มีจักรยานอะไรที่ท่าปั่นเอื้อให้หลังและคอสามารถอยู่ในตำแหน่งตั้งตรงได้บ้าง

สอบถามเทคนิคการฝึกซ้อม/สุขภาพ/อาหาร เชิญห้องนี้เลย
รูปประจำตัวสมาชิก
aroma_GG
ขาประจำ
ขาประจำ
team: -

Re: มีจักรยานอะไรที่ท่าปั่นเอื้อให้หลังและคอสามารถอยู่ในตำแหน่งตั้งตรงได้บ้าง

โพสต์ โดย aroma_GG »

ฝังเข็มครับพี่ ผมก็ไม่รู้ว่าจะรักษาได้ไหม (ต้องปรึกษาหมออีกที) แต่อยากแนะนำ เพราะผมเพิ่งไปฝังเข็มรักษาสะบักจมมา อาการก็เจ็บคอเวลาหันคอด้านซ้าย ไหล่ซ้ายล้า แขนซ้ายมีอาการล้าเล็กๆ เจ็บมาเกือบเดือน ไปนวดก็ไม่หาย แต่แค่ฝังหนแรก แขนกับไหล่หายล้าไปเลย คอยังเจ็บอยู่แต่หันได้เยอะขึ้น ตอนนี้ฝังไปสามหนใช้เวลารักษาเกือบสองอาทิตย์ผมว่าหายเกือบ100% แล้ว วันนี้ไปลองปั่น ไหล่ไม่ล้าคอไม่ปวดแล้ว แรกๆผมก็ไม่เชื่อเท่าไรวิธีแบบนี้ แต่พอลองแล้วทึ่งเลยครับ ลองดูครับพี่ เป็นอีกหนึ่งวิธีละกัน
เหนียวครับ
ขาประจำ
ขาประจำ
Tel: 0892363974
team: SON OF THE KING
Bike: ท่านเขียว กับ เสือเผ่น

Re: มีจักรยานอะไรที่ท่าปั่นเอื้อให้หลังและคอสามารถอยู่ในตำแหน่งตั้งตรงได้บ้าง

โพสต์ โดย เหนียวครับ »

ส่งภาพ เซ็ตรถให้ คุณพี่achavar ครับ เดี๋ยวหมอบสับถัง ผมเอามาให้ดูประมาณวันจันทร์นะครับ เนื่องจากติดงานกีฬาและงานปีใหม่ของบริษัท แต่ก็เซ็ตแบบเดียวกัน

เรื่องการรักษา ค่อยเป็นค่อยไปครับ
ผมก็ยังปวดอยู่เรือยๆแต่ไม่มาก เหมือนก่อน แค่ฝึก ฝืน ร่างกายตัวเอง ยังไม่อยากผ่า เพราะไม่ได้เป็นมาก
แต่ลักษณการทำงานก็เป็นท่าที่เสี่ยงต่อ กระดูกคออยู่แล้วครับ
คุณพี่achavar ต้องเสริชหาภาพท่านั่ง ท่ากายบริหาร จากเน็ตได้เลยครับ มีอยู่

