ช่วยด้วยครับ"ลูกสะบ้าอักเสบ"

สอบถามเทคนิคการฝึกซ้อม/สุขภาพ/อาหาร เชิญห้องนี้เลย
carabao09
ขาประจำ
ขาประจำ
Tel: 024613686
team: พระประแดง
Bike: Giant tcr aluxxx

ช่วยด้วยครับ"ลูกสะบ้าอักเสบ"

โพสต์ โดย carabao09 »

สาเหตุจากที่ผมบาดเจ็บครั้งนี้ ผมคิดว่า น่าจะมาจากที่ผม เล่นเวทเทรนนิ่งด้วยท่าสคอช 50ครั้ง 4เซทอาทิตย์
ละ 2ครั้ง และผมปั่นฟิกเกียร์ ที่ทดค่อนข้างหนัก50-15 ไปเที่ยวกับกลุ่ม ระยะทางประมาณ 220 กม. โดยตลอดทาง
มีการปั่นแข่งเล่นกันตลอด แถมขากลับลมต้านแรงมาก ผมก็ยืนโยกนานมาก ติดต่อกัน จนทำให้เจ็บแป๊บๆที่เข่าทั้ง
2ข้าง (ปกติผมขี่เสือหมอบเน้นรอบขาที่ประมาณ100รอบตลอด)

ตอนนี้เวลาผ่านไป1เดือนหน่อยๆ อาการดีขึ้นแต่ยังไม่หายสนิท แต่กลับมีอาการแปลกประหลาดเพิ่มขึ้นมา
คือมีอาการลูกสะบ้ามันมีเสียงดังกึกๆ ตอนงอขาแล้วเหยียดตรง และมีอาการปวดปนเสียวนิดหน่อย

ผมจึงได้ไปหาหมอ
ครั้งแรก 2อาทิตย์ที่แล้ว ที่ รพ.แห่งหนึ่ง แผนกออร์โธปิดิกส์ คุณบอกจับที่หัวเข่าแล้วให้ผมงอและเหยียดขา
และท่านก็บอกว่า ให้ลองกลับไปเช็คดูว่าเราเซทรถถูกต้องหรือไม่ และพยายามอย่าใช้เกียร์หนัก แล้วท่านก็
สอนให้ผมทำกายภาพบำบัดด้วยการยกขาขึ้น กระดกปลายเท้าขึ้นแล้วเกรงหัวเข่า 30ครั้ง3เซท เช้า-เย็น
ท่านถามผมว่าก่อนปั่นผมยึดกล้ามเนื้อบ้างไหมผมก็บอกว่าไม่ได้ยืด แล้วท่านก็สั่งให้ยืดกล้ามเนื้อก่อน-หลัง
ปั่นทุกครั้ง ท่านสั่งจ่ายยาแก้อักเสบมา 14เม็ดทานทุกเช้า 2อาทิตย์

ครั้งที่ 2 วันนี้ ที่ รพ.อีกแห่ง แผนกออร์โธปิดิกส์เช่นกัน คุณผมดูอาการแบบเดิมด้วยการจับที่หัวเข่าแล้วให้ผม
และเหยียดขา ท่านบอกว่าเกิดจากการที่ผมปั่นเกียร์หนักมาก ทำให้กระดูก2ชิ้น ถูเสียดสีกันอย่างหนัก จึงทำให้
ลูกสะบ้าอักเสบ และการที่มันอักเสบแสดงว่ากระดูกอ่อนนั้นได้สึกหรอไปพอสมควรแล้ว(ซึ่งผมกลัวมาก)
และท่านได้วินิจฉัยว่าเป็นอาการของ ลูกสะบ้าอักเสบ ท่านได้สอนให้ผมทำกายภาพบำบัดด้วยการกระดกปลาย
เท้าขึ้นแล้วค้างไว้จนเมื่อยแล้ววางลง 30ครั้ง เช้า-เย็น ท่านสั่งจ่ายยาบำรุงหัวเข่ามา ทานวันละ3แคปซูน ทุกเช้า
และหมอนัดดูอาการอีกที เดือนหน้าครับ

