ปั่นแล้วปวดหัวเข่ามีกี่สาเหตุครับ

สอบถามเทคนิคการฝึกซ้อม/สุขภาพ/อาหาร เชิญห้องนี้เลย
รูปประจำตัวสมาชิก
vespaboy444
ขาประจำ
ขาประจำ
Tel: 093-123xxxx
team: ชมรมจักรยานเพื่อสุขภาพ เซกา
Bike: Giant+Nich Wheel
ตำแหน่ง: อ.เซกา จ.บึงกาฬ

ปั่นแล้วปวดหัวเข่ามีกี่สาเหตุครับ

โพสต์ โดย vespaboy444 »

เนื่องจากปกติผมปั่นวันละ 30 กม. ความเร็วประมาณ 25-30 กม./ชม. แต่วันนี้ได้ลองปั่น 60 กม.ดูความเร็วเท่าเดิม มีอากา่รปวดที่หัวเข่าข้างขวา ซึ่งปกติไม่เคยปวด ไม่ทราบมีกี่สาเหตุครับ
baiku
ขาประจำ
ขาประจำ
Tel: 081893xxx
team: ไม่มี
Bike: trek 3900 รถพับ chev

Re: ปั่นแล้วปวดหัวเข่ามีกี่สาเหตุครับ

โพสต์ โดย baiku »

เป็นเหมือนกันเลยอะ แต่เป็นตั้งแต่เริ่มปั่นขึ้นเนินอะ ตอนนนี้เลยใช้จานเล็กเวลาขึ้นเขาแทน รู้สึกว่าเริ่มดีขึ้นค่ะ :P
vespaboy444
ขาประจำ
ขาประจำ
team: ชมรมจักรยานเพื่อสุขภาพ เซกา

Re: ปั่นแล้วปวดหัวเข่ามีกี่สาเหตุครับ

baiku เขียน:เป็นเหมือนกันเลยอะ แต่เป็นตั้งแต่เริ่มปั่นขึ้นเนินอะ ตอนนนี้เลยใช้จานเล็กเวลาขึ้นเขาแทน รู้สึกว่าเริ่มดีขึ้นค่ะ :P
ผมปวดทุกช่วงเลยครับไม่ใช่แต่เฉพาะขึ้นเนิน ไม่รู้ต้องเริ่มแก้จากตรงไหน อ่อนซ้อมหรือเป็นกับเซ็ทรถกันแน่
Lange
ขาประจำ
ขาประจำ
team: The_Lange
Bike: Sprint SL
ติดต่อ:

โพสต์ โดย Lange »

vespaboy444 เขียน:เนื่องจากปกติผมปั่นวันละ 30 กม. ความเร็วประมาณ 25-30 กม./ชม. แต่วันนี้ได้ลองปั่น 60 กม.ดูความเร็วเท่าเดิม มีอากา่รปวดที่หัวเข่าข้างขวา ซึ่งปกติไม่เคยปวด ไม่ทราบมีกี่สาเหตุครับ
ปั่นปกติทุกวันไม่ปวดใช่ไหมครับ
ถ้าปวดกล้ามเนื้อรอบๆเข่าน่าจะเป็นจากการที่กล้ามเนื้อทำงานมากขึ้นกว่าเดิม
พอมาถึงขีดสุดของที่ใช้งานประจำมันก็จะกำจัดกรดแลคติกไม่ทันเลยปวด
จะคล้ายๆตอนมาปั่นครั้งแรกๆ ปั่นๆไปซักอาทิตย์ก็จะชินและหายปวดไปเองครับ
แต่ฟิตรถก็มีส่วนบางทีระยะใกล้มันเลยไม่ค่อยมีผลพอระยะไกลขึ้นนานขึ้นเลยส่งผลได้ชัดเจน
แต่ถ้าปวดแบบปวดร้าวตรงข้อที่เป็นกระดูกนี่คงต้องให้หมอตรวจละครับ
ผมก็เคยเป็นตอนปั่นใหม่ๆแปล๊บๆเลย :ugeek:
Spin up
vespaboy444
ขาประจำ
ขาประจำ