ขอบคุณครับ
ไฟล์แนบ
ท่าปั่นโค้งไปข้างหน้านิดนึง
ท่าปั่นโค้งไปข้างหน้านิดนึง
IMG_3128_resize.JPG (115.25 KiB) เข้าดูแล้ว 297 ครั้ง
ท่าปั่นคอตรง อันนี้ต้องลองปรับแฮนด์ขึ้นอีกนิด แต่ผมทำท่าให้ดู
ท่าปั่นคอตรง อันนี้ต้องลองปรับแฮนด์ขึ้นอีกนิด แต่ผมทำท่าให้ดู
IMG_3129_resize.JPG (110.67 KiB) เข้าดูแล้ว 297 ครั้ง
แฮนด์ จากร้าน seedbike 300 บาท
แฮนด์ จากร้าน seedbike 300 บาท
IMG_3130_resize.JPG (89.25 KiB) เข้าดูแล้ว 297 ครั้ง
การเซ็ตรถของผมระยะแฮนด์ จะใกล้ตัว<br />คันนี้ ผมปั่นไปกลับ 160 ลำลูกกาหนองแคมาแล้ว ไปบางสน ค้าง 1 วัน 260 โลมาแล้ว
การเซ็ตรถของผมระยะแฮนด์ จะใกล้ตัว
คันนี้ ผมปั่นไปกลับ 160 ลำลูกกาหนองแคมาแล้ว ไปบางสน ค้าง 1 วัน 260 โลมาแล้ว
IMG_3131_resize.JPG (70.41 KiB) เข้าดูแล้ว 297 ครั้ง
การติดแฮนด์ กับ  ชิฟเตอร์ ถ้าจะไม่ยาก ใช้หมอบสับถังดีกว่าครับ ซื้อแค่เบรค มาเปลี่ยน
การติดแฮนด์ กับ ชิฟเตอร์ ถ้าจะไม่ยาก ใช้หมอบสับถังดีกว่าครับ ซื้อแค่เบรค มาเปลี่ยน
IMG_3132_resize.JPG (107.47 KiB) เข้าดูแล้ว 297 ครั้ง
หนังสือไร้สาระ "ตีนถีบ" เรื่องราวของสองคู่หูขวางนรก นักปั่นจอมกาก
ที่มาโชว์แต่ความห่วยขั้นเทพของการปั่นจักรยาน ท่องเที่ยว
ติดเรทเรื่องภาษานิดนึง ขอให้อ่านเอาสนุกเป็นพอนะครับ
http://www.thaimtb.com/forum/viewtopic. ... 3&t=618285

อ่านกันให้สนุกนะครับ
เหนียวครับ
ขาประจำ
ขาประจำ
Tel: 0892363974
team: SON OF THE KING
Bike: ท่านเขียว กับ เสือเผ่น

โพสต์ โดย เหนียวครับ »

achavar เขียน:ขอบคุณคุณเหนียวครับมากครับ อาการและสาเหตุที่เล่ามาเหมือนที่ผมเป็นเกือบ 100%
ผมเปิดร้านซ่อมคอมพิวเตอร์ ทำงานหน้าคอมฯวันละเกือบ 10 ชั่วโมง กระดูกคอเลยโค้งมาก
เพราะต้องยื่นคอไปข้างหน้าอยู่ตลอดเวลา ทำให้หลังโค้งเหมือนหลังค่อม เพิ่งมีอาการปวดชาที่สะบักหลังด้านขวา
เมื่อปลายเดือนที่แล้ว และก็ค่อยๆลามมาที่ต้นคอก่อนจะเลื้อยลงไปที่แขนขวา จนมีอาการชาที่ปลายนิ้ว
แรกๆไม่รู้ว่าเป็นอะไรคิดว่านอนตกหมอน แต่ทิ้งไว้ 2 วันก็แล้ว 7 วันก็แล้ว ไม่หายสักทีและดูจะรุนแรงขึ้น
สุดท้ายเลยตัดสินใจทำ MRI สแกน ผลฟิล์มสแกนออกมาว่ามีหมอนรองกระดูกบริเวณข้อที่ 5 และ 6 (ตามภาพที่แนบมาให้ดู)
ถูกแนวโค้งของกระดูกบีบจนไปกดทับไขสันหลังบริเวณที่เส้นประสาทไปเลี้ยงแขนขวาจึงทำให้มีอาการดังกล่าว