และสิ่งที่ผมกังวลตอนนี้คือ
1.เมื่อผมหายแล้วผมกลับไปปั่นแบบเน้นรอบขาเหมือนเดิม และมีโยกสปิ้นบ้างบางครั้งเหมือนเมื่อก่อน ผมจะบาด
เจ็บแบบนี้อีกไหมครับ
2.การที่กระดูกอ่อนสึกหรอไปแล้วนั้น มันสามารถซ่อมแซม ให้กลับมาปกติเหมือนเดิมได้หรือไม่
3.ถ้าผมอยากขี่จักรยานประเภทลู่ ผมจะมีโอกาศเจ็บอีกหรือไม่

ถ้าคำถามผมวกไปวนมาก็ขออภัย ณ ที่นี้ด้วยนะครับ ตอนนี้ไม่ได้ปั่นมาเดือนกว่าๆแล้ว ผมกังวลมากๆเลยว่าจะไม่
สามารถกลับไปซ้อมได้อีก ทำให้นอนไม่หลับหลายคืนแล้วครับ ขอความกรุณาจากผู้ที่เคยมีประสพการณ์หรือมี
ความรู้ปนะนำผมหน่อยนะครับ
ฝันให้ไกล ไปให้ถึง พึ่งตัวเอง
carabao09
ขาประจำ
ขาประจำ

Re: ช่วยด้วยครับ"ลูกสะบ้าอักเสบ"

อ้อลืมบอกไปครับ ผมอายุ 20 ปี สูง176หนัก60 ผิวสองสี หน้าตางั้นๆ :lol:
carabao09
ขาประจำ
ขาประจำ

Re: ช่วยด้วยครับ"ลูกสะบ้าอักเสบ"

ดูอาการของโรค Chondromalacia แล้วผมใจหายมากเพราะมันมีอาการเหมือนกับที่ผมเป็นเลย
เลยเอาชื่อโรคไปค้นหาใน google ดู เจอนี่ http://www.patrunning.info/show.php?Cat ... rd&No=6222
อ่านแล้วถึงกับน้ำตาตก :cry:
รูปประจำตัวสมาชิก
Nathan
ขาประจำ
ขาประจำ
team: <8 (Less than eight) เกินจากนี้ขี่ไม่ไหว
Bike: @โครโม . . เหล็ก@

โพสต์ โดย Nathan »

อาการคล้ายๆกับผมตอนเล่นกอล์ฟก่อนปั่นจักรยาน แต่กมเป็นอาการเอ็นกล้ามเนื้อหย่อนยาน เวลาที่เดินๆจะรู้สึกฝืดๆที่สะบ้าต้องสบัดขาอาการดังกล่าวจึงจะหายไป ชั่วคราว กลับมาเดินก็เป็นใหม่

พอมาปั่นจักรยานแบบใช้รอบขาเียงระยะเวลาไม่กี่เดือนอาการดังกล่าว หายสนิท ทำให้ผมปั่นด้วยการใช้รอบขา และ การเขี่ยที่ 17-19 นาฬิการเสมอมา แต่การปั่นดังกล่าวไม่สามารถทำความเร็วได้มากนัก limit อยู่ที่ไม่เกิน 40 ปกติออยู่ที่ 30-35 ใช้การเขี่ย ดึง ถีบ เท่านั้น ไม่ใช้การกดและใช้รองเท้าปั่นจักรยาน

ถ้าถามว่าจะหายไหม ผมว่าถ้าปั่นตามหลักการถนอมร่างกาย ขาสะบ้า ไม่ใช้การปั่นแบบเดิมๆ ผมว่าหายเพราะอายุยังไม่มาก(ติดแต่ว่าหน้าตางั้นๆ) และอาจจะต้องเปลี่ยนจาก fix มาเป็น single แทนเพื่อลดการใช้งานของหัวเข่าและสะบ้า

