ขอเชิญร่วมแชร์ อุบัติเหตุที่เกิดขึ้นของแต่ละคน เพื่อเป็นวิทยาทานครับ

สอบถามเทคนิคการฝึกซ้อม/สุขภาพ/อาหาร เชิญห้องนี้เลย
รูปประจำตัวสมาชิก
เหนียวครับ
ขาประจำ
ขาประจำ
Tel: 0892363974
team: SON OF THE KING
Bike: ท่านเขียว กับ เสือเผ่น

Re: ขอเชิญร่วมแชร์ อุบัติเหตุที่เกิดขึ้นของแต่ละคน เพื่อเป็นวิทยาทานครับ

โพสต์ โดย เหนียวครับ »

ขอบคุณพี่ Arrowforce ที่ให้ข้อมูลครับ นี่ขนาดกรณีที่นอนลงกะพื้น ยังมี ตั้งหลายเคส
ประสพการณ์เยอะจริงๆ มีประสพการณ์ใหม่ อย่าลืมมาเพิ่มนะครับ
เคส หลังเต่า ปั่นไปฟังเพลงไปนี่ ผมไม่เอาแน่ครับ อันตราย ไม่ได้ยินเสียงรถมาจากข้างหลังด้วย

ขอบคุณพี่ meeuwarn
ลงจากเขา ถ้าจะให้ดี ความเร็วต้องไม่เกิน 40 ผมว่าน่าจะเอารถอยู่
ถ้าลงเขาในช่วงฝนตก ความเร็วคงต้องต่ำกว่า30 ถ้าให้ดี อย่าลงดีกว่า
แล้วก็หาหมวกดีๆรุ่นท๊อปสักใบ กรณีที่ปั่นลงเขา

ขอบคุณพี่ Yajokkung
ความมืดและ ไม่ชินพื้นที่ ควรปั่นช้าๆ หรือ ไม่ออกปั่น
ถนนกรุงเทพนี่ อัพเดทตัวเองได้ วันต่อวันเลย เป็นเมืองที่พัฒนาเร็วมากที่สุดในโลก สวดยวด
ส่วนรถเมล์ แท็กซี่ รถตู้ จะเข้าจอด จะใช้ความเร็วต่ำ พอที่จะเบรคได้ทัน

ขอบคุณทุกประสพการณ์ที่มีค่าครับ
หนังสือไร้สาระ "ตีนถีบ" เรื่องราวของสองคู่หูขวางนรก นักปั่นจอมกาก
ที่มาโชว์แต่ความห่วยขั้นเทพของการปั่นจักรยาน ท่องเที่ยว
ติดเรทเรื่องภาษานิดนึง ขอให้อ่านเอาสนุกเป็นพอนะครับ
http://www.thaimtb.com/forum/viewtopic. ... 3&t=618285

อ่านกันให้สนุกนะครับ
ต้อง
ขาประจำ
ขาประจำ
Tel: 087-0190610
team: 000000
Bike: 000000

Re: ขอเชิญร่วมแชร์ อุบัติเหตุที่เกิดขึ้นของแต่ละคน เพื่อเป็นวิทยาทานครับ

โพสต์ โดย ต้อง »

ต้องขอขอบคุณ " เสือเหนียว " แทนชาว thaimtb ทุกท่าน ที่มีกระทู้ดี ๆ มาแบ่งปั่น และ ร่วมกันทบทวนลำลึกเหตุการณ์ต่าง ๆ ความผิดพลาดในอดีตของตัวเราเองที่ทำมา เพื่อในวันข้างหน้าจะได้ไม่ทำผิดพลาดหรือประมาทเหมือครั้งเก่าก่อนครับ.............. :mrgreen: :mrgreen: :mrgreen:

..............ปล. ทำงานทำการบ้างน๊ะคุณเหนียว..................... :lol: :lol: :lol:
เสือซ้วน
สมาชิก
สมาชิก
Tel: 0817671943
team: ชมรมจักรยานแม่ขรี
Bike: cannondal@Bianchi Impulso

โพสต์ โดย เสือซ้วน »

ของผม ขณะปั่นจักรยานวัวตกใจอะไรไม่รู้ วิ่งเข้าชนอย่างแรง ขาหักต้องผ่าตัดใส่เหล็ก ขณะนี้ครบ 1ปีแล้วกลับมาปั่นจักรยานได้เป็นปรกติครับ
a_apiwat
ขาประจำ
ขาประจำ
Bike: panasonic mountain cat

โพสต์ โดย a_apiwat »

ผมเจ็บเพราะความประมาท+โง่....ไม่อยากมาแชร์ แต่เจ้าของกระทู้บังคับ...!?!

