เเนะนำหารเลือกซื่อลูกกลิ้งเพื่อออกกำลังกานให้คนอ้วนด้วยครับ

สอบถามเทคนิคการฝึกซ้อม/สุขภาพ/อาหาร เชิญห้องนี้เลย
ตอบกลับ
tonyshoper
ขาประจำ
ขาประจำ
Bike: ยังหาอยู่ครับ
ตำแหน่ง: เชียงใหม่เจ้า
ติดต่อ:

เเนะนำหารเลือกซื่อลูกกลิ้งเพื่อออกกำลังกานให้คนอ้วนด้วยครับ

โพสต์ โดย tonyshoper »

ขอนำเรื่องก่อนนะครับ
น้องผมเป็นผู้หญิง อายุ25ปี ป่วยเป็นโรคอ้วน(75-78 กก.) เบาหวาน ความดัน หัวใจโต น้ำถ้วมปอด ไต (คือตอนเด็กเเกไม่สมบูรณ์นะครับเกิดมาได้อยู่ในตู้อบเพราะขาดออกซิเจน) เเกเกือบเสียชีวิตมาหลายครั้งเเล้ว เข้าโรงพยาบาลเป็นว่าเล่น กินน้ำเยอะไม่ได้ ต้องควบคุมน้ำตาล บางวันอากาศชื้นต้องสอดท่อออกซิเจน เเต่ ช่วงหลังนี้ตอนเย็น ๆ เเกจะเอาจักยาน(เเม่บ้านสีชมพูชื่อเเถวโลตัส)ออกมาปั่นเล่นครับ ผมเคยอ่านในเวปนี้คร่าวๆว่า การออกกำลังกายที่ไม่ทำให้รายกายได้รับการกระทบกระเทือนที่ดีมี 2 อย่างคือ ว่ายน้ำ กับปั่นจักยาน สำหรับน้องผม ว่ายน้ำตัดออกไปได้เลยเพราะเเกเป็นน้ำถ่วมปอด เลยอยากให้เเกออกกำลังกายบ้างโดยการปั่นจักยานเเต่จะให้ปั่นในซอยเเถวบ้านก็กลัวอันรายหลายๆๆอย่าง ถ้าอย่างหน้าฝนก่ะออกมาปั่นไม่ได้ เล่ามาซะยาวคำถามนะครับ

1. ผมว่าจะให้เเม่ซื่อ เครื่องออกกำลังกายเเบบจักยานมาปั่นในบ้านดี หรือ ซื่อ ลูกกลิ้งมาต่อกับจักยานให้เเกดีครับเพราะถ้าวันไหนฝนไม่ตกก็ให้เเกออกมาปั่นข้างนอกได้จะได้ไม่เบื่อ
2. ควรจะให้เเกออกกำลังโดยการปั่นจักยานดีไหมเเล้วควรให้ออกอย่างไรดีครับ
3. อานจักยานสำหรับคนอ้วนมีไหมครับปั่นนานๆจะได้ไม่เจ็บตูด

ขอคำเเนะนำด้วยครับผมจะได้เอาไปปรึกษากับเเม่ได้ ขอบคุณมากครับ
รูปประจำตัวสมาชิก
kamolwat_t
ขาประจำ
ขาประจำ
team: amis
Bike: 16" Klein Pluse Comp '97 - 53 lemond zurich '97

Re: เเนะนำหารเลือกซื่อลูกกลิ้งเพื่อออกกำลังกานให้คนอ้วนด้วยครับ

โพสต์ โดย kamolwat_t »

แนะนำ หน้าตาแบบนี้ครับ

รูปภาพ

ขายใน บิกซี ตัวที่มีวัดชีพจรด้วย พร้อมกิโลแคล ราคาประมาณ 6000 กว่าบาทมั้งครับ ผมพึ่งดูให้พี่ไป นน. 130 อัพ อ่ะครับรายนั้น

จักรยานมัน จับตามท่าขี่แล้วเมื่อยกว่า เครื่องออกหน้าตาในรูปครับ

ผมจบ วิทย์กีฬามา คงพอช่วยได้บ้างแหละ
Sport Science 27' CPEC
tonyshoper
ขาประจำ
ขาประจำ
ติดต่อ:

