เสียดายเวลาที่ทำลายสุขภาพมาตั้งนาน และต้องขอขอบคุณ ThaiMTB ที่ทำให้ผมสนใจสุขภาพตัวเองมากขึ้น

สอบถามเทคนิคการฝึกซ้อม/สุขภาพ/อาหาร เชิญห้องนี้เลย
tom-tcom
สมาชิก
สมาชิก
Bike: merida matts 5 v
ติดต่อ:

เสียดายเวลาที่ทำลายสุขภาพมาตั้งนาน และต้องขอขอบคุณ ThaiMTB ที่ทำให้ผมสนใจสุขภาพตัวเองมากขึ้น

โพสต์ โดย tom-tcom »

จักรยานเหรอ จำได้เลยเคยขี่ตอนเป็นเด็ก และช่วงเรียน ม.ต้น จากนั้นไม่เคยได้ขี่เลย เริ่มทำลายสุขภาพตัวเอง ตอนเรียน ปวช.2 เริ่มหัดกินเหล้า และสูบบุหรี่ และก็ทำลายสุขภาพตัวเองมาประมาณ 24 ปีได้มั้ง (แก่แล้วนีเรา 555)
แต่ก่อนชื่อเล่นพ่อแม่ตั้งให้ ชื่อต้อม เดี่ยวนี้ เขาเปลี่ยนชื่อเล่นใหม่ให้ผมนานแล้วว่า (ไอ้อ้วนบ้าง, ไอ้ขี้โพ้บ้าง ตัวนี้ภาษาอีสานครับ) มันก็ถูกของเขานะ เพราะผมสูง 167 แต่หนักตั้ง 90 up การทำลายสุขภาพของผมก็ไม่มีอะไรมาก แค่ดูดบุหรี่วันละซอง เลิกงานตอนเย็น ตั้งวงกับเพื่อน วันละประมาณ 2-3 กลม ทุกวันก็ว่าได้ งดเว้นช่วงเข้าพรรษา ผมงดมาได้ 5 ปีแล้ว คำว่าออกกำลังกายไม่เคยอยู่ในสมองผมเลย
และแล้วโชคก้อเข้าข้างผม ผบ. ผมเขาให้ไปสมัครสมาคมฌาปนกิจของ ธกส. ก่อนเข้า ต้องไปตรวจสุขภาพเพื่อขอใบรับรองแพทย์ ผลตรวจออกมา ผมเป็นโรคความดันโลหิตสูง คุณหมอก็เลยชักประวัติซะยืดยาวเลย พร้อมโดนด่าอีกต่างหาก พร้อมกับสนใจในตัวผมขอให้เป็นคนไข้ประจำเดือนละครั้ง ว่างั้นไป :lol: คุณหมอคนสวยแนะนำให้ออกกำลังกาย และงดอาหารเค็ม มัน ของดอง และก้อสิ่งที่ผมลงทุนมาตั้งนาน คือ เหล้าและบุหรี่ ถ้าไม่อยากแก่ตาย :evil:
ถ้าไม่อยากแก่ตาย คำนี้ติดในสมองเลยก้อว่าได้ เอาพรุ่งนี้ลองออกกำลังกายดู ตื่นตี 5 ใส่รองเท้า พ่อถามว่าจะไปไหน พ่อเขาออกกำลังกายตอนเช้าทุกวัน บอกพ่อว่าจะไปวิ่ง พ่อหัวเราะ แกคงไม่เคยเห็นเราออกกำลังกาย :lol: ไปวิ่งได้ประมาณ 100 เมตร เอาแล้วครับ งูเห่าเริ่มมา ปวดขาอีก อะไรวะออกกำลังทำไมมันทรมานแบบนี้ เดินบ้างวิ่งบ้างได้ประมาณ 500 เมตรก้อหยุด ไม่ไหวแล้ว ตายแน่กูตอนเย็นไม่มีแรงกินเหล้าแน่ แฮ่ ๆๆ ยังห่วงเหล้าอีก :oops:
วันนั้นมานั่งทำงานที่ร้าน เลยเข้าเวปพันทิป ดูที่ห้องสวนลุม เกี่ยวกับการออกกำลังกาย ดูไปดูมาไปเจอแทคจักรยานที่ห้องรัชดา เลยเริ่มอ่านเกี่ยวกับจักรยาน และก้อได้รูจัก เวป ThaiMTB อ่านกระทู้ครั้งแรกจำได้เลยว่าอ่านกระทู้ของพี่ พีระพล ทำให้ผมมีกำลังใจที่จะออกกำลังกายและลดน้ำหนัก เลยเริ่มศึกษาเกี่ยวกับรถจักรยาน แต่ก่อนจักรยานรู้แต่ยี่ห้อ จรเข้ LA หรูสุดแล้ว อะไรวะจักรยานทำไมมันแพงจังคันละเป็นหมื่น (แต่เวลากินเหล้าไม่เคยว่าแพง 555) ทำยังไงจะได้ขี่ เริ่มใช้สมองแล้วตอนนี้ จะให้ ผบ.