แคลอรี่ หรือ กิโลแคลอรี่ งงครับ

สอบถามเทคนิคการฝึกซ้อม/สุขภาพ/อาหาร เชิญห้องนี้เลย
ตอบกลับ
art2.1
สมาชิก
สมาชิก
Bike: Trek Domane 2, Giant TCR Advance

แคลอรี่ หรือ กิโลแคลอรี่ งงครับ

โพสต์ โดย art2.1 »

คืองุนงงสงสัยมานานละครับ แล้วตอนนี้ก็พยายามควบคุม แคลอรี่ขาเข้า ให้เท่ากับแคลลอรี่ขาออก

คือเวลาปั่น ผมมี heart rate ด้วย แล้วมันจะแสดงว่าใช้พลังงานไป เช่น 800 C คืออันนี้เป็น 800 แคลลอรี่ใช่ไหมครับ
หรือถ้าไม่ได้ใช้ heart rate แต่เป็นแอป Strava มันก็เขียนแค่ 800 Calories
ทีนี้เวลาปั่นเสร็จ หิวมาก จะกินคุ๊กกี้สักชิ้น ข้างซองเขียนไว้ว่า 30 กิโลแคลอรี่ หรือ 30,000 แคลอรี่

นี่เท่ากับว่าที่ปั่นมาไม่ได้ช่วยเลย กินคุกกี้ชิ้นเดียว หายหมด

สงสัยมากครับ มีใครช่วยให้ความสว่างหน่อยครับ
หรือมันเป็นอย่างงั้นจริงๆ
รูปประจำตัวสมาชิก
น้องหนึ่ง
ขาประจำ
ขาประจำ
Tel: 0891441866
ตำแหน่ง: http://www.thaimtb.com/forum/viewforum.php?f=528
ติดต่อ:

Re: แคลอรี่ หรือ กิโลแคลอรี่ งงครับ

โพสต์ โดย น้องหนึ่ง »

1 kcal = 1 Calorie = 1000 calories

มันเป็น "สัญลักษณ์" แทนหน่วยทางวิทยาศาสตร์ ใช้ตัวใหญ่กับตัวเล็กด้วย ไม่ใช่ "ภาษาเขียน" ธรรมดาที่ใช้ตัวใหญ่ขึ้นต้นประโยคครับ

อีกอันนึงที่ใช้ผิดกันบ่อยคือบิทกับไบท์
8 bit = 8b = 1 byte = 1B

ตอนพูดถึงความเร็วเน็ทเราจะพูดว่า 10 Mbps หรือสิบเม็กกะบิทเปอร์เซค
ตอนพูดถึงความจุดิสค์เราจะพูดว่า 10 MB หรือสิบเม็กกะไบท์
ร้านจักรยานฝีมือดี มาดึกๆได้

www.thaimtb.com/forum/viewforum.php?f=528
www.facebook.com/HomeMadeBicycle
APREX
สมาชิก
สมาชิก
team: "ไร้สังกัด"
Bike: ไม่มีครับไม่มีตังค์ซื้อครับ
ตำแหน่ง: ประทุมธานี
ติดต่อ:

Re: แคลอรี่ หรือ กิโลแคลอรี่ งงครับ

โพสต์ โดย APREX »

น้องหนึ่ง เขียน:1 kcal = 1 Calorie = 1000 calories

มันเป็น "สัญลักษณ์" แทนหน่วยทางวิทยาศาสตร์ ใช้ตัวใหญ่กับตัวเล็กด้วย ไม่ใช่ "ภาษาเขียน" ธรรมดาที่ใช้ตัวใหญ่ขึ้นต้นประโยคครับ

อีกอันนึงที่ใช้ผิดกันบ่อยคือบิทกับไบท์

ตอนพูดถึงความเร็วเน็ทเราจะพูดว่า 10 Mbps หรือสิบเม็กกะบิทเปอร์เซค
ตอนพูดถึงความจุดิสค์เราจะพูดว่า 10 MB หรือสิบเม็กกะไบท์
ช่ายเลย ครับ ก่อนอื่นต้องรู้ก่อนว่า จากมากไปน้อยครัย เช่น
1,000K=1 M
1,000M=1 G
1,000G=1 T
ถ้าไม่มีหน่วยแทน คงเขียนเลขศูนย์ ยาวเป็นหางว่าวแน่ๆ
art2.1
สมาชิก
สมาชิก
Bike: Trek Domane 2, Giant TCR Advance

โพสต์ โดย art2.1 »

