ซ้อมปั่นยังไงถึงจะปั่นขึ้นเขาโดยเท้าไม่แตะพื้น

สอบถามเทคนิคการฝึกซ้อม/สุขภาพ/อาหาร เชิญห้องนี้เลย
รูปประจำตัวสมาชิก
Mailzaza2
ขาประจำ
ขาประจำ
team: play bike
Bike: trek madone 5.2 - giant tcr advance-xds29er

ซ้อมปั่นยังไงถึงจะปั่นขึ้นเขาโดยเท้าไม่แตะพื้น

โพสต์ โดย Mailzaza2 »

รบกวนผู้รู้ด้วยครับ
รถเหล็กจะเบาให้ดู
JADE555
ขาประจำ
ขาประจำ
Tel: อยากรู้ให้โทรมาถาม (- -")
team: CARBON ASS!!!
Bike: เหล็กมาร

Re: ซ้อมปั่นยังไงถึงจะปั่นขึ้นเขาโดยเท้าไม่แตะพื้น

โพสต์ โดย JADE555 »

พอแรงเริ่มจะหมดก็ลดเกียร์ลงซักหนึ่งเกียร์แล้วไปต่อเรื่อยๆครับ ถ้าไปต่อไม่ไหวก็ต้องใช้กล้ามเนื้อแขนช่วยดังนี้ครับ

1. ยกหัวไหล่ข้างซ้ายขึ้น
2. ยืดแขนซ้ายออกไปให้สุด
3. หยุดรถและเอามือซ้ายอิงหน้าผาไว้ มือขวากำเบรคไม่ให้ไหลถอยหลัง

แค่นี้เท้าก็ไม่แตะพื้นแล้วครับ มีแรงเมื่อไหร่ค่อยไปต่อ :mrgreen:

ปล. อย่าลืมจำตำแหน่งที่เอามือยันไว้ แล้วขึ้นครั้งหน้าอย่ายันที่เก่า อย่างน้อยต้องไปให้ได้ไกลกว่าเดิมครับ
ปั่นต่อไป จนกว่าตูดจะไหม้เป็นเถ้าถ่าน CARBON ASS TEAM

เฟรมบุบกลาง ยางก็แบน แฮนด์ก็หลุด
โซ่สะดุด ล้อสะบัด เฟืองก็แหลม
ยางนอกโล้น ขอบล้อแตก ยางในแพลม
สนิมแจม ลูกปืนร้าว รองเท้าพัง!!
JADE555
ขาประจำ
ขาประจำ
Tel: อยากรู้ให้โทรมาถาม (- -")
team: CARBON ASS!!!
Bike: เหล็กมาร

Re: ซ้อมปั่นยังไงถึงจะปั่นขึ้นเขาโดยเท้าไม่แตะพื้น

โพสต์ โดย JADE555 »

ลืมบอกว่า ก่อนลดเกียร์ต้องเหลือแรงที่จะส่งรถขึ้นนิดนึงนะครับให้มีจังหวะไหลๆเพื่อลดแรงดึงโซ่ขณะเปลี่ยนเกียร์ครับ

อย่าให้แรงขาหมดแล้วค่อยกดเกียร์เด็ดขาด ไม่งั้นมันจะเปลี่ยนไม่ค่อยไป
ปั่นต่อไป จนกว่าตูดจะไหม้เป็นเถ้าถ่าน CARBON ASS TEAM

เฟรมบุบกลาง ยางก็แบน แฮนด์ก็หลุด
โซ่สะดุด ล้อสะบัด เฟืองก็แหลม
ยางนอกโล้น ขอบล้อแตก ยางในแพลม
สนิมแจม ลูกปืนร้าว รองเท้าพัง!!
Mailzaza2
ขาประจำ
ขาประจำ
team: play bike
Bike: trek madone 5.2 - giant tcr advance-xds29er

โพสต์ โดย Mailzaza2 »

JADE555 เขียน:พอแรงเริ่มจะหมดก็ลดเกียร์ลงซักหนึ่งเกียร์แล้วไปต่อเรื่อยๆครับ ถ้าไปต่อไม่ไหวก็ต้องใช้กล้ามเนื้อแขนช่วยดังนี้ครับ