ขอให้หายจากอาการบาดเจ็บนะครับ
หากหลุดพ้นจากการครอบงำของคำว่า "ยี่ห้อ" ได้แล้ว . . นั่นแสดงว่าเข้าถึงคำว่า "จักรยาน"
simmons
ขาประจำ
ขาประจำ
Tel: 056221488
Bike: giant

โพสต์ โดย simmons »

:mrgreen:
ยังหนุมยังแน่น ไม่น่าจะหนักหนาเท่าแก่ๆอย่างผมนะ (แต่ก็ น่าจะติดตรงหน้าตานี่ล่ะ 55)

ผมตอนนี้เองก็เจ็บบริเวณส้นเท้า เดินบนพื้นขรุขระไม่ได้เลย เจอก้อนหินเล็กไปมีสะดุ้ง

เป็นไรก็ไม่รู้สงสัยต้องไปพบแพทย์เสียทีครับ

เอาใจช่วยนะ หายเร็ว (แต่จะติดตรงหน้าตาพื้นนี่แหละ :mrgreen: )
MOJOJOJO
สมาชิก
สมาชิก

โพสต์ โดย MOJOJOJO »

อาการคล้ายของผมเลย เจ็บใต้ลูกสะบ้ามันจะแปล้บๆปวดๆ บอกไม่ถูกทำให้เรารู้สึกว่าขาไม่ข้างนั้นมันไม่100%

ตอนเป็นหนักๆยืนลงนนข้างเดียวยังไม่ค่อยมั่นคงเลย น่ารำคาญมากครับ

ผมเป็นใหม่ๆไปหาหมอมา หมอจับๆดูแล้วก็บอกว่าเข่าปรกติดี แต่อาจจะเส้นเอ็นอักเสบ

ให้ยามากิน มีคลายกล้ามเนื้อ แก้ปวด แก้อักเสบ กินไป 1 อาทิตย์ไปหาหมออีกที ก็ยังเป็นเหมือนเดิม

หมอเลยให้ไป xrayดูหมอบอกว่าไม่มีหินปูนเกาะกระดูก แต่น่าจะเกิดจากการอักเสบเยอะเลยเป็นนาน

ล่าสุดเพิ่งไปหามาอีกที อาการยังไม่หาย หมดไปหลายพัน เหมือนยาไม่ช่วยอะไรเลย :cry: ก็เลยไม่รู้จริงๆอักเสบนี่มันต้องพักขนาดไหนกัน

ตอนนี้ผมพักขี่มาได้เดือนกว่าแล้วเพิ่งกลับมาขี่ได้ 2วันเอง หลีกเลี่ยงเกียร์หนักแต่ยังมีอาการให้น่ารำคาญอยู่ตลอด เซ็งเหมือนกันครับ

กรณีของคุณหมอได้ xray ดูรึเปล่าครับถึงบอกว่ากระดูกมันขบกัน

ส่วนอาการเข่ามีเสียงผมถามหมอเหมือนกัน(คนละข้าง) เวลานั่งยองๆแล้วลุกจะมีเสียงแกร็บๆหมอบอกว่าถ้าไม่เจ็บอะไรก็ปรกติครับ
Ttbtt
สมาชิก
สมาชิก
Tel: 0891517999
team: Osk106
Bike: 1

โพสต์ โดย Ttbtt »

อาการเข่าหายได้ครับ กลูโคซามีนที่หมอให้ทานประจำช่วงตื่นเช้าก่อนทานอาหาร15นาทีเพื่อการดูดซึมที่ดีที่สุด มันจะไปสร้างกระดูกอ่อน แต่ต่อไปก็ควรศึกษาวิธีใช้เข่าอย่างถูกวิธี ส่วนที่ไม่หายแน่แน่คือ หน้าตาธรรมดา น่าเป็นห่วงมาก ทำบุญชาตินี้ได้ชาติหน้า5555 แซวเล่นนะ
OSK 106
Prapas_R
ขาประจำ
ขาประจำ
Tel: 089-899-2906 (+Whatsapp/Line)
team: สว่างแดนดิน จ.สกลนคร https://www.facebook.com/R.prapas www.Velopas.com
Bike: Vivelo EOS Giro'd Italia Edition | Fight for Pink
ตำแหน่ง: รุ่งอรุณค้าข้าว