ซื้อให้ก็คงจะโดนด่าแน่เลย ถ้าบออกว่าจักรยานคันละเป็นหมื่น ยังไม่ได้ขี่ไม่เป็นไร ดูรูปในเวป และอ่านกระทู้ไปก่อน เลยตัดสินใจว่าต้องเลิกบุหรี่ก่อนเอาเงินที่จะซื้อบุหรี่มาใส่กระปุกไว้ วันละ 70 บาท บุหรี่ผมเลิกแบบหักดิบเลยนะครับ (ทรมานมาก ๆๆ) เย็นมาตั้งวง ต้องแชร์กันประมาณ 100-200 บาททุกวัน เลยคิดว่าเอาเงินที่จะแชร์ซื้อเหล้าใส่กระปุกไว้อีก วันละ 100 บาท รวมแล้ว วันหนึ่งให้ได้ประมาณ 200 บาท แต่ก้อออกค่าเหล้ากับเขาอยู่นะแต่ออกตังน้อยลง และก้อพยามยามกินให้น้อยลงด้วย บอกเพื่อนว่าหมอสั่งงด
เริ่มเก็บเงิน ต้นเดือนธันวา บางวันก้อลืมหยอด ช่วงนี้ขับรถผ่านร้านจักรยานไม่ได้ต้องแอบมอง แต่ยังไมกล้าเข้าไป ตังค์ยังไม่พอ และแล้วฝันผมก็เป็นจริง เพราะ ผบ.บอกว่าเก็บเงินได้เท่าไหร่แล้ว ถ้าไม่พอจะออกช่วย อ้าวพระเจ้ามาช่วยแล้วเรา :P :P รีบแคะกระปุก ได้ 5,200 บาท ผบ.โมโหอีก ไหนว่าเก็บเกือบวันละ 200 ทำไมสองเดือนได้แค่นี้ แฮ่แฮ่ แอบลืมบ้ากจิกบ้าง ผบ.เลยบอกว่าให้ไปร้านจักรยาน ถามราคามา พอดีที่ อำเภอผมอยู่มีร้านจักรยานที่ขายพวกเนมทั้งหลายด้วย ไปดู ถามเจ๊ จักรยานที่มียี่ห้อรุ่นไหนถูกสุด เจ๊บอกว่ามี merida matts 5 นอกนั้นราคาสูง กลัว ผบ.ไม่ออกตังค์ให้ ถามราคาเจ๊ แกบอกว่าลดได้เหลือ 9,500 บาท v เบรคนะครับ รีบกลับไปบออก ผบ. ผบ.บอกต้องไปซื้อด้วยถึงจะยอม ไม่งั้นไม่ให้ซื้อ (เอาแล้วงานเข้าแล้ว) ที่ไม่อยากให้ไปด้วยเพราะอะไรรู้เปล่า กลัวไปเห็นจักรยานราคา 4-5,000 แล้วจะให้เราเอาแบบนั้น (ผบ. เค็มครับ ต่อเก่งด้วย) เอาละจะเอาเงินเขายังไงก้อต้องยอม ญาติก้อไม่ใช่มาเจอกันตอนโตแล้ว ทำตัวเหมือนแม่เราเลย 555 บ่นครับ จากนั้นก้อพา ผบ.ไปร้าน เอาแล้วเริ่มต่อแล้ว 8,500 ได้ไหมเจ๊ ในใจผมคิดแล้วว่าวันนี้กูจะได้ขี่จักรยานไหมน้อ เจ๊บอกลดให้แล้ว เจ๊ต้องไปเอาโบว์ชัว ราคาตั้งมาให้ดู ผบ.ผมถึงยอม ดีใจจังได้ขี่จักรยานแล้วเรา วันนั้นซื้อหมวกเพิ่ม กับไมค์ และขาตั้ง หมดไป 11,000 บาท ผบ.ตาเขียวเลย :cry: :cry: ผมซื้อรถวันที่ 28 มกราคม 2556
ขอตัวทำงานก่อนครับ เดี่ยวจะมาเล่าความรู้สึกการปั่นวันแรกให้ฟัง ขอบคุณครับ :arrow: :arrow:
ไม่กล้าเปลี่ยน ก็ไม่มีโอกาส
รูปประจำตัวสมาชิก
suraphonss
ขาประจำ
ขาประจำ
Tel: 081-619-2044
team: Mae-Nam Bike Koh Samui.
Bike: Giant XTC.