Re: เเนะนำหารเลือกซื่อลูกกลิ้งเพื่อออกกำลังกานให้คนอ้วนด้วยครับ

ขอบคุณมากครับ จะลองเอาไปปรึกษาผู้ใหญ่ดูครับ
อ่อนล้า
ขาประจำ
ขาประจำ
Tel: 080-3118737
Bike: bianchi..lemond..K2..yeah

โพสต์ โดย อ่อนล้า »

kamolwat_t เขียน:แนะนำ หน้าตาแบบนี้ครับ

รูปภาพ

ขายใน บิกซี ตัวที่มีวัดชีพจรด้วย พร้อมกิโลแคล ราคาประมาณ 6000 กว่าบาทมั้งครับ ผมพึ่งดูให้พี่ไป นน. 130 อัพ อ่ะครับรายนั้น

จักรยานมัน จับตามท่าขี่แล้วเมื่อยกว่า เครื่องออกหน้าตาในรูปครับ

ผมจบ วิทย์กีฬามา คงพอช่วยได้บ้างแหละ
ผมเคยลองเครื่องแบบนี้แหละครับ ได้เหงื่อดีเหมือนกัน เสียแต่ตอนลงจากเครื่อง เดินไม่เป็นเลยครับ ...... จากนั้นก็ไม่ได้เล่นอีกเลย .....
kamolwat_t
ขาประจำ
ขาประจำ
team: amis
Bike: 16" Klein Pluse Comp '97 - 53 lemond zurich '97

โพสต์ โดย kamolwat_t »

ต้องค่อยเป็นค่อยไปครับ เริ่มจากเวลาน้อย ต้านทานน้อยก่อนเพื่อปรับสภาพกล้ามเนื้อครับ
Sport Science 27' CPEC
umbabab
ขาประจำ
ขาประจำ
Bike: NEObike16 14 ,Giant escept3,Peugeot crique,BSroadman,giant revice

โพสต์ โดย umbabab »

ลูกกลิ้งต่อจักรยาน ต้องใช้ทักษะในการปั่นครับ มือใหม่ไม่ไหวแน่ๆ
จัิกรยาน ถ้าจะลดน้ำหนักให้ได้ผล ต้องออกถนนใหญครับ การเสี่ยงอันตรายนี่หละครับ มันเป็นพลังที่จะผลักดันให้เราทำสำเร็จ
อะไรที่ง่ายเกินไป สุดท้ายมักจะไม่ได้ผลครับ เพราะมันจะขาดพลังใจที่จะฝ่าฟันให้ถึงเป้าหมาย หลายๆบ้านก็เลยมีเครื่องออกกำลังกาย ดองไว้เต็มหลังบ้านไปหมด
ความเจ็บปวดของคุณ จะกลายเป็นตัวของคุณ
Tom VW
ขาประจำ
ขาประจำ
Bike: Blizzard , รถพับ

โพสต์ โดย Tom VW »

tonyshoper เขียน:ขอนำเรื่องก่อนนะครับ
น้องผมเป็นผู้หญิง อายุ25ปี ป่วยเป็นโรคอ้วน(75-78 กก.) เบาหวาน ความดัน หัวใจโต น้ำถ้วมปอด ไต (คือตอนเด็กเเกไม่สมบูรณ์นะครับเกิดมาได้อยู่ในตู้อบเพราะขาดออกซิเจน) เเกเกือบเสียชีวิตมาหลายครั้งเเล้ว เข้าโรงพยาบาลเป็นว่าเล่น กินน้ำเยอะไม่ได้ ต้องควบคุมน้ำตาล บางวันอากาศชื้นต้องสอดท่อออกซิเจน เเต่ ช่วงหลังนี้ตอนเย็น ๆ เเกจะเอาจักยาน(เเม่บ้านสีชมพูชื่อเเถวโลตัส)ออกมาปั่นเล่นครับ ผมเคยอ่านในเวปนี้คร่าวๆว่า การออกกำลังกายที่ไม่ทำให้รายกายได้รับการกระทบกระเทือนที่ดีมี 2 อย่างคือ ว่ายน้ำ กับปั่นจักยาน สำหรับน้องผม ว่ายน้ำตัดออกไปได้เลยเพราะเเกเป็นน้ำถ่วมปอด เลยอยากให้เเกออกกำลังกายบ้างโดยการปั่นจักยานเเต่จะให้ปั่นในซอยเเถวบ้านก็กลัวอันรายหลายๆๆอย่าง ถ้าอย่างหน้าฝนก่ะออกมาปั่นไม่ได้ เล่ามาซะยาวคำถามนะครับ