โพสต์ โดย Prapas_R »

อาการเดียวกันเลยครับ เด่วนี้ Fixed Gear เปลี่ยนอัตตาทดจาก 48/11 ไป 48/19 แล้ว ปั่นหนักมากจน เอ็นสะบ้าอักเสบ T_T
ส่วนหมอบ ปั่นหนักมากไม่ได้เช่นกัน เดาว่าอาจจะเพราะ set รถยังไม่ดี
VeloPAS.com
ไม่มีอะไรที่เราทำไม่ได้
เหนียวครับ
ขาประจำ
ขาประจำ
Tel: 0892363974
team: SON OF THE KING
Bike: ท่านเขียว กับ เสือเผ่น

โพสต์ โดย เหนียวครับ »

เอาตามประสพการณ์ผมนะ แต่ไม่รู้จะถูกหรือผิดวิธีของแพทย์
ผมเล่นฟุตบอล การบาดเจ็บเป็นที่ข้อเท้า หัวเข่า ข้อพับเข่า
อาการเหล่านี้ ปีกว่าๆ ถึง สอง ปีถึงจะหาย ถ้าไม่ให้แพทย์รักษาให้ถูก และ ทำกายภาพให้ถูก

และสิ่งที่ผมกังวลตอนนี้คือ
1.เมื่อผมหายแล้วผมกลับไปปั่นแบบเน้นรอบขาเหมือนเดิม และมีโยกสปิ้นบ้างบางครั้งเหมือนเมื่อก่อน ผมจะบาด
เจ็บแบบนี้อีกไหมครับ
หายครับ แต่ก็ต้องรักษาให้ถูกวิธี
ถ้าหนักเหมือนเดิมก็จะบาดเจ็บเหมือนเดิมครับ
ร่างกายคนเราไม่ได้สร้างมาให้รับภาระหนักเกินความสามารถ ของตัวเอง
คนนึงทำได้ อีกคนทำไมได้ สมรรถนะมันต่างกัน ถ้าทำได้เหมือนกันหมด คงเป็นแชมป์กันทั้งโลก

2.การที่กระดูกอ่อนสึกหรอไปแล้วนั้น มันสามารถซ่อมแซม ให้กลับมาปกติเหมือนเดิมได้หรือไม่
เคยได้ยินว่า ถ้ายังเจริญเติบโตไม่เต็มที่ น่าจะได้ครับ
แต่ถ้าเกินวัยแล้ว มันจะสร้างน้อยลง ต้องใช้ฮอร์โมนช่วยหรือเปล่าไม่แน่ใจ
แต่จะให้เหมือนปกติผมว่าไม่น่าจะได้นะ ผมก็เริ่มบาดเจ็บตั้งแต่อายุ 18 ปีกว่าๆ
เป็นที่ หัวเข่าก็น่าจะอายุ 22-25 ปี ก็หายไปหลายปี เมื่อ3ปีก่อนบาดเจ็บที่เข่าอีก
ตอนนี้ 35 แล้ว ยังไม่หายเลย ก็ปั่นไป เสียวไป ยกของหนักก็เสียว ลงบันไดก็เสียว ชอบเรื่องเสียวๆ

3.ถ้าผมอยากขี่จักรยานประเภทลู่ ผมจะมีโอกาศเจ็บอีกหรือไม่
ข้อนี้ไม่มีความรู้ครับ แต่ให้เดา ถ้าซ้อมมาดี มีกล้ามเนื้อพยุงเข่าที่แข็งแรง ก็น่าจะได้ครับ