รูปภาพ

ขณะนี้คุณหมอให้ผมบำบัดด้วยวิธีกายภาพบำบัด โดยทำการดึงคอ ผสมกับทำElectrical Stimulation หรือกระตุ้นด้วยไฟฟ้า
ซึ่ง ณ ขณะนี้ยังไม่เห็นผลอะไรชัดเจน โดยคุณหมอบอกว่าถ้ากายภาพฯไม่ได้ผลต้องทำการผ่าตัด ใจผมไม่อยากทำการผ่าตัดเลยครับ
ได้แต่หวังว่าวิธีกายภาพมันจะช่วยผมได้ ผมจึงเคร่งครัดกับวิธีการแรกนี้มาก พยายามทำทุกอย่างที่นักกายภาพแนะนำ
วางท่าทางตัวเองใหม่ แรกๆเจ็บปวดทรมานมากเลยครับ แต่ก็ทนเอา
หลายคน โดยเฉพาะภรรยาผมพยายามจะบอกว่าสาเหตุที่ผมมีอาการนี้ เนื่องมาจากการปั่นจักรยาน
ผมก็พยายามเถียงว่าไม่ใช่ ...และก็ได้โพสต์ของคุณเหนียวครับนี่แหละที่ยืนยันว่ามันไม่ใช่จริงๆ
เพราะวันนึงผมปั่นจักรยานแค่ไม่เกินชั่วโมงครึ่ง แต่นั่งทำงานเนี่ยวันนึงเกือบ 10 ชั่วโมง
ตอนนี้ก็เลยพยายามหาวิธีที่จะกลับมาปั่นจักรยานให้ได้อีก ไม่สนใจเรื่องความเร็วหรือระยะยาวไกล
ขอให้ได้ปั่นแม้กระดืบไปทีละเมตรทีละเมตรก็จะพยายาม
ขอบคุณสำหรับคำแนะนำที่ให้ทางโทรศัพท์ด้วยครับ ผมมีกำลังใจขึ้นเยอะเลยตอนนี้
เพิ่งอ่านรละเอียดครับ แต่ก่อนผมก็ชาที่ปลายนิ้วมือครับ จึง รู้ว่าเป็น แต่หายแล้ว เหลือแค่ปวดต้นคอ และ ปวดหัวนิดๆ อาจจะมาจากการเครียดงานด้วยก็เป็นได้
ต้องพยายาม จัดท่านั่งให้ถูกต้องครับ พร้อมกับดึงคอ(มันมีปลอกคอช่วยดึงนะครับ ลองถามทางกายภาพดู ) ถ้าอาการไม่รบกวนชีวิตประจำวันมากก็ฝึกด้วยตัวเองได้ครับ แต่ถ้าเป็นหนัก ผมว่าพี่เชื่อหมอดีกว่า ผ่าตัดครับดีที่สุด เทคโนโลยี่สมัยนี้ดีมากแล้วครับ
แต่บางที หมอก้หลอกกินเงินนะครับ 5555 ต้องลองดูชีวิตเราทุกวันนี้ก็เสี่ยงอยู่แล้ว
ยินดีให้คำปรึกษาครับ หาเสต็มสั้นไม่ได้ ยินดีขายให้ครับ หรือจะให้มาช่วยซื้ออะไหล่ให้ก็ยินดีครับ
อีกเรื่องลืมเล่า ผมไปทำรถ หมอบสับถังมา ช่าง เค้า ดึงอานขึ้นสูง กดเสต็มผมสั้นลงแบบหมอบปกติ
แล้วผมก็ต้องกลับมาตั้งเองใหม่ เค้าไม่เข้าใจว่าสรีระคนไม่เหมือนกัน ผมก็ได้แต่ยิ้มๆ

ขอบคุณครับ
หนังสือไร้สาระ "ตีนถีบ" เรื่องราวของสองคู่หูขวางนรก นักปั่นจอมกาก
ที่มาโชว์แต่ความห่วยขั้นเทพของการปั่นจักรยาน ท่องเที่ยว
ติดเรทเรื่องภาษานิดนึง ขอให้อ่านเอาสนุกเป็นพอนะครับ
http://www.thaimtb.com/forum/viewtopic. ... 3&t=618285

