เผลอวิ่งแล้วรู้สึกจี๊ดที่ข้อเท้า

สอบถามเทคนิคการฝึกซ้อม/สุขภาพ/อาหาร เชิญห้องนี้เลย
ตอบกลับ
รูปประจำตัวสมาชิก
Dhandranunda
ขาประจำ
ขาประจำ
Tel: 083970โหลโหลโหล
team: ไม่มี
Bike: Merida Matts 70d /Masi Triple CX

เผลอวิ่งแล้วรู้สึกจี๊ดที่ข้อเท้า

โพสต์ โดย Dhandranunda »

เป็นไปได้มั้ยครับที่เราปั่นจักรยานอย่างเดียว ออกกำลังกายแบบแอโรบิกโดยที่ข้อเท้า ข้อเข่า ไม่ได้รับแรงกระแทกเลย พอเผลอวิ่งขึ้นหรือลงรถเมล์ ส้นเท้าเกือบพลิก เพราะมันไม่ค่อยได้ออกกำลังกายเหมือนการวิ่ง

คิดว่าเป็นไปได้มั้ยครับ

ขวด

The Power Of Slow Ride
cactus
ขาประจำ
ขาประจำ
Bike: merida 5d

Re: เผลอวิ่งแล้วรู้สึกจี๊ดที่ข้อเท้า

โพสต์ โดย cactus »

ผมเผลอวิ่งแล้วรู้สึกจี๊ดตรงเข่าครับ
simmons
ขาประจำ
ขาประจำ
Tel: 056221488
Bike: giant

Re: เผลอวิ่งแล้วรู้สึกจี๊ดที่ข้อเท้า

โพสต์ โดย simmons »

:D
เท่าที่ใช้ชีวิตประจำวันนะครับ

สำหรับผมเอง ผมว่าที่ผมปวดเท้า น่าจะเกี่ยวกับ "อายุ" น่ะครับ
lotus
ขาประจำ
ขาประจำ
team: รวมมิตร
Bike: Wheeler Ti, CSK หมอบ
ติดต่อ:

โพสต์ โดย lotus »

การปั่น จย ถือว่าเป็น non-impact exercise ครับ ฝรั่งว่า มนุษย์คือสัตว์ที่เคยล่าหาอาหาร อย่างไรเราก็ควรต้องเดินเร็ว ต้องวิ่งตามกรรมพันธุ์ตั้งแต่ดึกดำบรรพ์ครับ เพื่อให้กระดูกเท้าแข็งแรง ลองรับน้ำหนักได้ จะได้เดินได้ตอนแก่

ควรหาเวลาเ้ดินเร็วๆ หรือวิ่งเยาะๆ บ้าง อย่างน้อยอาิทิตย์ละ 1 วันก็ยังดีครับ สัก 1 ชม

ปล ถึงแม้ว่าผมจะเลิกวิ่งแข่งแล้ว (เคยวิ่ง 10k, 21k, 42.195k หรือเรียกว่า full marathon ตอนอายุ 50) มาแล้วในอดีต ก็ 10 ปีมาแล้ว ปัจจุบันเลิกวิ่งพวกนี้มา 9-10 ปีแล้ว เหลือแค่วิ่งเต็มที่ 5 กม อาทิตย์ละครั้งเท่านั้นหลัีงหมู่บ้าน เพื่อกระตุ้นกระดูกขา เข่าให้แข็งแรงครับ

ส่วนใหญ่จะเน้นปั่นมากกว่า
nattivex
ขาประจำ
ขาประจำ
Bike: track bike

โพสต์ โดย nattivex »

เป็นไปได้ครับ

เมื่อ 2-3 เดือนก่อน ผมสงสัยว่าเราขี่จักรยานได้วันละเป็น ร้อยๆ กิโล เราจะแข็งแรงไหม?
คำตอบ คือ เราแข็งแรงเฉพาะในส่วนที่เราออกครับ...กล้ามเนื้อส่วนไหนไม่ได้ใช้ เราก็เหมือนคนที่ไม่ได้ออกกำลังกายครับ
แม้ว่า HR ตอนขี่จักรยานเราจะนิ่ง-เข้าขั้นดี แต่พอมาเปลี่ยนเป็นวิ่งแทน เราจะใช้กล้ามเนื้อมัดอื่นแทน HR เราจะแย่ลงแบบเห็นได้ชัด
พอวิ่งไปซักพัก เราจะเจ็บน่องเพราะส่วนมากคนจะวิ่งโดยเอาส้นเท้าลง ซึ่งส่งแรงสะเทือนขึ้นไปช่วงขามากกว่า การวิ่งด้วยฝ่าเท้าด้านหน้า (forefoot) ถ้าเราฝึกด้วยการวิ่ง forefoot แรกๆ เราจะเจ็บกล้ามเนื้อช่วงกลางฝ่าเท้าแทนครับ

ถ้าพี่สงสัยว่ากล้ามเนื้อส่วนไหน เราแข็งแรงหรือไหม ลองไปยกเวทด้วยท่าที่ใช้กล้ามเนื้อส่วนนั้นดูครับ ง่ายๆ เลยมีท่า Squat / dumbbell lunges / side squat / plank / side plank แล้วจะรู้ครับว่าเราแข็งแรงจริงไหม

ตอนนี้ ผมเน้นออกกำลังกายทุกส่วนครับ จะได้ร่างกายแข็งแรงแบบครบๆ
จ. วิ่ง 8กิโล เวทเทรนนิ่ง 45นาที ทำทุกส่วน ยก นน. กลางๆ
อ. วิ่ง 8กิโล เวทเทรนนิ่ง 45นาที ทำทุกส่วน ยก นน. กลางๆ
พ. พัก กิน นอน นวด หรือ ว่ายน้ำเบาๆ
พฤ. จักรยาน เน้น endurance (1-2 ชม.) หรือ interval (1 ชม.) สลับแต่ละอาทิตย์
ศ. วิ่ง interval 45 นาที เวทเทรนนิ่ง 45นาที ทำทุกส่วน ยก นน. กลางๆ
ส. พัก กิน นอน
อา. วิ่งเบาๆ หรือ จักรยานเบาๆ
Dhandranunda
ขาประจำ
ขาประจำ
Tel: 083970โหลโหลโหล
team: ไม่มี
Bike: Merida Matts 70d /Masi Triple CX

โพสต์ โดย Dhandranunda »

อืม ดีครับ เป็นคำแนะนำที่ดีมาก แต่ไม่รู้จะทำได้รึเปล่า เพราะการวิ่งหรือยกเวท มันไม่สู้สนุกเหมือนปั่นจักรยานเลย
ขวด

The Power Of Slow Ride
nattivex
ขาประจำ
ขาประจำ
Bike: track bike

โพสต์ โดย nattivex »

แรกๆ ผมก็ไม่ชอบวิ่งนั้นและครับ แต่ถ้าเราเริ่มวิ่งเป็น เราจะสนุกกับมันเองครับ 8-)
ตอบกลับ

กลับไปยัง “เทคนิคการฝึกซ้อม/สุขภาพ/อาหาร”