ถ้าคำถามผมวกไปวนมาก็ขออภัย ณ ที่นี้ด้วยนะครับ ตอนนี้ไม่ได้ปั่นมาเดือนกว่าๆแล้ว ผมกังวลมากๆเลยว่าจะไม่
สามารถกลับไปซ้อมได้อีก ทำให้นอนไม่หลับหลายคืนแล้วครับ ขอความกรุณาจากผู้ที่เคยมีประสพการณ์หรือมี
ความรู้ปนะนำผมหน่อยนะครับ

การนอนไม่หลับเพราะทุกข์จากการบาดเจ็บก็คงต้องทำใจครับ
ผมหนักกว่าคุณอีก นอนไม่หลับ เพราะเจ็บปวดที่ขา เกือบ 20 ปี
ตอนนี้สบายใจแล้วครับ จะบาดเจ็บ จะป่วยก็เรื่องของมัน มีแรงปั่นให้สนุกก็พอ
หนังสือไร้สาระ "ตีนถีบ" เรื่องราวของสองคู่หูขวางนรก นักปั่นจอมกาก
ที่มาโชว์แต่ความห่วยขั้นเทพของการปั่นจักรยาน ท่องเที่ยว
ติดเรทเรื่องภาษานิดนึง ขอให้อ่านเอาสนุกเป็นพอนะครับ
http://www.thaimtb.com/forum/viewtopic. ... 3&t=618285

อ่านกันให้สนุกนะครับ
carabao09
ขาประจำ
ขาประจำ

ขอบพระคุณข้อมูลของพี่ๆมากๆเลยนะครับ ผมจะทำตามคุณหมอสั่งอย่างเคร่งครัด
จะพยายามถนอมหัวเข่าที่สุด พวกนานแค่ไหนไม่สนแล้ว ขอให้กลับมาปั่นได้ก็พอ

ขอรบกวนอีกอย่างนะครับ ช่วยแนะนำอาหารเสริมที่ช่วยบำรุงกระดูกบำรุงข้อ
ที่จะช่วยให้กระดูกและข้อต่อแข็งแรงขึ้น ให้ที่ครับ

ส่วนเรื่องหน้าตาคงต้องปรับปรุงจริงๆละครับ :lol: :lol:
lek_lek
ขาประจำ
ขาประจำ
Tel: 081 642 0992
team: n/a
Bike: Bridgestone

โพสต์ โดย lek_lek »

เป็นการแชร์ประสบการณ์ที่จริงใจดีครับ
มีประโยชน์ต่อผูอื่น เพื่อจะได้เตือนใจให้ระวัง เรื่องนี้ เช่นกัน
ขอเป็นกำลังใจ ให้หายไวๆครับ
ถ้ากลับมาปั่นอีก ปั่นเพื่อตัวเองน่ะครับ
ไม่ต้องปั่น เพื่อคนอื่น
carabao09
ขาประจำ
ขาประจำ

lek_lek เขียน:เป็นการแชร์ประสบการณ์ที่จริงใจดีครับ
มีประโยชน์ต่อผูอื่น เพื่อจะได้เตือนใจให้ระวัง เรื่องนี้ เช่นกัน
ขอเป็นกำลังใจ ให้หายไวๆครับ
ถ้ากลับมาปั่นอีก ปั่นเพื่อตัวเองน่ะครับ
ไม่ต้องปั่น เพื่อคนอื่น

ครับพี่ ผมก็ขอให้เป็นข้อควรระวังให้ท่านอื่นๆเช่นกันครับขอบคุณครับ
เรื่องปั่นต้องปั่นอีกแน่นอนครับ แต่จะปั่นแบบระมัดระวังที่สุด
lucifer
ขาประจำ
ขาประจำ
team: BPMTB , BPRB , Bikeloves
Bike: Only 2-wheels bike
ติดต่อ:

โพสต์ โดย lucifer »

