ไฟหน้ากับจักรยาน (ชงมาม่านะครับ)

สอบถามเทคนิคการฝึกซ้อม/สุขภาพ/อาหาร เชิญห้องนี้เลย
ตอบกลับ
รูปประจำตัวสมาชิก
kamolwat_t
ขาประจำ
ขาประจำ
team: amis
Bike: 16" Klein Pluse Comp '97 - 53 lemond zurich '97

ไฟหน้ากับจักรยาน (ชงมาม่านะครับ)

โพสต์ โดย kamolwat_t »

ผมอยู่เชียงใหม่ แถวๆ 7ยอด ขับผ่านเส้นคันคลองชลประทานที่ พวกเราๆชอบปั่นซ้อมกันบ่อยๆครับ (ผมก็ด้วย)

เรื่องของเรื่อง วันนี้ปิดงานช้าเลยขับรถกลับบ้าน 18.30 ครับ ก็เลี้ยวขวาจะเข้าซอยปรกติ รถมันก็เยอะๆหน่อย มืดแ้ล้ว (ตรงจุดกลับรถลัดดาแลนด์ ที่มันชอบมีรถชนกันบ่อยๆนั้นแหละครับ)

จังหวะที่รถโล่ง ผมก็กำลังจะออกตัว มองเห็นอะไรแวบๆ เลยจอดรออยู่กลางถนนก่อน (เพราะว่ากลัวเป็นจักรยานด้วยกันเองเนี้ยแหละหลายๆคนชอบไม่ติดไฟหน้าครับเห็นบ่อย)

ปรากฏว่า หวยออกเป็น กลุ่มจักรยาน 4 คัน ขี่ทีมกันอยู่ มีไฟหน้าคันเดียว ไม่สว่างมาก แต่มีไฟท้ายทุกคันครับ ความเร็วว่าจะ 35^ ขี่ผ่านไป

ไฟเท่านิ้วโป้ง ถ้าผมไม่สังเกตุ มองไม่เห็นนะครับ ถ้าเป็นคนทั่วไปจังหวะนั้นไม่น่ารอด สไตท์ 4 คันรวดแน่นอน

เลยอยากบอกว่า ไฟหน้าหนัก 100g อ่ะใส่กันทุกคันดีกว่าครับ กับเจ้าจุ๊ปเติมลม ที่มันเป็น LED ด้วย แค่ไฟหน้ากับไฟท้ายขี่อยู่มืดๆ รถที่มองจากด้านข้างมันมองไม่เห็นจริงๆครับ

ผมเองตั้งแต่ เจอมอไซค์ชนกลางเส้นกลางถนน ผมใส่หมดเลย เวลาที่ปั่นกลางวันก็แกะออก แต่ถ้าขี่ช่วงเย็นจะใส่เสมอครับ

ความปลอดภัยของชีวิต เป็นเรื่องต่อรองกันไม่ได้นะครับ

บุญรักษาครับ
Sport Science 27' CPEC
จั๊ว
ขาประจำ
ขาประจำ
ตำแหน่ง: พระราม2ปากซอย24
ติดต่อ:

Re: ไฟหน้ากับจักรยาน (ชงมาม่านะครับ)

โพสต์ โดย จั๊ว »

นึกแล้วก็เสียวแทน จขกท.
---->>>>>hs0chq<<<<<----
รถไม่แพง แรงก้อ..งั้นๆ
รับสั่งทำเทรนเนอร์ลูกกลิ้ง http://www.thaimtb.com/forum/viewtopic. ... 4&t=251133
รายระเอียดเทรนเนอร์บน Facebook http://facebook.com/hs0chq
umbabab
ขาประจำ
ขาประจำ
Bike: NEObike16 14 ,Giant escept3,Peugeot crique,BSroadman,giant revice

Re: ไฟหน้ากับจักรยาน (ชงมาม่านะครับ)

โพสต์ โดย umbabab »

