มีจักรยานอะไรที่ท่าปั่นเอื้อให้หลังและคอสามารถอยู่ในตำแหน่งตั้งตรงได้บ้าง

สอบถามเทคนิคการฝึกซ้อม/สุขภาพ/อาหาร เชิญห้องนี้เลย
รูปประจำตัวสมาชิก
achavar
ขาประจำ
ขาประจำ
Tel: 0823599594
team: แสงตะวัน
Bike: TREK,BIANCHI,PANASONIC,MERIDA,JAVA

มีจักรยานอะไรที่ท่าปั่นเอื้อให้หลังและคอสามารถอยู่ในตำแหน่งตั้งตรงได้บ้าง

โพสต์ โดย achavar »

อยากขอคำแนะนำหน่อยครับ คืออยากทราบว่ามีใครพอจะรู้มั้ยครับว่า มีจักรยานอะไรที่เราสามารถปั่นได้โดยที่ท่าทางการปั่นของเราหลังและคอตั้งตรงได้ ไม่ค้อมลงแบบปั่นเสือภูเขา หรือเสือหมอบ เพราะปัญหาของผมคือ ที่บริเวณคอหมอนรองกระดูกเข้าไปกดที่ไขสันหลัง หมอเลยให้ทำกายภาพและไม่แนะนำให้ปั่นจักรยาน(ซึ่งผมปั่นมาร่วม 20 ปีแล้ว ก่อนหน้านี้ปั่นทั้งหมอบทั้งภูเขา ด้วยส่วนสัดความสูง 170 ซม. ปั่นภูเขาไซส์ 16" หมอบไซส์ 49 ซม.) เพราะท่าทางการปั่นจักรยานแบบค้อมหลังทำให้หมอนรองกระดูกผมยิ่งเบียดทับเส้นประสาทมากขึ้น ....ขอบคุณมากครับ
รถไม่แพง แรงไม่ค่อยมี แต่งตัวดีไว้ก่อน
somyorcht
ขาประจำ
ขาประจำ
Tel: 0819875862
team: ในฝัน
Bike: utility all around
ติดต่อ:

Re: มีจักรยานอะไรที่ท่าปั่นเอื้อให้หลังและคอสามารถอยู่ในตำแหน่งตั้งตรงได้บ้าง

โพสต์ โดย somyorcht »

เพิ่มความยาวของคอ
ลดความยาวstem
ใช้แฮนด์ยก อาจจะพอช่วยได้ครับ
รูปภาพ :mrgreen:
"ชื่อเสียง เงินทองล้วนมายา ส่วนข้าวปลาสิของจริง"
NKORPN
สมาชิก
สมาชิก
Bike: MTB

Re: มีจักรยานอะไรที่ท่าปั่นเอื้อให้หลังและคอสามารถอยู่ในตำแหน่งตั้งตรงได้บ้าง

โพสต์ โดย NKORPN »

จักรยานแม่บ้านครับ.
จั๊ว
ขาประจำ
ขาประจำ
ตำแหน่ง: พระราม2ปากซอย24
ติดต่อ:

โพสต์ โดย จั๊ว »

แบบนี้เลย
รูปภาพ
---->>>>>hs0chq<<<<<----
รถไม่แพง แรงก้อ..งั้นๆ
รับสั่งทำเทรนเนอร์ลูกกลิ้ง http://www.thaimtb.com/forum/viewtopic. ... 4&t=251133
รายระเอียดเทรนเนอร์บน Facebook http://facebook.com/hs0chq
เสือ Spectrum
ขาประจำ
ขาประจำ
Tel: -
team: 99 City Bike
Bike: LA Spectrum

โพสต์ โดย เสือ Spectrum »

รูปภาพ

รูปภาพ

http://www.thaimtb.com/forum/viewtopic. ... 1&t=576951

รูปภาพ

http://www.thaimtb.com/forum/viewtopic. ... 0&t=517343

คำตอบคงออกมาที่จักรยานแนว Cruiser ครับ สามารถปั่นฯ ในท่านั่งหลังตรงได้ แต่จักรยานที่ปั่นฯ ในท่านี้ไม่ค่อยเหมาะสมสำหรับการปั่นฯ ทำความเร็วสูงและปั่นฯ เดินทางไกล ถ้าจะใช้ปั่นฯ ออกทริปต้องมองเรื่องระยะทางและการกำหนดช่วงเวลาพักระหว่างทริปให้แตกต่างจากเสือหมอบ-เสือภูเขาครับ

