ขอคำแนะนำ หมวกสำหรับคนหัวโหนกข้าง และ รองเท้า

สอบถามเทคนิคการฝึกซ้อม/สุขภาพ/อาหาร เชิญห้องนี้เลย
ตอบกลับ
รูปประจำตัวสมาชิก
Thanksgoditsfriday
สมาชิก
สมาชิก

ขอคำแนะนำ หมวกสำหรับคนหัวโหนกข้าง และ รองเท้า

โพสต์ โดย Thanksgoditsfriday »

สวัสดีครับ ผมเป็นมือใหม่มากครับ หัดปั่น mtb อยู่ครับ ผมเข้ามานั่งอ่านกระทู้อยู่นานพอควรแล้ว ได้ความรู้มากครับ วันนี้มีคำถามนิดนึง ที่จริงได้พยายามค้นคว้าแล้วแต่ยังไม่เคลียร์

1. เรื่องหนึ่งคือหมวกที่ยังหาคำตอบไม่ได้ คือผมเป็นคนหัวไม่ทุย แต่กลับมีโหนกด้านข้าง เลยวัดรอบศรีษะแล้วออกมาประมาณ 60.5cm (จินตนาการว่าอาจจะเป็นทรงรี แต่แนวขวาง).
ผมเลยตระเวนลองหมวก size ใหญ่ๆ มาหลายๆ ร้าน ปรากฏว่าแทบจะหาที่ใส่ได้ไม่มีเลย ที่พอจะใส่ได้ก็คับไปนิด แถมตรงกลางศรีษะมีช่องว่างระหว่างศรีษะกับหมวกพอสมควร ไม่ทราบว่าการมีช่องว่างระหว่างหมวกกับศรีษะนี่จะดีหรือไม่ อยากขอคำแนะนำอีกสักนิดครับ ว่าหมวกยี่ห้อ/ รุ่นไหนที่เข้ากับคนศรีษะลักษณะดังกล่าวไหมครับ ขอบคุณครับ

2. พอดีระหว่างตระเวนหาหมวก ก็ดูๆ รองเท้าไปด้วย ปรากฏว่า รองเท้าสำหรับปั่นจักรยานมันหนักๆ ทั้งเลยครับ บางทีก็คิดๆ ไปว่าเรามาลดน้ำหนักรถกันแทบแย่ กลับมาใส่รองเท้าหนักๆ ขนาดนี้เลยเหรอครับ
ระหว่างที่ยังหารองเท้าไม่ได้ ผมปั่นโดยใส่ผ้าใบ converse นะครับ พอดีวันนี้นึกได้ว่ามีรองเท้าคู่หนึ่งที่บังเอิญซื้อมาหลายเดือนก่อนแต่ไม่ค่อยได้ใส่ เอามาลองใส่ปั่นดู ปรากฏว่าปั่นดีมากเลย เมื่อเทียบกับรองเท้าผ้าใบ converse คือม้นได้ความรู้สึกเกาะบันไดหนึบมาก เหมือนเกาะติดเลย เหมือนมั่นใจขึ้นนิดนึง
อยากขอคำแนะนำว่า รองเท้านี่ใช้ แบบที่แปะรูปมาปั่นนี่โอเคไหมครับ หรือว่าระยะยาวรองเท้าปั่นจะดีกว่า คือสิ่งที่ให้ความสำคัญคือการใช้ของให้ถูกตามหลัก เพื่อสุขภาพเท้า เรื่องความเร็ว หรือประสิทธิภาพการปั่นเป็นเรื่องรองลงมาครับ

ขอบคุณมากครับ

รูปภาพ รูปภาพ
A truth is not hard to kill.. a lie well told is immortal.
nuitsm
ขาประจำ
ขาประจำ

Re: ขอคำแนะนำ หมวกสำหรับคนหัวโหนกข้าง และ รองเท้า

โพสต์ โดย nuitsm »