Lange เขียน:
vespaboy444 เขียน:เนื่องจากปกติผมปั่นวันละ 30 กม. ความเร็วประมาณ 25-30 กม./ชม. แต่วันนี้ได้ลองปั่น 60 กม.ดูความเร็วเท่าเดิม มีอากา่รปวดที่หัวเข่าข้างขวา ซึ่งปกติไม่เคยปวด ไม่ทราบมีกี่สาเหตุครับ
ปั่นปกติทุกวันไม่ปวดใช่ไหมครับ
ถ้าปวดกล้ามเนื้อรอบๆเข่าน่าจะเป็นจากการที่กล้ามเนื้อทำงานมากขึ้นกว่าเดิม
พอมาถึงขีดสุดของที่ใช้งานประจำมันก็จะกำจัดกรดแลคติกไม่ทันเลยปวด
จะคล้ายๆตอนมาปั่นครั้งแรกๆ ปั่นๆไปซักอาทิตย์ก็จะชินและหายปวดไปเองครับ
แต่ฟิตรถก็มีส่วนบางทีระยะใกล้มันเลยไม่ค่อยมีผลพอระยะไกลขึ้นนานขึ้นเลยส่งผลได้ชัดเจน
แต่ถ้าปวดแบบปวดร้าวตรงข้อที่เป็นกระดูกนี่คงต้องให้หมอตรวจละครับ
ผมก็เคยเป็นตอนปั่นใหม่ๆแปล๊บๆเลย :ugeek:
ขอบคุณครับ
Dukdik
ขาประจำ
ขาประจำ
Bike: TREK Emonda ALR5

โพสต์ โดย Dukdik »

1.น่าจะมาจากการ set รถที่ยังไม่พอดี หรือเหมาะกับตัวเองหรือเปล่าครับ
2.การใช้เกียร์หนักก็เป็นอีกสาเหตุหนึ่ง

ผิดกับผมนะ ผมมีปัญหาเรื่องข้อเข่า หมอให้ออกกำลังปั่น ผมกลับมีอาการดีขึ้น เข่าไม่มีดังก๊อบแกล๊บ หรือมีแต่น้อยลงมาก ตั้งแต่ปั่นมาตอนนี้ก็ 500 กว่าโลไม่มีอาการปวดอะไรให้เห็น อาจจะเป็นเพราะร้านที่ซื้อ เขา Set รถมาให้พอดีกับผมเป๊ะเลย..
C wanchai
ขาประจำ
ขาประจำ
team: independent
Bike: Peugeot
ตำแหน่ง: BKK

โพสต์ โดย C wanchai »

ผมเคยปวดเข่า แต่ไม่ใช่จากการปั่นจักรยาน.................
เวลาขี่ผมจะคอยสังเกตความสูง....เบาะ.....ขนาดของตัวถัง
และระยะหลักอาน....เบาะ..เสตม...แฮน...อยู่เสมอเพื่อนำมาปรับ
ให้เหมาะสม....แล้วก็ต้อง Set ให้ดีที่สุดจะช่วยเรื่องนี้และเรื่องอื่นๆ
ได้ดีกว่าทนใช้ไปเรื่อยๆ เดี๋ยวก็ไปเจ็บที่อื่นๆ อีก ลองดูครับ แล้ว
อีกอย่างการออกกำลังกายหนักไป เช่น ระยะทางยาวขึ้น ต้องค่อยๆ ทำครับ
การใช้เกียร์หนักตลอดเวลา ไม่ดีกับเข่าอย่างแนนอน ลองไปเช็คโรคเก๊าดูด้วย
มองหา..สิ่งใหม่ๆ ให้กับตัวเอง
Thanyadit
ขาประจำ
ขาประจำ
Bike: Ridley Noah rs 2014, Kestrel Talon 2012, Bianchi Impulso 2012, Jab 7100 2012 with WeeRide child seat, LA จ่ายตลาด

