จริงหรือครับปั่นจักรยานหนักๆนานๆเป็นการทำลายกล้ามเนื้อจากเนื้อแข็งกลายเป็นนุ่มนิ่มละเหลวได้ มีวิธีป้องกันไหมครับ

สอบถามเทคนิคการฝึกซ้อม/สุขภาพ/อาหาร เชิญห้องนี้เลย
ตอบกลับ
อี๊ด
ขาประจำ
ขาประจำ
Tel: 087-264 -5446
team: ระนอง
Bike: trek

จริงหรือครับปั่นจักรยานหนักๆนานๆเป็นการทำลายกล้ามเนื้อจากเนื้อแข็งกลายเป็นนุ่มนิ่มละเหลวได้ มีวิธีป้องกันไหมครับ

โพสต์ โดย อี๊ด »

ผมอายุ41หนัก73สูง178 ปั่นจักรยานวันละ1-2ชม.ละเล่นฟิตเนส ก็มาหลายปีแล้วครับเท่าทีสังเกตุว่าเวลาปั่นจักรยานเสร็จรุ้ได้เลยครับว่ากล้ามเนื้อทีเคยแข็งกลับนุ่มนิ่มไงไม่รุ้ :? ปรกติผมเป็นคนเจ้าเนื้อมีไขมันมากกว่ากล้ามเนื้อก็พยายมควบคุมน้ำหนักโดยลดอาหารลงแต่กลับไม่มีแรงปั่นละน้ำหนักไม่ลดลง ตอนนี้ก็กลับมาทานอาหารโดยไม่พยายามอดแล้วครับแต่พอวันไหนซ้อมหนัก รุ้สึกว่ากล้ามเนื้อมันรู้เหลวๆนุ่มๆไงไม่รู้ครับปรกกติก็เล่นฟิตเนสไปด้วยเพื่อรักษากล้ามเนื้อเพิ่มความแข็งแรง ปรกติปั่น5โมงครับ ก็เสร็จราว1ทุ่มแล้วก็พักแล้วค่อยอาหารตอนประมาณ3ทุ่มโดยทานไม่มาก ก็เลยขอความรู้หน่อยครับว่าปั่นจักรยานทำให้กล้ามเนื้อถูกทำลายจิงไหมครับ แล้วพอจะมีวิธีแก้ไขไหมครับพอจะทำให้กล้ามเนื้อแข็งตึงไม่หย่อนเหลวนะเหมือนเนื้อผู้ญ :( ขอคำแนะนำด้วยครับ ขอบคุณมากๆๆครับ
Lange
ขาประจำ
ขาประจำ
team: The_Lange
Bike: Sprint SL
ติดต่อ:

Re: จริงหรือครับปั่นจักรยานหนักๆนานๆเป็นการทำลายกล้ามเนื้อจากเนื้อแข็งกลายเป็นนุ่มนิ่มละเหลวได้ มีวิธีป้องกันไหมครับ

โพสต์ โดย Lange »

งูๆปลาๆจำเขามาตอบครับ
ปั่นจักรยานไม่ทำให้กล้ามเนื้อถูกทำลายครับ(ไม่งั้นขาลีบทุกคนละ)
แต่จะปรับสภาพกล้ามเนื้อให้ยืดหยุ่นมากขึ้นเลยทำให้เหมือนมันเหลวมั้งครับ
แต่ดูเวลาจากการทานอาหารควรทานอาหารที่มีโปรตีนภายใน30นาทีแรกของตอนออกกำลังกายเสร็จจะดีกว่าครับ
เว้นระยะขนาดนั้นเท่าที่ทราบร่างกายจะไปกินกล้ามเนื้อตัวเองเพื่อมาเป็นพลังงานต่อเพราะไม่มีอาหารให้ดูดซึม
สารอาหารที่เคยมีในเลือดก็ถูกเผาตอนออกกำลังกายไปหมดแล้ว

ลองอ่านข้อมูลเยอะๆครับลองกดค้นหาดูกระทู้เก่าๆเช่น
http://www.thaimtb.com/forum/viewtopic. ... 4&t=563225
Spin up
umbabab
ขาประจำ
ขาประจำ
Bike: NEObike16 14 ,Giant escept3,Peugeot crique,BSroadman,giant revice