พูดง่ายๆ "ไม่เหมาะ" สำหรับการปั่นฯ เร็ว + ระยะทางยาว

จริงๆ แล้ว เสือภูเขาก็สามารถเอามาปรับให้ใช้ปั่นฯ ในท่านั่งหลัง(เกือบ)ตรงได้ครับ หลักการง่ายๆ คือโดยทั่วไปเรามักปรับโดยใช้วิธีเอาอุปกรณ์เช่น เสต็ม แฮนด์ มากำหนดรูปแบบท่านั่งปั่นฯ ซึ่งถ้าจะเอาอุปกรณ์ดู "สวย" ก็มักต้องปั่นฯ ในท่าก้ม

แต่ถ้าเราเอาท่านั่งกำหนดแทน เราจะพบว่าแค่ใช่เสต็มปรับองศาได้ + แฮนด์ยกสัก 2 นิ้วหรือมากกว่าเราก็สามารถปั่นฯ ในท่านั่งหลังตรงหรือเกือบตรงได้แล้วครับ
เมื่อพ้นไปจากการ "แพ้" หรือ "ชนะ" เราก็จะได้อยู่ในที่ที่ไม่มี "ความทุกข์ใจ"
ขาประจำ
ขาประจำ

แต่แค่คำว่า "Cruiser" คงยังไม่ใช่คำตอบสำเร็จรูป แต่มันเป็นองค์รวมที่ทำให้อะไรง่ายขึ้นเท่านั้น

ท่านั่งหลังตรงช่วยให้อาการเมื่อยหลังน้อยลง แต่หากจักรยานมีความสะเทือนมาก บวกกับการปั่นฯ ด้วยระยะทางไกลและเวลาที่นานก็อาจทำให้เกิดอาการบาดเจ็บได้เช่นกันเนื่องจากท่านั่งหลังตรงทำให้น้ำหนักตัวตกลงบนเบาะทั้งหมดแทนที่จะแบ่งไปที่ลำตัวส่วนหน้า เอวและแขนบ้าง

ดังนั้นเพื่อลดแรงสะเทือนจากความขรุขระของผิวถนนจึงควรใช้ยางใหญ่ หน้ากว้าง แรงดันไม่สูงมาก กับเบาะนุ่มๆ เพื่อให้แก้มยางและเบาะช่วยซับแรงสะเทือนจากผิวถนนไว้แทน

จึงเป็นเหตุผลที่ทำให้จักรยานแนวนี้ไม่เหมาะที่จะปั่นฯ เร็วและปั่นฯ ไกลๆ ครับ ถ้าออกทริปก็พยายามเลี่ยงทริป 80 กิโลฯ 100 กิโลฯ หันมาเล่นกับทริป 50 - 60 กิโลแทนคงพอใหวครับ :D
เมื่อพ้นไปจากการ "แพ้" หรือ "ชนะ" เราก็จะได้อยู่ในที่ที่ไม่มี "ความทุกข์ใจ"
achavar
ขาประจำ
ขาประจำ
Bike: TREK,BIANCHI,PANASONIC,MERIDA,JAVA

ขอบคุณมากๆครับสำหรับทุกคำแนะนำ โดยเฉพาะคุณเสือ Spectrum ...สำหรับเรื่องความเร็วและระยะทางไกลนั้น ตัดทิ้งไปได้เลยครับ เพราะไม่ใช้เป้าหมายของผมในขณะนี้ ผมเพียงต้องการกลับมาปั่นกับเพื่อนๆได้ในระยะทางรวมไม่เกิน 50กม./วัน ส่วนความเร็วผมก็กะปั่นไปเรื่อยๆเพื่อออกกำลังกายเท่านั้น ทุกวันนี้ผมได้แต่นั่งมองเสือภูเขาที่ผมปั่นมานับสิบปีแบบหมาเห็นปลากระป๋องน่ะครับ ส่วนเสือหมอบผมคงต้องขายหรือไม่ก็ยกให้ใครแล้วล่ะครับ ผมคงปั่นมันไม่ได้อีกต่อไปแล้ว
วันนี้ผมจะกลับไปปรับเซ็ทเสือภูเขาของผมใหม่ ทั้งสเตมปรับองศา หรือแฮนด์ยก ผมก็มีอยู่แล้ว เพียงได้ไม่ได้นึกถึงมันเลย คำตอบของกระทู้นี้ช่วยให้ผมตาสว่างขึ้นเลยครับ
ขอบคุณครับ
รถไม่แพง แรงไม่ค่อยมี แต่งตัวดีไว้ก่อน
เหนียวครับ
ขาประจำ
ขาประจำ
Tel: 0892363974
team: SON OF THE KING
Bike: ท่านเขียว กับ เสือเผ่น