โพสต์ โดย Thanyadit »

ทานไก่มากป่าวครับ
ไม่ได้ล้อเล่นนะครับ มีอยู่ช่วงนึงผมทานข้าวมันไก่ทุกเช้า 3-4 ครั้ง/สัปดาห์แม้ไม่ได้ปั่นก็ปวดแล้วครับ
ขนาดสั่งเนื้อล้วนนะเนี่ย ;)
umbabab
ขาประจำ
ขาประจำ
Bike: NEObike16 14 ,Giant escept3,Peugeot crique,BSroadman,giant revice

โพสต์ โดย umbabab »

ถ้าสาเหตุที่ผมเจอนะ
1 เกียร์หนักไป แรงกดไปเยอะ แต่เท้าไ่ม่ลง มันก็กระแทกไปที่เข่า
2 เบาะต่ำไป ถ้าบันไดลงต่ำสุดแล้ว แต่ขายังเหยียดได้อีกพอควร ถ้าปั่นช้าๆก็ไม่เป็นไร แต่ถ้าปั่นแรงๆ แรงกดบี้ไปที่หัวเข่าแรงมาก
3 เบาะสูงไป บันไดลงต่ำสุดแล้ว แต่ฝ่าเท้าไม่ถึง ต้องเหย่งเท้าช่วย ต้องกางขาตึงมากจะเจ็บกล้ามเนื้อด้านหลังหัวเข่า
4 เบาะเยื้องหน้า หลัง มากไป เวลาบันไดขนานพื้นแล้วเข่าไม่ตรงกับบันไดแนวดิ่ง จะทำให้ต้องกดหัวเข่าลงไปทั้งๆที่น่องเอียงๆ
ก็เกิดความช้ำสะสมที่หัวเข่า ด้านหน้า ด้านหลัง ได้เหมือนกัน

จะเป็นได้ง่ายมากกับคนปั่นจักรยานผิดไซด์ เพราะถ้าเซ็ตให้ถูกต้องหมด จะเกิดปัญหาที่ระยะเอื้อม แต่ระยะเอื้อมแก้ยาก ก็เลยปล่อยเรื่องเบาะกับหลักอานเลยตามเลย
ความเจ็บปวดของคุณ จะกลายเป็นตัวของคุณ
serm92002
ขาประจำ
ขาประจำ
Bike: Giant Hardline7400

โพสต์ โดย serm92002 »

อาการเดียวกับผมเลย แต่ตอนนี้หายแล้ว จำเป็นต้องเซตรถใหม่ และปรับพฤติกรรมเรานิดหน่อยครับ

1. ผมปรับความสูงของเบาะใหม่ โดยได้ความรู้จากพี่ท่านหนึ่งแนะนำมาว่า ให้วัดความยาวขาของเรา โดยเหยียดขาให้ตั้งตรง วัดตั้งแต่พื้นกลางเท้า จนถึงโคนขาหนีบได้กี่เซนติเมตร แล้วคูณด้วย 0.883 จะได้ความสูงของเบาะอย่างพอดิบพอดี เช่น ขายาว 72 cm. x 0.883 = 63 cm. บวกลบไม่ควรเกิน 1-2 cm. ครับ จากนั้นให้วัดระยะตั้งแต่กึ่งกลางกระโหลกบรรได จนถึงบนสุดของเบาะ ให้ยาวตามค่าที่เราหาได้ ค่าบวกลบไม่ควรเกิน 1-2 cm. ครับ

2. ผมปรับการแหงนของเบาะใหม่ จากเดิมเบาะยาวขนาดไปกับพื้น ก็กดให้ก้มลงเล็กน้อย ไม่มีสูตรน่ะครับ เพื่อให้ไม่กดทับลูกอัญฑะมากเกินไป ซึ่งเป็นเหตุผลให้เกิดอาการชาเฉพาะที่ และจุกเมื่อปั่นระยะเวลานาน แต่จะให้ดีควรหาเบาะที่ลงตัวกับก้นเราดีกว่าครับ

