อยากไปเชียงใหม่ครับ รบกวนท่านผู้รู้หน่อยครับผม

สอบถามเทคนิคการฝึกซ้อม/สุขภาพ/อาหาร เชิญห้องนี้เลย
รูปประจำตัวสมาชิก
dinsodum
ขาประจำ
ขาประจำ
Tel: 0923936424
team: พิชเชอร์แมน วัดดงน้อย
ตำแหน่ง: *7/8 หมู่ 13 ตำบลกระดังงา อำเภอบางคนที จังหวัดสมุทรสงคราม

Re: อยากไปเชียงใหม่ครับ รบกวนท่านผู้รู้หน่อยครับผม

โพสต์ โดย dinsodum »

บอม เขียน:เมื่อวานนี้เห็นขี่เสือภูเขาเดลยังได้50เลย แรงมากนะโอ๋ :D
ประมาณว่า มีหัวลาก ดี ดี แบบพี่ บอมนี่แหละครับ อิอิ
http://www.thaimtb.com/forum/viewtopic.php?f=397&t=412895
compass
ขาประจำ
ขาประจำ
Bike: TREK EMONDA SL6, Nich KEM, TREK MADONE 3.1 2012
ตำแหน่ง: จตุจักร กรุงเทพฯ
ติดต่อ:

Re: อยากไปเชียงใหม่ครับ รบกวนท่านผู้รู้หน่อยครับผม

โพสต์ โดย compass »

อยากไปทางไกลด้วยหมอบเหมือนกันครับ ไม่มีตังค์ซื้อทัวริ่ง :lol:
เคยแต่ไปใกล้ๆ ราชบุรี-สวนผึ้ง แบกเป้ไปเพื่อนอน 1 คืน อ้อมไปทางปากท่อให้ทางมันยาวๆเข้าไว้ถึงสวนผึ้ง 100 โลพอดี
แต่เมื่อยหลังสุดๆ เลยกลัวว่าทางไกลระดับเชียงใหม่หลายวัน แบกเป้จะไม่ไหว :cry:
kamolwat_t
ขาประจำ
ขาประจำ
team: amis
Bike: 16" Klein Pluse Comp '97 - 53 lemond zurich '97

โพสต์ โดย kamolwat_t »

ไม่แน่ใจว่า จขกท เคยขี่ทางไกล วันละ 100 กิโล 2-3 วันติดๆกันโดยไม่มีรถซัพพอท์คาร์หรือไม่ครับ ถ้าเคยผมจะได้ไม่ต้องแนะนำอะไรเพิ่มครับ

ที่ผมทักว่าเคยขี่รถ พร้อม สัมพารก หรือไม่ เป็นคำถามที่จะตอบได้ว่า จขกท. สามารถ ขี่ 4 วันถึงหรือไม่ครับ

แชร์ข้อมูลและประสพการณ์กันเฉยๆนะครับ

1. ถ้าปรกติ ขี่ไปไหนมาไหน ใส่เป้ อยู่เป็นปรกติ หรือว่ามีบรรทุกของหรือไม่อยู่แล้ว ไม่ค่อยต่างจากเดิมครับ แต่... ถ้าไม่เคยสะพายเป้ แล้วขี่จักรยานขี่นานๆ อาจจะปวดหลังมากครับ อย่างผมสะพายขี่ทางไกลไม่ได้เลยยอมใส่กระติกน้ำ 2 อันดีกว่าสะพายเป้ครับ หนักหลัง ปวดและหายใจไม่เต็มท้อง (ผมใช้เป้ของ FOX นะครับออกแบบมาเพื่อจักรยานแล้ว)

2. ถ้าไม่เคยขี่บรรทุกสัมพารก ติดรถไปด้วย รถจะตอบสนองไม่เหมือน รถเปล่าครับ เวลาเลี้ยวเวลาขี่จะหนักๆแปลกๆ ให้ลองดูขี่ดูก่อน(อันนี้ผมไม่รู้ว่า จขกท.เซ็ทรถยังไงนะครับ พูดผ่านๆไว้ก่อน)

