ฮาร์ทเรท ราคาถูก เที่ยงตรงมั๊ยครับ

สอบถามเทคนิคการฝึกซ้อม/สุขภาพ/อาหาร เชิญห้องนี้เลย
ตอบกลับ
รูปประจำตัวสมาชิก
kiat
ขาประจำ
ขาประจำ
Tel: 08-3255-4321
team: RANONGMTB
Bike: voodoo,mini zyden,ARAYA,JAVA X1

ฮาร์ทเรท ราคาถูก เที่ยงตรงมั๊ยครับ

โพสต์ โดย kiat »

วันนี้ออกไปปั่น หลังจากหยุดไปหลายวัน ปั่นปกติเหมือนๆทุกวัน ไม่ได้เร่งมากมายอะไร
แต่ทำไม HR ขึ้นสูงมาก อายุ 57 ปี MHR น่าจะอยู่ที่ 163 (220-57) แต่ตอนขึ้นเนิน
ซึ่งไม่สูงอะไรมากนัก กลับขึ้นตั้ง 172 ครั้ง/นาที ทั้งที่ไม่รู้สึกว่าเหนื่อยเลย มันทำงานเพี้ยน
หรือเปล่าครับ

รูปภาพ
DayWalker
ขาประจำ
ขาประจำ
team: Tiger Hack & Speed Limit AV 25
Bike: Pinarello Dogma 65.1 Think 2 & Colnago Master X-Light Rabobank team & De Rosa MERAK

Re: ฮาร์ทเรท ราคาถูก เที่ยงตรงมั๊ยครับ

โพสต์ โดย DayWalker »

ผมเคยเจอ HR sigma แบบนาฬิกาข้อมือเด้งขึ้นไปที่ 220 สันนิฐานว่าเข้าใกล้เสาไฟฟ้าแรงสูงเลยเกิดการรบกวนของสัญญาณครับ
kiat
ขาประจำ
ขาประจำ
Bike: voodoo,mini zyden,ARAYA,JAVA X1

Re: ฮาร์ทเรท ราคาถูก เที่ยงตรงมั๊ยครับ

หรือว่าร่างกายผมผิดปกติ เมื่อไม่กี่วันมานี้อัดหนักกว่านี้เยอะมากยังขึ้นแค่ 130+ เอง
ไม่เคยขึ้นถึง 150 เลย แต่นี่ขึ้นเลย max เสียอีก และไม่ได้เกี่ยวกับเสาไฟแรงสูงแน่
เพราะมันเริ่มขึ้นตั้งแต่เริ่มปั่นได้ซักพักแล้วก็ขึ้นต่อเนื่องจนจบทริปเลยครับ อ้อ ผมลืมบอกว่า
ผมเป็นโรคความดันโลหิตสูงด้วย และพอดีช่วงนี้ยาหมดยังไม่ได้ไปเอาที่ ร.พ. ไม่ได้กินมา
2-3 วันแล้ว จะเกี่ยวกันหรือเปล่าก็ไม่รู้
เด็กราดรีขี่4300
ขาประจำ
ขาประจำ
Tel: 081-9951152
team: LoveBike
Bike: จักรยานเก่าๆ

โพสต์ โดย เด็กราดรีขี่4300 »

ยี่ห้อนี้ผมก็ใช้ ผม 220-39= 181 ตอนขึ้นเขาผมก็ 189

เลยต้องตั้งอายุใหม่ 220 -189= 31 ต้องตั้งเป็นเกิด 1981 แทน 1973 หนุ่มขึ้นอีก 8 ปี

ยี่ห้อนี้เฮียที่ร้านเค้าขายไปเป็นร้อยตัว เค้าบอกใช้ดีเลยแนะนำให้ใช้

จากที่ใช้มาผมว่าเที่ยงตรงดีครับ :mrgreen:
kiat
ขาประจำ
ขาประจำ

เหรอครับ ต้องเข้าไปปรับใหม่ เอ! หรือผมตั้งเป็น พ.ศ. แทน ค.ศ. ก็ไม่รู้
bigdaddy
ขาประจำ
ขาประจำ
ติดต่อ:

โพสต์ โดย bigdaddy »

