ปั่นแล้วปวดหัวไหล่

สอบถามเทคนิคการฝึกซ้อม/สุขภาพ/อาหาร เชิญห้องนี้เลย
ตอบกลับ
รูปประจำตัวสมาชิก
S.Bigbite
สมาชิก
สมาชิก
team: SPY
Bike: Nirone7(ไอ้มดแดง*-*)/ TRINX mini

ปั่นแล้วปวดหัวไหล่

โพสต์ โดย S.Bigbite »

ปั่นจักรยานแล้วรู้สึกปวดตรงหัวไหล่
น่าจะมีสาเหตุมาจากไหนครับ
ผมปั่นแค่ 20 โล ก็รู้สึกปวดขึ้นมาแล้ว
แฮนต่ำไป ยาวไป หรือสั้นไปครับ
ใครเป็นเหมือนกันบ้างครับ
รบกวนผู้รู้ หรือผู้มีประสปการณ์แชร์ข้อมูลด้วยนะครับ
ซอย ยิกๆ :mrgreen:
kinfolk
ขาประจำ
ขาประจำ
Tel: 0894640990

Re: ปั่นแล้วปวดหัวไหล่

โพสต์ โดย kinfolk »

ไซร์รถก็มีส่วนครับ...9ล9 :mrgreen:
เสือ Spectrum
ขาประจำ
ขาประจำ
Tel: -
team: 99 City Bike
Bike: LA Spectrum

โพสต์ โดย เสือ Spectrum »

แฮนต่ำไป ยาวไป หรือสั้นไปครับ
ทุกหัวข้อครับ

ถ้าปั่นฯ ทางเรียบ ความกว้างของแฮนด์มีผล กว้างมากเกินไปทางตรงดูเหมือนนิ่งดีแต่บังคับเลี้ยวยากกว่าแฮนด์ที่กว้างพอดีๆ และทำให้ปวดไหล่ด้วยครับ แฮนด์ที่กว้างเสมอใหล่ทำให้เวลาปั่นฯ แขนตรงขนานกัน เลี้ยวง่าย คล่องตัว

ถ้าปลอกแฮนด์สามารถล๊อคตำแหน่งได้ ลองทดลองขยับเลื่อนเข้ามาจนกว่าจะได้ตำแหน่งที่ปั่นฯ สบายขึ้น แน่ใจแล้วค่อยตัดแฮนด์ทีหลังก็ได้ครับ

ส่วนความสูง/ต่ำของแฮนด์ (ในกรณีที่ขนาดรถและเสต็มพอดีแล้ว) จะมีผลต่ออาการปวดหลังและเจ็บฝ่ามือครับ ถ้าปรับได้ตำแหน่งที่พอดีแล้วเอาไปทดลองปั่นฯ จะพบว่าอาการปวดหลังและเจ็บฝ่ามือลดน้อยลง
เมื่อพ้นไปจากการ "แพ้" หรือ "ชนะ" เราก็จะได้อยู่ในที่ที่ไม่มี "ความทุกข์ใจ"
umbabab
ขาประจำ
ขาประจำ
Bike: NEObike16 14 ,Giant escept3,Peugeot crique,BSroadman,giant revice

โพสต์ โดย umbabab »

ไม่ไหวจริงๆอย่าฝืนนะครับ มันจะทรุดหนักเรื่อยๆจนเรื้อรังอันตรายทีเดียว
ความเจ็บปวดของคุณ จะกลายเป็นตัวของคุณ
S.Bigbite
สมาชิก
สมาชิก
team: SPY
Bike: Nirone7(ไอ้มดแดง*-*)/ TRINX mini

โพสต์ โดย S.Bigbite »

ขอบคุณสำหรับทุกคำแนะนำครับ
เป็นประโยชน์มากครับ
เดี๋ยวลองเอาไปใช้ครับ :)
ไม่รู้ปรับนานเท่าไหร่ถึงจะลงตัว...
ใจอยากใส่ Bullhorn แต่ยังไม่กล้าซื้อกลัวไม่เข้ากับตัวหน่ะครับ :)
ซอย ยิกๆ :mrgreen:
เสือ Spectrum
ขาประจำ
ขาประจำ
Tel: -
team: 99 City Bike
Bike: LA Spectrum

โพสต์ โดย เสือ Spectrum »

S.Bigbite เขียน: ไม่รู้ปรับนานเท่าไหร่ถึงจะลงตัว...
ส่วนมากใช้เวลาครับ อาจจะเป็นเดือนหรือหลายเดือน อาศัยการสังเกตุ จับอาการผิดปรกติของร่างกายให้มากๆ แล้วค่อยๆ ปรับไปครับ
S.Bigbite เขียน: ใจอยากใส่ Bullhorn แต่ยังไม่กล้าซื้อกลัวไม่เข้ากับตัวหน่ะครับ :)
ถ้าเป็นคนตัวสูง ใช้รถเล็กถึงจะเหมาะกับ Bullhorn/แฮนด์หมอบครับ พูดง่ายๆ รถสั้นกว่าตัว ถ้าใช้รถใหญ่อยู่แล้วใส่ Bullhorn ยิ่ง "เข้าป่า" เลยครับ :lol:
เมื่อพ้นไปจากการ "แพ้" หรือ "ชนะ" เราก็จะได้อยู่ในที่ที่ไม่มี "ความทุกข์ใจ"
ตอบกลับ

กลับไปยัง “เทคนิคการฝึกซ้อม/สุขภาพ/อาหาร”