ก่อนแข่ง ระหว่างแข่งควรกินอะไรดีครับ

สอบถามเทคนิคการฝึกซ้อม/สุขภาพ/อาหาร เชิญห้องนี้เลย
ตอบกลับ
รูปประจำตัวสมาชิก
Nun_98
ขาประจำ
ขาประจำ
team: Thai airways
Bike: Trek

ก่อนแข่ง ระหว่างแข่งควรกินอะไรดีครับ

โพสต์ โดย Nun_98 »

เป็นชอคโกแลตบาร์พวก snickers อะไรพวกนี้ได้ไหมครับ เค้าบอกให้พกกล้วยกัน ผมพกแล้วเละคากระเป๋าหลังเลยครับ :lol: ถ้าเป็นเอนเนอร์จี้เจลซื้อที่ไหนหรอคับ อยากได้แบบสั่งซื้ออ่ะครับ แล้วถ้าเปรียบเทียบ เจลกับบาร์อันไหนให้พลังงานเยอะกว่าและเร็วกว่ากันหรอครับ :mrgreen:
kamolwat_t
ขาประจำ
ขาประจำ
team: amis
Bike: 16" Klein Pluse Comp '97 - 53 lemond zurich '97

Re: ก่อนแข่ง ระหว่างแข่งควรกินอะไรดีครับ

โพสต์ โดย kamolwat_t »

โภชนาศาสตร์ 101.....

ก่อนเล่นแข่งกีฬา ควรวางแผ่นเรื่องการกินและการขับถ่ายดีๆครับ สิ่งที่ควรทราบ

1. อาหารอยู่ในท้องกระเพาะ ใช้เวลาย่อยประมาณ 2 ชั่วโมง แล้วไปยังลำไส้(มันค่อยๆไปนะครับ) แปลว่า อย่าทานหนักก่อนแข่ง 2 ชั่วโมง ในรถถนน อาจจะจุกตอนก้มหลบลมแอร์โร่ ใน MTB อาจจะกระเทือนจนอ๊วกได้

2. วางแผนเรื่องการขับถ่ายดีๆก่อนแข่งครับ (ซีเรียสนะครับ) จะแข่งอยู่แล้ว เกิดประหม่า ปวดอึ นี่งานงอกครับ แข่งเช้าก็ทานอาหารพอประมาณตั้งแต่เย็นครับ อย่าซัดหนักๆมือดึก กากอาหารมันจะมาออตอนเช้า ถ้าเป็นไปได้ ถ่ายก่อนที่จะออกมาจากที่พักสบายตัวกว่า นน.เบาลงไปอีกเกือบๆ 3-500g ครับ เบากว่า เปลี่ยนแฮนด์พร้อมสเต็มอีก 5555 ทั้งนี้ แต่ละคนจะมีลักษณะการกินและการขับถ่ายที่ต่างกันออกไปครับ ต้องจับให้ได้ว่าเราเป็นอย่างไร

3. อย่าทานอาหารแปลกๆ ก่อนแข่งเช่น(ผมเองเลยไม่ใช่คนอื่น) ทานน้ำร้อนๆพวก ไมโล กาแฟ น้ำเต้าหู้ ตอนเช้าๆไม่ได้ ทานแล้วจะท้องเสียครับ ไม่รู้ทำไม เมื่อรู้ก็เลี่ยงครับ พวกอาหารตามต่างจังหวัด ที่ไม่ค่อยปลอดภัยก็ เลือกทานครับ อาหารที่ อุ่นๆ มักจะปลอดภัยกับการท้องเสียกว่า ปรกติผมเลือก พวกของที่เสียยากๆ เช่น ข้่าวมันไก่ ข้าวหมูกรอบ(ไม่ราดน้ำจิ้มด้วย) อะไรแบบนั้นครับ ถ้าไปกินแปลกที่

4. ถ้าไม่อยากเสี่ยง มือเช้า ทาน พวก ครัชชี่บาร์ครับ ซองละ 5-6 บาทนั้นแหละครับ อร่อยดี ไม่หนักท้องและสะอาดแน่นอน

5. อย่าให้ท้องว่างครับ ผมเคยฝืน ไม่ทานอะไร แล้วกิน power jel ก่อนแข่งปรกฏว่า ไปอ๊วกอยู่บนเนินครับ...ไม่รอด... อีกรอบ ทานไปแต่น้ำ.... ขี่ผ่าน รถปิ้งปลาหมึกย่าง.... จอดอ๊วกครับ.... อ๊วกออกมามีแต่น้ำ.... อนาทมาก.... :oops: :oops: :oops:

ระหว่างแข่ง ถ้าแข่งระยะสั้น ก็ไม่ต้องคิดมากครับ เดี๋ยวก็จบ แต่ในระยะไกล.... กล้อยสะดวกตรงที่ เป็นอาหารอ่อน มีวิตามินในระดับนึง กินแล้วทิ้งข้างทางได้ (แต่ถ้าเป็นพวกขนม รบกวนใส่กระเป๋าไปทิ้งบ้านนะครับ สกปรกถนนครับ)

-เรื่องพลังงานที่ให้ ต้องดูข้างแพคเกจครับ มันไม่เท่ากัน เจลน่าจะดูดซึมง่ายกว่าเพราะว่าย่อยง่าย แต่บาร์อร่อยกว่า 5555

