อยากทราบว่าน้ำนักจักรยานลด 1 กิโล กับน้ำหนักคนปั่น ลด 1 กิโล จะทำให้ AV เพิ่มขึ้นเท่ากันรึป่าวคับ

สอบถามเทคนิคการฝึกซ้อม/สุขภาพ/อาหาร เชิญห้องนี้เลย
ตอบกลับ
รูปประจำตัวสมาชิก
smartpoe
ขาประจำ
ขาประจำ
team: ทีมไหนไปทางที่อยากไปก็จะไปแจมด้วย
Bike: Trek Madone 3.1

Re: อยากทราบว่าน้ำนักจักรยานลด 1 กิโล กับน้ำหนักคนปั่น ลด 1 กิโล จะทำให้ AV เพิ่มขึ้นเท่ากันรึป่าวคับ

โพสต์ โดย smartpoe »

เท่าที่ผมเห็นถ้าเอาเรื่องปั่นเร็วเป็นตัวตั้งอย่างเดียว สำหรับผมไม่เท่าครับรถเบาปั่นดีกว่า
คนที่บอกว่าลดน้ำหนักตัวได้ผลเหมือนกันกับลดน้ำหนักจักรยานแต่ประหยัดกว่ามักเป็นคนชอบกินองุ่นรสเปรี้ยวๆ

แต่ถ้าเอาเรื่องปั่นสบาย ปั่นไกลๆ ความเร็วพอประมาณแบบทัวริ่ง น้ำหนักรถก็ไม่ค่อยเป็นปัจจัยหลักสักเท่าไหร่
ilovebike33
สมาชิก
สมาชิก
Tel: 0897693254
Bike: specialized sirrus sport

Re: อยากทราบว่าน้ำนักจักรยานลด 1 กิโล กับน้ำหนักคนปั่น ลด 1 กิโล จะทำให้ AV เพิ่มขึ้นเท่ากันรึป่าวคับ

โพสต์ โดย ilovebike33 »

smartpoe เขียน:เท่าที่ผมเห็นถ้าเอาเรื่องปั่นเร็วเป็นตัวตั้งอย่างเดียว สำหรับผมไม่เท่าครับรถเบาปั่นดีกว่า
คนที่บอกว่าลดน้ำหนักตัวได้ผลเหมือนกันกับลดน้ำหนักจักรยานแต่ประหยัดกว่ามักเป็นคนชอบกินองุ่นรสเปรี้ยวๆ

แต่ถ้าเอาเรื่องปั่นสบาย ปั่นไกลๆ ความเร็วพอประมาณแบบทัวริ่ง น้ำหนักรถก็ไม่ค่อยเป็นปัจจัยหลักสักเท่าไหร่

แล้วสัดส่วนควรเป็นลด นน ผู้ขี่กี่กิโล ถึงจะเท่านำหนักจักรยาน 1 กิโลครับ
tomalani
ขาประจำ
ขาประจำ
Tel: 083 5155505
team: re-cycle cycling club
Bike: Bianchi Impulso, Bianchi JAB, Bianchi Oltre

โพสต์ โดย tomalani »

ผมว่ามันเทียบกันยากนะครับ คนเดียวกัน แต่น้ำหนักต่างกัน ก็จะมีความแข็งแรงของกล้ามเนื้อ ปอด หัวใจ ปริมาณไขมันในเส้นเลือด กระดูก ฯลฯ ที่จะเป็นตัวแปรเหล่านี้ แปรผันไปตามน้ำหนักด้วยคือว่าถ้าจะลดนน. 1 กิโล คนนั้นก็จะต้องแข็งแรงขึ้น ทำให้ปั่นได้เร็วขึ้นอยู่แล้ว
แต่ถ้าจะเอาแค่เพิ่มนน.อย่างเดียว ลองให้คนเดียวกันแบกถุงทรายแล้วค่อยๆ เพิ่มนน.หาค่า AV ไป กับลองให้คนๆ เดียวกันนี้ลองปั่นรถที่มีนน.ต่างกันแล้วหาค่า AV ดู
ไม่รู้ว่ามีใครทำวิัจัยไว้หรือยังนะครับ :D
เห็นเนินเป็นลม เห็นนมสู้ตาย
umbabab
ขาประจำ
ขาประจำ
Bike: NEObike16 14 ,Giant escept3,Peugeot crique,BSroadman,giant revice

โพสต์ โดย umbabab »