เหตุเกิดเมื่อ...14 ก.พ. วันวาเลนไทน์นี้เอง

ออกตัวก่อนผมมือใหม่ประสบการณ์น้อยมาก ปั่นก็ไม่ค่อยบ่อย..ขาอ่อน...จึงมักเตือนตัวเองว่าอย่าประมาท...ผมไปปั่นประจำที่อุโมงค์ราบ11 วันนั้น...ก็ออกจากบ้านที่ลาดพร้าว71 ไปตามถนนนาคนิวาส-สุคนธสวัสดิ์-เกษตรนวมินทร์ เลี้ยวเข้าถนนเส้นอุโมงค์ราบ11 ปั่นไปเรื่อย ๆ สามสี่รอบ อากาศร้อนมาก ๆ ปกติเวลาผมปั่นลงอุโมงค์ก็เปลี่ยนจานหน้าเป็นจานใหญ่ เวลาขึ้นก็เปลี่ยนเป็นจานกลาง ทุกครั้งเปลี่ยนได้ปกติดีครับ... แต่เวลาเทิร์นกลับฝั่งตรงข้ามจะกลับลงอุโมงค์อีกครั้ง ผมก็จะเปลี่ยนจากจานกลางเป็นจานใหญ่อีก..แต่เวลาจะเปลี่ยนตอนนี้ โซ่มันมักไม่ค่อยกลับไปที่จานใหญ่ และชอบค้าง ระยะทางช่วงนี้จะสั้นหน่อยแล้วรถมันจะไหลลงอุโมงค์...อาการแบบนี้เกิดเป็นประจำ ที่เล่าเพราะไอ้อาการแบบนี้ทำให้ผมชอบระแวงเรื่องโซ่ตลอด ไม่ว่าจะกับจานหรือเฟืองหลัง...เวลาเปลี่ยนเกียร์ถ้ามีอาการอะไรแปลก ๆ ชอบหันไปก้มดู.....และปกติก็จะเตือนตัวเองว่าอย่าประมาท เรามือใหม่ บนสะพานอย่างหันไปก้มดูเดี๋ยวเสียหลัก..มีเจ็บ
วันนั้น ปั้นไปได้สี่รอบ รอบสุดท้ายปั่นขึ้นสะพานขากลับบ้าน จะต้องตรงไปเส้นเชื่อมลาดปลาเค้า...ถึงบนสะพานจะเปลี่ยนเกียร์ให้มันเบาหน่อย เพราะเดี๋ยวต้องไปเบียดรถติดบนถนนใหญ่เกษตรนวมินทร์ ตอนเปลี่ยนรู้สึกแปร่ง ๆ เหมือนโซ่มันไม่ลงเฟือง เผลอหันไปก้มดูด้วยความกังวล ตอนนั้นอยู่กลางสะพานพอดี ปั่นไม่เร็วมาก รถตามหลังไม่มี ก้มเสร็จนึกได้ว่าอย่าประมาท หันมาอีกทีรถวิ่งเข้าหาฟุตบาทแล้ว...ที่จริงก็ไม่น่าเป็นไร แต่ด้วยความมึน บีบเบรคสะงั้น...รถกระแทกฟุตบาทเอียงล้มทางซ้าย หัวเข่าครูดกับพื้นปูน นิ้วก้อยกระแทกปูนเล็บฉีกนิดหน่อย ข้อศอกก็ขูดไปกับพื้นอีกนิดนึง......สรุปได้แผลสามจุด หัวเข่าเยอะหน่อย ดีอย่างที่ว่า...ตอนเริ่มหัดปั่นใหม่ ๆ เคยโหลดคลิบของคุณ veenono ที่เค้าสอนวิธีล้มมาให้ดู มันเลยจะติด ๆ อยู่ในหัวผมนิดหน่อย...ตอนล้มผมเลยเกร็งข้อศอกกับแขนไว้ เพื่อผยุงหัวไม่ให้กระแทกพื้น...ซึ่งก็ได้ผลเฉยเลย
หลังจากล้มแล้วก็รีบลุกขึ้นมาดู หัวเข่าเยอะหน่อยเลือดเพียบ นิ้วก้อยแผลเล็บฉีกนิด ๆ แต่เลือดไหลเพียบเช่นกัน..และไหลไปตลอดทางกลับบ้าน มือสั้นเลยครับ สาเหตุที่เลือดไหลเยอะ ผมว่าน่าจะมาจากที่เป็นช่วงที่เรากำลังออกกำลังกายอยู่ด้วย เลือดลมมันสูบฉีด.....วันรุ่งขึัน นิ้วก้อยเขียวเลยครับ หัวเข่าและข้อศอกระบบ ปวดทั้งวัน...จนถึงวันนี้ส่วนที่ยังเวอะ ๆ อยู่หน่อยก็ที่หัวเข่าครับ ยังต้องใส่ยาตลอด เพราะเป็นสองแผล.....

