ขอคำแนะนำเดินทางคนเดยว130 km

สอบถามเทคนิคการฝึกซ้อม/สุขภาพ/อาหาร เชิญห้องนี้เลย
patiyan
ขาประจำ
ขาประจำ
Tel: 0869050660
Bike: Spe e5 primato g.

Re: ขอคำแนะนำเดินทางคนเดยว130 km

โพสต์ โดย patiyan »

จั๊ว เขียน:
patiyan เขียน:ครับผม กลัวยางรั่วมากเลยครับ เเล้วที่ปะยางซื้อยี้ห้อไหนดีครับ
ถามแบบนี้แสดงว่ายังไม่เคยปะยางเองเป็นแน่แท้เชียว :mrgreen:
ลองหายางในเก่าๆมาซ้อมปะก่อน ว่าปะอยู่มั้ย หัดงัดยางใส่ยาง

เเหะๆ ประสบการ ณ์กับเสือหมอบยังไม่เคยมีครับ เคยเเต่เสือภูเขาเเต่รั่วที่บ้านเลยนั่งปะเอง ^^ คราวนี้เเหละ ของจริง
https://www.facebook.com/pages/%E0%B8%A ... 1371882695
ถึงล้มล้มอย่างมีค่า
แม้น้ำตาจะไหลอย่าไปสน
แล้วจงลุขึ้นสู้อย่างอดทน
เดินไปบนความฝันอย่างตั้งใจ
patiyan
ขาประจำ
ขาประจำ

Re: ขอคำแนะนำเดินทางคนเดยว130 km

YOYO เขียน:ที่ปะยาง+กาวซื้อร้านจักรยานทั่ว ๆไปได้ครับ ถูกดี
กาวซื้อแบบกระป๋อง เก็บได้นานกว่า แบบหลอดอยู่ไม่นานระเหยแห้งหมด
แค่ 130 กม. ไม่ต้องออกตั้งแต่ตี 4 หรอกครับ มันยังมืดมาก อันตรายเปล่า ๆ ออก 6 โมงเช้าทันถมเถ
ขอบพระคุณมากๆครับพี่
https://www.facebook.com/pages/%E0%B8%A ... 1371882695
patiyan
ขาประจำ
ขาประจำ

บรรศักดิ์ เขียน:- พกยาดม หรือมันหม่องน้ำเซียงเพียวอิ๊วติดไปด้วยก็ดี ฉุกเฉินยังช่วยได้ ขี่นานๆลมออกหูมีสิทธิลมจับ
- ตังค์พอประมาณ
- มือถือชาร์จแบตให้เต็ม
สุดท้ายขอโชคดีครับ
ขอบคุณมากๆครับผม จัดเต็ม
patiyan
ขาประจำ
ขาประจำ

จั๊ว เขียน:อย่าลืมไฟหน้า+ไฟท้าย เอาแบบสว่างมากหน่อยจะได้เห็นแต่ไกล
ก่อนออกเดินทางอย่าลืมบอกคนที่บ้านด้วยว่าจะไปไหน โทรรายงานว่าถึงไหนแล้ว (กรณีที่ไปดนเดียว+มือใหม่)
ครับผม คุณเเม่ - พ่อ ท่านบอกเต็มที่ ไม่ไหวไปขนได้ ครับ555
patiyan
ขาประจำ
ขาประจำ

เอ หมวกฟาง เขียน:...ระวังเหงานะครับ :D
ไม่เหงาหรอกครับมีพี่ๆ คอยให้กำลังใจ
patiyan
ขาประจำ
ขาประจำ

punya467 เขียน:ไม่รู้จะแนะนำอะไร มาเป็นกำลังใจให้ก็แล้วกัน ขอให้เดินทางปลอดภัยนะครับ 8-)
ขอบคุณมากๆครับ
patiyan
ขาประจำ
ขาประจำ

O'Pern เขียน:ไม่มีนักจักรยานทางไกลคนใดที่ปะยางไม่เป็นครับ

นอกจากจะไม่ต้องกลัวแล้ว ยังต้องเตรียมพร้อมให้ดีอีกด้วย เพราะอการยางรั่วมันคือเรื่องปกติในการใช้จักรยาน