3. ผมปรับระยะห่างของเบาะกับแฮนใหม่ จากเดิมจะห่างไกลกัน เลยทำให้ปวดหลังเวลาปั่น ตรงนี้ไม่มีสูตรครับ แนะนำให้ค่อยๆ ขยับเบาะไปๆ มาๆ จนได้ระยะที่ดีที่สุดต่อหลังของเรา

4. ผมสวมถุงมือเจลในการปั่น เพราะเมื่อปั่นนานๆ จะเกิดอาการมือชา หรือปวดข้อมือตามมา บางตำราให้ใช้แฮนยก บางตำราให้เปลี่ยนสแตม บางตำราให้เสริมซางคอให้สูงขึ้น บางตำราให้เปลี่ยนอริยาบทในการจับแฮน หรือใส่บาเอน ฯลฯ ตรงนี้แล้วแต่กำลังทรัพย์ของแต่ละท่านและความถนัด ไม่มีสูตรตายตัวเช่นกัน

5. ผมปรับพฤติกรรมการใช้เกียร์ใหม่ จากเดิมเมื่อปั่นทางไกลๆ จะชอบใช้เกียร์สูงๆ เพราะจะได้ความเร็วที่ดีมากๆ แต่ต้องแลกมาด้วยความเหนื่อยหอบ หายใจไม่ทัน ปวดขา ฯลฯ เมื่อขึ้นทางชันจะใช้เกียร์กลางๆ จึงต้องใช้แรงกดที่ขามาก เพื่อให้จักรยานล้อหมุนไปข้างหน้า ต้องแลกมากับการปวดขา ปวดเข่า ฝืนโซ่มากไปเสี่ยงขาด ฯลฯ ปัจจุบันผมใช้จานหน้ากลาง (มี 3 จาน) และเกียร์หลังใช้ 3-7 (มี 8 เกียร์) ปั่นดูตามกำลังของเราไม่เร่งมากเกินไป ไปเรื่อยๆ ความเร็วเฉลี่ย 20-25 km./H ไม่เหนื่อยหอบ เสื้อผ้าแห้งไว หายใจสะดวก ฯลฯ

ทั้งหมดนี้เป็นประสบการณ์ส่วนตัวครับ ความรู้งูๆ ปลาๆ อาจต้องให้มืออาชีพมาเสริมครับ
cpong67
ขาประจำ
ขาประจำ
Tel: 081-5980101

โพสต์ โดย cpong67 »

2 วัน 1 คืน - Schoolstay เกาะหมาก เกาะนางคำ http://www.thaimtb.com/forum/viewtopic. ... 6&t=684882
5 วัน 4 คืน - สุไหงโกลค - Jeli - เบตง (เข้าทางมาเลเซีย) - ด่านนอก - หาดใหญ่ http://www.thaimtb.com/forum/viewtopic. ... 6&t=707109
thongchaii
ขาประจำ
ขาประจำ
Tel: 0898599482
team: 4 สี่สายน้ำ-ลาดยาว
Bike: specialized sl3. m5 surly troll touring
ตำแหน่ง: บมจ.ธนาคารกรุงไทย

โพสต์ โดย thongchaii »

:?:
vespaboy444
ขาประจำ
ขาประจำ

ขอบคุณทุกท่ีานครับ
secretagent
ขาประจำ
ขาประจำ
Bike: Bianchi Nirone7 / CBoardman SLR9.8

โพสต์ โดย secretagent »

กำลังเป็นครับ เมื่อวานนนี้เลย ทางราบธรรมดาแต่ปั่นๆไปรู้สึกปวดเส้นเอ็นที่ข้างๆหัวเข่ามาก
ไม่รู้เพราะวอร์มน้อยไปมั้ย
fatrider
สมาชิก
สมาชิก
team: alone
Bike: merida matt 40D

โพสต์ โดย fatrider »

:D
ตอบกลับ

กลับไปยัง “เทคนิคการฝึกซ้อม/สุขภาพ/อาหาร”