คิดอย่างไรกับการใส่หูฟัง...ฟังเพลงขณะปั่นซ้อมหรืออื่น ๆ ครับ

สอบถามเทคนิคการฝึกซ้อม/สุขภาพ/อาหาร เชิญห้องนี้เลย
รูปประจำตัวสมาชิก
เสือ Tigger
ขาประจำ
ขาประจำ
Bike: รถพับๆๆๆ

Re: คิดอย่างไรกับการใส่หูฟัง...ฟังเพลงขณะปั่นซ้อมหรืออื่น ๆ ครับ

โพสต์ โดย เสือ Tigger »

อันตรายมากครับ อย่ามองข้ามความปลอดภัย
F.D.N.
ขาประจำ
ขาประจำ
Bike: Bianchi Jab, Nirone 7

Re: คิดอย่างไรกับการใส่หูฟัง...ฟังเพลงขณะปั่นซ้อมหรืออื่น ๆ ครับ

โพสต์ โดย F.D.N. »

Finrod เขียน:ผมเป็นคนชอบฟังเพลงนะครับ ชอบมากด้วย สิ่งหนึ่งที่จะพกติดตัวประจำคือ ipod ,คู่กันไปกับกระเป๋าตังและกุญแจบ้าน

แต่ถึงกระนั้น ผมกลับไม่เคยพกไปฟังเวลาปั่นข้างนอกเลย :idea:
เพราะจะเอ็นจอยเมโลดี้ที่ก้องอยู่ในหูก็ไม่มีทางทำได้เต็มที่ ต้องหรี่ volume ลง แล้วคอยฟังเสียงรอบข้าง เสียงรถรารอบๆตลอดเวลา
...ซึ่งถ้าเปิดฟังให้เต็มที่ไม่ได้ ก็สู้เลิกฟัง แล้วเอาประสาทสัมผัสทั้ง 100% ไปใช้ในการระวังและป้องกันอุบัติเหตุให้มากที่สุดดีกว่า

ผมคิดแบบนี้ และถือว่า ผมได้รับผิดชอบต่อตนเองและผู้ใช้ถนนร่วมกันอย่างเต็มที่แล้ว
ต่อให้วันไหนดวงซวย เกิดอุบัติเหตุขึ้นมาจริงๆก็ไม่มีใครมากล่าวหาได้แน่ว่า "ประมาท"

ปล. นอกเรื่อง
...กลับจากปั่นจักรยานเหนื่อยๆ อาบน้ำให้สบาย แล้วจิบเบียร์เย็นๆ นอนเอกเขนกบนโซฟาขณะเปิดเพลงแบบนี้ฟังไปด้วย
...โลกก็เป็นของเราแล้วครับ... :mrgreen:

+1 :D
เจ้าชายกบ
ขาประจำ
ขาประจำ
team: ฟากห้วย

โพสต์ โดย เจ้าชายกบ »

ผมออกปั่นในกลุ่มไม่มีใครใส่เลยครับ ต้องเปิดประสาทรับรู้ตลอดเวลาหัวลากให้เสียงรถย้อนศร รถจอดซ้าย สัญญาณต่างๆในการปั่น
ขนาดไม่ใส่ก้มหน้าก้มตาปั่นอย่างเดียว มองเห็นแต่ล้อหลังของคันหน้าก็อาศัยเสียงนี่แหละครับที่บอกต่อๆกันมา ก็ยังจะล่วงกันมาหลายครั้งแล้ว แต่ถ้าปั่นในสวนสาธารณะหรือไม่ก็ถนนโล่งๆคงไม่เป็นไรมั้งครับ...
NongDang
สมาชิก
สมาชิก
team: ไร้สังกัด
Bike: TREK 1.2
ติดต่อ:

โพสต์ โดย NongDang »

ผมชอบฟังเพลง อยากเอาเครื่องเล่นไปเสียบหูฟังด้วยตอนปั่น แต่สุดท้ายก็ไม่เคยเอาหูฟังไปครับ

อยากเปิดรับฟังสิ่งรอบตัวให้ดีที่สุดครับ
gel
ขาประจำ
ขาประจำ
Tel: -
team: -
Bike: LA , MERIDA
ตำแหน่ง: ยะลา

โพสต์ โดย gel »

ประสาทการรับรู้ของแต่ละคนนั้นต่างกันครับ หลายคนทำได้ หลายคนทำไม่ได้ อันตรายหรือไม่ตัวเขาเองนั้นแหละ รู้ดีที่สุด (ทุกคนกลัวเจ็บ กลัวตายกันทั้งนั้น) :D
เที่ยวครับเที่ยวด้วยจักรยานครับ ไปไหนก็ได้ถ้ามีแรงและความต้องการ อิอิ
oporbakery
ขาประจำ
ขาประจำ
team: Bianchi ราชบุรี
Bike: Bianchi Sempre pro/Carbon Tech/FUJI Barracuda/BMC Rm01/FUJI Track1.0

โพสต์ โดย oporbakery »

ผมจะใส่แต่ต่อที่ซ้อมทางเขาคนเดียว มันเพลินดีครับ แล้วทำให้ไม่น่าเบื่อปั่นได้ยาวๆเลยครับ
Thepop22
ขาประจำ
ขาประจำ
Tel: 0895502232
team: สามพราน
Bike: Trek madone 3.1/Trek 4300/TrinX