ถ้ากลัว ก็เริ่มลงมือหัดปะซะ ลองมักครั้งก็พอจะเข้าใจ เจอของจริงหน้างานจะได้ไม่ตกใจ

แต่ถ้ามองโลกแง่ดี ระยะทางแค่ 130 กม อาจจะรอดก็เป็นได้นะ

เอาใจช่วยครับ
ขอบคณมากๆครับพี่
รูปประจำตัวสมาชิก
เด็กราดรีขี่4300
ขาประจำ
ขาประจำ
Tel: 081-9951152
team: LoveBike
Bike: จักรยานเก่าๆ

โพสต์ โดย เด็กราดรีขี่4300 »

patiyan เขียน:พอดีปีใหม่อยากปั่นกลับบ้านครับ ใช้เสือหมอบ

ผมต้องเตรียมอะไรไปบ้าง

ควรปั่น กี่km เเล้วพัก

น้ำควรกินบ่อยเเค่ไหน

อะไรที่กินกันตะคริวได้บ้างครับ

ปล เวลาไม่จำกัดว่าจะปั่นถึงกี่โมง เเต่กะไว้ว่าออกตี4 ที่กลัวสุดๆยางรั่ว กับ ตะคริวครับ

รบกวนชี้เเนะด้วยนะครับ

ปั่นปีใหม่รถเยอะระวังเป็นพิเศษด้วยนะครับ

น้ำ 1 ขวด อย่างน้อยชั่วโมงนึงกินให้หมด ค่อยๆจิบ ถ้าร้อนต้องมากกว่านี้

เรื่องตะคริวนี่ อยู่ที่ซ้อมครับ ถ้าปกติขี่ 40-50โลได้ 130 โลผ่านสบาย

ถ้าปั่นอยู่ 20 โลนี่ 130 โลใช้ความอดทนหน่อย

อย่างเร่ง ไปเรื่อยๆ อย่าไปกดหนักๆ อาหารช่วยเรื่องตะคริวก็กล้วยนี่แหละ

โปรแตสเซียมเยอะดี :lol: เรื่องเวลาออกนี่ ถ้าปกติไม่ได้ตื่นเช้ามากๆ

ก็อย่าออกตี 4 เช้าไป เลยมันจะไปแย่ช่วงบ่ายๆ ออกสักตี 5 ก็ได้กำลังดี

เรื่องยางรั่ว ถ้าปะเป็นก็จบ ถ้าปะไม่ได้หรือมีเหตุฉุกเฉินก็ให้พวกมารับ.......จบ :lol:

..........โชคดีครับ
:P
bellme1
สมาชิก
สมาชิก
Bike: Focus 105 Al

โพสต์ โดย bellme1 »

เป็นกำลังใจให้ค่ะ :mrgreen:
ไว้มีโอกาสอยากปั่นกลับบ้านบ้างระยะทางพอกันเลย

[แต่รถเป็นจักรยานพับจีน single speed และซ้อม 5 โลทุกวันเอง]
ping_deb
ขาประจำ
ขาประจำ
Tel: 0827772232
team: เสือสันป่าตอง/ปั่นเดี่ยวหน้าพระลาน
Bike: trek4300/ canondale f700/ merida hfs4000/ bianchi kuma5300

โพสต์ โดย ping_deb »

เป็นกำลังใจให้ครับ หาเพลงไว้ฟังแก้เหงาด้วยครับ ถ้ารอบขอตกก้อเปิดเพลงจังหวะเร้าใจหน่อย ช่วยได้ครับ เรียกว่าแรงมาตามอารมณ์เพลงเลยล่ะครับ :mrgreen:
ถ้าเกิดมา เพื่อพยายาม เป็นคนอื่น
เราจะไม่มีเวลา เป็นตัวเอง
ต้น4300
ขาประจำ
ขาประจำ
team: กลุ่มรวมมิตร
Bike: specialized allez sport X2

โพสต์ โดย ต้น4300 »