Re: เสียดายเวลาที่ทำลายสุขภาพมาตั้งนาน และต้องขอขอบคุณ ThaiMTB ที่ทำให้ผมสนใจสุขภาพตัวเองมากขึ้น

โพสต์ โดย suraphonss »

เป็นกำลังใจให้อย่างแรงครับ ผมก็หักดิบบุหรี่ครับ
สมัยวัยรุ่นผมลงทุนมากกว่านี้อีกครับ ตอนนี้ปั่นกับภรรยาทุกวันครับ สุขภาพแข็งแรง หายใจได้เต็มปอด ยังรู้สึกเสียดายเวลาที่ผ่านมาเลยครับ
ตอนนี้ก็อยู่ในช่วยล้างตับใตใส้พุงอยู่ครับ ก็ได้จากในนี้ละครับ ขอให้โชคดีมีกำลังไวๆ นะครับ
Fisherman41
ขาประจำ
ขาประจำ
Tel: 089 6079161
team: Freelance
Bike: Ferrous/Metal Bikes
ตำแหน่ง: เกษตรศาสตร์ บางเขน กรุงเทพฯ

Re: เสียดายเวลาที่ทำลายสุขภาพมาตั้งนาน และต้องขอขอบคุณ ThaiMTB ที่ทำให้ผมสนใจสุขภาพตัวเองมากขึ้น

โพสต์ โดย Fisherman41 »

:lol:

ยินดีด้วยครับ คุณได้เข้าสู่โลกแห่งการเสียทรัพย์เพื่อสุขภาพอีกแล้วครับ

ผมเกรงว่าจะหยุดไม่อยู่แค่นี้ครับ อนาคตรถคันนี้อาจจะเหลือแต่เฟรม (เพราะคุณอัพอะไหล่ไปเสียไกล :D ) แต่สิ่งที่คุณได้แบบจับต้องได้คือ สุขภาพและสังคมดีๆครับ (รวมไปถึงการช่วยลดมลพิษให้สิ่งแวดล้อมทางอ้อมด้วยครับ)

:lol:

ปั่นด้วยความระมัดระวังครับ ติดอุปกรณ์ป้องกันศีรษะ ถุงมือ ไฟกระพริบ ด้วยครับ :D
Bike EVERYDAY

The only EZ day was YESTERDAY!
tomalani
ขาประจำ
ขาประจำ
Tel: 083 5155505
team: re-cycle cycling club
Bike: Bianchi Impulso, Bianchi JAB, Bianchi Oltre

โพสต์ โดย tomalani »

เข้ามาเชียร์คนชื่อเหมือนกัน :D
ยังงัยจะรออ่านตอนต่อไป กับความรู้สึกการปั่นครั้งแรกอยู่นะครับ
สู้ๆ
เห็นเนินเป็นลม เห็นนมสู้ตาย
yasuke
สมาชิก
สมาชิก
Tel: 0800690007
Bike: Treck serie3

โพสต์ โดย yasuke »