โพสต์ โดย Thepop22 »

ขี่คนเดียว ใส่ไปเหอะ ตัวใครตัวมัน
ปั่นกลุ่มหรือออกทริป อย่ามาปั่นใกล้ๆ ผมกลัวอันตราย
เคยปั่นงานใจเกินร้อย มีอยู่คนนึงปั่นเกินเส้นครึ่งถนน ผมก็ตะโกนว่าหลังแซง เค้าใส่หูฟังอยู่สงสัยไม่ได้ยิน
เพื่อสุขภาพ และ มิตรภาพ
bikemonday
สมาชิก
สมาชิก
team: อ่อนซ้อม
Bike: la

โพสต์ โดย bikemonday »

:mrgreen: ส่วนตัวแล้วผมว่า[size=200]อันตราย[/size]นะแค่ปั่นก็ใช้สมาธิมากแล้วครับ
JoeZircus
ขาประจำ
ขาประจำ
Tel: 0826746924
Bike: umf hardy4

โพสต์ โดย JoeZircus »

ผมชอบฟังเพลงมากครับ อินเอียเท่านั้น เเต่ไม่คิดจะใส่ตอนปั่นเลยครับ :D
mintamomo
ขาประจำ
ขาประจำ
Tel: 0875118434
team: กำลังหาอยู่
Bike: GT OUTPOST(น้องสอง)

โพสต์ โดย mintamomo »

ผมปั่นจักรยานไปทำงานมา 3 ปีแล้ว ใส่มันเกือบทุกวันครับ แต่เพลงที่เปิดเนี่ยต้องไม่ดังจนไม่ได้ยินเสียงจากข้างนอก แล้วแบบที่ใช้ก็เป็นแบบ ear bud และ clip on ที่เอาไว้ใช้ในการออกกำลังกายอยู่แล้ว ส่วนตัวไม่มีปัญหาอะไรนะครับ แค่อย่าเปิดดังเกินไปเท่านั้น

ปล.เพลงมีผลต่อการปั่นนะครับ ลองสังเกตดู
อยากให้คนไทยปั่นจักรยานแทนขับรถกันเยอะ ๆ
Social Bicycle = สังคมอุดมน้ำใจและไมตรี
Banaanaa
ขาประจำ
ขาประจำ
Tel: 084-8999-688
team: TCS
Bike: LA Elite \ LA Blackline \ LA Urbano \ GIANT XTC FR
ตำแหน่ง: 129/122
ติดต่อ:

โพสต์ โดย Banaanaa »

ผมไม่ชอบใส่อะ ออกกำลังกายแล้วมาใส่อะไรก็ไม่รู้ สายก็รุงรัง เหงื่อออกสกปรก :lol: :lol: :lol:
████▓▓▓▒▒░ Facebook : http://www.facebook.com/TeeMuzu ░▒▒▓▓▓████
Spike
ขาประจำ
ขาประจำ
team: Freelance
Bike: GT, BH, Pinarello

โพสต์ โดย Spike »

mintamomo เขียน:เพลงที่เปิดเนี่ยต้องไม่ดังจนไม่ได้ยินเสียงจากข้างนอก แล้วแบบที่ใช้ก็เป็นแบบ ear bud และ clip on ที่เอาไว้ใช้ในการออกกำลังกายอยู่แล้ว ส่วนตัวไม่มีปัญหาอะไรนะครับ แค่อย่าเปิดดังเกินไปเท่านั้น

ผมก็ใช้แบบ ear bud ครับ แล้วก็เปิดไม่ดังมากเช่นกัน เพลงที่เปิดก็เป็นพวกเพลง classical หรือ Orchestra รู้สึกว่าปั่นได้เรื่อยๆ ครับ มีสมาธิดีซะด้วย ส่วนเพลงพวก Power Song จังหวะเร็วๆ แรงๆ ฟังแล้วแรงหมดครับ เพราะหัวใจมันเต้นนำไปก่อนแล้ว

ส่วนพวก in-ear นี่เอาไว้ฟังในบ้านอย่างเดียวเลยครับ ฟังนานๆ ก็หูอื้อ เจ็บหูอีก
plekku
สมาชิก
สมาชิก
Tel: 0817081256
team: ----
Bike: เก่าๆ
ตำแหน่ง: ประวีณ หมั่นพลศรี 986 ถ.ชัยพร อ.เมือง จ.หนองคาย 43000

โพสต์ โดย plekku »

ฟังข่าวตอนตี5ทุกวันจากโทรศัพท์..........ไม่คิดว่าเป็นปัญหาครับ วันลืมสิครับเป็นขาดอะไรไม่รู้(ความเห็นส่วนตัวนะครับ) :mrgreen:
เสือภูเรือ
ขาประจำ
ขาประจำ
Tel: 0610303078
team: dansai pro cycling
Bike: เสือภูเขา

โพสต์ โดย เสือภูเรือ »

*****ใส่ทุกครั้ง..เพื่อป้องกันแมลงเข้าหู(เคยโดนแล้ว..ทรมานมากๆขอบอก)
kekika
สมาชิก
สมาชิก

โพสต์ โดย kekika »

ใส่ครับ แต่ใส่ข้างเดียว ยังเหลืออีกหู ปั่นคนเดียวมันเหงา
ตอบกลับ

กลับไปยัง “เทคนิคการฝึกซ้อม/สุขภาพ/อาหาร”