อ่านกันให้สนุกนะครับ
46g
ขาประจำ
ขาประจำ
Tel: 081 910 0287
team: -
Bike: สองล้อ

โพสต์ โดย 46g »

Recumbent แบบ short wheel base 26"/20" ครับ
achavar
ขาประจำ
ขาประจำ
Tel: 0823599594
team: แสงตะวัน
Bike: TREK,BIANCHI,PANASONIC,MERIDA,JAVA

โพสต์ โดย achavar »

เหนียวครับ เขียน:ส่งภาพ เซ็ตรถให้ คุณพี่achavar ครับ เดี๋ยวหมอบสับถัง ผมเอามาให้ดูประมาณวันจันทร์นะครับ เนื่องจากติดงานกีฬาและงานปีใหม่ของบริษัท แต่ก็เซ็ตแบบเดียวกัน

เรื่องการรักษา ค่อยเป็นค่อยไปครับ
ผมก็ยังปวดอยู่เรือยๆแต่ไม่มาก เหมือนก่อน แค่ฝึก ฝืน ร่างกายตัวเอง ยังไม่อยากผ่า เพราะไม่ได้เป็นมาก
แต่ลักษณการทำงานก็เป็นท่าที่เสี่ยงต่อ กระดูกคออยู่แล้วครับ
คุณพี่achavar ต้องเสริชหาภาพท่านั่ง ท่ากายบริหาร จากเน็ตได้เลยครับ มีอยู่

ขอบคุณครับ
ขอบคุณมากครับคุณเหนียวครับ อาทิตย์หน้าผมคงพอมีเวลาว่างจากการทำกายภาพ จะลองเซ็ทรถตามแบบคุณเหนียวครับดู วันนี้กลับจากทำกายภาพรู้สึกคอระบมกว่าทุกวัน

umbabab เขียน:ผมแนะนำ หมอจัดกระดูก ครับ ผมอาการเหมือนคุณเด๊ะๆ ตึงปวดไปตั้งแต่ต้นคอ ไปสะบัก ลงไปข้อศอก ทำอย่างไรก็ไม่หาย
ขอบพระคุณครับ คุณ umbabab ขอเก็บรายละเอียดที่กรุณาให้มาไว้พิจารณานะครับ

aroma_GG เขียน:ฝังเข็มครับพี่ ผมก็ไม่รู้ว่าจะรักษาได้ไหม (ต้องปรึกษาหมออีกที) แต่อยากแนะนำ....
ขอบพระคุณ คุณ aroma_GGครับ เพื่อนหลายคนก็แนะนำให้ฝังเข็มครับ ถ้าภายในสองอาทิตย์ต่อจากนี้อาการผมยังไม่เปลี่ยนแปลง ก็จะลองฝังเข็มเป็นลำดับต่อไปครับ
รถไม่แพง แรงไม่ค่อยมี แต่งตัวดีไว้ก่อน
achavar
ขาประจำ
ขาประจำ
Bike: TREK,BIANCHI,PANASONIC,MERIDA,JAVA

aroma_GG เขียน:หายเร็วๆนะครับ
ขอบคุณครับ
รถไม่แพง แรงไม่ค่อยมี แต่งตัวดีไว้ก่อน
NOKNICE
ขาประจำ
ขาประจำ
team: ไร้สังกัด,ปั่นตามใจตรู
Bike: MERIDA MATT 40D(ของแฟน),Trek8500 , Storck G2

โพสต์ โดย NOKNICE »

มาเป็นกำลังใจให้ครับ :mrgreen:
achavar
ขาประจำ
ขาประจำ

NOKNICE เขียน:มาเป็นกำลังใจให้ครับ :mrgreen:
ขอบคุณมากครับ
ตอบกลับ

กลับไปยัง “เทคนิคการฝึกซ้อม/สุขภาพ/อาหาร”