ผมพกยางในสำรองนะครับ และยางก็ใส่กันหนาม โดยมากจะไม่ปะหน้างาน เพราะมักจะปะไม่อยู่ หลัง ๆ นี่ซัดทางไกลแทบหมดกังวลไปเลย และจำไว้อย่างว่าเวลาเราลืมอุปกรณ์ปะยาง ยางมักจะรั่ว 555 เวลาเราไม่มีประแจ น็อตมักจะหลวม ไม่ประมาทดีที่สุดครับ เช็ครถให้พร้อม ขอให้เดินทางโดยปลอดภัยครับ
Supa
ขาประจำ
ขาประจำ
team: จักรยานตาก
Bike: Wheeler road / GIANT NRS MTB
ติดต่อ:

โพสต์ โดย Supa »

พกยางในสำรองสัก 2 เส้นครับ + ชุดปะยางไปด้วย
เป็นไปได้ใส่กันหนามอีกชั้น

ถ้าไม่เคยปะยางในเสือหมอบมาก่อน (ถึงจะเคยปะของเสือภูเขามาแล้ว) รับรองว่างานหินครับเพราะหน้ายางค่อนข้างเล็ก
เป็นไปได้ก่อนออกงานจริง ซ้อมปะสัก 1 - 2 ครั้งก่อนดีกว่าครับ ไปเริ่มครั้งแรกๆ ที่หน้างานเลยไม่ใช่เรื่องที่ดีแน่นอน

คืนก่อนออกกินให้เต็มอิ่ม เน้นโปรตีนและคาร์โบไฮเดรต หลับให้เต็มอิ่ม ตื่นมาแล้วกินให้เต็มอิ่มพักท้องสัก 1-1.30 แล้วค่อยออก
แต่ถ้าพักท้องได้ไม่มากตามที่บอก ช่วงแรกๆ ปั่นเบาๆก่อนครับ ให้อาหารย่อยดีๆก่อน

เตรียมของกินเล็กๆน้อยๆ เช่นกล้วยหรือเวเฟอร์หรือเยลลี่ไปกินระหว่างทางก็ดีนะครับ ช่วยได้มากๆ
jamzkub
ขาประจำ
ขาประจำ
Tel: 087-5628569
team: Honda Auto Mobile Racing Team (จ.สุราษฎร์ธานี)
Bike: Bianchi Vertigo
ตำแหน่ง: อ.พุนพิน จ.สุราษฎร์ธานี
ติดต่อ:

โพสต์ โดย jamzkub »

ผมต้องเตรียมอะไรไปบ้าง ?

1.เตรียมความพร้อมสภาพร่างกาย (อันนี้สำคััญกว่าอุปกรณ์) ซ้อมให้พอวันละ 30 กิโลเป็นอย่างน้อย วันอาทิตย์ออกยาวสัก 50-100 กิโล เพื่อดูกำลังตัวเอง

2.เตรียมอุปกรณ์ต่างๆ เช่นยางใน (กรณีปะยางไม่เป็น) ตอนเปลี่ยนให้เอามือลูบดูด้านในยางนอกด้วยว่ามีเศษอะไรมาตำอยู่รึเปล่า ถ้าตำคาอยู่ให้เอาออก เพราะเปลี่ยนยางใหม่ไปก็เท่านั้น เดี๋ยวก็รั่วในเมื่อเศษแก้วแหลมๆยังตำคาไว้อยู่
2.1 สูบลมพกพา
2.2 โทรศัพท์มือถือ
2.3 ยาดม ยานวด

ขวดน้ำนี่เป็นอุปกรณ์พื้นฐานอยู่แล้ว คงไม่ต้องบอก

สำหรับกรณีอากาศร้อนหรือกลัวแดด
2.4 ผ้าบัฟกันแดดหรือไอ้โม่ง
2.5 ครีมกันแดด (ผมมันเสือสำอางกลัวดำ ทาไว้ก็ดีครับ อย่างน้อยๆกันมะเร็งผิวหนัง
2.6 ปลอกแขน ปลอกขา

อันนี้ขาดไม่ได้สำคัญมาก "เงิน" :lol: :lol: :lol:

ควรปั่น กี่km เเล้วพัก ?

