ขอคำแนะนำเรื่องการจัดการกลิ่นตัวสำหรับสุภาพบุรุษด้วยครับ

สอบถามเทคนิคการฝึกซ้อม/สุขภาพ/อาหาร เชิญห้องนี้เลย
saruno
ขาประจำ
ขาประจำ
Bike: Giant tcr
ติดต่อ:

ขอคำแนะนำเรื่องการจัดการกลิ่นตัวสำหรับสุภาพบุรุษด้วยครับ

โพสต์ โดย saruno »

ปั่นจักรยานไปทำงานทุกวันครับ ไปถึงที่ทำงาน อาบน้ำ ทาโรออล แต่งตัว

แต่เนื่องจาก เป็นคนเหงื่อออกเยอะ เพักเที่ยงเดินไปทานข้าวปากซอย แปบเดียว เหงื่อเต็มหลัง
ประกอบด้วย เป็นภูมิสถาปนิก ออกข้างนอกตรวจไซต์งาน เดินทางไปประชุมบ่อยๆ รู้สึกเห็นใจทั้งลูกค้า เจ้านายและเพื่อนร่วมงานมาก เพราะเหงื่อออก กลิ่นตัวก็ตามมา :cry:
ทุกวันนี้ พกเสื้อทำงานไปสองชุด วันไหนไปประขุม กลับมาถึงออฟฟิตต้องล้างตัวก่อนกลับมานั่งทำงานต่อ กลัวเพื่อนเป็นลม

ขอปรึกษากับพี่ๆหน่อยครับ ใครเป็นคนเหงื่อออกเยอะๆ ดูแลตัวเองกันยังไงบ้างครับ :mrgreen: :cry:
Follows my Page สถาปัตยกรรมและการปั่น (ชาวจักรยาน คณะสถาปัตย์ยกรรมและการผังเมือง มหาวิทยาลัยธรรมศาสตร์)
http://www.facebook.com/APTU.cycle

HIP commuter โชคชัย4
https://www.facebook.com/BIKEchitecture
รูปประจำตัวสมาชิก
meeuwarn
ขาประจำ
ขาประจำ
team: -
Bike: Trex4300, merida901

Re: ขอคำแนะนำเรื่องการจัดการกลิ่นตัวสำหรับสุภาพบุรุษด้วยครับ

โพสต์ โดย meeuwarn »

ครีมอาบน้ำ protex for men 10x ร่วมกับแป้งเย็นที่ชอบๆ

อย่าใช้น้ำหอม ยิ่งเน่า :x :x :x
ลิขิตฟ้าหรือจะสู้มานะตน
umbabab
ขาประจำ
ขาประจำ
Bike: NEObike16 14 ,Giant escept3,Peugeot crique,BSroadman,giant revice

Re: ขอคำแนะนำเรื่องการจัดการกลิ่นตัวสำหรับสุภาพบุรุษด้วยครับ

โพสต์ โดย umbabab »

ผมเป็นคนมีกลิ่นตัว ไม่ใช่กลิ่นเต่าแต่ออกไปทาง กลิ่นสาบ เหม็นเขียว บางทีก็เหม็นเหมือนคนแก่ เป็นกลิ่นมาจากฮอโมนร่างกายผิดปรกติจากคนทั่วไป ค่อนข้างใช้ชีวิตสังคมลำบาก คนในครอบครัวยังรังเกียจเล้ย
จะรักษาความสะอาทยังไง ไส่น้ำหอม โรออนสุดท้ายคนรอบข้าง ก็เอามือปิดจมูก จาม หรือน้ำมูขไหลไม่หยุดอยู่ดี
ไอ้คนที่เป็นแบบนี้ มันก็ไม่เคยได้กลิ่นตัวของตัวเองซะด้วย เลยไม่รู้จะรับมือยังไงดี