หมวกนี่ต้องหัวใครหัวมันครับ แนะนำยาก ถ้าลองใส่แล้วชอบ แต่เกิดช่องว่าง ก็ให้เลือกใหญ่กว่าศีรษะซักนิด และก็หาผ้า BUFF มาพันรอบศีรษะก่อนครับจะทำให้กระชับ และช่วยซับเหงื่อไม่ให้ไหลลงมาที่คิ้วที่ตาได้ครับ สำคัญที่สุดใส่แล้วลองสะบัดหัวดูว่าไม่คลอน เพราะเวลาเกิดเหตุ
แรงสะบัดกับแรงกระแทกมันจะแรง ต้องไม่ให้หมวกหลุดออกจากศีรษะได้เป็นดีที่สุด

ส่วนรองเท้า แล้วแต่ถนัดเลยครับ ของผมใช้ไปเรื่อย รองเท้าคลีทก็เคยใช้ แต่ตอนนี้มาใช้ VANS ประจำเพราะว่ารุ่นที่ใช้
มันแห้งเร็วเวลาโดนน้ำ และไม่จำเป็นต้องใส่ถุงเท้า แต่ผมจะมีหลักอย่างนึงเวลาใช้รองเท้าปั่นจักรยาน ก็คือ เกาะกับลูกบันได
ได้ดี และเวลาเราใช้เท้าลงช่วยยันรถ พื้นรองเท้าจะต้องไม่ลื่น พวก converse หรือแม้แต่รองเท้าเล่นสเก็ตบอร์ดนี่
เกาะหนึบดีครับ แต่อย่าไปใช้เท้าช่วยชะลอรถนะครับ เพราะอาจทำให้เท้าพลิกได้โดยไม่รู้ตัว ;)
numss3
ขาประจำ
ขาประจำ
team: -
Bike: Giant talon 0 (2012)

Re: ขอคำแนะนำ หมวกสำหรับคนหัวโหนกข้าง และ รองเท้า

โพสต์ โดย numss3 »

หมวก LAZER รุ่น O2 หน้าจะใส่ได้ มีไซด์ UNISIZE 53-61 CM , XL 62-64 CM...ส่วนรองเท้าก็แล้วแต่ชอบครับ...
http://www.thaimtb.com/forum/viewtopic. ... 9&t=600120
น้องหนึ่ง
ขาประจำ
ขาประจำ
Tel: 0891441866
ตำแหน่ง: http://www.thaimtb.com/forum/viewforum.php?f=528
ติดต่อ:

โพสต์ โดย น้องหนึ่ง »

หมวกใบที่ติดโหนกนั่น เอากระดาษทรายฝนซะหน่อยครับ
ร้านจักรยานฝีมือดี มาดึกๆได้

www.thaimtb.com/forum/viewforum.php?f=528
www.facebook.com/HomeMadeBicycle
Thanksgoditsfriday
สมาชิก
สมาชิก

โพสต์ โดย Thanksgoditsfriday »

ขอบคุณทุกท่านสำหรับคำแนะนำครับ
ตระเวนหาต่อไปครับ ตอนนี้เป้าหมายเริ่มจาก Lazer ก่อนเลย :lol:
A truth is not hard to kill.. a lie well told is immortal.
จั๊ว
ขาประจำ
ขาประจำ
ตำแหน่ง: พระราม2ปากซอย24
ติดต่อ:

โพสต์ โดย จั๊ว »

Lazer Bell selev Las Giro Trek ประมาณนี้ครับสำหรับหัวโหนกข้าง
---->>>>>hs0chq<<<<<----
รถไม่แพง แรงก้อ..งั้นๆ
รับสั่งทำเทรนเนอร์ลูกกลิ้ง http://www.thaimtb.com/forum/viewtopic. ... 4&t=251133
รายระเอียดเทรนเนอร์บน Facebook http://facebook.com/hs0chq
ตอบกลับ

กลับไปยัง “เทคนิคการฝึกซ้อม/สุขภาพ/อาหาร”