-น้ำเกลือแร่... ถ้าเอาง่ายๆ ก็ยี่หอ้ที่ชอบแล้วเจือจาง 1 เท่าครับ ร่างกายดูดซึมได้ง่ายกว่าครับ จิบไปเรื่อยๆ ถ้าขี่ไม่นาน น้ำเปล่าก็พอครับ ขี่ไกลมีน้ำเปล่า 1 กระติก น้ำเกลือแร่ 1 กระติก( กรณ๊ที่ไม่มีซัพพอตคาร์ หรือเช็คพอตย์นะครับ) ยังมีพวกกลูโครส และเกลือแร่ผงอีกครับ ลองว่าเราชอบแบบไหนครับ

สุดท้าย... อย่าเชื่อผมครับ ลองเองว่าชอบแบบไหน ที่ผมเรียนมากับประสพการณ์ที่ผมเจอมันจะออกมาแนวนี้ครับ ต่างคนก็ต่างประสพการณ์ครับ
Sport Science 27' CPEC
Rocky_Game
ขาประจำ
ขาประจำ
Bike: Bike Touring & Bike Camping
ตำแหน่ง: Bangkok

Re: ก่อนแข่ง ระหว่างแข่งควรกินอะไรดีครับ

โพสต์ โดย Rocky_Game »

เยี่ยมมาก ขอบคุณครับ :)
ถาวร บ้านชายนา
ขาประจำ
ขาประจำ
team: ไข่พะโล้
Bike: trek

โพสต์ โดย ถาวร บ้านชายนา »

:D
ฤชา ขวัญตา
ขาประจำ
ขาประจำ
Tel: 0816399334
team: เสือ..กลิ้ง โตโยต้าสุวินทวงศ์
Bike: PRINCIPIA Msle Pro ,BIANCHI nirone หางคาร์บอน แล้วมาเป็น SEMPRE

โพสต์ โดย ฤชา ขวัญตา »

ผมเคยอ่านเจอบทความmที่ว่า "กินตอนซ้อมอย่างไร ก็กินตอนแข่งอย่างนั้น" นะครับ เพราะว่ากระเพาะเรามันชินแบบนี้แล้ว ถ้าเปลี่ยนวิธีกินคืออัดมากไปน้อยไปเกิดอาการเครียดแน่นอนครับ ปั่นป่วนแน่นอนครับ ที่สำคัญกว่านั้นพักผ่อนให้เพียงพอเลยครับ :D

Tel: 0896402264
team: -
Bike: Bridgestone, Panasonic,Chalenger,Malin

โพสต์ โดย rainbow »

ก่อนและระหว่างแข่งกินไรดี

ถ้าแข่งต่ำกว่า 1 ช.ม. คงไม่ต้องกินไร
กินไปก็ไม่มีผลแตกต่างมากนักระหว่างผู้กินกับไม่กิน

ผู้แข่งที่ใช้เวลานานกว่า 2 ช.ม. ขึ้นไป ควรเสริมด้วย
Power Bar หรือ Power Gel ตามด้วยน้ำมากๆ
ซึ่งก็จะได้ผลแตกต่างขึ้นมาระดับหนึ่ง

แต่ตัวตัดสินก็ยังเป็นการซ้อมอยู่ดี
ซ้อมไม่ดี แล้วหวังจะมากู้ด้วยการกิน???? ตอกตะปูปิดฝาโลงได้เลย
ในที่นี้หมายความว่า ซ้อมดี กินเสริมอย่างถูกวิธี(เช่นตามด้วยน้ำไม่ใช่กินเปล่าๆ)
ย่อมพอช่วยได้

ตัวตัดสินพิจารณาน่าจะเป็นเทอมของเวลาในการแข่งขันมากกว่าครับ
ใช้เกณฑ์นี้ได้ทั้งจักรยาน และวิ่ง หรือกีฬาอื่นใด
http://www.thaimtb.com/forum/viewtopic. ... 7&t=347851 การขี่ปั่นท่องไป
http://www.thaimtb.com/forum/viewtopic. ... 3&t=437764 บทปรารภจักรยาน Brompton
haun
ขาประจำ
ขาประจำ
Tel: 087-535-3337
team: tratcycling club
Bike: JAVA-Cboardman-Canondale
ตำแหน่ง: จ.ตราด

โพสต์ โดย haun »

rainbow เขียน:ก่อนและระหว่างแข่งกินไรดี

ถ้าแข่งต่ำกว่า 1 ช.ม. คงไม่ต้องกินไร
กินไปก็ไม่มีผลแตกต่างมากนักระหว่างผู้กินกับไม่กิน

ผู้แข่งที่ใช้เวลานานกว่า 2 ช.ม. ขึ้นไป ควรเสริมด้วย
Power Bar หรือ Power Gel ตามด้วยน้ำมากๆ
ซึ่งก็จะได้ผลแตกต่างขึ้นมาระดับหนึ่ง

แต่ตัวตัดสินก็ยังเป็นการซ้อมอยู่ดี
ซ้อมไม่ดี แล้วหวังจะมากู้ด้วยการกิน???? ตอกตะปูปิดฝาโลงได้เลย
ในที่นี้หมายความว่า ซ้อมดี กินเสริมอย่างถูกวิธี(เช่นตามด้วยน้ำไม่ใช่กินเปล่าๆ)
ย่อมพอช่วยได้

ตัวตัดสินพิจารณาน่าจะเป็นเทอมของเวลาในการแข่งขันมากกว่าครับ
ใช้เกณฑ์นี้ได้ทั้งจักรยาน และวิ่ง หรือกีฬาอื่นใด
รูปภาพ
เห็นด้วยอย่างแรง :P :P
ตอบกลับ

กลับไปยัง “เทคนิคการฝึกซ้อม/สุขภาพ/อาหาร”