รออ่านด้วยครับ ชอบข้อมูลแบบนี้ เหมือนชีวิตจริงดี 555
เสือดอนโพธิ์
ขาประจำ
ขาประจำ
Tel: 081-8011920
team: ฅน....ครยก บ้านนา..ทีม
Bike: klein Specialized Roubaix sl2 trek2300 Giant tcr advanced sl isp
ตำแหน่ง: บ้านนา นครนายก

โพสต์ โดย เสือดอนโพธิ์ »

รออ่านด้วยคนครับ เคยกินเหล้า ดูดบุหรี่มาก่อนเดี๋ยวนี้เลิกหมดแล้ว จักรยานคันแรกก็พาภรรยาไป..ซิ้อให้..เหมือนกัน :mrgreen: :mrgreen:
ชีวิต......
ยังมีความสุขในแบบที่เราไม่เคยรู้จักอีกเยอะแยะ
s1max
ขาประจำ
ขาประจำ
ตำแหน่ง: นนทบุรี
ติดต่อ:

โพสต์ โดย s1max »

ผมเหมือนกันสูบบุหรี่มา 29 ปีได้ ปัจจจุบันก็ยังมีบ้างแต่น้อยมาก บางวันไม่สูบเลย เหล้าเบียร์ก็แถบจะไม่กินเลย นานๆครั้ง กลัวแรงไม่มีปั่นตามเขาไม่ทันมันก็เลิกเอง ไม่ดีต่อสุขภาพ ตั้งแต่มาขี่จักรยานทำไมรักสุขภาพมากขึ้นไม่รู้ เมื่อก่อนทั้งเหล้าบุหรี่ ใครที่ยังสูบหรี่หรือดื่มเหล้าเบียร์ ให้หันมาขี่จักรยานจะไม่ค่อยยากเองครับ แต่มาเสียเงินซื้อจักรยานแทนมาเสพติดจักรยานแทนแล้วมันเลิกไม่ได้ แต่ก็ได้ความสุขอีกแบบ เหมือนได้ของเล่นใหม่อยู่เรื่อยๆ เริ่มจากคันละไม่ถึงหมื่น จนตอนนี้คันละแสนกว่าแล้ว ขี่ได้ 3 ปีแล้วมั้ง ก็หมดไปหลายตังเหมือนกันบอกกับตัวเองว่าพอแล้ว แต่พอเห็นสวยๆรุ่นใหม่มา เปลี่ยนทุกที แต่ที่พูดมาไม่อยากให้เป็นเหมือนผม มีเท่าไรก็ขี่มันเท่านั้นดีกว่าครับมันเปลืองตังครับ ที่เขาพูดกันคนที่ขี่จักรยานมีแต่คนป่วยก็มีส่วนจริงอยู่บ้างก็ต้องยอมรับ ไม่ป่วยสุขภาพดีอยู่แล้วก็มีมาก ขอให้สุขภาพดีขึ้นทุกท่านครับ ขอเล่าประสบการณ์เพียงเท่านี้ครับ
tom-tcom
สมาชิก
สมาชิก
Bike: merida matts 5 v
ติดต่อ:

โพสต์ โดย tom-tcom »