โพสต์ โดย เหนียวครับ »

ผมก็หมอนรองกระดูกคอกดทับเส้นประสาทครับ
เลยเซตรถเป็นแบบนี้หลายคัน แต่ก็ทำความเร็วได้ครับ
ไฟล์แนบ
002_resize_resize_resize.jpg (117.38 KiB) เข้าดูแล้ว 1960 ครั้ง
หนังสือไร้สาระ "ตีนถีบ" เรื่องราวของสองคู่หูขวางนรก นักปั่นจอมกาก
ที่มาโชว์แต่ความห่วยขั้นเทพของการปั่นจักรยาน ท่องเที่ยว
ติดเรทเรื่องภาษานิดนึง ขอให้อ่านเอาสนุกเป็นพอนะครับ
http://www.thaimtb.com/forum/viewtopic. ... 3&t=618285

อ่านกันให้สนุกนะครับ
achavar
ขาประจำ
ขาประจำ

เหนียวครับ เขียน:ผมก็หมอนรองกระดูกคอกดทับเส้นประสาทครับ
เลยเซตรถเป็นแบบนี้หลายคัน แต่ก็ทำความเร็วได้ครับ
คุณเหนียวครับ รักษายังไงครับ แล้วตอนนี้อาการเป็นไงบ้าง ของผมเพิ่งตรวจพบ หมอให้ทำกายภาพบำบัดก่อน ถ้าช่วยไม่ได้จะผ่าตัด พอจะแชร์แนวทางรักษาได้มั้ยครับ
ขาประจำ
ขาประจำ

achavar เขียน:ส่วนเสือหมอบผมคงต้องขายหรือไม่ก็ยกให้ใครแล้วล่ะครับ ผมคงปั่นมันไม่ได้อีกต่อไปแล้ว
เสือหมอบจับมาปรับเซ็ทแบบ คุณเหนียวครับ ก็ทำความเร็วได้ดีระดับหนึ่งครับ อาจจะไม่เท่าเสือหมอบตัวจริงแต่ระดับ 25 - 30 น่าจะทำได้ครับ เคยสนทนากับคอเสือหมอบท่านหนึ่งเอาเสือหมอบ Vintage ใส่แฮนด์ตรงเพื่อหัดภรรยาให้ปั่นฯ ออกทริป ปรากฏว่าทำความเร็วระดับ 30 + ได้สบายๆ ครับ

อื่นๆ ต้องดูปัจจัยเรื่องอาการเจ็บป่วยทางกายเป็นหลัก ถ้าไม่เจ็บก็ปั่นฯ ได้ ถ้าเจ็บอย่าฝืนครับ

ถ้าจะปั่นฯ ทำความเร็วปรับมุมก้มเล็กน้อยสักราวๆ 60 องศาไม่ถึงกับหลังตรงอาจจะได้ทั้งเรื่องความเร็ว (ลู่ลมขึ้น) และลดความสะเทือนด้วยครับ เพราะมีการถ่ายน้ำหนักไปด้านหน้ารถบ้างบางส่วนทำให้เฉลี่ยแรงสะเทือนครับ :D
เหนียวครับ
ขาประจำ
ขาประจำ
Tel: 0892363974
team: SON OF THE KING
Bike: ท่านเขียว กับ เสือเผ่น

โพสต์ โดย เหนียวครับ »