3. ดอยขุนตาลไม่ชันครับ ขี่ได้เรือยๆ ถ้าเคยขี่ทางเขามาบ้าง สบายครับ ชันน้อยกว่าดอยสุเทพเยอะ....... มีไหล่ทางกว้าง ผมเลยไม่ห่วงว่าจะขึ้นไม่ได้ จุดที่ผมแนะนำได้นะ เนื่องจากว่าผมขับรถ ขึ้นลง กทม.บ่อย

- วงแหวนตะวันตก ช่วงบางบัวทอง-แยกเลี้ยวซ้ายไปอ่างทอง(ที่เลยทาลงทางด่วนไปหน่อยนึง) ไหลทางแคบ รถ 10 ล้อวิ่งเยอะครับ วิ่งเร็วด้วย ไหล่ทางมีหลุมตลอด ถ้าเลี้ยวซ้ายไปออก 345 ไหล่ทางกว้างครับ ปั่นสบายขึ้น...

- บายพาสนครสวรรค์ ทางไม่ค่อยดี กำลังทำทาง มีฝุ่นครับ ถ้าเข้าตัวเมืองไปนอนในตัวเมืองนครสวรรค์ รถเยอะหน่อยแต่ว่าทางดีกว่าครับ

- ออกจากบายพาสนครสวรรค์มาจนถึง กำแพงเพชร-ตาก-เถิน หลุมกลางถนน เยอะและใหญ่ขนาดที่ รถยนต์ขับลงไปแล้วแมกแตกได้ ช่วงที่ทำทางมีฝุ่นเยอะหาผ้าปิดจมูกซ้อนผ้าบัฟอีกชั้นนึงครับ ฝุ่นเยอะมากกกก ทำทางเป็นช่วงๆครับ สิ่งที่อันตรายคือ รถชาวบ้่านที่ข้ามถนนไป-มาด้วยครับ

- ทางจากเถิน-เชียงใหม่ ทางดีครับไม่ค่อยน่าห่วง ทางจากแม่พริกก็เริ่มทำเสร็จแล้ว ทางเรียบขี่สบาย

- ช่วงเดือนนี้ มีพายุบ่อยครับ อากาศไม่น่าไว้ใจ เช็คกรมอุตุดีๆก่อน ทางต่างจังหวัดยิ่งซ้ายขวาเป็นทุ่งนายิ่งลมแรงนะครับ ขี่คนเดียวเหี่ยวใจ 5555

4. จากผมรู้มาที่วางแผนว่า จะขี่ 750โล 4 วัน มี 2 ประเภท คือคนที่ขี่ทางไกลเป็นประจำจนรู้ว่า ทำยังไงให้ไปถึงตามกำหนด กับคนที่ไม่เคยขี่ทางไกลเลยไม่รู้ว่าจะเจออะไรบ้างครับ ดูจากที่ กำหนดเวลา แปลว่าน่าจะวางแผน ขี่วันละ 6-8ชั่วโมง ระยะทางต่อวัน ประมาณ 180 +- 200 เช้า 3-4 ชั่วโมง บ่าย 3-4 ชั่วโมง ติดกัน 4-5 วัน มีโอกาสเป็นไปได้ครับ แต่อย่าลืมว่าร่างกายเราจะสะสมแลกติกในกล้ามเนื้อไปเรื่อยๆ ยิ่งมากยิ่งทรมานครับ ถ้าไม่เคยมีตารางฝึกซ้อมแบบเป็นระบบมาก่อน อาจจะไม่ชิน แต่ผมไม่รุ้จัก จขกท.ครับ คนในเวบนี้ก็ไม่สนิทกับใคร ผมบอกกลางๆเอาไว้ก่อนเฉยๆครับ ไม่ได้สพประมาทใครนะครับ ผมจบวิทย์ฯกีฬามา ขี่จักรยานด้วย เลยบอกตามที่รู้ครับ ปรกติ ขี่ solo น่าจะใช้เวลา5-7 วัน (มีฝรั่งที่รู้จักขี่ขาขึ้นมี Buddy และรถซัฟพอตท์ใช้เวลา 4 วันครับตอนนี้ย้ายไปอยู่เซี้ยงไฮ้แล้ว) และเงินค่าใช้จ่ายประมาณ3-5000 ครับ ค่าที่พัก-ยา-อาหาร ยัดให้เต็มที่เลยครับเพราะว่าต้องใช้พลังงานเยอะเสียน้ำและเกลือแร่เยอะระหว่างการขี่ด้วย ถ้าไม่ตุนเอาไว้ก่อน พอถึงจังหวะที่ร่างกายขาดมันจะเสียสมดุลไปเลยครับ