ไฟซิลิโคนหน้า ราคาแค่ไม่กี่สิบ แต่อายุการใช้งานมันก็ต่ำไปนิดนะ
ใช้ไป เดือน ไฟหรี่สุดๆคิดว่าแบทหมด แต่เปลี่ยนแบทไป มันก็ไม่สว่างเท่าตอนซื้อใหม่ๆ
ก็เลยซื้ออันใหม่ แต่ผ่านไปเดือนเดียว ก็อีหรอบเดิม
ถ้าลงทุนดีๆซื้อไฟมียี่ห้อไปเลยจะดีกว่า
จริงๆผมติดไฟซูมไว้หน้ารถด้วย แต่ถ้าถนนไม่โล่งจริงๆอย่างในซอยก็ไม่ค่อยกล้าใช้ มันเด่นเกินไป
ความเจ็บปวดของคุณ จะกลายเป็นตัวของคุณ
kroeksit
ขาประจำ
ขาประจำ
Tel: 0868846711 เบียร์
team: ไร้สังกัด
Bike: Bridgestone RADAC

โพสต์ โดย kroeksit »

umbabab เขียน:ไฟซิลิโคนหน้า ราคาแค่ไม่กี่สิบ แต่อายุการใช้งานมันก็ต่ำไปนิดนะ
ใช้ไป เดือน ไฟหรี่สุดๆคิดว่าแบทหมด แต่เปลี่ยนแบทไป มันก็ไม่สว่างเท่าตอนซื้อใหม่ๆ
ก็เลยซื้ออันใหม่ แต่ผ่านไปเดือนเดียว ก็อีหรอบเดิม
ถ้าลงทุนดีๆซื้อไฟมียี่ห้อไปเลยจะดีกว่า
จริงๆผมติดไฟซูมไว้หน้ารถด้วย แต่ถ้าถนนไม่โล่งจริงๆอย่างในซอยก็ไม่ค่อยกล้าใช้ มันเด่นเกินไป
ใช่ไฟที่เป็นหลอด LED เล็กๆ 2 หลอดหรือป่าวครับ ถ้าใช่ ผมใช้มาเกือบปีแล้ว เปลี่ยนถ่านเอา ก็สว่างเหมือนใหม่นะครับ :roll: :roll: ซื้อมา 40 บาท
Taylor Swift
ธนาคารทหารไทย (TMB Bank) บัญชีออมทรัพย์ 011-2-78019-2 เกริกศิษฏ์ พีรโชติกพันธุ์
umbabab
ขาประจำ
ขาประจำ
Bike: NEObike16 14 ,Giant escept3,Peugeot crique,BSroadman,giant revice

โพสต์ โดย umbabab »

ผมใช้ราวๆ2เดือนครับถึงจะเสื่อม
แต่ผมใช้ทุกวันน่ะครับ ปั่นกลางคืนวันละครึ่งชม.ทุกเช้า เปลี่ยนถ่านแล้วก็สว่างแปร๊บเหมือนตอนซื้อใหม่ไม่ได้
เอาถ่านของอันใหม่มาไส่ก็ไม่หาย ก็เปลี่ยนไป ใช้ไปได้สองเดือน เป็นอีกละ
ความเจ็บปวดของคุณ จะกลายเป็นตัวของคุณ
kroeksit
ขาประจำ
ขาประจำ

umbabab เขียน:ผมใช้ราวๆ2เดือนครับถึงจะเสื่อม
แต่ผมใช้ทุกวันน่ะครับ ปั่นกลางคืนวันละครึ่งชม.ทุกเช้า เปลี่ยนถ่านแล้วก็สว่างแปร๊บเหมือนตอนซื้อใหม่ไม่ได้
เอาถ่านของอันใหม่มาไส่ก็ไม่หาย ก็เปลี่ยนไป ใช้ไปได้สองเดือน เป็นอีกละ
ผมซื้อมาบางอันก็เป็นครับ ว่าจะหาดีๆมาใช้ซักอัน :lol: :lol: แต่ตังไม่มีครับ ทำไงได้ แต่ก็ไม่ค่อยได้ไปไหนที่มันมืดจริงๆ เอาจริงๆแค่ถนนตอนดึกหน่อย ทุ่ม 2 ทุ่ม ก็เข้าบ้านแล้วครับ
ธนาคารทหารไทย (TMB Bank) บัญชีออมทรัพย์ 011-2-78019-2 เกริกศิษฏ์ พีรโชติกพันธุ์
kamolwat_t
ขาประจำ
ขาประจำ
Bike: 16" Klein Pluse Comp '97 - 53 lemond zurich '97