achavar เขียน:
เหนียวครับ เขียน:ผมก็หมอนรองกระดูกคอกดทับเส้นประสาทครับ
คุณเหนียวครับ รักษายังไงครับ แล้วตอนนี้อาการเป็นไงบ้าง ของผมเพิ่งตรวจพบ หมอให้ทำกายภาพบำบัดก่อน ถ้าช่วยไม่ได้จะผ่าตัด พอจะแชร์แนวทางรักษาได้มั้ยครับ
ตอบคุณพี่achavar ครับ
ผมเป็นมาก่อนปั่นจักรยานครับ เพราะ ตัวผอม และก็ใช้ คอมพิวเตอร์ เป็นหลัก ท่านั่งที่ใช้ท่าเดียวติดต่อกันมานาน กระดูกคอ เลยเคลื่อน ไปกดทับเส้นประสาท ผมโชคดีที่ทำงาน รพ.ครับ ก็เลยสอบถาม ทางกายภาพ
ผมพยายามจัดท่าเดิน ท่านั่ง ให้กระดูกคอ กลับมาเป็นปกติ เหมือนจะฝืนๆ ดึงคอกลับมา ด้านหลัง
ถ้าจะดูว่าผิดปกติยังไง คนที่เดินคอยื่นไปข้างหน้า และก็เดินเหมือนหลังค่อมๆ นั่นแหละครับ มีโอกาสเป็นมาก
ก็พยายามเดิน หรือ นั่ง ให้ คอตั้งตรง (ตั้งตรงยังไง ลองถามทางกายภาพดูครับ)
ส่วนจะถามว่าหายไหม ผมไม่หายครับ แต่ไม่หนักเหมือนเดิม ก็มีปวดหัวบ้าง อีกอย่าง มีหินปูนเกาะที่กระดูกคออีก เวลาผมผงกหัว
มันจะดัง กรึกๆเลย ถ้านั่งท่าเดียวนานๆ ดึงคอกลับหลัง จะดังกรึกเลยครับ กระดูกคอ

พยายามรักษาด้วยตัวเองครับ ถ้าเพิ่งเริ่มต้น แล้วอีกอย่าง ผมใช้การทำสมาธิ เข้าถึงระดับ หนึ่ง จะสามารถ ระงับความปวดได้
ผมนอนไม่หลับมา 20 กว่า ปี เพราะ โรคปวด แต่ทุกวันนี้ จะหลับตอนไหนก็ได้ โดยเฉพาะเวลางาน หลับง่ายมาก
ไม่ได้โอ้อวดตัวเองครับว่าทำสามธิแล้วดีขึ้น มันทำได้จริง

สรุป อาการผมไม่หนักมา อาจจะเริ่มต้น แต่โชคดีทำงานที่ รพ. พี่กายภาพเลยบอกวิธีกายภาพด้วยตัวเองครับ
1.รักษาด้วยตัวเอง โดยการกายภาพ สอบถามทางเจ้าหน้าที่กายภาพว่า ทำยังไงครับ แล้วพี่ต้องฝึก ฝืนตัวเองครับ
2.ไม่หาย แต่อาการไม่หนักกว่าเดิมครับ ผมยังไม่อยากผ่าตัด
3. อาการปวดคอ ปวดหัวมี แต่ผมไม่ใส่ใจ ไม่หนักมาก
4.สร้าง สมาธิ ให้ถึง จุดหนึ่ง ที่สามารถ ระงับ ความปวดได้ แต่ต้องเป็นปวดน้อยๆนะครับ ปวดหนักๆยังไม่เคย(ไม่แน่ใจว่าจะมีคนทำได้บ้างหรือเปล่า)
5. เซ็ต ระยะแฮนด์ใหม่ ให้มีระดับที่คอตั้งตรงได้ เช่น เสต็มสั้นขึ้น เอาแฮนด์วินเทจมาใช้ แบบในภาพ ระยะ แขนกับ ลำตัว จะห่างกันไม่มากครับ
พี่ต้องลองเซ็ตเอง (มีใครหลายคนเคยบอกว่า รถผมทำไมเซ็ตแบบนี้ ทุเรศมาก ผมได้แต่ยิ้ม เพราะเค้าไม่รู้ว่า เรามีความเจ็บปวดทางร่างกาย)
ผมไม่ทำตามคนอื่นครับ ทำตามร่างกายตัวเอง โชคดี ที่เพื่อนๆ ผมขาอ่อน เลยไปด้วยกันได้

ถ้าอ่านไม่เข้าใจ ยินดี ให้คำปรึกษาครับพี่ 0892363974 ก่อนสองทุ่มครึ่งของทุกวันครับ
หนังสือไร้สาระ "ตีนถีบ" เรื่องราวของสองคู่หูขวางนรก นักปั่นจอมกาก
ที่มาโชว์แต่ความห่วยขั้นเทพของการปั่นจักรยาน ท่องเที่ยว
ติดเรทเรื่องภาษานิดนึง ขอให้อ่านเอาสนุกเป็นพอนะครับ
http://www.thaimtb.com/forum/viewtopic. ... 3&t=618285

