ขอถามเรื่องน้ำอัดลมใส่เกลือครับ

สอบถามเทคนิคการฝึกซ้อม/สุขภาพ/อาหาร เชิญห้องนี้เลย
รูปประจำตัวสมาชิก
mod_gb!
ขาประจำ
ขาประจำ
team: ABC : Alone Bic. Cycling (ทีมที่ฉัน ปั่นคนเดียว)
Bike: used...20" black beachcruiser with springer lowrider bic. ...now chevrolet mini mtb [cmd 2024d], bs transit compact "x-bike", dahon speed uno, focus cayo al 105 mix
ติดต่อ:

ขอถามเรื่องน้ำอัดลมใส่เกลือครับ

โพสต์ โดย mod_gb! »

ผมไม่ค่อยดื่มน้ำอัดลมมานานมาก
แต่ช่วงไม่กี่เดือนมานี้ดื่มบ่อยขึ้น แถมพกเกลือติดกระเป๋าไว้ใส่น้ำด้วย จึงสงสัยว่า...
การดื่มน้ำอัดลมใส่เกลือ (โดยเฉพาะน้ำดำ) ควร/ไม่ควรกับการเสียเหงื่อ/เสียแรงจากการปั่นจักรยานครับ
จักรยานคือสัญลักษณ์ของการใช้ชีวิตแบบพึ่งพาตนเอง
...
ถ้าผมสร้างความเดือดร้อน ความไม่ไว้ใจไห้กับใคร
ผมขอโทษด้วยจริงๆ ผมสำนึกผิดแล้ว
... และผมได้รับบทเรียนสำคัญอย่างสาสมแล้วเช่นกัน

ขอโทษครับ...
...
ขายวิญญาณให้จักรยาน...
...
หัวคิด ตามอง ตัวประคอง แขนควบคุม ขาขยับ
...จักรยาน บังคับให้เราตื่น...ทั้งตัว

https://www.facebook.com/rhrncycling
alex.wasan
ขาประจำ
ขาประจำ
Bike: Bridgestone CrossRoad - New look

Re: ขอถามเรื่องน้ำอัดลมใส่เกลือครับ

โพสต์ โดย alex.wasan »

mod_gb! เขียน:ผมไม่ค่อยดื่มน้ำอัดลมมานานมาก
แต่ช่วงไม่กี่เดือนมานี้ดื่มบ่อยขึ้น แถมพกเกลือติดกระเป๋าไว้ใส่น้ำด้วย จึงสงสัยว่า...
การดื่มน้ำอัดลมใส่เกลือ (โดยเฉพาะน้ำดำ) ควร/ไม่ควรกับการเสียเหงื่อ/เสียแรงจากการปั่นจักรยานครับ
....การที่เราปั่นจักรยานออกกำลังกาย..ก็เพื่อให้ร่างกายแข็งแรง...แต่ดันมาทำร้ายร่างกายตัวเองด้วยการกินน้ำอัดลม.....
....น้ำอัดลมไม่มีประโยชน์ต่อร่างกายเลยครับ..(นอกจากว่ามีน้ำตาลให้พลังงาน)......ผมเข้าใจว่าเจ้าของกระทู้่ต้องการทานน้ำชนิดนี้กับเกลือเพื่อใช้แทนน้ำเกลือแร่สำหรับนักกีฬาที่เสียเหงื่อมาก......ผมเคยอ่านในเวปที่เกี่ยวกับสุขภาพหรือแม้กระทั่งในเวปไทยเอ็มทีบีนี่แหละ....หลายๆท่านก็บอกว่าน้ำเปล่าเนี่ยแหล่ะดีที่สุดแล้ว...แต่ถ้าเสียเหงื่อมากจนร่างกายเป็นเหน็บชาก็ต้องใช้น้ำเกลือแร่บวกกับการพักผ่อนร่างกาย.... ผมตอบตามความเห็นส่วนตัวนะครับ....ไม่ควรทานครับเพื่อสุขภาพของท่านเอง......
......
...Like a KISS Band...
tee27
ขาประจำ
ขาประจำ
Tel: 081-9556742
team: DRT
Bike: TREK
ตำแหน่ง: 536/9 ถนนเดช-บุณฑริก ต.เมืองเดช อ.เดชอุดม จ.อุบลราชธานี 34160

Re: ขอถามเรื่องน้ำอัดลมใส่เกลือครับ

โพสต์ โดย tee27 »

:shock: :shock: คิดได้ไงครับ สุดยอด :o

ผมชอบครับ ปั่นไปด้วยจิบไปด้วยถ้าเย็นๆ หน่อยหายเหนื่อยเลยครับ

แต่ถ้าใส่เกลือด้วยเนี่ยมันจะไม่ระเบิดหรอครับ สงกะสัยเหมือนกัน :lol:
ยิ้มไว้ โลกจะสดใส
mod_gb!
ขาประจำ
ขาประจำ
team: ABC : Alone Bic. Cycling (ทีมที่ฉัน ปั่นคนเดียว)
Bike: used...20" black beachcruiser with springer lowrider bic. ...now chevrolet mini mtb [cmd 2024d], bs transit compact "x-bike", dahon speed uno, focus cayo al 105 mix
ติดต่อ:

ปั่นจักรยานไปทำงาน(เป็นพาหนะหลักในชีวิตประจำวันน่ะครับ)
ผมทำงานบ.อีเว้นท์ ส่วนใหญ่ก็เข้าออฟฟิซแล้วปั่นไปเซทงานต่อกว่าจะเลิก แล้วกลับบ้านก็ดึกดื่น
อาหาร/น้ำดื่มก็มักเป็นพวกนี้(มีฝ่ายที่จัดไว้ให้) ...เข้าใจว่ามันทำให้ร่างกายคนทำงานสดชื่น/มีแรง จากน้ำตาลที่ผสมมากับน้ำ (เค้าไม่คิดในแง่ที่ผมปั่นจักรยานหรอกครับ) (+ชดเชยเกลือแร่ด้วยเกลือที่ผมมักใส่เพิ่ม ตามที่เข้าใจกัน)
จักรยานคือสัญลักษณ์ของการใช้ชีวิตแบบพึ่งพาตนเอง
...
ถ้าผมสร้างความเดือดร้อน ความไม่ไว้ใจไห้กับใคร
ผมขอโทษด้วยจริงๆ ผมสำนึกผิดแล้ว
... และผมได้รับบทเรียนสำคัญอย่างสาสมแล้วเช่นกัน

...
...
หัวคิด ตามอง ตัวประคอง แขนควบคุม ขาขยับ
...จักรยาน บังคับให้เราตื่น...ทั้งตัว

https://www.facebook.com/rhrncycling
koboku
ขาประจำ
ขาประจำ
team: ต่อนยอน
Bike: FALCON & TCR

โพสต์ โดย koboku »

ไม่เป็นไรมากหรอกครับ มันมีแค่น้ำตาล กับ กรดคาบอนิค

กินมากก็อ้วนแค่นั้นอ่ะครับ
jaggaj
ขาประจำ
ขาประจำ
team: แก๊งขาอ่อน
Bike: Gary Fisher Marlin2010,Giant Tcr Aluxx 2012
ติดต่อ:

โพสต์ โดย jaggaj »

ถ้าใส่เกลือลงในน้ำอัดลมก็จะทำให้น้ำอัดลมคายแก๊สออกมาครับทำให้ซ่าน้อยลงหรือหมดความซ่าครับ ส่วนเรื่องทางวิทยาศาสตร์นี่ผมไม่รู้ครับ
cherd1
ขาประจำ
ขาประจำ
Tel: 0892702388
team: เสือชากังราว
Bike: GIANT LA
ติดต่อ:

โพสต์ โดย cherd1 »

koboku เขียน:ไม่เป็นไรมากหรอกครับ มันมีแค่น้ำตาล กับ กรดคาบอนิค

ผมก็ว่าอย่างนั้นแหละครับ
อันนี้เป็นความรู้สึกส่วนตัวนะครับ กินแล้วมันคงไม่แย่ไปกว่าตอนน้ำในกระปุกหมดหลอกครับ ไม่เชื่อไปปั่นตอนแดดร้อนๆ ดูซิครับ
กินแล้วมันรู้สึกดีขึ้นทันตาเห็นเลย สดชื่นดับกระหาย กินเสร็จดื่มน้ำตามหายเหนื่อยเลยสบายๆ
:lol: :lol: :lol:
babysh0ckz
ขาประจำ
ขาประจำ
Tel: 0876721074
team: 1 Sby / MUIC
Bike: Cervelo S3 - R3 - P3 / Mavic cosmic SLR - Enve smart 6.7 - Mavic Ksyrium 125 / Ultegra di2 - Red22
ติดต่อ:

โพสต์ โดย babysh0ckz »

สิ่งที่ต้องระวังก็แค่อย่ากินตอนท้องว่างเท่านั้นเองคับ ญาติผมเคยกระเพาะทะลุเพราะน้ำอัดลมไปแล้ว
mod_gb!
ขาประจำ
ขาประจำ
ติดต่อ:

koboku เขียน:ไม่เป็นไรมากหรอกครับ มันมีแค่น้ำตาล กับ กรดคาบอนิค

แอบคิดเข้าข้างตัวเอง แง่นี้เหมือนกัน

...ส่วนเรื่องน้ำหนัก ให้มันอ้วนบ้างเถอะครับ เพราะผมน้ำหนักต่ำกว่าเกณฑ์
(นี่ก็พึ่งวัดเอวสั่งกางเกง ตกใจกับรอบเอวที่เหลือมาก :( )
...