อาจจะมีส่วนในเรื่องของยาลดความดัน
ยาลดความดันต้องกินตลอดนะครับแล้วต้องพบหมอ
ตลอดนะครับอย่าชะล่าใจเด็ดขาดเดี๋ยวงานเข้าจะอดปั่น จกย นะครับท่าน
kiat
ขาประจำ
ขาประจำ

bigdaddy เขียน:อาจจะมีส่วนในเรื่องของยาลดความดัน
ยาลดความดันต้องกินตลอดนะครับแล้วต้องพบหมอ
ตลอดนะครับอย่าชะล่าใจเด็ดขาดเดี๋ยวงานเข้าจะอดปั่น จกย นะครับท่าน
ขอบคุณมากครับ พรุ่งนี้ ร.พ. เปิดว่าจะไปพบหมอครับ :D
อ่อนล้า
ขาประจำ
ขาประจำ
Tel: 080-3118737
Bike: bianchi..lemond..K2..yeah

โพสต์ โดย อ่อนล้า »

ไม่มีกฏอะไรนี่ครับที่ว่า หัวใจเต้นสูงกว่าที่ควรจะเป็นไม่ได้ ..... ผมว่าซื้อมาใช้แล้วก็เชื่อมันหน่อยก็ดี เพราะมันก็ไม่ได้แสดงค่าที่เกินเลยผิดปรกติอะไร .... หากปั่นซื้อของปากซอย ค่าขึ้นไป 170 แบบนั้นก็เพี้ยนแล้ว ... แต่นี่อัดขึ้นเขา ร่างกายยังไม่เหนื่อยก็จริง แต่หัวใจทำงานหนัก ถึงต้องใช้เครื่องวัดแทนความรู้สึกไงครับ ... ผมว่ามันก็แสดงผล ตามความจริงอยู่นะครับ เพียงแต่อาจคลาดเคลื่อนนิดหน่อย แต่ผมว่าควรเชื่อมันดีกว่า เพราะไม่งั้นเราอาจไม่ได้กลับมาใช้มันอีกเลย ....
kiat
ขาประจำ
ขาประจำ

วันนี้ลองใหม่ครับ ไปทางเดิม ความเร็วเฉลี่ยเท่าเดิม ลองอัดขึ้นเขาแบบเต็มที่ ปรากฏว่า HR ขึ้นเต็ม MAX พอดีไม่เกินเหมือนเมื่อวาน ส่วนหัวใจเฉลี่ย 120 มากกว่าเมื่อวาน สังเกตุดูเวลาฟรีขาหัวใจจะลดลงอยู่ระดับที่ควบคุมไว้ วันหลังจะลองเก็บข้อมูลมาให้อีกครับ ขอบคุณทุกคำแนะนำครับ
เด็กราดรีขี่4300
ขาประจำ
ขาประจำ
Tel: 081-9951152
team: LoveBike
Bike: จักรยานเก่าๆ

โพสต์ โดย เด็กราดรีขี่4300 »

kiat เขียน:เหรอครับ ต้องเข้าไปปรับใหม่ เอ! หรือผมตั้งเป็น พ.ศ. แทน ค.ศ. ก็ไม่รู้
ค.ศ.ครับ ทำตามข้างล่างเลย เปลี่ยนปีเกิดขั้นตอนสีแดงครับ