น้องหนึ่ง เขียน:1 kcal = 1 Calorie = 1000 calories

ขอบคุณครับ กระจ่างเลยครับ
เจ้า kcal กับ Calories นี่มันสับขาหลอกชัดๆ ภาษาไทยไม่มีตัวเล็กตัวใหญ่ ก็เลยเขียนเป็น กิโลแคลลอรี่ กันหมด
เจ้า บิต กับ ไบต์ นี่ อย่างน้อยก็อ่านต่างกัน ภาษาไทยเลยเขียนต่างกันได้
O'Pern
ขาประจำ
ขาประจำ
Tel: 081-813-6627
team: Authentic Bike Packer / Travelling Solo
Bike: ธนูไฟ
ตำแหน่ง: Bkk, TH
ติดต่อ:

โพสต์ โดย O'Pern »

ผมว่าหน่วยของมันคือ กิโลแคลอรี่ นะครับ

ต่อมาก็เรียกกันแบบสั้นๆ ย่อๆ แบบเข้าใจกันเองแบบบ้านๆ

แต่คุยแบบนักโภชนาการ หรือพวกจะคุมน้ำหนักแล้วมันจะเข้าใจต่างกัน

ในรายการทีวีก็พูดกันผิดๆ กระทั่งอ่านหนังสือที่หมอเขียนขายก็เรียกเป็นแคลอรี่เฉยๆ ไม่น่าเลย

ซองขนม กล่องอาหาร พิมพ์ผิดกันไปหมด แต่แปลกที่ อย ไม่เคยสั่งให้แก้ไข
fear is a mind killer
fifa_add8
สมาชิก
สมาชิก
Tel: 0909915016
team: -
ตำแหน่ง: มหิดล ศาลายา
ติดต่อ:

โพสต์ โดย fifa_add8 »

art2.1 เขียน:คืองุนงงสงสัยมานานละครับ แล้วตอนนี้ก็พยายามควบคุม แคลอรี่ขาเข้า ให้เท่ากับแคลลอรี่ขาออก

คือเวลาปั่น ผมมี heart rate ด้วย แล้วมันจะแสดงว่าใช้พลังงานไป เช่น 800 C คืออันนี้เป็น 800 แคลลอรี่ใช่ไหมครับ
หรือถ้าไม่ได้ใช้ heart rate แต่เป็นแอป Strava มันก็เขียนแค่ 800 Calories
ทีนี้เวลาปั่นเสร็จ หิวมาก จะกินคุ๊กกี้สักชิ้น ข้างซองเขียนไว้ว่า 30 กิโลแคลอรี่ หรือ 30,000 แคลอรี่

นี่เท่ากับว่าที่ปั่นมาไม่ได้ช่วยเลย กินคุกกี้ชิ้นเดียว หายหมด

สงสัยมากครับ มีใครช่วยให้ความสว่างหน่อยครับ
หรือมันเป็นอย่างงั้นจริงๆ
ขออธิบายให้เข้าใจแบบนี้ครับ
อันนี้ข้างซองขนมเขียนผิดแน่นอนครับ เพราะ 1 วันปกติคนเราใช้พลังงาน 2000 c (ไม่รวมออกกำลังกาย)
ตัวอย่างการออกกำลังกาย แข่งขันฟุตบอล 1 แมตช์ ประมาน 2000 c เป็นต้น
ในกรณีนี้ คุณ ใช้ชีวิตประจำวัน + ปั่นจักรยาน = 2000+800=2800c ครับ
เพราะฉะนั้น หากทานอาหาร ที่ได้พลังงานน้อยกว่านี้ ก็คือ อาจจะผอมลง หรือ กำลังลดน้อยลง
หรือหากทานมากกว่านี้ คืออ้วนขึ้นแน่นอนครับ (เขาถึงมีการออกกำลังกายที่หนักในการลดความอ้วน หรือเรียกว่าเบิร์น นั่นเองครับ)
แคลลอรี่ คือ อะไร
แคลลอรี่ก็คือหน่วยของพลังงานที่ร่างกายได้รับ หรือใช้ไป นะครับ (ประมาณว่าขีดพลังในพวกดราก้อนบอลอ่ะครับ ฮ่าๆ)
ใช้ไม่หมดก็เหลือสะสมเป็นไขมัน ที่พบมากบริเวณหน้าท้องและต้นแขนครับผม
ได้รับจากการทานอาหาร หรือเครื่องดื่มต่างๆ การใช้ไปก็ได้แต่ขณะที่เรามีกิจกรรมทางกายครับ
รณรงค์ใช้ภาษาไทยอย่างถูกต้อง ^_^
ตอบกลับ

กลับไปยัง “เทคนิคการฝึกซ้อม/สุขภาพ/อาหาร”