อ่านกันให้สนุกนะครับ
achavar
ขาประจำ
ขาประจำ

ขอบคุณคุณเหนียวครับมากครับ อาการและสาเหตุที่เล่ามาเหมือนที่ผมเป็นเกือบ 100%
ผมเปิดร้านซ่อมคอมพิวเตอร์ ทำงานหน้าคอมฯวันละเกือบ 10 ชั่วโมง กระดูกคอเลยโค้งมาก
เพราะต้องยื่นคอไปข้างหน้าอยู่ตลอดเวลา ทำให้หลังโค้งเหมือนหลังค่อม เพิ่งมีอาการปวดชาที่สะบักหลังด้านขวา
เมื่อปลายเดือนที่แล้ว และก็ค่อยๆลามมาที่ต้นคอก่อนจะเลื้อยลงไปที่แขนขวา จนมีอาการชาที่ปลายนิ้ว
แรกๆไม่รู้ว่าเป็นอะไรคิดว่านอนตกหมอน แต่ทิ้งไว้ 2 วันก็แล้ว 7 วันก็แล้ว ไม่หายสักทีและดูจะรุนแรงขึ้น
สุดท้ายเลยตัดสินใจทำ MRI สแกน ผลฟิล์มสแกนออกมาว่ามีหมอนรองกระดูกบริเวณข้อที่ 5 และ 6 (ตามภาพที่แนบมาให้ดู)
ถูกแนวโค้งของกระดูกบีบจนไปกดทับไขสันหลังบริเวณที่เส้นประสาทไปเลี้ยงแขนขวาจึงทำให้มีอาการดังกล่าว

รูปภาพ

ขณะนี้คุณหมอให้ผมบำบัดด้วยวิธีกายภาพบำบัด โดยทำการดึงคอ ผสมกับทำElectrical Stimulation หรือกระตุ้นด้วยไฟฟ้า
ซึ่ง ณ ขณะนี้ยังไม่เห็นผลอะไรชัดเจน โดยคุณหมอบอกว่าถ้ากายภาพฯไม่ได้ผลต้องทำการผ่าตัด ใจผมไม่อยากทำการผ่าตัดเลยครับ
ได้แต่หวังว่าวิธีกายภาพมันจะช่วยผมได้ ผมจึงเคร่งครัดกับวิธีการแรกนี้มาก พยายามทำทุกอย่างที่นักกายภาพแนะนำ
วางท่าทางตัวเองใหม่ แรกๆเจ็บปวดทรมานมากเลยครับ แต่ก็ทนเอา
หลายคน โดยเฉพาะภรรยาผมพยายามจะบอกว่าสาเหตุที่ผมมีอาการนี้ เนื่องมาจากการปั่นจักรยาน
ผมก็พยายามเถียงว่าไม่ใช่ ...และก็ได้โพสต์ของคุณเหนียวครับนี่แหละที่ยืนยันว่ามันไม่ใช่จริงๆ
เพราะวันนึงผมปั่นจักรยานแค่ไม่เกินชั่วโมงครึ่ง แต่นั่งทำงานเนี่ยวันนึงเกือบ 10 ชั่วโมง
ตอนนี้ก็เลยพยายามหาวิธีที่จะกลับมาปั่นจักรยานให้ได้อีก ไม่สนใจเรื่องความเร็วหรือระยะยาวไกล
ขอให้ได้ปั่นแม้กระดืบไปทีละเมตรทีละเมตรก็จะพยายาม
ขอบคุณสำหรับคำแนะนำที่ให้ทางโทรศัพท์ด้วยครับ ผมมีกำลังใจขึ้นเยอะเลยตอนนี้
Thanyadit
ขาประจำ
ขาประจำ
Bike: Ridley Noah rs 2014, Kestrel Talon 2012, Bianchi Impulso 2012, Jab 7100 2012 with WeeRide child seat, LA จ่ายตลาด

โพสต์ โดย Thanyadit »

Strida คับ แต่เป็นรถพับนะ
umbabab
ขาประจำ
ขาประจำ
Bike: NEObike16 14 ,Giant escept3,Peugeot crique,BSroadman,giant revice

โพสต์ โดย umbabab »

ผมมีปัญหาปวดหัวไหล่ต้นคอ เรื้อรัง มาจากการปั่นจักรยานผิดไซด์ครับ แล้วมันไม่หาย
หลังๆนี่ดีขึ้นด้วยการ ปั่นจักรยานหลังตรงครับ ใช้ทั้งการนวดหมอกระดูก และ การลดการปั่นหลังเอียง