kroeksit เขียน:
umbabab เขียน:ไฟซิลิโคนหน้า ราคาแค่ไม่กี่สิบ แต่อายุการใช้งานมันก็ต่ำไปนิดนะ
ใช่ไฟที่เป็นหลอด LED เล็กๆ 2 หลอดหรือป่าวครับ ถ้าใช่ ผมใช้มาเกือบปีแล้ว เปลี่ยนถ่านเอา ก็สว่างเหมือนใหม่นะครับ :roll: :roll: ซื้อมา 40 บาท
คือมันสว่างพอที่จะใช้ที่ในซอย แต่ว่า ในสภาพถนนใหญ่ มัน หรีมากจนมองไม่เห็นอ่ะครับ รถผมไม่ติดฟิลม์กระจกบานหน้าเลยนะครับ เพราะว่าขับกลางคืนในป่าบ่อยๆ ถ้าเป็นพวกใส่ฟิลม์ 40% นี่ แสงขนาด led หิ่งห้อยนี่ มองเห็นยากครับ

เวลาผมเซ็ทไฟหน้า จะให้มันกระทบกับพื้นถนนครับ

ไฟหลัง หิ่งห้อย จะให้มันกระทบเฟรมครับ ให้เห็นมากว่า แค่ดวงๆครับ เขาจะได้รู้ว่า เราเป็นจักรยาน
amaroqe
ขาประจำ
ขาประจำ
Bike: GARRY FISHER wahoo n_n

โพสต์ โดย amaroqe »

ผมใช้แบบซิลิโคน ชาร์จ usb ได้ ซื้อมา650
ต้องชาร์จทุกวันเลย เอาส่องตา มันก็แสบตานะ แต่lพอส่องทางรัศมีมันแคบ
พอไปเทียบกับไฟคาดหัวอันเก่า ไม่กี่ร้อย ชาร์จทีใช้เป็นเดือน ไม่แสบตาเห็นทางชัด แต่ไม่สวย
ผมก็กลับไปใช้ไฟคาดหัว เอายางในเก่ารัดเอา ไม่สวยแต่เวิร์ค :mrgreen:
ผมชื่อพลครับ

ผมเป็นแค่ Novice
kamolwat_t
ขาประจำ
ขาประจำ

ผมคิดว่าน่าจะเกิดจากรัศมีการมองเห็นของไฟที่เราใช้ครับ...

หลังจากผมใช้ เจ้าไฟเสียบจุ๊บลม หน้า-หลัง รถอื่นมองเห็นผมชัดขึ้นครับ เพื่อนขับรถผ่านก็บอกว่า ไฟอะไรของมึง โคตรสว่างเลย....

Sent from my iPhone using Tapatalk
kroeksit
ขาประจำ
ขาประจำ

kamolwat_t เขียน:ไฟอะไรของมึง โคตรสว่างเลย....
:lol: :lol: :lol: :lol:
น้ำน้อยหาดใหญ่
ขาประจำ
ขาประจำ
Tel: 0816952649
team: ชมรมจักรยานเพื่อสุขภาพกองทัพอากาศ
Bike: giant rincon / trek 4400

โพสต์ โดย น้ำน้อยหาดใหญ่ »

ต่างจิตต่างใจครับท่าน "บางคน" ชอบเทห์/สวย/เบา แต่เปล่าเลยไม่คุ้มกับอันตรายที่มันจะมาเยือน ของผม ๑๕๐.-ชาร์จไฟบ้านแบบที่มีสายชาร์จ (ไม่ใช่แบบที่มีปลั๊กในตัว) มีสายคาดหัวด้วย (ไฟสำหรับส่องกบ/ กรีดยาง)ก็เอาออกซะแล้วจัดการดัดแปลงติดกับรถ นั้นแหละ สุดยอดสว่างโคตะระ... :lol: :lol: :lol: ไม่สวย/ไม่เท่ห์ แต่มองเห็นเด่นชัด ลองดูครับ ชีวิตไม่มีอะหลั่ยเปลี่ยนเหมือนจักรยานที่คุณๆๆๆ...ปั่นกันน่ะครับ โชคดี. :D :D :D
babysh0ckz
ขาประจำ
ขาประจำ
Tel: 0876721074
team: 1 Sby / MUIC
Bike: Cervelo S3 - R3 - P3 / Mavic cosmic SLR - Enve smart 6.7 - Mavic Ksyrium 125 / Ultegra di2 - Red22
ติดต่อ:

โพสต์ โดย babysh0ckz »

ผมกำลังจะไปซื้อไฟหน้าชาร์จผ่านusb ราคาพันต้นๆ สว่างได้ใจมาก 150 ลูเมน สว่างกว่าไฟซูม 200บาทโข
เหตุผลที่เปลี่ยนเพราะผมลากนำเพื่อนแต่ดันมาตกหลุมถึงสองหลุม เจ็บข้อมือชิบ โดยทีเ่พื่อนผมใช้ไฟusbมองเห็นหลุมแต่ไกลแล้ว มันยังมาถามเลยว่าผมไม่เห็นเหรอ? โอย ไม่เห็นเลย :lol: :lol:
babysh0ckz
ขาประจำ
ขาประจำ
Tel: 0876721074
team: 1 Sby / MUIC
Bike: Cervelo S3 - R3 - P3 / Mavic cosmic SLR - Enve smart 6.7 - Mavic Ksyrium 125 / Ultegra di2 - Red22
ติดต่อ:

โพสต์ โดย babysh0ckz »

อีกนิดนะคับเวลาผมออกปั่นกลางคืน จะใช้ไฟท้ายสองดวงและไฟหน้าสองดวง ไม่ต้องไปกลัวหนักคับ กลัวจะไม่มีโอกาสได้ปั่นอีกดีกว่า
เมื่อรถผมติดฟิลม์หน้า60จะเห็นไฟจักยานเหมือนจุดๆดวงเล็กๆ แน่นอนคับมันไม่ปลอดภัยชัวร์ๆถ้าไฟไม่สว่างจริง
ให้ความสำคัญกันเรื่องไฟมากๆนะคับ :)
a lone wolf
ขาประจำ
ขาประจำ
Bike: kona sutra

โพสต์ โดย a lone wolf »

ขอเสริมประเด็นที่ไม่เกี่ยวกับไฟแต่เกี่ยวกับการที่คนขับรถยนต์มองไม่เห็นคนขี่จักรยานตรงทางแยก
ให้นึกถึงตอนท่านขี่จักรยานกำลังจะผ่านแยกและเห็นรถยนต์กำลังชะลอเพื่อเคลื่อนตัวผ่านแยก ไม่ว่าจะเป็นการวิ่งตรงผ่าน เลี้ยวซ้ายผ่าน หรือเลี้ยวขวาผ่าน
ท่านนักจักรยานให้ระวังรถฮอนด้าซิตี้หรือรถฮอนด้าแจ๊ซให้ดีๆนะครับ
รถสองรุ่นนี้มีโครงรถตรงเสาหน้าที่ติดกับกระจกหน้าใหญ่มาก (ศัพท์รถยนต์เขาเรียกเสา A)
ผมเคยขับซิตี้และพบว่าระหว่างที่จะผ่านแยกและมองซ้ายมองขวาสลับกัน เสามันบังมอเตอร์ไซค์หรือจักรยานที่ขี่เข้ามาในระยะเจ็ดแปดเมตรได้ทั้งคันเลยล่ะครับ
จะซัดกับมอเตอร์ไซค์ทางตรงหลายครั้งมาก
นักจักรยานควรพึงคิดไว้ว่าคนขับรถสองรุ่นนี้เขานึกว่าทางโล่งด้วยว่าเขามองไม่เห็นท่านจริงๆ ชะลอความเร็วไว้นิดนึงเผื่อว่าเขาตัดหน้าท่านก็ยังจะเบรกทันครับ
ตอบกลับ

กลับไปยัง “เทคนิคการฝึกซ้อม/สุขภาพ/อาหาร”