Re: จริงหรือครับปั่นจักรยานหนักๆนานๆเป็นการทำลายกล้ามเนื้อจากเนื้อแข็งกลายเป็นนุ่มนิ่มละเหลวได้ มีวิธีป้องกันไหมครับ

โพสต์ โดย umbabab »

ปั่นจักรยานด้วย วิ่ง ว่ายน้ำ ด้วยสิครับ ครบไตรกีฬา
ความเจ็บปวดของคุณ จะกลายเป็นตัวของคุณ
PKT_Golf
ขาประจำ
ขาประจำ
Tel: 081-7071417
team: กระต่ายบิน (อ.พรานกระต่าย จ.กำแพงเพชร)
ติดต่อ:

โพสต์ โดย PKT_Golf »

ผมปั่นมา 2 ปีแล้ว กล้ามก็ปกติครับ ได้ช่วงล่าง กับต้นแขนนิดหน่อย (ปั่นเสือหมอบครับ)
เดือน ธ.ค. นี้ เพิ่งเริ่มวิ่ง วันละ 5-6 กม. วิ่งเบาๆ ประมาณ 8-10 km/hr รู้ได้เลยว่า มันใช้กล้ามเนื้อคนละส่วน
ขนาดผมวิ่งวันแรก เจ็บขามาขณะวิิ่ง แต่ปรากฏว่า วิ่งเสร็จปั่นจักรยานต่อสบายมาก แต่ตอนนี้ชักเริม่ชินแล้ว
ตอนนี้วิง่ง 3 กม. เหงื่อซึม แล้วปั่นต่ออีก 25 กม. แล้วกลับมาวิ่งต่ออีก 3 กม. รู้สึกสบายๆกล้ามเนื้อขา แข็งแรงขึ้นหายใจดีขึ้นเยอะเลย ครับ ..
" สุดท้ายสิ่งที่ได้มาอาจเป็นความเหนื่อยล้าเพียงชั่วข้ามคืน ....
แต่สิ่งที่เหลืออยู่คือ ความภาคภูมิใจกับความสำเร็จ ที่จะอยู่กับเราตลอดไป..."
บรรศักดิ์
ขาประจำ
ขาประจำ
Tel: 0812683291
Bike: Araya Excella Race, Tern Clutch, Splading, Bridgestone Grandtech

โพสต์ โดย บรรศักดิ์ »

ผมปั่นไม่บ่อย สัปดาห์ละ 2 ครั้ง ครั้งละ 1 ชั่วโมง ปั่นตอนเย็น ปั่นกลับมากินข้าวอร่อย ตดบ่อย สงสัยลำไส้ใหญ่มันทำงาน กลางคืนก็หลับดี ปั่นไม่มากกล้ามเนื้อก็แข็งแรงดี เดินขึ้นตึก 4 ชั้นสบาย เมื่อก่อนกว่าจะถึงเมื่อยมาก
ขี่จนกว่าจะหมดแรง
รูปประจำตัวสมาชิก
gujabakub
ขาประจำ
ขาประจำ
Tel: 024628253-4
team: -
Bike: cannondale super v 1000 หมอบคาร์บอน ล้อชิน สีจมปู
ตำแหน่ง: 2/30-31 โรงเรียนสอนภาษา AES สุขสวัสดิ์ บางจาก พระประแดง 10130

โพสต์ โดย gujabakub »

ถ้าที่น่องเป็นครับ ผมเคยภูมิใจกับการที่มีน่องขาที่ใหญ่เป็นมัดๆเป็นลูกๆ จากการฝึกกรำ เคนโด้มาเป็นเวลา5-6ปี พอมาปั่นจักรยานจริงจัง กล้ามเนื้อที่ว่าหายหมดเลย จากที่เคยอ่านตามตำรา หากเราออกกำลังมากเกินไปร่ายกายจะดึงเอากล้ามเนื้อมาใช้ การเล่นเวทมี2แบบ เล่นให้ขึ้น กับเล่นให้ชัด สวย แต่ง
เล่นหนัก กล้ามฟู เล่นเบาแต่หลายเซ็ตเป็นการรัดให้ชัด แต่งให้สวย
ส่งของ ที่อยู่ตามนี้เลยครับ นาย ฐนศักย์ จันทร์จำรูญ 2/30-31 โรงเรียนสอนภาษา AES สุขสวัสดิ์ บางจาก พระประแดง 10130
why would u not to if u truly love it u would do anything to be the one and only even if u may cry one day u know it's gonna happen
timarm
ขาประจำ
ขาประจำ
team: none
Bike: Copi

