เคยเป็นไหมยิ่งซ้อมยิ่งถอยหลัง

สอบถามเทคนิคการฝึกซ้อม/สุขภาพ/อาหาร เชิญห้องนี้เลย
รูปประจำตัวสมาชิก
snipes46
ขาประจำ
ขาประจำ
Tel: 0898301396
team: บ่อน้ำมันฝาง
Bike: GIANT ATX-7

โพสต์ โดย snipes46 »

มันเกิดจากอะไรครับ ผมก็ซ้อมตามปกติ เมื่อก่อนเห็นได้ชัดว่าพัฒนาขึ้น แต่พักหลังซ้อมหนักขึ้น กลับรู้สึกว่ามันถอยหลังไปเรื่อยๆ :x
จั๊ว
ขาประจำ
ขาประจำ
ตำแหน่ง: พระราม2ปากซอย24
ติดต่อ:

Re: เคยเป็นไหมยิ่งซ้อมยิ่งถอยหลัง

โพสต์ โดย จั๊ว »

เป็นประจำ
หยุดพักบ้างอาจเหนื่ยล้า-เพลียสะสม หรืออาจจะเซ็งกับทางเดิมๆใน1-2เดือนหาทริปใหม่ๆไกลๆซัก1ทริปจะช่วยกระตุ้นจะได้ไม่ซ้ำซากจำเจ ชาร์จไฟให้เต็ม
---->>>>>hs0chq<<<<<----
รถไม่แพง แรงก้อ..งั้นๆ
รับสั่งทำเทรนเนอร์ลูกกลิ้ง http://www.thaimtb.com/forum/viewtopic. ... 4&t=251133
รายระเอียดเทรนเนอร์บน Facebook http://facebook.com/hs0chq
ต้อง
ขาประจำ
ขาประจำ
Tel: 087-0190610
team: 000000
Bike: 000000

Re: เคยเป็นไหมยิ่งซ้อมยิ่งถอยหลัง

โพสต์ โดย ต้อง »

เทคนิคส่วนตัวของผมน๊ะครับ ซ้อม วัน เว้น วัน คือ เช่น วันนี้ปั่น 20 โล mx 32+ และ av 26 แล้วพรุ่งนี้ก็ยกน้ำหนัก เล่นช่วงแขน หน้าอก และ ท้อง ครับ ส่วนอาหารนั้นก็สำคัญครับ
วิธีการนี้เป็นการพักกล้ามเนื้อไม่ให้ล้า หรือ ใช้งานหนักจนเกินไป ถ้ารักษาวิธีการนี้ได้นั้น กล้ามเนื้อจะอยู่ตัว และมีการพัฒนาขึ้นไปตามลำดับการซ้อมครับ

.....หยุดกิจกรรมที่เราซ้อมก่อนวันจริงสัก1วัน เพื่อผ่อนคลายกล้ามเนื้อ แล้วมาลองดูว่าวันจริงนั้นคุณทำได้ดีแค่ใหนครับ.....เทคนิคนี้สามารถปรับเปลี่ยนไปได้ตามความเหมะสมของร่างกายของแต่ละคนครับ แต่ จะต้องทำเป็นประจำสม่ำเสมอครับ.......... :P
แอ้ม
ขาประจำ
ขาประจำ
team: Ride Decorate
Bike: Bianchi Nirone7 , Merida Reacto 400 , Cannondale CAAD8

โพสต์ โดย แอ้ม »

เป็นบ่อยครับ แก้ด้วยการพักบ้างครับ
คนเดียวกูก็ไป
Lange
ขาประจำ
ขาประจำ
team: The_Lange
Bike: Sprint SL
ติดต่อ:

โพสต์ โดย Lange »

เรียกว่าขาขึ้นขาลง :mrgreen:
พักๆบ้างครับ
บางทีพักเป็นอาทิตกลับมาปั่นดีกว่าพักอาทิตละสองวันอีก พักตอนเที่ยวยาว
เหมือนร่างกายมันได้ฟื้นฟูเต็มที่
แต่อย่าพักนานไปสามเดือนก็ไม่ไหวนะครับแรงหายหมด :lol: :lol:
เปลี่ยนรูปแบบการซ้อมบ่อยๆให้กล้ามเนื้อได้ใช้หลายๆส่วน

ส่วนตัวเมื่อก่อนกลัวขาดซ้อมจนเครียดกลายเป็นเป๋แทน
เดียวนี้ออกก็ได้ไม่ออกก็ได้ตามคสามสะดวกไม่เครียดด้วย
ความเครียดนี่ตัวดีครับอย่ามองข้าม
Spin up
kamolwat_t
ขาประจำ
ขาประจำ
team: amis
Bike: 16" Klein Pluse Comp '97 - 53 lemond zurich '97

โพสต์ โดย kamolwat_t »

ในตารางการฝึกซ้อมของนักกีฬา มัน มีการสลับ หนักเบา ด้วยนะครับ ถ้าซ้อมหนักๆๆๆๆ ต่อกันตลอด ภาษาชาวบ้านเรียกว่า กรอบ ครับ ล้าไปหมดทำอะไรไม่ได้ดีซักอย่าง

ลอง ลดภาระบ้าง เล่นเวทบ้าง ซ้อมเทคนิดบ้างครับ จะได้ไม่โหมหนักเกินไป

โดยรวมประมาณนี้ครับ จะระบุเจาะจง ยาวววววววววววววววว แน่นอน :mrgreen:
Sport Science 27' CPEC
coolice
ขาประจำ
ขาประจำ
Tel: 0817220981
team: THE COFFEE BOX
Bike: TREK & KLEIN

โพสต์ โดย coolice »