5. สภาวะจิตใจ การอยู่นานๆคนเดียว มันจะเหงา มากกว่าเหนื่อยครับ หา MP3 ไปด้วยแต่ว่าเสียบหูฟังข้างเดียว เป็นเพื่อนพอช่วยได้ครับ(อันนี้เพื่อนที่ขี่จากเชียงใหม่ลงกทม.บอกมา) แต่ถ้ามีเพื่อนขี่ไปด้วย อะไรๆก็ดีขึ้นครับ (ไม่ได้บอกให้ชวนกันชนช้างกันตอนกลางคืนนะครับเหอๆๆ)

-ระหว่างเดินทางพกน้ำ 2 กระติกใหญ่เลยครับ ใส่น้ำเปล่า 1 ใส่เกลือแร่เจือจางจากที่บอกเอาไว้ข้างซอง1เท่าอีกกระติกครับ (การที่เจือจางเพื่อให้ดูดซึมได้ง่ายขึ้น)

-เรื่องสัมพารก ถ้าเป็นผมจะพยายามใช้กระเป๋าติดรถให้มากที่สุด ใช้เป้เบาที่สุดหรือไม่ใช้เลย ชุดปั่นจักรยาน เอา กางเกง 2 เสื้อ 2 กางเกงใน 1 กางเกงขาสั้น(แบบนักวิ่ง) 1 พอแล้วครับ จะได้เบาๆ ใช้ซักเอา เสื้อเราแห้งง่าย นอนห้องแอร์ตากในห้อง ตื่นมาก็แห้งครับ ในห้างจะมีกระเป๋าคาดเอว DEUTE แบบที่ สะพายได้อยู่ครับ นน. ไม่ลงหลัง ใช้ใส่พวกอุปกรณ์ซ่อมรถได้สบาย แถมยังมีช่องใส่น้ำอีกด้วยครับ ใบละไม่ถึงพัน ผมใช้มา 10 ปีแล้ว ยังไม่พังเลย

คนเราตั้งใจทำอะไรมันทำได้อยู่แล้วครับ จะถึงที่หมายสภาพไหนเท่านั้นเองครับ ถ้ามีโอกาสจะพามาเลี้ยงกาแฟที่เชียงใหม่ครับ ผมทำหอพัก มานอนฟรีก็ได้ครับ มีห้องว่างไว้รับแขกอยู่แล้ว :mrgreen:

สู้ๆนะครับ :mrgreen: :mrgreen: :mrgreen:
Sport Science 27' CPEC
carabao09
ขาประจำ
ขาประจำ
Tel: 024613686
team: พระประแดง
Bike: Giant tcr aluxxx

โพสต์ โดย carabao09 »

