ขอคำแนะนำครับ สำหรับคนอ้วนๆ

สอบถามเทคนิคการฝึกซ้อม/สุขภาพ/อาหาร เชิญห้องนี้เลย
artisan
สมาชิก
สมาชิก
Bike: Coyote Uranus
ตำแหน่ง: ซ.เทิดราชัน41 ถ.เทิดราชัน ดอนเมือง กรงเทพฯ
ติดต่อ:

Re: ขอคำแนะนำครับ สำหรับคนอ้วนๆ

โพสต์ โดย artisan »

ไปถอยมาแล้วครับเมื่อวานที่ บุ๋นจักรยาน 4แยกบางขะแยง 7000 coyote uranus
ปั่นวันแรกปวดก้นมากเลยเบาะใหญ่แค่เท้าก้นใหญ่กว่าหลายเท่า - -

https://www.facebook.com/media/set/?set ... 741&type=3
รูปประจำตัวสมาชิก
sek-8706
ขาประจำ
ขาประจำ
Bike: TREK WAHOO 2013
ตำแหน่ง: ต.เมืองการุ้ง อ.บ้านไร่ จ.อุทัยธานี

Re: ขอคำแนะนำครับ สำหรับคนอ้วนๆ

โพสต์ โดย sek-8706 »

artisan เขียน:ไปถอยมาแล้วครับเมื่อวานที่ บุ๋นจักรยาน 4แยกบางขะแยง 7000 coyote uranus
ปั่นวันแรกปวดก้นมากเลยเบาะใหญ่แค่เท้าก้นใหญ่กว่าหลายเท่า - -

https://www.facebook.com/media/set/?set ... 741&type=3
แรกๆ ก็อย่างงี้ล่ะครับ ฝึกฝนไปเลื่อยๆ แล้วดีเอง อยู่ที่หัวใจและ็การคุมอาหารด้วยครับ แน้นรอบขา อย่าถีบหนักนะครับ
ผมจาก 117 ตอนนี้ เกือบ 5 เดือน เหลือ 104 ครับ
Monkey_Night_Rider
ขาประจำ
ขาประจำ
Tel: 0891635270
team: Monkey Night Rider
Bike: Fuji Nevada 1.0 2012

โพสต์ โดย Monkey_Night_Rider »

มาเป็นกำลังใจให้เจ้าของกระทู้ครับ ผมเริ่มปั่นก็น้ำหนักพอๆกันนี่แหละครับ 135 โล คุมอาหารและปั่นแทบทุกวันผ่านไป 3 สัปดาห์น้ำหนักหายไป 10 โลปั่นเน้นรอบขาเอาครับ

ผมปั่นวันแรกๆ เริ่มจากในสนามกีฬาก่อนเพราะอยู่ในเมืองรถค่อนข้างเยอะเลยต้องสร้างความคุ้นเคยกับรถให้ดีก่อนครับ ได้ฝึกการใช้เกียร์ต่างๆ ก็ช่วง 2 สัปดาห์แรกนี่ล่ะครับ

จากนั้นจะเริ่มเบื่อเพราะปั่นไปก็เห็นแต่วิวเดิมๆ เลยต้องออกถนนครับได้เที่ยวไปด้วยในตัว ยิ่งปั่นยิ่งเพลินครับ 2 เดือนแรกได้ระยะทางพันกว่ากิโลเมตร แบบไม่รู้ตัวเลย
artisan
สมาชิก
สมาชิก
ตำแหน่ง: ซ.เทิดราชัน41 ถ.เทิดราชัน ดอนเมือง กรงเทพฯ
ติดต่อ:

โห 2เดือน พันกว่าโลแล้วปั่น1วันเกือบ20กิโลแนะ
ตอนนี้กำลังฝึกก้นให้ชิน ยังไม่มีเงินซื้อกางเกงกับหมวกกันกระแทกเลยงบหมด
น้านนท์
ขาประจำ
ขาประจำ
team: ยังไม่กล้าเข้ากลุ่ม กลัวปั่นไม่ทันครับ "เกรงว่าจะไปเป็นภาระ"
Bike: WHEELLER PRO320 "ม่วง+ดำ" 18/12/2555 >>> ขี่วันแรก 19/12/2555
ตำแหน่ง: ถนน345 จ.ปทุมธานี