3. หยุดรถและเอามือซ้ายอิงหน้าผาไว้ มือขวากำเบรคไม่ให้ไหลถอยหลัง

แค่นี้เท้าก็ไม่แตะพื้นแล้วครับ มีแรงเมื่อไหร่ค่อยไปต่อ :mrgreen:

ปล. อย่าลืมจำตำแหน่งที่เอามือยันไว้ แล้วขึ้นครั้งหน้าอย่ายันที่เก่า อย่างน้อยต้องไปให้ได้ไกลกว่าเดิมครับ
แหม่มาฮาเลยนะครับ
รถเหล็กจะเบาให้ดู
ไอ้มดแดง
ขาประจำ
ขาประจำ
Tel: 083-000 2260
team: DINO BIKE ...กาฬสินธุ์
Bike: กำ-ลัง-มอง-หา-อยู่
ตำแหน่ง: ธนันชัย พูนสุขศิริวัฒนะ 152/30 ถ.กาฬสินธุ์ อ. เมือง จ. กาฬสินธุ์ 46000
ติดต่อ:

โพสต์ โดย ไอ้มดแดง »

วิธีการฝึกของน้าเป้ครับ...

การฝึกปั่นขึ้นเขาสำหรับกรณีไม่มีภูเขาให้ซ้อมปั่น

****นอกจากโปรแกรมหกที่มีวิธีฝึกขึ้นเขาแล้ว. ยังมีวิธีฝึกแบบง่ายๆบนถนนทางเรียบหรือเทรนเนอร์ก็ได้และใช้ได้ทั้งเสือหมอบและเสือภูเขา

**วอร์มอัพ 10นาที รอบขา 90 รอบ ชีพจรโซน 1-2 (ตอนใกล้ครบ 10 นาทีให้ชีพจรมาอยู่ปลายโซน 2 เกือบโซน 3)

***ทำอินเทอวอล #1 ในเวลา 10 นาที โดยการปั่นเกียร์หนัก รอบขา 85 รอบ โดยที่ชีพจรคุมที่โซน 3. ต่อทันทีไม่พักด้วย...

***อินเทอวอล #2 เวลา 10 นาที ปั่นเกียร์หนัก รอบขา 65 -70 รอบ ชีพจรโซน 4

**ปั่นเบาๆพักขา ในเวลา 10 นาที เกียร์เบา รอบขา 90 รอบ ชีพจรโซน 2-1

***อินเทอวอล #3 ยืนปั่น 1 นาที ต่อด้วย นั่งปั่น 2 นาที รอบขา 65-70 รอบ ชีพจรโซน 4 ทำซ้ำอีก 4 ชุด รวม 5 ชุด (15นาที)

**ปั่นเบาพักขา เวลา 10 นาที เกียร์เบา. รอบขา 90 ชีพจรโซน 2-1

***อินเทอวอล #4 เวลา 10 นาที ปั่นเกียร์หนัก รอบขา 80 รอบ ชีพจรโซน 3-4 (สำหรับ#4 นี้ สามารถยืนปั่นสลับนั่งปั่นได้ตามใจชอบ)

**คูลดาวน์ 15 นาที รอบขา 90 รอบ ชีพจรโซน 1

******รวมเวลาฝึกทั้งหมด 1.30 ชม.ครับ

*******ถ้าได้ฝึกโปรแกรมนี้ก่อนปั่นขึ้นเขาหนึ่งเดือน ใช้เวลาฝึก. 8-10 ครั้ง รับประกันขึ้นเขาได้สบายๆครับ. หรือ ถ้าไม่ได้ฝึกเพื่อขึ้นเขา แต่ผลที่ได้ตามมาคืิอกล้ามเนื้อขาของเราจะแข็งแกร่งขึ้นมากทีเดียว. ถ้ามีวัตต์มิเตอร์วัด กำลังวัตต์เฉลี่ยของเราจะเพิ่มขึ้นพอสมควรทีเดียว

***ชุดฝึกข้างต้น ห้ามฝึกติดต่อวันกันนะครับ. วันถัดไปให้ปั่นเบาๆไม่เกินโซน3
ซ้อมตามเวลาที่มี แรงหรือไม่แรง ก็ตามเวลา ที่ได้ซ้อม...