สุดยอดเลยครับ นับถือน้ำใจพี่เค้าจริงๆ ถ้าไม่หวังดีคงไม่บอกละเอียดขนาดนี้

และขอเป็นกำลังใจให้ท่าน จขกท. ด้วยนะครับ ผมก็มีความฝันแบบท่านเช่นกันเลยครับ
ฝันให้ไกล ไปให้ถึง พึ่งตัวเอง
dinsodum
ขาประจำ
ขาประจำ
ตำแหน่ง: *7/8 หมู่ 13 ตำบลกระดังงา อำเภอบางคนที จังหวัดสมุทรสงคราม

ขอบคุณครับพี่ ได้ประโยชน์กับผมมากเลยครับ
เรื่องเขา ไม่ค่อยกลัวครับ ตอนนี้ น่าจะผ่านได้
เรื่องปั่นทางไกลเคยปั่นแบบวันเดียวจบ
ได้ระยะทางแบบราบน่ะครับ 280 โลได้
แบบทางราบรวมเขา ก็จากบ้าน ไปเอราวัญ 160 โลครับผม
เขาล้วน ๆ เลย ก็ประมาณเกือบ 100 โลได้ครับ (เอราวัญ -แม่ขมิ้น ไป/กลับ)
ตั้งใจว่าวันแรกจะไปนอน อุทัยฯ หรือไม่ก็ นครสวรรค์ ครับ
แต่วันต่อไป วางแผนไม่ถูกแล้ว เพราะ เคยไปเชียงใหม่ 2 ครั้งเองในชีวิต
http://www.thaimtb.com/forum/viewtopic.php?f=397&t=412895
kamolwat_t
ขาประจำ
ขาประจำ
team: amis
Bike: 16" Klein Pluse Comp '97 - 53 lemond zurich '97

โพสต์ โดย kamolwat_t »

วันแรกนอน สุพรรณก็พอมั้งครับ นอน 3 ชุกเมืองน่ารักครับ ไม่ควรโหมวันแรก เดี๋ยว ไกลโคลเจนหมดแล้วเติมกลับไม่ทันครับ

วันที่ 2 นอน สลกบาตร

วันที่ 3 นอน ตาก (ทางเริ่มขึ้นเนินแล้ว) ถ้าไหวไปถึง เถิน ได้ วันสุดท้ายจะสบายขึ้นเยอะ

วันที่ 4 นอน เกาะคา (จากเกาะคาไปเชียงใหม่ 100 โล ถ้าไหวยังไม่มืดก็ต่อเลยครับ แต่ถ้ามืด ขี่ขึ้นขุนตาลมืดๆ อันตรายครับ)

อันนี้กะเวลาที่ถึง 4-5 วันนะครับ

เย็นไหนนอนนั้นครับเอาแผนที่ทางหลวงไปด้วยเด้อครับ เดี๋ยวนี้โรงแรมเล็กๆเยอะครับ :twisted:
Sport Science 27' CPEC
Tidnheng
ขาประจำ
ขาประจำ
team: ซุ้มหมอบสับถัง
Bike: MTB GARY FISHER WAHOO , หมอบสับถังไร้สัญชาติ , TREX1.2 2013

โพสต์ โดย Tidnheng »

เอาใจช่วยครับ ถ่ายรูปมาดูกันเยอะๆ ระยะทางเท่านี้มีหลายท่านทำได้มาแล้ว
เหล้าไม่กิน บุหรี่ไม่สูบ การพนันไม่เล่น เมียน้อยไม่มี
ขี่แต่จักรยาน

ขาแรงแท้หรือขาแรงเทียม วัดกันตอนขากลับ

FACEBOOK ซุ้มหมอบสับถัง https://www.facebook.com/groups/890058674368235/
K_Arch
ขาประจำ
ขาประจำ
team: BKK Novice Team,Bike Crazy Club
Bike: Canyon Aeroad CF,Seven Sola Slx,Litespeed Sewanee,Specialized S-Works Stumpjumper Carbon,Specialized Shiv TT
ติดต่อ:

โพสต์ โดย K_Arch »