โพสต์ โดย timarm »

ผมความรู้เท่าหางอึ่งนะครับ แต่ที่ศึกษามา
อยากกล้ามแข็งขึ้นรูปแต่เชื่องช้า ใช้เกียร์หนักที่สุด ปั่นแปปเดียว
อยากมีกล้ามเล็ก แต่มีความยืดหยุ่นสูง มีประสิทธิภาพ ใช้เกียร์พอดี ปั่นนานๆ

เหมือนเล่นเวทอะครับ 15kg 3 set กับ 10 kg 4 set
แบบ 1 ขึ้นไวกว่าอยู่แล้ว แต่แบบ 2 จะเน้นเบริน ถ้าเล่นเวทอยู่น่าจะเข้าใจนะครับ

คือไม่เข้าใจว่าคุณ อี๊ด อยากได้กล้ามแบบนักเพาะกายเปล่า หรือแค่อยากปั่นลดความอ้วนเฉยๆ
ถ้าอยากได้กล้ามแข็งๆ แนะนำปั่นเบริน 45 นาที เกียร์ต่ำ รอบขาสูง เสร็จแล้วมาเล่นเวทต่ออีก 45 นาที
ทำ 6 วัน/สัปดาห์ นักเพาะกายจริงๆเค้าไม่อดอาหารนะครับ แต่คุมแทน กินอาหารไขมันต่ำโปรตีนสูง ให้มันเข้าไปทำให้กล้ามโต
และกินเยอะกว่าเค้าเพื่อนด้วย แต่กินทีละน้อยๆ ประมาณวันละ 6 มื้อ
อี๊ด
ขาประจำ
ขาประจำ
Tel: 087-264 -5446
team: ระนอง
Bike: trek

โพสต์ โดย อี๊ด »

ผมความรู้เท่าหางอึ่งนะครับ แต่ที่ศึกษามา
อยากกล้ามแข็งขึ้นรูปแต่เชื่องช้า ใช้เกียร์หนักที่สุด ปั่นแปปเดียว
อยากมีกล้ามเล็ก แต่มีความยืดหยุ่นสูง มีประสิทธิภาพ ใช้เกียร์พอดี ปั่นนานๆ

เหมือนเล่นเวทอะครับ 15kg 3 set กับ 10 kg 4 set
แบบ 1 ขึ้นไวกว่าอยู่แล้ว แต่แบบ 2 จะเน้นเบริน ถ้าเล่นเวทอยู่น่าจะเข้าใจนะครับ

คือไม่เข้าใจว่าคุณ อี๊ด อยากได้กล้ามแบบนักเพาะกายเปล่า หรือแค่อยากปั่นลดความอ้วนเฉยๆ
ถ้าอยากได้กล้ามแข็งๆ แนะนำปั่นเบริน 45 นาที เกียร์ต่ำ รอบขาสูง เสร็จแล้วมาเล่นเวทต่ออีก 45 นาที
ทำ 6 วัน/สัปดาห์ นักเพาะกายจริงๆเค้าไม่อดอาหารนะครับ แต่คุมแทน กินอาหารไขมันต่ำโปรตีนสูง ให้มันเข้าไปทำให้กล้ามโต
และกินเยอะกว่าเค้าเพื่อนด้วย แต่กินทีละน้อยๆ ประมาณวันละ 6 มื้อ