ฟังดูก็คล้ายกับ Chondromalacia ครับ
กระดูกอ่อนซ่อมแซมตัวเองได้ไหม ก็ตอบว่าได้ครับ แต่ก็ช้าอย่างที่เพื่อนๆบอกนั่นแหละ ผมเองสมัยก่อนก็เคยเป็นครับ เบาะต่ำไปนิด อัดเกียร์หนักไปหน่อย อาการก็แบบนี้แหละ เลยยกเบาะสูงขึ้นอีกหน่อย อาการมันก็ดีขึ้นเรื่อยๆ ไม่เป็นมานานแล้ว
รักษากับหมอกระดูกที่เข้าใจเรื่องจักรยานก็ดีแล้วครับ ทำตามท่านแนะนำไป

ผมคงจะแนะนำเรื่อง Squat ได้บ้าง Squat จัดเป็นการเล่น free weight ที่มีโอกาสเกิดอันตรายได้ค่อนข้างมากนะครับ

เวลายก ห้ามย่อให้หัวเข่าล้ำหน้าเกินปลายเท้า ไม่เช่นนั้นเวลายกน้ำหนักจะไปลงที่หัวเข่า โอกาสเกิดการบาดเจ็บจะมีได้สูง

ท่า basic ครับ
45899_4357046289932_1463541442_n.jpg (34.36 KiB) เข้าดูแล้ว 22855 ครั้ง
เวลาย่อลงไป ตูดต้องยื่น หลังต้องแอ่น เข่าต้องไม่ล้ำเกินปลายเท้า ไม่งั้นน้ำหนักจะลงที่เข่า งานงอกครับ

เวลาที่คอนน้ำหนัก
431443_4357048969999_1633307535_n.jpg (27.18 KiB) เข้าดูแล้ว 22855 ครั้ง
จุดพาดบาร์เบลจะอยู่ที่ระดับไหล่ ไม่ได้อยู่ที่ระดับคอ หรือเหนือไหล่ หลังแอ่น ตูดยื่น เพื่อน้ำหนักจะได้ไม่ลงที่เข่า และแน่นอนครับ ควรจะหนุนส้นเท้าสองข้าง เวลาย่อตัวจะได้มั่นคง

เวลาย่อ อย่างอเข่าเป็นมุมแหลมนะครับ อย่างมากก็แค่มุมฉากเท่านั้น ถ้าย่อลงไปมากๆจนเข่าเป็นมุมแหลม ก็มีโอกาสบาดเจ็บได้สูง

สังเกตจากจำนวน reps ที่ยกถึง 50reps x 4 sets ก็น่าจะเป็นการยกน้ำหนักที่ไม่ได้มากเกินไปนัก หวังว่าที่ีผ่านมาคงจะยกถูกท่าตามที่กล่าวมานะครับ

เรื่องChondromalacia หายแล้วก็เป็นใหม่ได้อีกครับ แต่ไม่ต้องกังวลครับ ทุกอย่างล้วนมีสาเหตุ ถ้าเลี่ยงสาเหตุได้ก็ไม่ต้องกังวลครับ สำคัญที่สุดก็คือท่าปั่นของเรานั่นแหละ ยิ่งใช้เกียร์หนักแล้วยิ่งงอเข่า โอกาสบาดเจ็บก็จะยิ่งสูงครับ ( มีอยู่ช่วงหนึ่งผมเคยเป็นเหมือนกัน พักสักหน่อย แก้ที่สาเหตุ มันก็ไม่กลับมากวนใจกันไปอีกนานครับ )

เรื่องการทำmuscle stretching มีความจำเป็นมาก ไม่ว่าจะเป็นการยกเวท หรือ ปั่นจักรยาน ล้วนแต่จำเป็นมาก ถ้าจะเล่นเกมหนัก น่าจะหาน้ำมันนวดกล้ามเนื้อ มาทำการนวดกล้ามเนื้อหน้าขา และกล้ามเนื้อรอบๆลูกสะบ้า นวดคลึงไปเรื่อยๆ นวดให้ทั่ว นวดจนกกล้ามเนื้อหย่อนตัวและคลายตัว ก็จะลดอุบัติการณ์การบาดเจ็บบริเวณเส้นเอ็น พังผืดและข้อได้ ( ถ้ามีเพื่อนเป็นนักฟุตบอล ลองสังเกตดูสิครับ ก่อนจะลงสนาม เขาจะนวดกันจนกล้ามเนื้ออ่อนนุ่มเลยแหละ เพราะมันจะช่วยลดอุบัติการณ์การบาดเจ็บได้ดีมากๆ )
ถ้าอ่อนซ้อม อ่อนทักษะ ก็จะพบว่าจักรยานคันไหนๆก็ไม่แตกต่างกันหรอก เพราะปั่นไม่ไปเหมือนๆกัน และบังคับควบคุมได้ห่วยพอๆกัน
Tom VW
ขาประจำ
ขาประจำ
Bike: Blizzard , รถพับ