มาต่อภาค 2 ให้ ครับ :D :D

:mrgreen: ก่อนนอนตั้งนาฬิกาปลุกไว้ ตี 4 ปกติเวลาตี 4 กำลังฝันดี :lol: :lol: นาฬิปลุก ตี 4 แต่คนตื่น ตีสี่ครึ่ง ผบ.ยังนอนกรนอยู่เลย ปล่อยให้มันเป็นหมูแทนเรา 555 ล้างหน้าแปรงฟัน แต่งองค์ทรงเครื่อง กางเกงกีฬาก้อไม่เคยมี เสื่อกีฬาก้อไม่มีอีก เอาละวะ กางเกงอะไรก็ได้ขอให้ได้ปั่นก่อน มีปัญหาอีกแล้ว ตี 5 มันยังมืดอยู่เลย มองเห็นไฟฉายตัวเล็กอยู่บนโต๊ะ ทำยังไงมันจะตั้งบนแฮนด์ได้ อ้าวเห็นแล้ว แลคซีนติดปกรายงานลูก เอามาพันไฟฉายติดกับแฮนด์ แก้ปัญหาเฉพาะหน้าไปก่อน เรียบร้อย กินน้ำก่อน และเติมนำ้ใส่กระติก วางเส้นทางไว้ว่าจะปั่น 10 กิโล ปั่นออกจากบ้านไม่ถึง 100 เมตร หมาวิ่งตามเป็นฝูง เาฝืนหงื่อแตกตั้งแต่ยังไม่ได้ปั่นเลยหรือนี่ ปั่นครั้งแรกใช้เกียร์ 2 - 4 เกียร์เบานะแต่คนปั่นไม่เบาเลย ปั่นไปได้ กิโลหนึ่ง เริ่มแล้วครับอันดับแรก ปวดตูดมากเลย สงสัยไม่เคยนั่งเบาะเล็ก ๆ มานานแล้ว ส่วนมากมีแต่นั่งล้อมวง 555 จากปวดตูดก้อเริ่มปวดขาแล้วทีนี้ เอาแล้วกูงานเข้าแน่แล้ว วางแผนไว้ 10 กิโล เหลือบดูไมค์ 2 กิโลแล้ว ถ้าฝืนปั่นไปอีกกลับบ้านไม่ได้แน่ เลี้ยวรถกลับ ฝืนตูดกลับขาจนมาถึงบ้าน สรุปวันแรกปั่นได้ 4 กิโล (เด็กอนุบาลยังปั่นได้มากกว่านี้)

:arrow: วันแรกของการปั่นได้รู้ซึ้งแล้วว่าร่างกายของเรานั้นอ่อนแอมากเลย (งงแต่เวลานั่งกินเหล้านั่งได้เกือบทั้งคืนไม่เห็นเหนื่อยเลย) นั่งทำงานเกือบไม่ได้ปวดตูดไปหมด

:arrow: วันที่สองของการปั่นตื่นเหมือนเดิม เริ่มออกปั่นปัญหาเดิม น้องหมาชอบวิ่งตาม มันคงนึกว่าหมูมาปั่นจักรยาน เอาแล้วครับปัญหาเดิม ปวดตูดครับ ปวดมากกว่าวันแรกอีก สรุปวันที่สองได้ 6 กิโล มีปัญหากับตูดแล้วเรา ไปหาเจ๊ร้านจักรยานดีกว่า เจ๊มีกางเกงจักรยานเอว 38 มั้ย เจ๊บอกไม่มี เอวใหญ่ไป 555 มาค้นหาในเวป เห็นมีบ๊อกเซอร์เอวขนาดเราพอดี โทรสั่งเลย

:arrow: วันที่สามของการปั่นตื่นเหมือนเดิม วันนี้ปั่นได้ 8 กิโล แบบทรามานมาก ๆๆ รอบขงรอบขาไม่รู้แล้วขอให้ปั่นไม่เหนื่อยก้อพอ

:arrow: วันที่สี่ งานเข้าครับ เป็นไข้ปวดระบมทั่วร่างกายไปหมดเลย ก้อไม่เคยออกกำลังกายมาตั้งนานเนาะ สรุปแล้วงดปั่นไปสองวัน ดีเหมือนกันจะได้รอกางเกงบ๊อกเซอร์ :?:

เดี่ยวมาต่อภาคสามให้นะครับ ผบ.โทรตามแล้ว ต้องปั่นจักรยานไปซื้อกับข้าวให้ท่าน ผบ.ก่อน
ไม่กล้าเปลี่ยน ก็ไม่มีโอกาส
neomagic
ขาประจำ
ขาประจำ
Bike: Giant XTC 2012, หมอบ Nashbar CR4

โพสต์ โดย neomagic »

ที่ปวดก้น นี่ใช้รถไซด์อะไรครับ ใช้ผิดไซด์ก็มีผล ได้นะผมว่า

ตอนแรกผมใช้รถไซด์เล็กไป ปั่นแล้วปวดก้นประจำ ตอนหลัง set รถ ตามโปรแกรม fit measurement คราวนี้ วันนึงปั่นเป็น 130 โลก็ยังได้ครับ แต่ก็เจ็บนะแต่เจ็บก้นตอน เลยกิโลที่ 100 กว่าๆไปแล้ว