เหตุผลหนึ่งที่อยากเล่าทั้ง ๆ ที่เป็นเหตุการณ์เล็ก ๆ ก็เพราะว่า ผมเคยเมาแล้วขี่มอเตอร์ไซด์ล้ม ตอนเป็นวัยรุ่น แต่เชื่อไหมครับ มอร์เตอร์ไซด์ล้ม ยังไม่ได้แผลเยอะเท่าจักรยานล้มครั้งนี้เลย ทั้ง ๆ ที่มันดูจะล้มเบา ๆ ไม่ได้แรงอะไรมาก ยิ่งถ้าเทียบกับคนอื่นที่เล่าประสบการณ์มา ของผมเด็ก ๆ มาก....แต่ทั้งนี้ทั้งนั้นมันก็เป็นอุบัติเหตุที่เกิดจากความประมาทจริง ๆ ทั้งที่พยายามคอยเดือนสติตัวเองไว้ตลอด......

สำหรับเหตุการที่เกิดขึ้น ผมไม่เสียใจกับความประมาณ เพราะอย่างหนึ่งที่ผมได้คือ เป็นประสบการณ์ให้ผมได้รู้ว่า อุบัติเหตุแม้เพียงเล็กน้อย มันจะทำให้เราจำและย้ำความไม่ควรประมาทของเราได้ตลอดไป
หลังจากเกิดเหตุ : ตั้งใจไว้ว่า จะต้องพกกระดาษทิชชู หรือไม่ก็สำลีแพ็คเล็ก ๆ แฮลกอร์ฮอร์ขวดเล็ก ๆ ติดตัวไว้หน่อย...เพราะตอนเกิดอุบัติเหตุไม่มีอะไรเช็ดเลือดเลย หยดไปตลอดทาง อายคนเค้ามาก ๆ ปั่นไปติดท้ายรถสองแถว (เกษตรนวมินทร์ยังมีสองแถวเล็กวิ่งอยู่เลย) คนก็มอง ไปติดไฟแดงคนก็มอง...แล้วกัน ไม่เคยเห็นคนเลือดไหลหรือไงฟ่ะ....!!?!!
ปล. ที่จริงผมว่า ผมไม่ควรบีบเบรค แต่ควรหักแฮนด์ออกให้พ้นฟุตบาท แค่นี้ก็ไม่เป็นไรแล้ว..แต่อย่างที่บอก "มึน"
แก้ไขล่าสุดโดย a_apiwat เมื่อ 19 ก.พ. 2013, 10:30, แก้ไขแล้ว 2 ครั้ง
เหนียวครับ
ขาประจำ
ขาประจำ