พยายามอยู่เป็นสิบปีไม่พบทางออก สุดท้ายก็พบหนทางใหม่คือจักรยานนี่หละครับ
ออกกำลังกายให้เหงื่อแตกท่วมตัวไปเลย ไส่เสื้อผ้าให้บางที่สุดให้เหงื่อมันระเหย เตรียมชุดไว้เปลี่ยนเยอะๆ อาบน้ำบ่อยๆ
ไส่น้ำหอมบ้าง โรออนบางทีใช้สารส้มแทนไปเลย พอสุขภาพดีมากๆ อะไรมันก็ดีขึ้นไปเอง ถึงไม่หาย แต่ก็ทุเลาลงมาก
เมื่อก่อน อ้วนเป็นหมู เหงื่อท่วมตัวอมอยู่ในเสื้อผ้าหนาๆตลอดเวลา เหม็นล่วงหน้าไปเป็นสิบเมตร
ความเจ็บปวดของคุณ จะกลายเป็นตัวของคุณ
rj45
ขาประจำ
ขาประจำ
Tel: xxx-xxx-xxxx
team: ชายเดี่ยว
Bike: polygon xtrada 16" สีแดง, giant tcr size s สีขาวแดง

โพสต์ โดย rj45 »

กลิ่นจากจั๊กแร้ ใช้สารส้มเอาอยู่ครับ ใช้อยู่เป็นประจำครับ :D
------------------------------------------
ฝากติดตามผลงานครับ
http://www.shutterstock.com/g/p_chiantanrak
------------------------------------------
bigdaddy
ขาประจำ
ขาประจำ
ติดต่อ:

โพสต์ โดย bigdaddy »

ดูเรื่องอาหาร ระบบขับถ่ายให้เป็นเวลา ลองทานมังสวิรัต บ้างอาทิตย์ 2วัน
อาบน้ำใช้โปรเทค สารส้ม แล้วยาระงับกลิ่นเหงื่อ ทาแป้ง ใต้จักแร้ด้วย ลองดูแค่นี้ก่อนครับ
น้องหนึ่ง
ขาประจำ
ขาประจำ
Tel: 0891441866
ตำแหน่ง: http://www.thaimtb.com/forum/viewforum.php?f=528
ติดต่อ:

โพสต์ โดย น้องหนึ่ง »

ฉีดสเปรย์ตามตัวด้วยครับ เน้นช่วงหน้าอก หลัง ซอกคอ เพราะโรลออนช่วยได้แค่รักแร้ ครั้นจะทาโรลออนให้ทั่วคงเที่ยงพอดี

ปกติใช้ชนิด Deoderant น่าจะเพียงพอจำกัดกลิ่นได้แล้ว แต่ถ้ารำคาญเหงื่อออกมากลองเลือกดูชนิด antiperspirant จะช่วยระงับเหงื่อได้
ร้านจักรยานฝีมือดี มาดึกๆได้

www.thaimtb.com/forum/viewforum.php?f=528
www.facebook.com/HomeMadeBicycle
cactus
ขาประจำ
ขาประจำ
Bike: merida 5d

โพสต์ โดย cactus »

เห็นด้วยกับคุณ bigdaddy ครับ ลองงดรับประทานเนื้อสัตว์ดูครับ
ถ้านึกไม่ออกว่าจะรับประทานอะไร ผมขอเสนอ
1. ผัดผักรวมราดข้าว (ไม่ใส่เนื้อสัตว์ อาจใส่เห็ดแทน)
2. ผัดผักบุ้งราดข้าว (ไม่ใส่เนื้อสัตว์ อาจใส่เห็ดแทน)
3. ผัดกะเพราเห็ดราดข้าว
4. แกงเลียงผักรวม
บรรศักดิ์
ขาประจำ
ขาประจำ
Tel: 0812683291
Bike: Araya Excella Race, Tern Clutch, Splading, Bridgestone Grandtech