เอ่อ ลืมบอกไป ผมสูง 165cm ใกล้เคียงท่านจขกท. ก่อนเริ่มปั่นผมหนัก 82โล ปั่นมา เกือบ 10 เดือนตอนนี้ก็ประมาณ 75 ครับ นน.ไม่ค่อยลด แต่สุขภาพ แข็งแรงดีขึ้นสุดๆ แต่ต้องสู้แบบสุดใจขาดดิ้นนะครับ ไม่งั้นไม่ได้ผล

อีกอย่างนะครับ ถ้ามันไม่ไหวก็พักบ้าง ไม่งั้นพาลจะไม่สบายเอาครับ. ค่อยให้เวลากับมันครับ ของแบบนี้ต้องการเวลา อย่าหักโหม อย่าใจร้อนด่วนได้
รถประจำตัว: Giant XTC 2012, หมอบ Nashbar CR4
ake_anfield
ขาประจำ
ขาประจำ
team: ทะโมนไบท์, ธรรมศาลา
Bike: merida tsf500,Louis ganeau CT,Mini Java CL,Orbea Orca B

โพสต์ โดย ake_anfield »

เป็นกำลังใจให้ครับ ผมก็อ้วนเหมือนกันจาก 87 ตอนนี้เหลือ 83ลองศึกษาวิธีปรับตั้งจักรยานด้วยนะครับ ช่วยได้เยอะ
เพราะรถแพง เลยยอมให้แซงไม่ได้
tangent
ขาประจำ
ขาประจำ
Tel: 0882995538
team: Exersice Only
Bike: KHS alite 500
ตำแหน่ง: อ.ภูกามยาว จ.พะเยา

โพสต์ โดย tangent »

เป็นกำลังใจให้ครับ ปวดตูด เป็นอาการปกติครับ ถ้าตุดด้านเมื่อไหร่ ไข่ชา จะถามหาอีกครับ
ถ้าไข่ชา ให้เลือกเบาะที่มีร่องนะครับ แต่อย่าเอาร่องที่พอดีกับไข่นะครับ เด่วไข่หลุดเข้าซ่อง แล้ว จะเอาออกลำบากอีกครับ

ผม สูง 164 หนัก 82 ตอนนี้เหลือ 73 ท่านว่า ดีไหมหละครับ
บางครั้ง เราก็ไม่สามารถทำอะไรได้ ถึงแม้ ว่าอยากทำ ก็ตาม..... :lol:
poonchompoo
ขาประจำ
ขาประจำ
team: -

โพสต์ โดย poonchompoo »

ตามมาอ่านด้วยคนนะครับ
ผมก็เริ่มต้นทำลายสุขภาพคล้ายๆคุณtom-tcom แต่ไม่ได้หนักมากถึงขนาดนั้น
เริ่มต้นขี่ของผมก็5กม.เหมือนกัน นึกในใจตอนนั้น กรูจะรอดมั๊ยว่ะเนี่ย แต่ก็ทำได้ ตอนนี้รวดเดียว20กม.ผ่านได้สบายครับ
สูง 167 ใช้รถไซด์อะไรหรือครับ ลองเซทรถให้ถูกต้องเข้ากับสรีระอันตุ้ยนุ้ยของเราก่อนแล้วค่อยหาสาเหตุแห่งความปวดเมื่อย
ไปทีละอย่างเพื่อแก้ไขให้ถูกจุด
มีกระทู้แนะนำครับ สำหรับคนเริ่มต้นขี่จักรยาน
บันทึกเสือมือใหม่ 500 ก.ม. แรกของคุณ (เชิญร่วมแชร์) - ว่าด้วยเรื่อง เทรนเนอร์ & ขึ้นเขาใหญ่ แป๊กๆ
http://www.thaimtb.com/forum/viewtopic. ... 4&t=317758
อ่านแล้วได้กำลังใจมาเเลยครับ คนอื่นทำได้เราก็ต้องทำได้
เอาให้ผบ.รู้ซึ้งไปเลยครับว่าจักรยานให้อะไรได้มากกว่าที่เราคิด
ชีวิตต้องซู่...
ตอบกลับ

กลับไปยัง “เทคนิคการฝึกซ้อม/สุขภาพ/อาหาร”