ลองเอากระติกน้ำไปไส่ ทราย น๊อต หนักๆซักสองกิโล แล้วลองปั่นดูสิครับ
ถ้าความเร็วมันไม่ดีขึ้นเลย มีแต่ความเหนื่อยขึ้น ผมว่า น้ำหนักรถคงไม่มีผลเท่าไร
แต่น้ำหนักคน น่าจะมีผลมาก เพราะไขมันลด กล้ามเนื้อรับภาระน้อยลง ระบบหายใจ ระบบเลือด ต่างๆเผาพลาญดีขึ้นนิ
ความเจ็บปวดของคุณ จะกลายเป็นตัวของคุณ
phantom
ขาประจำ
ขาประจำ
Tel: 0819820282
Bike: Giant Tcr sl Giant xtc
ติดต่อ:

โพสต์ โดย phantom »

แบบนี้น่าจะใกล้เคียงนะครับ จักรยานคันเดียวกันคนปั่นคนเดียวกัน
เอาน้ำหนึ่งลิตร(นน.ประมาณหนึ่งกก.)ใส่ขวดน้ำที่จักรยานแล้วลองปั่น
เอาขวดน้ำออกใส่เป้หรือกระเป๋าเสื้อคนปั่นแล้วลองปั่นเทียบกัน

รอความเห็นจากผู้รู้ท่านอื่น :lol: :lol:
อุปกรณ์ดี มีชัยไปกว่าครึ่ง
kamolwat_t
ขาประจำ
ขาประจำ
team: amis
Bike: 16" Klein Pluse Comp '97 - 53 lemond zurich '97

โพสต์ โดย kamolwat_t »

กระติกน้ำ ใบเดียวรู้ผล.... :mrgreen:

คนมันซ้อมตลอด ขี่รถอะไรมันก็แซงคนไม่ซ้อมฮะ...

นน. เท่ากัน % ไขมันใต้ผิวหนังไม่เท่ากัน %กล้ามเนื้อไม่เท่ากัน %มวลกระดูกไม่เท่ากัน มันเอามาเป็นตัวชี้วัดอะไรไม่ได้ครับ

ถ้าเราสมส่วนอยู่แล้ว BMI อยู่ในช่วงปรกติ (อะไรคือ BMI อ่านกันเอาเองนะครับ http://yathai18.tripod.com/diease/obesity.htm )

สมมุติว่า ได้ 20 ก็ต้องมาวัดไขมันโดยเจ้านี่ต่อ

รูปภาพ

( อ่านเล่นๆ ถ้าไม่เข้าใจ http://www.balavi.com/content_th/nanasara/Con00289.asp )

ถ้าให้ผมซึ่งจบวิทยาศาสตราการกีฬา ตอบแบบกลางๆ ก็คือ

ถ้าไม่มีเวลา เสริมสร้างความสมบูรณ์ของกล้ามเนื้อ ก็เอาเงินไปซื้อความสบายใจด้วยการใช้อะไหล่ที่เบาขึ้นเถอะครับ เพราะว่าอย่างน้อย มันจะได้เป็นแรงจูงใจในการออกกำลังส่งผลให้ พยายามออกกำลังกาย(โดยทางอ้อม) อยู่ดี

ป.ล. อย่าลืมนะครับว่า น้ำเปล่าๆ เนี้ย หนัก ลิตรละ 1 กิโลกรัม ครับ จะทานน้ำทานขนมอะไร ก่อนชั่งนน. ก็คิดก่อน จะให้ดีชั่งให้เป็นเวลาครับ (กางเกงยีนหนักโลนึง/ผ้าเช็ดตัวเปียกน้ำ หนักเกือบโลครับ)
Sport Science 27' CPEC
sddcom
ขาประจำ
ขาประจำ
Tel: 0878601568
team: สว่างแดนดิน
Bike: LA-TEAM

โพสต์ โดย sddcom »

น้ำหนักตัวลด 1 กก. ผมปั่นได้ดีขึ้นเหมือนมีพลังมากขึ้น AV ก็ดีขึ้น แต่ขวดน้ำผมที่ใช้ทุกวันใส่น้ำเข้าก็เท่ากับ 1 กก.หรือ 1 กิโลกว่าๆด้วยซ้ำ แต่ปั่นขณะที่มีขวดน้ำและไม่มีขวดน้ำผมไม่รู้สึกอะไรเลย ความรู้สึกส่วนตัวนะครับ :D
kamolwat_t
ขาประจำ
ขาประจำ
team: amis
Bike: 16" Klein Pluse Comp '97 - 53 lemond zurich '97

โพสต์ โดย kamolwat_t »

sddcom เขียน:น้ำหนักตัวลด 1 กก. ผมปั่นได้ดีขึ้นเหมือนมีพลังมากขึ้น AV ก็ดีขึ้น แต่ขวดน้ำผมที่ใช้ทุกวันใส่น้ำเข้าก็เท่ากับ 1 กก.หรือ 1 กิโลกว่าๆด้วยซ้ำ แต่ปั่นขณะที่มีขวดน้ำและไม่มีขวดน้ำผมไม่รู้สึกอะไรเลย ความรู้สึกส่วนตัวนะครับ :D
ในกรณีนี้ อธิบายง่ายๆว่า