เมื่อก่อน รถต้องเป๊ะๆ...แต่เดี๋ยวนี้อะไรก็ได้...ขอให้มีเวลาปั่นก็พอ...

วันนี้คุณใช้ชีวิตอย่างมีความสุขหรือยัง ?

คุยสนุกๆกับผมที่ https://www.facebook.com/profile.php?id ... ef=tn_tnmn
kamolwat_t
ขาประจำ
ขาประจำ
team: amis
Bike: 16" Klein Pluse Comp '97 - 53 lemond zurich '97

โพสต์ โดย kamolwat_t »

JADE555 เขียน:พอแรงเริ่มจะหมดก็ลดเกียร์ลงซักหนึ่งเกียร์แล้วไปต่อเรื่อยๆครับ ถ้าไปต่อไม่ไหวก็ต้องใช้กล้ามเนื้อแขนช่วยดังนี้ครับ

อันนี้ใช้สูตรอมตะ อ่ะ... :oops: :oops: :oops:
Sport Science 27' CPEC
Yingyok
สมาชิก
สมาชิก
Tel: 0812088089
Bike: Merida
ตำแหน่ง: นนทบุรี,ฝั่งธน
ติดต่อ:

โพสต์ โดย Yingyok »

เตรียมทำท่าตามเลย 555
Tom VW
ขาประจำ
ขาประจำ
Bike: Blizzard , รถพับ

โพสต์ โดย Tom VW »

แล้วถ้าไม่มีผา ไม่มีต้นไม้ ไม่มีไรให้เกาะทำไงได้บ้างครับ วานผู้รู้ช่วยหน่อย

(จะโดน จขกท ด่าไหมนี้)
pu-nu
สมาชิก
สมาชิก
Tel: 0898692793
team: thepha bike
Bike: เสือภูเขา

โพสต์ โดย pu-nu »

:lol: :lol: :lol:
Yingyok เขียน:

เตรียมทำท่าตามเลย 555
O'Pern
ขาประจำ
ขาประจำ
Tel: 081-813-6627
team: Authentic Bike Packer / Travelling Solo
Bike: ธนูไฟ
ตำแหน่ง: Bkk, TH
ติดต่อ:

โพสต์ โดย O'Pern »

JADE555 เขียน:ลืมบอกว่า ก่อนลดเกียร์ต้องเหลือแรงที่จะส่งรถขึ้นนิดนึงนะครับให้มีจังหวะไหลๆเพื่อลดแรงดึงโซ่ขณะเปลี่ยนเกียร์ครับ

อย่าให้แรงขาหมดแล้วค่อยกดเกียร์เด็ดขาด ไม่งั้นมันจะเปลี่ยนไม่ค่อยไป
คุณหลอกดาว
fear is a mind killer
เป้(MAHACHAI)
ขาประจำ
ขาประจำ
Tel: 0898378338
ตำแหน่ง: 53/95 ม.4 ต.นาดีอ.เมือง จ.สมุทรสาคร 74000
ติดต่อ:

โพสต์ โดย เป้(MAHACHAI) »

ไอ้มดแดง เขียน:วิธีการฝึกของน้าเป้ครับ...

การฝึกปั่นขึ้นเขาสำหรับกรณีไม่มีภูเขาให้ซ้อมปั่น

****นอกจากโปรแกรมหกที่มีวิธีฝึกขึ้นเขาแล้ว. ยังมีวิธีฝึกแบบง่ายๆบนถนนทางเรียบหรือเทรนเนอร์ก็ได้และใช้ได้ทั้งเสือหมอบและเสือภูเขา