1. ผมว่าจะให้เเม่ซื่อ เครื่องออกกำลังกายเเบบจักยานมาปั่นในบ้านดี หรือ ซื่อ ลูกกลิ้งมาต่อกับจักยานให้เเกดีครับเพราะถ้าวันไหนฝนไม่ตกก็ให้เเกออกมาปั่นข้างนอกได้จะได้ไม่เบื่อ
2. ควรจะให้เเกออกกำลังโดยการปั่นจักยานดีไหมเเล้วควรให้ออกอย่างไรดีครับ
3. อานจักยานสำหรับคนอ้วนมีไหมครับปั่นนานๆจะได้ไม่เจ็บตูด

ขอคำเเนะนำด้วยครับผมจะได้เอาไปปรึกษากับเเม่ได้ ขอบคุณมากครับ
ซื้อรถพับหรือง่ายก็ซื้อเสือภูเขาใส่ยางทางเรียบสักคัน เอาตามชอบสักหมื่นกว่าบาท

เทรนเนอร์ลูกกลิ้งแบบจับด้านหลัง ถ้าใช้รถพับล้อเล็กเช่น ล้อ 20 นิ้วต้องหาเทรนเนอร์ที่ใช้ล้อเล็กได้

หรือมีตัวต่อให้ใช้ล้อเล็กได้ รถพับก็จะประมาณหมื่นกว่าแล้วแต่ยี่ห้อรุ่น เทรนเนอร์ราคาประมาณ 5พันถึงเจ็ดพัน

ไม่ได้บอก งบ ไว้เลยแนะนำไม่ถูก แต่ถ้าเผื่อขี่ข้างนอกด้วยก็ซื้อจักรยานพร้อมเทรนเนอร์ก็เป็นความคิดที่ดีครับ

คนอ้วนมักจะมีปัญหาเข่าเป็นของแถม จักรยานแบบไว้ขี่ในบ้านอย่างเดียวมักจะไม่ถูกสรีระ หรือปรับ

ตั้งความหนืดได้ไม่ค่อยดี บางรุ่นเบาสุดแล้วยังหนัก ส่วนมากที่มันดีๆจะแพงหน่อย หลักพันมักจะ

พาคนอ้วนเจ็บเข่า แต่จบง่ายกว่าซื้อแยก ซื้อแยกคนซื้อคนสอนต้องมีทักษะบ้าง แล้วอย่าลืมว่า

ต้องมีพวกวัดหัวใจอีกนะครับ ถ้า งบ ประมาณไม่จำกัดมากนักแนะนำให้ซื้อแยก
tonyshoper
ขาประจำ
ขาประจำ
ติดต่อ:

ขอบคุณครับ ได้ข้อคิดเยอะเเยะเลย จะได้ให้เเม่ช่วยตัดสินใจครับ
k_thanan
ขาประจำ
ขาประจำ
team: ปั่นไปทั่ว
Bike: PARLEE
ตำแหน่ง: บางใหญ่ นนทบุรี

โพสต์ โดย k_thanan »

kamolwat_t เขียน:แนะนำ หน้าตาแบบนี้ครับ

รูปภาพ

ผมเอง ก็เป็นคนเิลิกงานค่ำๆ ที่บ้านก็ไม่ชอบให้ออกไปปั่นตอนนี้กลาง ก็เลยเข้าไปปั่นเครื่องออกกำลังกายใน ฟิตเนต ซึ่งเล่นวันล่ะประมาณ 45-50 นาที ตอนนี้ น้ำหนักลงมาแล้ว 8 กิโลกรัม

ผมว่าสำหรับที่การเล่นให้ HR เราอยุ่ในช่วงเบิร์น ทำแบบนี้ได้ น้ำหนักลงแน่นอน
ตอบกลับ

กลับไปยัง “เทคนิคการฝึกซ้อม/สุขภาพ/อาหาร”