ขอบคุณครับพี่เสือซ้วน
สุดวิสัยจริงๆ อันนี้ไม่ได้ประมาท วัวพุ่งมาชนเฉยเลย

ขอบคุณครับพี่ a_apiwat
แหมมาว่าผมบังคับ เรื่องของพี่เอนี่ ดีครับ มือใหม่จะได้รู้ว่า
1. ควรมีทักษะในการใช้เบรค ถ้ากระทันหัน ไม่ควรเบรคหน้าในทันที
ควรบีบเบรคหลังก่อนแต่อย่าเร็วมาก พอบีบมาครึ่งนึงแล้ว ก็บีบเบรคหน้า ได้เลย
และฝึกให้จำได้ว่า เราจะเบรคประมาณไหน ถึงจะไม่ล้ม
2. ถ้าเกิดสิ่งผิดปกติ ควรจอดรถ ดูดีที่สุด
แต่ว่าพี่เอ เปิดบริสุทธิ์ ในวันวาเลนไทน์เลยนะ :lol: :lol: :lol:

ขอบคุณสำหรับประสพการณ์ และ วิทยาทาน ของท่านทั้งสองครับ
หนังสือไร้สาระ "ตีนถีบ" เรื่องราวของสองคู่หูขวางนรก นักปั่นจอมกาก
ที่มาโชว์แต่ความห่วยขั้นเทพของการปั่นจักรยาน ท่องเที่ยว
ติดเรทเรื่องภาษานิดนึง ขอให้อ่านเอาสนุกเป็นพอนะครับ
http://www.thaimtb.com/forum/viewtopic. ... 3&t=618285

ปรานพิสุทธิ์
ขาประจำ
ขาประจำ
Tel: 0818621624
team: ระยองชวนปั่น
Bike: เสือภูเขา

โพสต์ โดย ปรานพิสุทธิ์ »

ขอบคุณมากครับ.....มีประโยชน์สำหรับเด็กใหม่อย่างผมมากเลย
เพื่อนกูให้100%แล้วแต่ใครจะทำให้มันลดลง
เหนียวครับ
ขาประจำ
ขาประจำ

ปรานพิสุทธิ์ เขียน:ขอบคุณมากครับ.....มีประโยชน์สำหรับเด็กใหม่อย่างผมมากเลย
มีประสพกาณณ์เมื่อไร เข้ามาโพสท์ด้วยนะครับ

buster
สมาชิก
สมาชิก
Tel: 0818170358
Bike: vintage

โพสต์ โดย buster »

ขอออกตัวก่อนว่าเป็นมือใหม่ ไม่อยากล้มครับ แต่ก็ยังมีเหตุจนได้ขี่อยู่กึ่งกลางเลนซ้ายที่อ่อนนุชเจอพี่มอเตอไซค์คันนึงเกี่ยวแฮนด์ด้านขวาดีที่ไม่ล้ม
แถมพี่มอ'บอกว่า "โทษทีมองไม่เห็นว่ะ" แล้วพี่มอ'ก็ออกตัวไปอย่างเร็ว ได้แต่ยืนงง ไม่เห็นเราได้ไง อยู่หน้าพี่เค๊าแท้ๆ ตัวเราก็บิ๊กใช้ได้เลย :lol:
เหนียวครับ
ขาประจำ
ขาประจำ

buster เขียน:ขอออกตัวก่อนว่าเป็นมือใหม่ ไม่อยากล้มครับ แต่ก็ยังมีเหตุจนได้ขี่อยู่กึ่งกลางเลนซ้ายที่อ่อนนุชเจอพี่มอเตอไซค์คันนึงเกี่ยวแฮนด์ด้านขวาดีที่ไม่ล้ม
แถมพี่มอ'บอกว่า "โทษทีมองไม่เห็นว่ะ" แล้วพี่มอ'ก็ออกตัวไปอย่างเร็ว ได้แต่ยืนงง ไม่เห็นเราได้ไง อยู่หน้าพี่เค๊าแท้ๆ ตัวเราก็บิ๊กใช้ได้เลย :lol:
ผมเคยอ่านเรื่องกฏหมายจักรยาน การยกมือขวาขอทาง ไปทางขวา
ถ้าเราสังเกตเสียงใกล้ๆ ว่าจะมีรถมา หรือ คอย มองหลัง สลับ มองหน้า เมื่อรถมา ก็ยกมือขวา ขอทางครับ
ผมทำแบบนี้ตลอดเวลาครับ

hazess
สมาชิก
สมาชิก

โพสต์ โดย hazess »