โพสต์ โดย Tom VW »

รักษาไว้เถิดครับหัวเข่าใครไม่เป็นไม่รู้หรอกว่าทรมารแค่ไหน ผมไม่ใช้แพทย์ขอตอบจากประสบการณ์นะครับ

ผมเคยพลิกเข่าพลาดเจ็บเข่าตอนเด็กๆชอบกระโดด เล่นอะไรที่ใช้ขาค่อนข้างชอบสเกตบอร์ดไรเล่นหมด

ปัจจุบันผ่านมายี่สิบกว่าปี มันก็ยังหลอกหลอนอยู่และแย่ลงเรื่อยๆ แค่อากาศเย็นๆก็แปร๊ปแล้ว ทำไรต้องระวังขี่จักรยานบริหารเข่า

ท่าน จขกท บดเข่าขนาดนั้นต้องเปลี่ยนวิธีใช้งานมันแล้วครับ ผมเชื่อโดนส่วนตัวว่ามันจะหายดี แต่คงใช้หนัก

อีกไม่ได้ใช้หนักอีกก็มาอีก และจะมาเร็วกว่าเดิม ถนอมมันไว้เถิดครับ สึกไปแล้วมันไม่กลับมาเหมือนเดิมง่ายๆหรอก
lucifer
ขาประจำ
ขาประจำ
team: BPMTB , BPRB , Bikeloves
Bike: Only 2-wheels bike
ติดต่อ:

โพสต์ โดย lucifer »