ซ้อมหนักเกินไปครับ พักบ้าง สลับกันไป
aroma_GG
ขาประจำ
ขาประจำ
team: -

โพสต์ โดย aroma_GG »

อันนี้นับว่าถอยหลังด้วยมั้ยครับ ยิ่งปั่นยิ่งอ้วน ชั่งวันนี้ขึ้นมาตั้ง2.5กิโล (ตรุษจีนแท้ๆซัดไปเยอะ 55)
ต้อง
ขาประจำ
ขาประจำ
Tel: 087-0190610
team: 000000
Bike: 000000

โพสต์ โดย ต้อง »

aroma_GG เขียน:อันนี้นับว่าถอยหลังด้วยมั้ยครับ ยิ่งปั่นยิ่งอ้วน ชั่งวันนี้ขึ้นมาตั้ง2.5กิโล (ตรุษจีนแท้ๆซัดไปเยอะ 55)
อันนี้เขาเรียกว่า " พัฒนายิ่งขึ้น " ครับ ............... :lol: :lol: :lol:
Lange
ขาประจำ
ขาประจำ
team: The_Lange
Bike: Sprint SL
ติดต่อ:

โพสต์ โดย Lange »

ต้อง เขียน:
aroma_GG เขียน:อันนี้นับว่าถอยหลังด้วยมั้ยครับ ยิ่งปั่นยิ่งอ้วน ชั่งวันนี้ขึ้นมาตั้ง2.5กิโล (ตรุษจีนแท้ๆซัดไปเยอะ 55)
อันนี้เขาเรียกว่า " พัฒนายิ่งขึ้น " ครับ ............... :lol: :lol: :lol:

กำลัเป็นเลยครับรับตรุษจีน :evil:
Spin up
kamolwat_t
ขาประจำ
ขาประจำ
team: amis
Bike: 16" Klein Pluse Comp '97 - 53 lemond zurich '97

โพสต์ โดย kamolwat_t »

ผมตั้งแต่ คริสมัส-ปีใหม่-รับปรินยาน้อง แล้วครับ 3 โลเหมือนกัน 5555

Sent from my iPhone using Tapatalk 2
Sport Science 27' CPEC
seelasang
สมาชิก
สมาชิก
team: ชมรมจักรยานเมืองทอง
Bike: scott speedster 10

โพสต์ โดย seelasang »

ผมเคยเป็น ยิ่งซ้อมยิ่งต้องออกแรงมากกว่าปกติ ต้องใช้เฟืองหลังให้ใหญ่ขึ้น จึงจะได้รอบขาปกติ ความเร็วลดลง
พบสาเหตุหลัก 2 อย่าง คือ
1.จักรยานเพิ่มน้ำหนักอุปกรณ์เข้าไปที่ละนิด และอุปกรณ์นั้นไปต้านลม โดยที่เราไม่รู้ตัว เช่น กระเป๋า บังโคลน กระติกน้ำ ระบบไฟส่องสว่าง กระจกมองหลัง ฯลฯ
2.ระบบขับเคลื่อนฝืด เกิดจากเราใช้งานไปนาน ๆ มีฝุ่นและทรายเข้าไปเกาะอยู่ เช่น โซ่ เฟืองตืนผี กระโหลก ลูกปืนต่าง ๆ ฯลฯ
วิธีแก้ไข
1.ถอดอุปกรณ์ที่ไม่จำเป็นออก หากจำเป็นต้องใช้ให้ใส่ในกระเป๋าสะพายหลังแบบเป้สนามครับ
2.ทำความสะอาดล้างฝุ่นและทรายออก อัดจารบี หยอดน้ำมันเครื่อง
เดี๋ยวนี้ ออกแรงปั่นเหนื่อยเท่าเดิม รถเบาขึ้น ความเร็วเพิ่มขึ้น
golfyrider
ขาประจำ
ขาประจำ
team: ยะลาฮาเฮ คนบ้าปั่นจักรยาน
Bike: cannondale Killer V (copy ไทยทำ) - เสือหมอบแฮนด์ตรงมือสองจากญี่ปุ่น
ตำแหน่ง: ยะลา

โพสต์ โดย golfyrider »

:P
มันก็ต้องมีบ้างครับ ถอย 2 ก้าว แต่เดินหน้า 10 ก้าว

พักบ้างก็ดีครับ
กำลังมองหาซื้อจานเสือหมอบพร้อมกะโหลก กับ​แฮนด์​โอเวอร์​ไซส์​ ยกเล็ก​น้อย​ ไม่เน้นหรูขอแค่ใช้งานได้ก็พอครับ
เปิดตำนานเสือหมอบแฮนด์ยก คันใหม่ คันเก่าเก็บเข้ากรุเพราะซ่อมไม่ไหวแล้ว 5555 >>>คลิ๊ก<<<
รีวิวโปรแกรมจดบันทึกสถิติการปั่น สำหรับคนที่ใช้ไมล์ธรรมดา >>>คลิ๊ก<<<
potae08
ขาประจำ
ขาประจำ
team: ผมเพื่อนใคร..ก็ได้ว่ะ..
Bike: ไม่บอกเดี๋ยวโดนขโมย

โพสต์ โดย potae08 »

มาดูข้อมูล :D :D
captainnui
สมาชิก
สมาชิก
team: ทีมหนองใหญ่ไบค์
Bike: เสือภูเขา

โพสต์ โดย captainnui »

มารับข้อมูลด้วยครับ
ทีมหนองใหญ่ไบค์ คุณไม่มีวันเดินเดียวดาย (YOU'LL NEVER WALK ALONE)
https://www.facebook.com/nongyaibike.khaosokteam
ตอบกลับ

กลับไปยัง “เทคนิคการฝึกซ้อม/สุขภาพ/อาหาร”