อยากปั่นไปสักครั้งเหมือนกันครับเชียงใหม่
เสือรถพ่วง
ขาประจำ
ขาประจำ
Tel: 0819555673
team: SAHAKIJ JOHO..KORATBIKE... P.C.S.Clycling Team Korat
Bike: KONA KHS TREK GIANT SCOTT ANCHOR

โพสต์ โดย เสือรถพ่วง »

หนักเหมือนกันนะครับ ปั่นกันวันละเกือบ 200 กิโลเมตร ผมว่าน่าจะมีซัก 5 วันนะครับ จะได้ปั่นสบานหน่อยครับ ไม่เครียด แล้วก็ไม่ต้องเร่งตัวเองแข่งกับเวลาด้วย พยายามนะครับ เป็นกำลังใจให้ครับ สู้ สู้สู้ ครับ
a lone wolf
ขาประจำ
ขาประจำ
Bike: kona sutra

โพสต์ โดย a lone wolf »

:D
เพิ่งเห็นกระทู้นี้ที่ช่างน้องหนึ่งมาให้เครดิตกระทู้สรุปทริปไว้ด้วย ด้วยบังเอิญแท้ๆ
เอาใจช่วยท่านเจ้าของกระทู้นะครับ
ขอแสดงความเห็นเรื่องความเหงาที่อาจเกิดจากการขี่คนเดียวเท่านั้นแหละครับ
นี้เป็นรสนิยมของแต่ละบุคคลอย่างยิ่ง
คนส่วนใหญ่ไม่ค่อยชินกับการทำอะไรคนเดียว กินข้าว ดูหนัง จิบเบียร์ รวมถึงขี่จักรยานคนเดียว
ถ้ากลัวท่านก็จะเหงาและทุรนทุรายแน่นอน
แต่ความสงบในใจจากการขี่ทางไกลคนเดียวนั้นไม่ลองท่านจะไม่มีวันรู้นะครับ ;)
dinsodum
ขาประจำ
ขาประจำ

a lone wolf เขียน::D
เพิ่งเห็นกระทู้นี้ที่ช่างน้องหนึ่งมาให้เครดิตกระทู้สรุปทริปไว้ด้วย ด้วยบังเอิญแท้ๆ
เอาใจช่วยท่านเจ้าของกระทู้นะครับ
ขอแสดงความเห็นเรื่องความเหงาที่อาจเกิดจากการขี่คนเดียวเท่านั้นแหละครับ
นี้เป็นรสนิยมของแต่ละบุคคลอย่างยิ่ง
คนส่วนใหญ่ไม่ค่อยชินกับการทำอะไรคนเดียว กินข้าว ดูหนัง จิบเบียร์ รวมถึงขี่จักรยานคนเดียว
ถ้ากลัวท่านก็จะเหงาและทุรนทุรายแน่นอน
แต่ความสงบในใจจากการขี่ทางไกลคนเดียวนั้นไม่ลองท่านจะไม่มีวันรู้นะครับ ;)

ขอบคุณครับผม ตั้งใจว่าจะเครียงานให้เรียบร้อย ในเดือน ะ.ค นี้ แล้ว จะเริ่มซ้อมกับเป้

โดยวิธีปั่นไปทำงาน วันล่ะ 50 กม. อาทิตย์ ล่ะ 3 วัน

แล้ว หลังปีใหม่ จะเดินทางครับผม อิอิอิ
nattivex
ขาประจำ
ขาประจำ
Bike: track bike

โพสต์ โดย nattivex »

ตามนี้ครับ...
http://www.thaimtb.com/forum/viewtopic. ... 6&t=542485

แต่ผมขี่ไม่มีสัมพารก และ มีเพื่อนขี่ไปตลอดทาง 4 วัน ถึงที่หมายครับ
ตอบกลับ

กลับไปยัง “เทคนิคการฝึกซ้อม/สุขภาพ/อาหาร”