ขอเล่าบ้างนะครับ อุบัติเหตุในชีวิต เกิด 2 ครั้งครับสมัยยังเด็กๆ

ครั้งแรก ประมาณ 8-9 ขวบ ขี่จักรยานเด็ก คล้ายจักรยานแม่บ้านคันเล็ก ปั่นเล่นในวัดแถวบ้านกับเพื่อนสองคน กำลังปั่นอย่างเมามัน มีหมาฝูงใหญ่โผล่ออกมา ไม่น่าต่ำกว่า 7 ตัว วิ่งกวดมาจากด้านข้าง ตามหลังมา ไอ้เพื่อนขี่บีเอ็มเอ๊ก ปั่นแซงไป ทิ้งเราไว้ด้านหลัง ไอ้เรารถก็บ้านๆ ยืนขี่อัดสุดแรงเกิด แต่โชคร้ายสุดทางตรง แถมยังเป็นเนิน ตอนนั้นไม่รู้ทำไงดี ทิ้งโค้งปั่นแบบทัวเดอะฟรอง ไปได้แฮะ รอดแล้วในใจคิดระหว่างทิ้งโค้งปั่นไป แต่เคราะห์ยังไม่หมดเจอทราย คราวนี้ไม่รอดรถลอย แล้วแถไปกับพื้น ลากไปไกลเกือบห้าเมตรไปหยุดตรงต้นกล้วย หมาที่ไล่กวดคงงง เดินกลับไปที่มันออกมา ไอ้เราก้องงๆ มึนๆ ลุกขึ้นมา มีแค่แผลถลอกนิดหน่อย เพราะตอนไถลไป ตัวค้างอยู่ที่รถ แต่บันไดขวายับเยิน เพราะลากไป เพื่อนที่ปั่นหนีไปก่อนวนกลับมาดู ไม่ถามเราสักคำว่าเป็นอะไร ชี้บอกดูตัวกล้วย หักครึ่งเลย เลยรีบปั่นกลับบ้านกลัวพระว่า 555+

ครั้งที่สอง ประมาณ 14-15 ขี่ฮาโร่ อัดมากับเพื่อนคนเดิม ถนนข้างตลาดกรมชลประทาน กำลังจะกลับบ้าน ฝนก็ตกปรอยๆ เป็นถนนสองเลน อยู่ดีๆ หมาวิ่งตัดหน้าจากด้านขวา ตอนนั้นตัดสินใจหักหลบออกขวา พ้นหมาไปแล้ว เงยหน้ามาเจอรถกะบะวิ่งสวนมา ชาวบ้านแถวนั้นร้อง โวยวาย กระตกใจ ถึงว่าผมโดนชนแน่ๆ ผมตัดสินใจหักกลับเข้าซ้ายอีกที รถสบัดหมุน ผมเสียหลักเอาเข่าซ้ายลง รถจักรยานหมุนแบบกลับลำเลย แต่ไม่ล้ม ชาวบ้านวิ่งมาดู ถามว่าเป็นอะไรไหม ผมบอกไม่เป็นอะไร แต่พอดูเข่าซ้ายเลือดถ่วมเลยครับ หนังเปิด แต่ไม่ลึกเท่าไหร่ จึงขอทิชชูมา แล้วปั่นกลับบ้านครับ โดนแม่ด่าเลยครับ