โพสต์ โดย บรรศักดิ์ »

cactus เขียน:เห็นด้วยกับคุณ bigdaddy ครับ ลองงดรับประทานเนื้อสัตว์ดูครับ
ถ้านึกไม่ออกว่าจะรับประทานอะไร ผมขอเสนอ
1. ผัดผักรวมราดข้าว (ไม่ใส่เนื้อสัตว์ อาจใส่เห็ดแทน)
2. ผัดผักบุ้งราดข้าว (ไม่ใส่เนื้อสัตว์ อาจใส่เห็ดแทน)
เมื่อเทศกาลกินแจเมื่อ 4 ปีก่อน ผมเผลอไปกินเจแบบไม่ตั้งใจ กินตั้งแต่วันแรกที่ร้านทำขายจนร้านเลิกขาย รวมแล้ว 12 วัน ประมาณวันที่ 6 เป็นต้นไปอึเริ่มมีสีเหลืองอ่อนนวลๆไม่มีกลิ่น ผิดกับก่อนหน้านี้ที่ยังไม่กินเจ เหม็นอย่างกับไปกินหนูตายมา ผมว่าอาหารก็น่าจะมีส่วนนะครับ เมื่อก่อนแฟนผมก็มีกลิ่นเปรี้ยว ถ้าเหงื่อออกรักแร้นี่จับเวลาได้เลย ไม่เกิน 5 นาทีสกั๊งจะออกวิ่งเต็มไปหมด แต่เดี๋ยวนี่รับประทานอาหารครบหมู่ เน้นผักผลไม้ ลดเนื้อสัตว์ลง พวกสกั๊งก็ไม่ค่อยออกมาให้เห็นเท่าไร
ขี่จนกว่าจะหมดแรง
patiyut999
ขาประจำ
ขาประจำ
Tel: 0815679565
team: คปอ. ทีม
Bike: Trek3900 V. Trek 2.0 2013 ดาฮอน P18 ส้มๆ Fuel Ex.8 Trek ex8. 2011 เยอะนะ..*-*
ตำแหน่ง: ลาดพร้าว 38
ติดต่อ:

โพสต์ โดย patiyut999 »

ขนจักเเร้อ่ะ...ลองโกน เเว๊ก ถอน ตามลำบากกันเลย เอาออกให้หมด ลดได้เเน่นอน ไม่มากก็น้อย ผมนี้ต้องตื่นตอนเช้าเพราะนอนอ้าเเขนเเล้วกลิ่นเข้าไปปลุก เข้าฝันเลยว่างั้น พ่อบอกลองโกนดิ เอาออก ดูดีด้วย สะอาด หายจริง(สำหรับผม)คอร์นเฟิร์ม
ออ...ผมเปลี่ยนลูกกลิ้งมามากเเล้ว มาหยุดที่ลูกกลิ้งผู้หญิง...นีเวีย สีขาวๆ อ่ะ หลายกลิ่น หยุดที่นี่เลย 2 อย่างประกบกัน โกน+ทา = หายเหม็นเลย

ลองดูครับ

หมายเหตุ ร่างกายคนเราไม่เหมือนกัน ลองหาที่เเก้ทางกันให้เจอ เจอเเล้วสวรรค์ จริงๆ :D
ใครมีเฟรม เเมมบ้า 29 er. ไซด์ 19 2012-2013 สีดำ....สนใจ อยากได้อะครับ.
aobbyx
ขาประจำ
ขาประจำ
ติดต่อ:

โพสต์ โดย aobbyx »

สเปร์ของ Adidas ครับ ผมใช้อยู่ แห้งเร็ว ปิดกลิ่นได้ทั้งวัน

ลองดูนะครับ
โอนไว ส่งไว บริการประทับใจ วางใจผม :lol:
Dolesso
สมาชิก
สมาชิก
Tel: 0818993115
team: ศรีประจันต์
Bike: lynskey os

โพสต์ โดย Dolesso »

ลองของไทยๆ เต่าเหยียบลูกโลก ใช้อยู่ ชงัด ขวดละ30บาทเอง :D :D :D
ชีวิตเกิน 100 โล
บรรศักดิ์
ขาประจำ
ขาประจำ
Tel: 0812683291
Bike: Araya Excella Race, Tern Clutch, Splading, Bridgestone Grandtech