โพสต์ โดย น้านนท์ »

:mrgreen: ลุยๆๆๆ หนักกว่าผมนิดเดียวเอง
:P ก็อย่างที่น้าๆ แนะนำล่ะครับ
*** เน้นๆ รอบขา กับเวลา / อย่าเน้นระยะ

:D ขอแต่ได้ปั่น คุณก็ชนะใจตัวเองแล้ว
:oops: .. น้านนท์ .. Line id: cok.uz
:mrgreen: :lol: :lol: :lol: :mrgreen:
Monkey_Night_Rider
ขาประจำ
ขาประจำ
Tel: 0891635270
team: Monkey Night Rider
Bike: Fuji Nevada 1.0 2012

โพสต์ โดย Monkey_Night_Rider »

artisan เขียน:โห 2เดือน พันกว่าโลแล้วปั่น1วันเกือบ20กิโลแนะ
ตอนนี้กำลังฝึกก้นให้ชิน ยังไม่มีเงินซื้อกางเกงกับหมวกกันกระแทกเลยงบหมด
เรื่องก้นระบมก็กินเวลาพอควรนะครับ อาทิตย์แรกนี้ผมยกก้นยืนบนบันไดทุกๆ 10 นาทีเลยครับขนาดใส่กางเกงจักรยานนะ ปั่นไปสักพักยืนทุกครั้งที่ครบรอบสนามเลย

แต่ตอนนี้ชินแล้วครับ ถ้าปั่นไม่เกิน 30 โลกางเกงจักรยานไม่ต้องใส่ก็ได้ครับ ผมไปทั้งชุดทำงานเลยครับพับขากางเกงข้างขวาขึ้นไม่ให้มันเกี่ยวกับจานแล้วปั่นไปโลด

สักเกือบๆชั่วโมง นึกได้ก็ยกก้นขึ้นทีนึงเพราะถ้าไม่ยกเลยมันจะชาครับ บางครั้งออกทริปไกลหน่อยก็ดีเหมือนกันนะครับถ้าชาเพราะจะไม่รู้สึกอะไรแล้วปั่นไปได้เรื่อยๆ :lol:
นักล่า AV
ขาประจำ
ขาประจำ
Tel: 0803828259
team: ชมรมจักรยานถลาง
Bike: Giant F16 carbon

โพสต์ โดย นักล่า AV »

ขอแชร์ประสบการณืหน่อยครับ น้ำหนักตัวผมตอนนี้ 115 กิโล ผมปั่นมาประมาณ 1 ปี กว่าๆ จากน้ำหนัก 130 กิโล ตอนนี้ผมเริ่มที่จะควบคุมอาหารแล้วครับ เมื่อก่อนไม่ค่อยควบคุมอาหารเท่าไหร่ คือยิ่งปั่นไกลยิ่งกินได้ ใช้จักรยาน giant rincon เสือภูเขา แต่งมาเรื่อยๆแต่ยังใช้เฟรมเดิมอยู่ ระยะทางที่ปั่นตอนนี้อย่างต่ำ 40 กิโลขึ้นต่อการออกรอบ 1 ครั่ง เน้นคุมหัวใจ รอบขา เมื่อวันที่ 13 มกราคมที่ผ่านมาได้เข้าร่วมการแข่งขันที่สงขลาระยะทาง 80 กิโล ใช้เวลา 3 ชั่วโมง 11 นาที av เฉลี่ยประมาณ 25 km/h ความเร็วสูงสุด 39.5 km/h ฉะนั้นถ้าคิดจะปั่นจักรยานแล้วเริ่มจากกิโลน้อยๆก่อนตามกำลังความสามารถของเราไม่ต้องรีบครับทุกอย่างมันอยู่ที่ใจ ถ้าใจสู้เสียอย่างความสำเร็จรออยู่ข้างหน้าแน่นอน เรื่องปวดขา เจ็บก้นมันเรื่องธรรมดาครับ
ถีบชีวิตไปข้างหน้า...ด้วยจักรยาน
artisan
สมาชิก
สมาชิก
ติดต่อ:

ขอบคุณสำหรับกำลังใจครับ :mrgreen:
CyclingSyndrome
ขาประจำ
ขาประจำ
ตำแหน่ง: 232/5 ม.8 อ.ผาขาว จ.เลย

โพสต์ โดย CyclingSyndrome »

พึงเริ่มอย่าคิดไปถึงความเร็วเลยครับ อยู่บนจักรยานให้ได้นานๆก้อพอครับปั่นแบบแอโรเบติคเยอะๆครับอีก 3 เดือน นน หายไป 3-4โลได้ครับ ยังไงการปั่นเพื่อลดหุ่นต้องปั่น 1.30 ชม.ขึ้นไปถึงจะเห็นผลนะครับ สู้ๆครับ
https://www.facebook.com/CyclingSyndrome
หญ้าเจ้าชู้
สมาชิก
สมาชิก
Tel: 0836445088
Bike: POLYGON

โพสต์ โดย หญ้าเจ้าชู้ »

สู้ครับเป็นกำลังใจให้ครับ

ผมเองก็พึ่งเริ่มปั่นเมื่อปีใหม่นี่เองครับ ผ่านมา 3 อาทิตย์หายไป 2 กิโลกรัม ดีใจแทบตาย :mrgreen:
konan395
สมาชิก
สมาชิก

โพสต์ โดย konan395 »

สวัสดีครับ เจ้าของกระทู้
ความรู้สึกเดียวกันครับ (อยากลดความอ้วน) ผม เพิ่งซื้อจักยานมาได้ 1 เดือน ครับ น้ำหนักตัว ที่ 102 กิโล สูง 175 ครับ
ตอนนี้ ผ่านไป 1 เดือน เหลือ 99 กิโล ครับ (ลงมา 3 กิโล)
วิธีการของผม(ส่วนตัวครับ) เอาไปเรียนแบบก็ได้
1. เรื่องอาหาร เริ่ม จากงดของหวานทุกชนิด(ถ้าอยากกินจริง ก็แค่ คำเดียว) น้ำอัดลม เลิกเลย ครับ อาหาร ไม่ทานแกงกระทิ เลย(หักดิบเพราะเมื่อก่อนชอบมาก) ของทอด อันนี้เลี่ยงไม่ได้จริงเพราะว่าทำงานบริษัทเจอของทอดทุกวัน แต่ทานให้น้อยลง(ตัวเราเองจะรู้ดีว่าน้อยลงหรือไม่)

ส่วนเรื่อง จำนวนมื้ออาหารครับ ทาน 2 มื้อ เช้า- เที้ยง ส่วนเย็น ผลไม่ครับ ฝรั่ง มะม่วง ครับ (ซื้อติดตู้เย็นไว้เลย)

2, เรื่องการปั่นจักรยาน ครับ ผมเปลี่ยนเวลานอนครับ จากนอน เที่ยงคืน ตีหนึ่ง ตื่น 7 โมง ไปทำงาน มาเป็น สี่ทุ่ม ตื่น ตีห้าครึ่ง มาปั่นจักรยาน(ประมาณ 40 นาที) ระยะทางโดยประมาณ 13 กิโล (ไม่เน้นเร็วครับ) ส่วนเสาร์อาทิตย์ ปั่นประมาณ 20-25 กิโลครับ เวลา ประมาณ 1 ชั่วโมง

ทั้งหมดรายละเอียดประมาณนี้ครับ ตอนนี้ ก็ยังปฎิบัติตนอย่างนี้ อยู่ ครับ โดยที่ตั้งใจว่า ขั้นแรกจะลดถึงประมาณ 80 กิโล ครับ
ตอบกลับ

กลับไปยัง “เทคนิคการฝึกซ้อม/สุขภาพ/อาหาร”