จบแล้วครับ
เหนียวครับ
ขาประจำ
ขาประจำ

hazess เขียน:ขอเล่าบ้างนะครับ อุบัติเหตุในชีวิต เกิด 2 ครั้งครับสมัยยังเด็กๆ

ครั้งแรก ประมาณ 8-9 ขวบ ขี่จักรยานเด็ก คล้ายจักรยานแม่บ้านคันเล็ก ปั่นเล่นในวัดแถวบ้านกับเพื่อนสองคน กำลังปั่นอย่างเมามัน มีหมาฝูงใหญ่โผล่ออกมา ไม่น่าต่ำกว่า 7 ตัว วิ่งกวดมาจากด้านข้าง ตามหลังมา ไอ้เพื่อนขี่บีเอ็มเอ๊ก ปั่นแซงไป ทิ้งเราไว้ด้านหลัง ไอ้เรารถก็บ้านๆ ยืนขี่อัดสุดแรงเกิด แต่โชคร้ายสุดทางตรง แถมยังเป็นเนิน ตอนนั้นไม่รู้ทำไงดี ทิ้งโค้งปั่นแบบทัวเดอะฟรอง ไปได้แฮะ รอดแล้วในใจคิดระหว่างทิ้งโค้งปั่นไป แต่เคราะห์ยังไม่หมดเจอทราย คราวนี้ไม่รอดรถลอย แล้วแถไปกับพื้น ลากไปไกลเกือบห้าเมตรไปหยุดตรงต้นกล้วย หมาที่ไล่กวดคงงง เดินกลับไปที่มันออกมา ไอ้เราก้องงๆ มึนๆ ลุกขึ้นมา มีแค่แผลถลอกนิดหน่อย เพราะตอนไถลไป ตัวค้างอยู่ที่รถ แต่บันไดขวายับเยิน เพราะลากไป เพื่อนที่ปั่นหนีไปก่อนวนกลับมาดู ไม่ถามเราสักคำว่าเป็นอะไร ชี้บอกดูตัวกล้วย หักครึ่งเลย เลยรีบปั่นกลับบ้านกลัวพระว่า 555+

ครั้งที่สอง ประมาณ 14-15 ขี่ฮาโร่ อัดมากับเพื่อนคนเดิม ถนนข้างตลาดกรมชลประทาน กำลังจะกลับบ้าน ฝนก็ตกปรอยๆ เป็นถนนสองเลน อยู่ดีๆ หมาวิ่งตัดหน้าจากด้านขวา ตอนนั้นตัดสินใจหักหลบออกขวา พ้นหมาไปแล้ว เงยหน้ามาเจอรถกะบะวิ่งสวนมา ชาวบ้านแถวนั้นร้อง โวยวาย กระตกใจ ถึงว่าผมโดนชนแน่ๆ ผมตัดสินใจหักกลับเข้าซ้ายอีกที รถสบัดหมุน ผมเสียหลักเอาเข่าซ้ายลง รถจักรยานหมุนแบบกลับลำเลย แต่ไม่ล้ม ชาวบ้านวิ่งมาดู ถามว่าเป็นอะไรไหม ผมบอกไม่เป็นอะไร แต่พอดูเข่าซ้ายเลือดถ่วมเลยครับ หนังเปิด แต่ไม่ลึกเท่าไหร่ จึงขอทิชชูมา แล้วปั่นกลับบ้านครับ โดนแม่ด่าเลยครับ

จบแล้วครับ
ขอบคุุณครับ ประสพการณ์วัยเด็ก

mintamomo
ขาประจำ
ขาประจำ
Tel: 0875118434
team: กำลังหาอยู่
Bike: GT OUTPOST(น้องสอง)

โพสต์ โดย mintamomo »

อุบัติเหตุครั้งที่จดจำยันวันตายเลยครับ โดนรถเมล์เฉี่ยวหน้าเขาดิน สาย อะไรไม่รู้ ผมปั่นกินเลนนิดนึงเพื่อให้ลดมันชลอไม่ก็เบียงออกไป แต่รถเมล์คันนี้ไม่ ขับมาเร็วมาก เกี่ยวผมตั้งแต่ประตูหน้าเลยมั้ง ผมล้มไปช่วงกลางรถ ถึงพื้นเห็นประตูหลังผ่านมา ตอนนั้นนึกว่า "ตายแล้วแน่เรา" แต่แล้วล้อหลังก็ผ่านมาแล้วมันก้ผ่านไป รอดมาได้ชิวเฉียด พอรู้สึกตัวปุ๊บ รีบรุกเก็บของ หยิบจักรยานหลบมานั่งเจ็บข้างทาง ดีที่ได้แค่แผลถลอกสองสามแผล กะแผลโดนตัวรถบาดแขน เสื้อขาด เจ้าคนขับรถลงมาดุ พูดไรไม่รุ้เรื่อง(ตอนนั้นเบลอครับ) แล้วมันก็ขับชิ่งไปเลย ปล่อยเรานั่งเจ็บตั้งนาน