**วอร์มอัพ 10นาที รอบขา 90 รอบ ชีพจรโซน 1-2 (ตอนใกล้ครบ 10 นาทีให้ชีพจรมาอยู่ปลายโซน 2 เกือบโซน 3)

***ทำอินเทอวอล #1 ในเวลา 10 นาที โดยการปั่นเกียร์หนัก รอบขา 85 รอบ โดยที่ชีพจรคุมที่โซน 3. ต่อทันทีไม่พักด้วย...

***อินเทอวอล #2 เวลา 10 นาที ปั่นเกียร์หนัก รอบขา 65 -70 รอบ ชีพจรโซน 4

**ปั่นเบาๆพักขา ในเวลา 10 นาที เกียร์เบา รอบขา 90 รอบ ชีพจรโซน 2-1

***อินเทอวอล #3 ยืนปั่น 1 นาที ต่อด้วย นั่งปั่น 2 นาที รอบขา 65-70 รอบ ชีพจรโซน 4 ทำซ้ำอีก 4 ชุด รวม 5 ชุด (15นาที)

**ปั่นเบาพักขา เวลา 10 นาที เกียร์เบา. รอบขา 90 ชีพจรโซน 2-1

***อินเทอวอล #4 เวลา 10 นาที ปั่นเกียร์หนัก รอบขา 80 รอบ ชีพจรโซน 3-4 (สำหรับ#4 นี้ สามารถยืนปั่นสลับนั่งปั่นได้ตามใจชอบ)

**คูลดาวน์ 15 นาที รอบขา 90 รอบ ชีพจรโซน 1

******รวมเวลาฝึกทั้งหมด 1.30 ชม.ครับ

*******ถ้าได้ฝึกโปรแกรมนี้ก่อนปั่นขึ้นเขาหนึ่งเดือน ใช้เวลาฝึก. 8-10 ครั้ง รับประกันขึ้นเขาได้สบายๆครับ. หรือ ถ้าไม่ได้ฝึกเพื่อขึ้นเขา แต่ผลที่ได้ตามมาคืิอกล้ามเนื้อขาของเราจะแข็งแกร่งขึ้นมากทีเดียว. ถ้ามีวัตต์มิเตอร์วัด กำลังวัตต์เฉลี่ยของเราจะเพิ่มขึ้นพอสมควรทีเดียว

***ชุดฝึกข้างต้น ห้ามฝึกติดต่อวันกันนะครับ. วันถัดไปให้ปั่นเบาๆไม่เกินโซน3
ไอ้มดแดง .... โปรแกรมนี้ ไม่เหมาะสมสำหรับ ขาใหม่หรือผู้ที่ไม่ฟิต ยังไม่ควรฝึกนะครับ :D :D :D
รับฝึกสอนและออกแบบโปรแกรมการฝึกซ้อมจักรยาน :https://www.facebook.com/100rpmclassroombypemahachai

กลุ่ม 100 rpm ...https://www.facebook.com/groups/615371001857266/
แม่อุ๊
ขาประจำ
ขาประจำ

โพสต์ โดย แม่อุ๊ »

รูปภาพ
แบบนี้ก็ไม่แตะพื้น :lol: :lol: :lol:
สองเตื้อ
ขาประจำ
ขาประจำ
Bike: หมอบ

โพสต์ โดย สองเตื้อ »

O'Pern เขียน:
JADE555 เขียน:ลืมบอกว่า ก่อนลดเกียร์ต้องเหลือแรงที่จะส่งรถขึ้นนิดนึงนะครับให้มีจังหวะไหลๆเพื่อลดแรงดึงโซ่ขณะเปลี่ยนเกียร์ครับ

คุณหลอกดาว
:lol:
มีความสุขกับชีวิตนะครับ เพราะ....มันมีวันหมดอายุ
จาPhuket
ขาประจำ
ขาประจำ
team: -
Bike: Bianchi Impulso 105
ตำแหน่ง: Phuket

โพสต์ โดย จาPhuket »

แม่อุ๊ เขียน:รูปภาพ
แบบนี้ก็ไม่แตะพื้น :lol: :lol: :lol:
:lol:
ชัยชนะที่สุดยอด คือชนะใจตัวเองนี่แหละ ;)
https://www.facebook.com/JAruwanPhuket
GOBBS
ขาประจำ
ขาประจำ
Bike: Lefty Ocho TB
ติดต่อ:

โพสต์ โดย GOBBS »

แม่อุ๊ เขียน:รูปภาพ
อันนี้ทำผิดสูตรข้างบนนะครับ อิอิ
Facebook "นพดล ฤกษ์โรจี"
089-0288749 เบอร์เดียวครับ
ตอบกลับ

กลับไปยัง “เทคนิคการฝึกซ้อม/สุขภาพ/อาหาร”