โพสต์ โดย บรรศักดิ์ »

Dolesso เขียน:ลองของไทยๆ เต่าเหยียบลูกโลก ใช้อยู่ ชงัด ขวดละ30บาทเอง :D :D :D
น่าลองอันนี้นะเพราะผมก็เห็นเขาโฆษณาในเน็ตมาตั้งนานแล้ว มีขายตามร้านขายสินค้าพวกสุขภาพ
ขี่จนกว่าจะหมดแรง
saruno
ขาประจำ
ขาประจำ
Bike: Giant tcr
ติดต่อ:

โพสต์ โดย saruno »

ขอบคุณพี่ๆทุกท่านครับ จะลองนำแนวทางไปปฎิบัติ :mrgreen:
Follows my Page สถาปัตยกรรมและการปั่น (ชาวจักรยาน คณะสถาปัตย์ยกรรมและการผังเมือง มหาวิทยาลัยธรรมศาสตร์)
http://www.facebook.com/APTU.cycle

HIP commuter โชคชัย4
https://www.facebook.com/BIKEchitecture
cactus
ขาประจำ
ขาประจำ
Bike: merida 5d

โพสต์ โดย cactus »

บรรศักดิ์ เขียน:
cactus เขียน:เห็นด้วยกับคุณ bigdaddy ครับ ลองงดรับประทานเนื้อสัตว์ดูครับ
เมื่อเทศกาลกินแจเมื่อ 4 ปีก่อน ผมเผลอไปกินเจแบบไม่ตั้งใจ กินตั้งแต่วันแรกที่ร้านทำขายจนร้านเลิกขาย รวมแล้ว 12 วัน ประมาณวันที่ 6 เป็นต้นไปอึเริ่มมีสีเหลืองอ่อนนวลๆไม่มีกลิ่น ผิดกับก่อนหน้านี้ที่ยังไม่กินเจ เหม็นอย่างกับไปกินหนูตายมา ผมว่าอาหารก็น่าจะมีส่วนนะครับ เมื่อก่อนแฟนผมก็มีกลิ่นเปรี้ยว ถ้าเหงื่อออกรักแร้นี่จับเวลาได้เลย ไม่เกิน 5 นาทีสกั๊งจะออกวิ่งเต็มไปหมด แต่เดี๋ยวนี่รับประทานอาหารครบหมู่ เน้นผักผลไม้ ลดเนื้อสัตว์ลง พวกสกั๊งก็ไม่ค่อยออกมาให้เห็นเท่าไร
ผมลดเนื้อสัตว์เพราะเห็นคลิปยูทูปจากลายเซ็นคุณแมวทอง (ตอนนี้รู้สึกว่าลายเซ็นจะเปลี่ยนแล้วครับ)
คือคลิปนี้ครับ http://www.youtube.com/watch?v=HCaatas_w2g
umbabab
ขาประจำ
ขาประจำ
Bike: NEObike16 14 ,Giant escept3,Peugeot crique,BSroadman,giant revice

โพสต์ โดย umbabab »

เอ ขนรักแร้ ปรกติ มันจะช่วย กักกลิ่นเต่า น่ะครับ โกนออกจะทำให้กลิ่นแรงขึ้นอีก
ยกตัวอย่างง่ายๆ เคยได้ยินคำว่า หัวล้านเหม็นเขียว ใหมล่ะครับ พอไมมีขน กลิ่นก็ฟุ้งเลย
แต่ในทางตรงข้าม ขนรักแร้ กลับไปทำให้ โรออน ทำงานได้ไม่เต็มที่ เพราะไปบังส่วนผิวหนังบางส่วน
ความเจ็บปวดของคุณ จะกลายเป็นตัวของคุณ
ตอบกลับ

กลับไปยัง “เทคนิคการฝึกซ้อม/สุขภาพ/อาหาร”