ปล.ระวังรถร่วมไว้นะครับ พวกนี้ขับเร็วจนน่ากลัว แล้วไม่ค่อยรับผิดชอบอะไรเท่าไหร่ด้วย
อยากให้คนไทยปั่นจักรยานแทนขับรถกันเยอะ ๆ
Social Bicycle = สังคมอุดมน้ำใจและไมตรี
ZeRoC00L
สมาชิก
สมาชิก
team: [ปั่นคนเดียว]-[ปั่นกลุ่มบ้างบางครั้ง]-[ทีมหาดใหญ่ลื่นไหล]
Bike: TREK 1.1
ตำแหน่ง: สงขลา-ทุ่งหวัง

โพสต์ โดย ZeRoC00L »

ครั้งแรกของผมเลย จับไตรบาร์ก้มหน้าทำความเร็ว 40 กม/ชม โดนรถประจำทางปาดหน้า ชมเต็มๆ เสียค่าสแกนคอไป7พันกว่า ตั้งแต่นั้นเป็นต้นมาผมก็มองถนนอย่างเดียวเลยครับ :lol:
เหนียวครับ
ขาประจำ
ขาประจำ

mintamomo เขียน:อุบัติเหตุครั้งที่จดจำยันวันตายเลยครับ โดนรถเมล์เฉี่ยวหน้าเขาดิน สาย อะไรไม่รู้ ผมปั่นกินเลนนิดนึงเพื่อให้ลดมันชลอไม่ก็เบียงออกไป แต่รถเมล์คันนี้ไม่ ขับมาเร็วมาก เกี่ยวผมตั้งแต่ประตูหน้าเลยมั้ง ผมล้มไปช่วงกลางรถ ถึงพื้นเห็นประตูหลังผ่านมา ตอนนั้นนึกว่า "ตายแล้วแน่เรา" แต่แล้วล้อหลังก็ผ่านมาแล้วมันก้ผ่านไป รอดมาได้ชิวเฉียด พอรู้สึกตัวปุ๊บ รีบรุกเก็บของ หยิบจักรยานหลบมานั่งเจ็บข้างทาง ดีที่ได้แค่แผลถลอกสองสามแผล กะแผลโดนตัวรถบาดแขน เสื้อขาด เจ้าคนขับรถลงมาดุ พูดไรไม่รุ้เรื่อง(ตอนนั้นเบลอครับ) แล้วมันก็ขับชิ่งไปเลย ปล่อยเรานั่งเจ็บตั้งนาน

ปล.ระวังรถร่วมไว้นะครับ พวกนี้ขับเร็วจนน่ากลัว แล้วไม่ค่อยรับผิดชอบอะไรเท่าไหร่ด้วย
วิธีการแก้เกมส์อันนี้ของผมคือ ไม่รู้จะได้ผลแค่ไหนนะครับ
1. เมื่อปั่นออกถนนใหญ่ ผมจะคอยมองหลังตลอดว่ามีรถไหม
2. เมื่อมีไร ระยะใกล้ๆ ที่เค้าพอจะเห็นเราได้ ผมยกมือ ขวาตรง โบกขึ้นโบกลงเลยครับ
3. โบกไปก็คอยดูไปว่ามันเบี่ยงรถออกห่างเราไหม ถ้าไม่ เราก็เบี่ยงหลบเอง
วิธีนี้ เราสามารถ หลบเองได้ หรือ ให้ รถเบี่ยงออกได้
ผมเพิ่งใช้วิธีนี้ มาไม่กี่อาทิตย์เองครับ และก็ได้ผลพอสมควร คือ โบกขอทาง
ซึ่ง จักรยาน ไม่ค่อยมีใครทำ แต่ผมทำผมกลัวตาย

เหนียวครับ
ขาประจำ
ขาประจำ

ZeRoC00L เขียน:ครั้งแรกของผมเลย จับไตรบาร์ก้มหน้าทำความเร็ว 40 กม/ชม โดนรถประจำทางปาดหน้า ชมเต็มๆ เสียค่าสแกนคอไป7พันกว่า ตั้งแต่นั้นเป็นต้นมาผมก็มองถนนอย่างเดียวเลยครับ :lol:
ขอบคุณครับ ประสพการณ์ล้ำค่า ต้องไม่ประมาท ดูถนนหมด ซ้าย ขวา หน้า หลัง บน ล่าง
และกะระยะ ให้ได้ ขอบคุณครับ

ตอบกลับ

กลับไปยัง “เทคนิคการฝึกซ้อม/สุขภาพ/อาหาร”