อันนี้แล้วแต่ความสามารถและสภาพร่างกายครับ
ถ้าไม่อยากโหมมาก ให้แบ่งออกเป็นช่วงๆ ช่วงละ 20 กิโลพักทีนึง จุดพักอาจจะเป็นร้านค้าข้างทางหรือปั๊มน้ำมัน ปกติเวลาปั่นทางไกล (ตัวผมเองนะ) ถ้าไปกลับกลุ่มช้า (ทัวร์ริ่ง) จะปั่นประมาณ 30 กิโลแล้วพัก ถ้าไปกับกลุ่มเร็วประมาณ 50 กิโลพักครั้งนึง

แต่การปั่นคนเดียวมันไม่ได้สนุกแบบนั้น บางทีระหว่างทางอาจจะเบื่อ อาจจะแวะพักเร็วกว่ากำหนดก็ได้ เอาเป็นว่าเอาเท่าที่ร่างกายไหวละกันครับ

น้ำควรกินบ่อยเเค่ไหน

จิบครั้งละอึกสองอึกครับ อย่าดื่มมากเดี๋ยวจะจุกแล้วจะปั่นไม่ได้ ถ้ารู้สึกเหมือนร่างกายขาดน้ำให้ดื่มพวก สปอนเซอร์ครับ

อะไรที่กินกันตะคริวได้บ้างครับ

อย่าให้ร่างกายขาดน้ำ ขาดอาหาร กล้วยนี่ช่วยได้เยอะเลยครับ ถ้าไม่อยากเอาไปเป็นลูกๆ (กลัวเละ) กล้วยอบน้ำผึ้งเลยครับ ผมทานประจำเวลาออกทริปทางไกล

ออกตี 4 เช้าไปนะครับ มืดด้วยไม่ปลอดภัย ตื่นนอนตอนเช้ามากจะพาลง่วงเอาระหว่างวัน ออกสักตี 5 ครึ่ง 6 โมงเช้ากำลังดีครับ

ออกทริปช่วงปีใหม่รถเยอะ ระมัดระวังเป็นพิเศษนะครับ

โชคดีครับ
ไม่มีความสุขชั่วนิรันดร์ที่ใฝ่หา ไม่มีรักอมตะที่ยั่งยืนชั่วกาลนาน ไม่มีความฝันใดที่งดงามในความจริง

MYTHLAND The Mysterious World ดินแดนแห่งศาสตร์ลึกลับและเทพปกรณัม
http://mythland.org/v3/?fromuid=5

รวมเพลงสากล ♡ BOSSANOVA MUSIC ซึ้งๆ เพราะๆ เบาๆ จ้า
ลมรำเพย
ขาประจำ
ขาประจำ
ติดต่อ:

โพสต์ โดย ลมรำเพย »

สิ่งที่ไม่ควรลืมมากที่สุดก็คือ สติครับ
ปั่นจักรยานไปคนเดียวตามถนน อันตรายหลายรูปแบบ อาจจะเกิดขึ้นได้ตลอด แม้ว่า เราจะไม่ประมาท..และมีสติตื่นพร้อม
เพราะฉะนั้น เวลาปั่น อย่าเพลิน ตาดู หูฟัง ประสาทสั่งงาน สิ่งที่ผมกลัวที่สุดเวลาออกทริปทางไกลก็คือ รถที่วิ่งมาจากด้านหลังครับ
ปั่นให้เป็น เย็นเรื่อยไป อย่าให้ใครแซง....
Thanyadit
ขาประจำ
ขาประจำ
Bike: Ridley Noah rs 2014, Kestrel Talon 2012, Bianchi Impulso 2012, Jab 7100 2012 with WeeRide child seat, LA จ่ายตลาด

โพสต์ โดย Thanyadit »

ผมแนะว่าถ้ากังวลกับการปะยางก็ไม่ต้องปะคับ ใช้เปลี่ยนยางในแทน ผมเก็บไว้ในกระติกน้ำเส้นนึง รั่วก็เปลี่ยนยางในเลย เตรียมสูบพกไปด้วย ว่างๆค่อยเอาให้ร้านจักรยานปะตอนจบทริปครับ เคล็บลับการปั่นให้ยางไม่รั่วคือมองไปข้างหน้ารถยาวๆหน่อยว่าแนวปั่นของเราจะมีอุปสรรคไหม ส่วนมากที่รั่วคือโดนเศษแก้วครับ ถ้าตกหลุมปกติจะไม่รั่ว แต่มีล้อคดแทน
ตอบกลับ

กลับไปยัง “เทคนิคการฝึกซ้อม/สุขภาพ/อาหาร”