สำหรับคนที่เคยเจ็บเข่ากันมา มีประสพการณ์กันต่างๆนานา เจ็บจากส่วนต่างๆกัน ผมก็อยากจะเรียนให้ทราบตามประสพการณ์และความรู้ทางวิชาชีพว่า แต่ละลักษณะการบาดเจ็บนั้นมีสาเหตุ การพยากรณ์โรค และวิธีการรักษาที่แตกต่างกันครับ
  • พวกที่บาดเจ็บในลักษณะที่หนักที่สุด พวกนี้คือ พวกเอ็นไขว้เข่าขาด ผมพบในคนไข้ที่มารับการผ่าตัดรักษาในสัดส่วนที่เกือบๆจะ 100% จะมีสาเหตุมาจากอุบัติเหตุในขณะเตะฟุตบอล นานๆจึงจะมีสาเหตุมาจากอุบัติเหตุจราจรซึ่งก็มักจะ"เยิน"เป็นพิเศษ
  • พวกที่พบรองลงมา ก็คือ กลุ่มหมอนรองกระดูกข้อเข่าแตก หมอนรองกระดูกข้อเข่าที่เรียกๆกัน ภาษาแพทย์เขาเรียกว่า meniscus ส่วนใหญ่ก็มักจะเกิดจาก axial load หรือ การรับน้ำหนักลงมาตรงๆ ร่วมกับการบิดบด เช่น medial meniscus แตกในพวกนักกีฬาแบดมินตัน ที่โยกตบในท่าโอเวอร์เฮด
  • พวกที่พบประปราย ก็พวกกลุ่ม Chondromalacia ในลักษณะเจ้าของกระทู้เป็นนี่แหละ พวกนี้การพยากรณ์โรคดีที่สุด เพราะจบได้เองโดยไม่ต้องพึ่งมีดหมอเหมือนกับ 2 กลุ่มด้านบน พวกกลุ่มนี้เขาเรียกว่าผิวกระดูกอ่อนมันสึก หรือ มันบาง หรือ มันถลอก อะไรพวกนั้นแหละ ส่วนใหญ่แล้วมักจะเป็นผิวทางด้านลูกสะบ้าที่มาทะเลาะกับผิวของกระดูกต้นขาในส่วนที่เป็นข้อเข่า ยิ่งงอเข่า ยิ่งมีloadมากเท่าไหร่ ก็ยิ่งมีโอกาสเป็นมากเท่านั้น
  • พวกที่เจอกระเส็นกระสาย ก็เป็นพวกการบาดเจ็บของเนื้อเยื่อเกี่ยวพัน เช่น พังผืดหุ้มรอบเข่า เอ็นลูกสะบ้าทั้ังเหนือต่อและใต้ต่อลูกสะบ้า เอ็นของกล้ามเนื้อและกล้ามเนื้อบริเวณโดยรอบข้อเข่า กลุ่มนี้เป็นกลุ่มที่ไม่ค่อยมีปัญหาอะไร แค่ rest , นวดประคบร้อน ทายาแก้อักเสบ รอเวลาสักหน่อยแล้วมันก็จะดีขึ้นเอง
  • พวกสุดท้ายที่แย่ที่สุด เจอกันตอนแก่ๆ หรือ พวกที่ประสพอุบัติเหตุกระดูกแตกเข้าข้อแบบเยินๆ พวกนี้ มักจะเจ็บแล้วไม่จบ เพราะผิวสัมผัสของกระดูกอ่อนระหว่างกระดูกหน้าแข้งกับกระดูกต้นขา ซึ่งเป็นส่วนสัมผัสหลักของข้อเข่ามีอาการเสื่อมถอยลง สึกหรอ ไม่ราบเรียบ ร่วมกับสาเหตุกระตุ้นก็มักจะมาจาก axial load ซ้ำๆซากๆ เช่น การวิ่ง การกระโดด โดยมีสาเหตุนำมาจากน้ำหนักตัวที่มาก สังเกตได้คนแก่อ้วนๆ น้ำหนักตัวมากๆ สุดท้ายก็มักจะมีปัญหาเรื่องข้อเข่าเสื่อมตามมา ซึ่งกลุ่มอาการนี้เป็นกลุ่มที่เรียกรวมๆกันว่า OA หรือ Osteoarthritis
เรื่องการบาดเจ็บที่เข่านั้น เป็นเรื่องที่พบได้เสมอในคนที่เล่นกีฬา แต่สามารถป้องกันได้ โดยการ เล่นให้ถูกวิธี ( ถ้าเป็นจักรยานก็ต้องเซทรถให้เหมาะสม การปั่นล้ำหน้าร่วมกับเกียร์หนักและอานต่ำ ก็คล้ายๆกับการเล่นSquatที่ล้ำไปด้านหน้า โอกาสเกิดการบาดเจ็บของเข่าก็จะมีได้สูง ) นอกจากการเล่นที่ถูกวิธีแล้ว การคลายกล้ามเนื้อ คลายเส้นเอ็น หรือ นวดให้พังผืดหรือเนื้อเยื่อเกี่ยวพันมีการคลายตัว มีเลือดไปเลี้ยงมากขึ้น ก็จะลดโอกาสบาดเจ็บได้้ และสุดท้าย การพักผ่อนที่เพียงพอร่วมกับโภชนาการที่ดี ก็จะช่วยให้รอดพ้นหรือหายจากอาการบาดเจ็บได้โดยง่าย
ถ้าอ่อนซ้อม อ่อนทักษะ ก็จะพบว่าจักรยานคันไหนๆก็ไม่แตกต่างกันหรอก เพราะปั่นไม่ไปเหมือนๆกัน และบังคับควบคุมได้ห่วยพอๆกัน
ตอบกลับ

กลับไปยัง “เทคนิคการฝึกซ้อม/สุขภาพ/อาหาร”