ผมใช้จักรยานชุดเดิมๆที่มีหละครับ แค่ ลดหลักอานลงปรับระยะเยื้องเบาะหน่อย แล้วก็ยืดคอแฮนด์ให้สูงขึ้น ลดความยาวเสต็ม หรือ พลิกแฮนด์โค้งให้ชี้เข้าใน
ปรับจนนั่งท่าหลังตรงได้ก็พอแล้วแต่หลังตรงแล้ว

ช่วงผมปวดหลัง ผมเปลี่ยนท่าขนาดเอนไหล่มาข้างหลัง แบบขับช๊อปเปอร์ แล้วเอาข้อนิ้วทั้ง8 เกี่ยวแฮนด์เอาไว้เหมือนตะขอ น้ำหนักแทบไม่ได้ลงแฮนด์เลย
ไอ้ท่าแบบนี้มันก็ดันทำความเร็วได้เหมือนกันด้วยเกียร์ต่ำๆแต่รอบขาสูงๆ แต่ถ้ากระแทกอะไรก็อันตรายน่าดู นิ้วก็ห่างเบรคด้วยฉุกละหุกมาอาจเบรคไม่ทัน
ถึงยังไงถ้าร่างกายหายดี ผมก็อยากกลับไปปั่นท่าก้มตัวเหมือนเดิม ทุกวันนี้ก้มปั่นนานๆบนเทรนเนอร์ครึ่งชม. หลังเดี้ยงไป3วันเลยมันจะตึงเปรี้ยไปหมด(ท่าก็เซ็ตถูกครับ แต่หลังไม่ดี)
ความเจ็บปวดของคุณ จะกลายเป็นตัวของคุณ
umbabab
ขาประจำ
ขาประจำ
Bike: NEObike16 14 ,Giant escept3,Peugeot crique,BSroadman,giant revice

โพสต์ โดย umbabab »

ผมแนะนำ หมอจัดกระดูก ครับ ผมอาการเหมือนคุณเด๊ะๆ ตึงปวดไปตั้งแต่ต้นคอ ไปสะบัก ลงไปข้อศอก ทำอย่างไรก็ไม่หาย

ผมรักษาหมอจับเส้นมาหลายคนตลอดครึ่งปีนี่ ส่วนใหญ่ไม่ค่อยได้ผล พูดตรงๆก็ ไม่ได้เรื่องครับ
จนน้องชายแนะนำหมอจัดกระดูก เป็นฝรั่ง ชื่อดังเพราะรักษาพี่ชายทักษินจนเดินได้
http://bioenergyasia.com/ 02 2580350 172/7 ประสานมิตร ถ.สุขุมวิท23 คลองเตยเหนือ เขตวัฒนา กรุงเทพ
น้องชายผมบอกว่าเก่งมาก โช๊ะเดียวหายเลย ผมก็เลยลองเสี่ยงดู คิวเยอะมาก แต่เพราะผมมากับน้อง ผมเลยบอกจะทำต่อเนื่องแซงคิวให้
หมอจับผมนอนคว่ำช๊อตไฟฟ้าให้กล้ามเนื้อคลายตัว20นาที จากนั้น หมอก็มาจับเส้น ดัดกระดูก (เจ๊บโคตรๆ) แต่ว่าอันนี้รู้สึกได้เลยว่า
เขารู้ลึกของจริง ไม่ได้ถ่ายทอดแบบเข้าคอร์ดเรียนมา คนมีความรู้ตามแบบแผนจริง หักกร๊อป หักกร๊อบ กดจึ้ก กดจี้ด ไม่ต้องทำท่าประหลาดเหมือนฤษีดัดตนเหมือนของไทย เพราะหมอแกแรงเยอะมาก+ตัวใหญ่ แกดัดด้วยแขนสองข้างแกนี่หละอย่างกับหนังจีน
กระดูกโดนดัดไปทั้งตัวเลย แต่ พอผ่านไปวันนึง หายขาดเลยอาการที่ค้างคามากว่าครึ่งปี หมดไป1800บาท แต่คุ้มกว่าที่เคยรักษา8ที่ที่ละ400ครับ ทีเดียวได้ผลเลย
ความเจ็บปวดของคุณ จะกลายเป็นตัวของคุณ
ตอบกลับ

กลับไปยัง “เทคนิคการฝึกซ้อม/สุขภาพ/อาหาร”