1. โหมดเวลา (Current Time Mode)
การตั้งค่าโหมดเวลา ซึ่งมีผลต่อการคานวณอัตราการเต้นของหัวใจ หากต้องการปรับการตั้งค่าเวลา กรุณาปฏิบัติตามคาแนะนาดังต่อไปนี้
กดปุ่ม Mode ค้างไว้ 2 วินาที ตรงการแสดงผลวินาทีจะกระพริบ ให้กดปุ่ม st./stp.หรือ reset จะกลายเป็น 0 วินาที
กดปุ่ม Mode 1 ครั้งจะปรับนาที หากต้องการเพิ่มให้กดปุ่ม st./stp หากต้องการลดให้กดปุ่ม reset
กดปุ่ม Mode 1 ครั้งจะปรับชั่วโมง หากต้องการเพิ่มให้กดปุ่ม st./stp หากต้องการลดให้กดปุ่ม reset
กดปุ่ม Mode 1 ครั้งจะปรับปี หากต้องการเพิ่มให้กดปุ่ม st./stp หากต้องการลดให้กดปุ่ม reset
กดปุ่ม Mode 1 ครั้งจะปรับเดือน หากต้องการเพิ่มให้กดปุ่ม st./stp หากต้องการลดให้กดปุ่ม reset
กดปุ่ม Mode 1 ครั้งจะปรับวัน หากต้องการเพิ่มให้กดปุ่ม st./stp หากต้องการลดให้กดปุ่ม reset
กดปุ่ม Mode 1 ครั้งจะปรับรูปแบบเวลา12/24 Hr หากกดปุ่ม st./stp หรือ reset ก็จะเปลี่ยนระหว่างเวลาแบบ 12/24 Hr
กดปุ่ม Mode 1 ครั้งจะปรับตั้งเสียงเตือนทุก 1 ชั่วโมง หากกดปุ่ม st./stp หรือ reset ก็จะเปลี่ยนระหว่าง on/off
กดปุ่ม Mode 1 ครั้งจะปรับตั้งเสียงปุ่ม หากกดปุ่ม st./stp หรือ reset ก็จะเปลี่ยนระหว่าง on/off
กดปุ่ม Mode 1 ครั้งจะปรับเพศ หากกดปุ่ม st./stp หรือ reset ก็จะเปลี่ยนระหว่าง M = male/F = female
กดปุ่ม Mode 1 ครั้งจะปรับตั้งปีเกิด หากต้องการเพิ่มให้กดปุ่ม st./stp หากต้องการลดให้กดปุ่ม resetกดปุ่ม Mode 1 ครั้งจะปรับหน่วยความสูง cm = เซนติเมตร/ in = นิ้ว หากกดปุ่ม st./stp หรือ reset ก็จะเปลี่ยนระหว่าง cm/in
กดปุ่ม Mode 1 ครั้งจะปรับความสูง หากต้องการเพิ่มให้กดปุ่ม st./stp หากต้องการลดให้กดปุ่ม reset
กดปุ่ม Mode 1 ครั้งจะปรับหน่วยความน้าหนัก kg = กิโลกรัม/ lb = ปอนด์ หากกดปุ่ม st./stp หรือ reset ก็จะเปลี่ยนระหว่าง kg/lb
กดปุ่ม Mode 1 ครั้งจะปรับน้าหนัก หากต้องการเพิ่มให้กดปุ่ม st./stp หากต้องการลดให้กดปุ่ม reset
กดปุ่ม Mode ค้างไว้ 2 วินาที เพื่อออกจากโหมดดังกล่าว
kiat
ขาประจำ
ขาประจำ

ขอบคุณมากครับ
artit99
ขาประจำ
ขาประจำ
Tel: 0849811666
team: ศรีสะเกษ
Bike: Frame OEM+60mm OEM สรุปทั้งคัน OEM by Geeno
ติดต่อ:

โพสต์ โดย artit99 »

กำลังสนใจจะไปซื้อพอดี แสดงว่ายี่ห้อนี้ พอใช้ได้ในราคาที่ไม่แพงมาก ขอบคุณสำหรับข้อมูลนะครับ
เครดิตห้อง 100 รอบ ที่แนะวิธีการฝึกอย่างเป็นระบบ http://www.thaimtb.com/forum/viewtopic. ... 4&t=115384
somchaisuwan
สมาชิก
สมาชิก
Bike: merida

โพสต์ โดย somchaisuwan »

คุณ Kait ครับ HR มันขึ้นตามสภาพร่างกายครับ นอนดึก งานหนัก ปั่นมาติดๆกันหลายวัน ทำอย่างเดียวกันมันก็ขึ้นไม่เท่ากันแล้วครับ
ลองแบบนี้ก็ได้ครับ ลองหาเนินชันๆยาวหน่อย พักให้หายเหนื่อยแล้ววกลับมาบั่นใหม่โดยความเร็วเท่าเดิม จนหมดแรงแล้วลองสังเกตุ
HR ดู จะเห็นว่าเที่ยวหลังๆมันขึ้นเยอะครับ ถ้าหยุดพักจนความฟิตเข้าที่เช้าตื่นมาเช็ค HR แล้วรีบไปปั่นเลยไม่ทำอไรก่อนน่าจะได้ผลใกล้เคียงกันครับ
somchai suwan
kiat
ขาประจำ
ขาประจำ

หยุดปั่นมาสี่วันแล้วครับ พอจะรู้สาเหตุแล้วครับ น่าจะมาจากไม่ได้กินยาลดความดันครับ
ไป ร.พ.วัดความดันขึ้น 200/101 เกือบไปแล้วครับ เพราะความประมาทแท้ๆเห็นว่า
ปั่นจักรยานทุกวันคงไม่เป็นไรมาก พยาบาลบอกว่าโชคดีนะที่เส้นเลือดในสมองไม่แตก
ไม่งั้นได้นั่งกิน นอนกินแน่ ถ้าเป็นคนธรรมดาที่ไม่ได้ออกกำลังกายประจำคงไม่ไหวแน่
เลยหยุดออกไปปั่นเสียหลายวัน ไว้พรุ่งนี้จะออกเบาๆพอประมาณแล้วจะเอาผล HR มา
ฝากครับ
ตอบกลับ

กลับไปยัง “เทคนิคการฝึกซ้อม/สุขภาพ/อาหาร”