1.ร่างกาย เอาพลังงานที่สะสมอยู่ในรูปไขมันไปใช้ ในขณะที่ออกกำลังกาย(ในแบบแอโรบิค) ต่อเนื่องนาน 30 นาทีขึ้นไป(ที่มีคนเรียกว่าเบริน์)ครับ

ในส่วนนี้ นน.ร่างกายจะหายไปจากไขมันที่หายไป

2.ร่างกาย สะสมพลังงานในรูปแบบไกลโคเจนในกล้ามเนื้อ เพื่อต้องการเอาชนะแรงต้านที่ "กระทำ"( ร่างกายเรามีธรรมชาติที่ต้องการเอาชนะครับ ) กล้ามเนื้อตรงไหนใช้งานหนักมันก็จะสะสมในกล้ามเนื้อมัดนั้นๆมาก (เป็นเหตุที่ การฝึกฝนกล้ามเนื้อต้องกระทำที่กล้ามเนื้อหลักที่ใช้งาน เป็นหลัก และเสริมกล้ามเนื้อส่วนเกี่ยวข้องตามไปด้วย)

ในส่วนนี้ นน.ร่างกายจะเพิ่มขึ้นจากกล้ามเนื้อที่เพิ่มขึ้น

แต่ไม่ได้แปลว่ากล้ามใหญ่เป็นปูจะปั่นจักรยานดีนะครับ มันต้องมีคุณภาพด้วย (เดี๋ยวลึกล่ะ เอาไว้ก่อน) ผมว่าแค่นี้ก็เริ่มซับซ้อน อ่านแล้วงง แล้วครับ ต้องจินตนาการตามไปด้วยนะครับจะได้เข้าใจง่ายขึ้นสำหรับคนที่พึ่งเริ่ม

ในส่วนของ รถจักรยาน นน.ที่ต่างกัน

ส่งผลให้อัตราเร่งต่างกันครับ แต่ว่าจะรับรู้ได้หรือไม่นั้นอยู่ที่ตัวบุคคลครับ (จักรยานแม่บ้านขี่คนเดียวกับมีคนซ้อน ผมว่ารู้สึกชัดเจน)

ส่งผลต่อระบบรับแรงกระแทก (โช้คหน้า/หลัง) เพราะว่า เวลาที่เราเซ็ทแบบละเอียด เราเซ็ตโดยมีนน.ผู้ขี่มาเกี่ยวข้องด้วย (แต่เซ็ทกันหรือเปล่านั้นอีกเรื่องนึง ชอบการตอบสนองแบบไหนก็อีกเรื่องนึง)

ง่ายๆ ประมาณนี้ครับ จขกท.
Sport Science 27' CPEC
oporbakery
ขาประจำ
ขาประจำ
team: Bianchi ราชบุรี
Bike: Bianchi Sempre pro/Carbon Tech/FUJI Barracuda/BMC Rm01/FUJI Track1.0

โพสต์ โดย oporbakery »

ผมคิดว่าถ้าเราลดน้ำหนักตัวเรามากเกินไป กำลัง เราก็จะลดลงไปด้วย อันนี้หมายถึงถ้าเรามุ่งที่จะลดน้ำหนักมากเกินไปนะครับ น้ำหนักควรจะสมดุลกับส่วนสูงของแต่ละบุคคล
unclesharp
ขาประจำ
ขาประจำ
Bike: Bianchi Kuma, Merida Scultura 901

โพสต์ โดย unclesharp »

ความแข็งแรงของกล้ามเนื้อเป็นตัวแปรสำคัญ

ถ้าความแข็งแรงของกล้ามเนื้อเท่าเดิม ไม่ว่าจะลดน้ำหนักคนปั่นหรือลดน้ำหนักตัวรถ ค่าเฉลี่ยของความเร็วที่ได้ก็เท่ากัน

ความจริงของชีวิต: การลดน้ำหนักตัวไม่ต้องเสียเงิน มีแต่ได้กับได้ การลดน้ำหนักตัวรถมีแต่จ่ายลูกเดียว
ต้น4300
ขาประจำ
ขาประจำ
team: กลุ่มรวมมิตร
Bike: specialized allez sport X2

โพสต์ โดย ต้น4300 »

วันก่อนเพิ่งเอา Dahon ไปใส่ rack ขี้เกียจแบกกระเป๋าสะพายหนักเจ็ดกิโล พอเอากระเป๋าออกจากตัวก็รู้สึกสบายตัวขึ้นทันที แต่ปั่นไม่ไปเลยครับ ไม่เหมือนตอนแบกกระเป๋าเจ็ดกิโลบนหลัง :mrgreen:
ตอบกลับ

กลับไปยัง “เทคนิคการฝึกซ้อม/สุขภาพ/อาหาร”