...
...

ziplord
สมาชิก
สมาชิก
Bike: pioneer และ coyote extreme2
ตำแหน่ง: ฝั่งธน

โพสต์ โดย ziplord »

:shock: ต้องระวังเรื่องบริมาณเกลือครับ ควรใส่น้อยทีสุดเท่าที่น้อยได้อย่าให้ออกรสเค็มเกิน เพราะไตทำงานหนักครับ เดี๋ยวไตจะมีปัญหาครับปรกติเราทานอาหารแต่ละมื้อก็มีเกลือเป็นส่วนผสมในแต่ละวันอยู่แล้วครับจะมากน้อยขึันอยู่กับชนิดอาหาร ถ้าเราดื่มน้ำอัดลมผสมเกลือเข้าไปอีกเป็นการเพิ่มพาละให้ไตทำงานหนักมากขึ้นครับ
:shock: สิ่งที่จะได้อีกอย่างจากน้ำอัดลม คือ คาเฟอีน กินแล้วติดเหมือนชากาแฟครับ ทานมากๆปัญหานอนไม่หลับหรือหลับยากจะตามมาครับ
ส่วนน้ำตาลที่ได้จากน้ำอัดลมมันมากเกินความจำเป็นของร่างกายครับ กินมากๆ่น้ำตาลสะสมในเลือดสูงได้ครับ ทำให้อ้วนขึ้นหรืออาจเป็นเบาหวานในระยะเริ่มต้นได้ครับ

:mrgreen: สรุปคือ ไม่อยากให้ใส่เกลือนะครับ ใส่นิดๆแค่ปลายเล๊บก็พอแล้วครับ และควรดื่มน้ำอัดลมในแต่ละวันไม่เกิน 1 ขวดครับ( 1ขวดก็ไม่ค่อยดีแล้วครับ)
:lol: ปล. ไม่ต้องซีเรียสครับ เอาตามความเหมาะสม แต่อย่าทานติดเป็นประจำแล้วไม่ได้ปั่นก็แล้วกันครับ
ขีรถพับ pioneer สีขาว รุ่นธรรมดาๆ
coyote extreme2
koboku
ขาประจำ
ขาประจำ
team: ต่อนยอน
Bike: FALCON & TCR

โพสต์ โดย koboku »

ผมคิดว่า จขกท. จะเข้าใจผิดเรื่องเกลือแร่ไปอีกอย่างนึ่งนะครับ

เกลือแร่ ไม่ใช่เกลือแกง ( NaCl ) อย่างที่เข้าใจกันนะครับ เอามาแทนกันไม่ได้
เกลือแร่คืออะไร ตามนี้นะครับ
http://th.wikipedia.org/wiki/%E0%B9%80% ... 3%E0%B9%88

อีกอย่าง น้ำหนักต่ำกว่าเกณฑ์ไม่ใช่ว่าจะสุขภาพไม่ดีครับ ถ้ากินเท่าไหร่แล้วก็ไม่อ้วน จขกท. เป็นอีกหนึ่งคนที่ผมอิจฉามากๆเลยครับ ;)
buzz lightyear
ขาประจำ
ขาประจำ
team: พยัคฆ์ภูพานสกลนคร

โพสต์ โดย buzz lightyear »

น้ำอัดลม-ผลดีไม่มีเลย มีแต่ผลเสีย งดได้เป็นดีที่สุด ที่บ้านฉันห้ามซื้อเข้าบ้าน 2 อย่าง น้ำอัดลมกับบะหมี่กึ่งสำเร็จ
http://www.dek-d.com/board/view.php?id=1397764
http://www.baanmaha.com/community/thread11571.html
สู่ความเวิ้งว้าง อันไกลโพ้น
อ้วนค้าบ
ขาประจำ
ขาประจำ
Tel: 086 715 3757
Bike: น้องหนิมเก่าๆ

โพสต์ โดย อ้วนค้าบ »

สไปร์ท ใส่เกลือนี่ ผมชอบสุดๆ แล้วครับ
ปั่นจะเป็นจะตาย น้ำหนักไม่มีลด :lol: :lol:
อยากให้คนไทยรักกัน ^^
อ้วนค้าบ, ตรวจสอบพัสดุ/ไปรษณีย์
TERRANO
ขาประจำ
ขาประจำ
Tel: 086 7687188

โพสต์ โดย TERRANO »

อย่าใส่มากเกินไป........ เค็ม.. ;)
JADE555
ขาประจำ
ขาประจำ
Tel: อยากรู้ให้โทรมาถาม (- -")
team: CARBON ASS!!!
Bike: เหล็กมาร

โพสต์ โดย JADE555 »

เปลี่ยนมาใส่ แจ็คแดเนี่ยล แทนสิครับ :mrgreen:
ปั่นต่อไป จนกว่าตูดจะไหม้เป็นเถ้าถ่าน CARBON ASS TEAM

เฟรมบุบกลาง ยางก็แบน แฮนด์ก็หลุด
โซ่สะดุด ล้อสะบัด เฟืองก็แหลม
ยางนอกโล้น ขอบล้อแตก ยางในแพลม
สนิมแจม ลูกปืนร้าว รองเท้าพัง!!
ตอบกลับ

กลับไปยัง “เทคนิคการฝึกซ้อม/สุขภาพ/อาหาร”