ขอบคุณครับสำหรับคำแนะนำ จิงๆแล้วอยากให้กล้ามเนื้อมันกะชับละแข็งแรงมากกว่าไม่อยากให้ใหญ่เหมือนนักเพาะกายครับ(จิงแล้วก็อยากมีนะ) :D
แต่ปัญหาของผมก็คือผมปรกติเป็นคนเนื้อเหลวครับ ทำอย่างไงก็กล้ามเนื้อไม่กะชับตอนเล่นฟิตเนสเพื่อกระชับกล้ามเนื้อก็แข็งดีแต่พอไว้สักพักก็นุ่ม
เหมือนเดิม ยิ่งตอนปั่นจักรยานเสร็จรุ้สึกว่ากล้ามเนื้อมันเหลวๆยิ่งท้องนะยิ่งออกครับปรกติผมเป็นคนอ้วนง่ายครับ ยิ่งออกกำลังกายมากยิ่งทานมากยิ่งเหมือน้ำหนักขึ้นครับทานน้อยก็ไม่ค่อยมีแรง รู้สึกว่าร่างกายผมแปลกนะไม่รู้เกี่ยวกะอายุละฮอร์โมนป่าวครับ พอจะมีวิธีไหนให้กล้ามเนื้อกะชับละแข็งแรงมีกล้าม
เนื้อแน่นบ้างครับ ขอบคุณครับ
suraphonss
ขาประจำ
ขาประจำ
Tel: 081-619-2044
team: Mae-Nam Bike Koh Samui.
Bike: Giant XTC.

โพสต์ โดย suraphonss »

อย่ากังวลเลยครับ นักกีฬาที่ออกกำลังจนกล้ามเนื้ออ่อนตัว (นุ่มแต่ไม่เหลว) นั้นหมายถึงกำลังอยู่ตัวแล้วครับ จะออกกำลังได้เรื่อยๆ ไม่ค่อยเหนื่อย ถึงจุดนี้เมื่อไหร่นักกีฬาผู้น้้นก็มีความสุขแล้วครับ พวกกล้ามเนื้อแข็งยืนระยะสู้พวกกล้ามเนื้อนิ่มไม่ได้หรอกครับ
GUNTAM
ขาประจำ
ขาประจำ
Tel: 0896652067
Bike: SCR1
ตำแหน่ง: 248 อ่อนนุช 40 สวนหลวง กทม. 10250

โพสต์ โดย GUNTAM »

ขอบคุณครับสำหรับคำแนะนำ จิงๆแล้วอยากให้กล้ามเนื้อมันกะชับละแข็งแรงมากกว่าไม่อยากให้ใหญ่เหมือนนักเพาะกายครับ(จิงแล้วก็อยากมีนะ) :D
แต่ปัญหาของผมก็คือผมปรกติเป็นคนเนื้อเหลวครับ ทำอย่างไงก็กล้ามเนื้อไม่กะชับตอนเล่ให้นฟิตเนสเพื่อกระชับกล้ามเนื้อก็แข็งดีแต่พอไว้สักพักก็นุ่ม
เหมือนเดิม ยิ่งตอนปั่นจักรยานเสร็จรุ้สึกว่ากล้ามเนื้อมันเหลวๆยิ่งท้องนะยิ่งออกครับปรกติผมเป็นคนอ้วนง่ายครับ ยิ่งออกกำลังกายมากยิ่งทานมากยิ่งเหมือน้ำหนักขึ้นครับทานน้อยก็ไม่ค่อยมีแรง รู้สึกว่าร่างกายผมแปลกนะไม่รู้เกี่ยวกะอายุละฮอร์โมนป่าวครับ พอจะมีวิธีไหนให้กล้ามเนื้อกะชับละแข็งแรงมีกล้าม
เนื้อแน่นบ้างครับ ขอบคุณครับ[/quote]

จากคำถาม ผมว่าพี่คงต้องเล่นเวทเทรนนิ่งให้หนักขึ้นแล้วละครับ ..เพื่อให้กล้ามเนื้อกระชับ ...จักรยานเอาไว้ขี่ burn fat ...แต่ผมว่าต้องเลือกครับถ้าอยากหุ่นดีมีกล้าม น่าจะเน้นเวทเทรนนิ่งหรือ พวก บอดี้บิ้วดิ้งครับ ถ้ามาขี่จักรยาน แล้วซ้อมหนัก ๆ ตัวจะเล็ก แต่ความทนทานของร่างกายจะเพิ่มขึ้น (endurance) ..แต่จากประสบการณ์อันน้อยนิดของผม ผมชอบแบบหลังมากกว่าครับ (ขำๆ นะครับ)
คนอื่นช่วยเรา...เราจะจำไว้ชั่วชีวิต เราช่วยคนอื่น...จงอย่าจำใส่ใจ
http://www.facebook.com/thanakorn.tam.9
ตอบกลับ

กลับไปยัง “เทคนิคการฝึกซ้อม/สุขภาพ/อาหาร”