เรื่องข้อเข่า

สอบถามเทคนิคการฝึกซ้อม/สุขภาพ/อาหาร เชิญห้องนี้เลย
บรรศักดิ์
ขาประจำ
ขาประจำ
Tel: 0812683291
Bike: Araya Excella Race, Tern Clutch, Splading, Bridgestone Grandtech

Re: เรื่องข้อเข่า

โพสต์ โดย บรรศักดิ์ »

jamespla เขียน:ผมปั่นแล้วเข่าดีขึ้น จนกลับมาวิ่งแตะบอลได้อีกครั้งนึง :D
เตะบอลนี่ถ้าเข่าไม่ดีจริงกล้ามเนื้อรอบเข่าไม่ฟิตมีสิทธิกลับไปเดี้ยงเหมือนเดิม ผมว่ากีฬาที่ทำลายเข่าเลี่ยงได้เป็นเลี่ยงดีกว่าครับ จะได้มีเวลาขี่จักรยานนานๆ
ขี่จนกว่าจะหมดแรง
baiku
ขาประจำ
ขาประจำ
Tel: 081893xxx
team: ไม่มี
Bike: trek 3900 รถพับ chev

โพสต์ โดย baiku »

kal-G โปรตีนบำรุงข้อดีมั้ยค่ะ ว่าจะหามากินดูอะคะ ใครเคยลองบ้างค่ะ :roll:
รูปประจำตัวสมาชิก
C wanchai
ขาประจำ
ขาประจำ
team: independent
Bike: Peugeot
ตำแหน่ง: BKK

โพสต์ โดย C wanchai »

สุข... สดชื่น.... สมหวัง......
กับการออกกำลังกายด้วยจักรยาน ในฤดุหนาวที่กำลังจะมาถึงครับ
ถึงแม้จะต้องเตรียมการ...ทั้งร่างกาย ...จิตใจ และทีมงาน
เราก็พร้อมจะออกเดินทางทุกเมื่อ........รักษาสุขภาพตนเองด้วย

ไม่ว่าจะใกล้ ไกล เราก็จะตั้งใจไป....ใช้จักรยาน........
เป็นพาหนะเดินทางที่คิดว่า ดีที่สุดสำหรับเราแล้วในเวลานี้
อนาคตไม่แน่.......นวัตกรรม...เทคโนโลยีใหม่ๆ..........
อาจจะช่วยเราได้...มากขึ้นครับ :roll: :D :lol:
มองหา..สิ่งใหม่ๆ ให้กับตัวเอง
Tom VW
ขาประจำ
ขาประจำ
Bike: Blizzard , รถพับ

โพสต์ โดย Tom VW »

baiku เขียน:kal-G โปรตีนบำรุงข้อดีมั้ยค่ะ ว่าจะหามากินดูอะคะ ใครเคยลองบ้างค่ะ :roll:
ไมเคยลอง ถ้ารู้รายละเอียดมาเล่าให้ฟังบ้างนะครับ

เคยทานแต่ไวอาทริล(ไม่ใช้ไวอากร้านะ) เป็นผงละลายน้ำ ช่วยเติมน้ำเลี้ยงตามข้อต่างๆ แต่กินแล้วก็งั้นๆนะครับ

หมอพูดเหมือนกับว่ากินช่วยไปเรื่อยๆแบบยาวๆ อนาคตข้อจะได้ไม่เสื่อมเร็วอะไรประมาณนี้ แต่ก็แนะนำให้ขี่จักรยาน

โดยยกเบาะให้สูงๆเข้าไว้เท่าที่ขาไม่หลุดด้วยเหตุผลเดียวคือ ให้เข่างอน้อยที่สุด. หรือไปว่ายน้ำ แต่ว่ายน้ำไม่เป็นเลยเลือกขี่จักรยานเอา
ลอยลม
ขาประจำ
ขาประจำ
ติดต่อ:

โพสต์ โดย ลอยลม »

โคเซี่ยม ละลายน้ำ กล่องละประมาณ 700 บาท มี 30 ซอง
น้ำมันปลา

สองตัวนี้ทานเมื่อมีสตางค์ค่ะ ไม่มีไม่ทาน :oops:
ALL BY MYSELF
kiat
ขาประจำ
ขาประจำ
Tel: 08-3255-4321
team: RANONGMTB
Bike: voodoo,mini zyden,ARAYA,JAVA X1

โพสต์ โดย kiat »

ไม่รู้เป็นอะไร พอไม่ได้ปั่นติดกันซักสองสามวันจะมีอาการปวดเข่า บางทีปวดจนเดินไม่ค่อยไหว
แต่ถ้าปั่นติดต่อกันทุกวัน ก็จะไม่มีอาการปวดเลย มีใครเป็นแบบผมบ้างครับ
Tom VW
ขาประจำ
ขาประจำ
Bike: Blizzard , รถพับ

โพสต์ โดย Tom VW »

kiat เขียน:ไม่รู้เป็นอะไร พอไม่ได้ปั่นติดกันซักสองสามวันจะมีอาการปวดเข่า บางทีปวดจนเดินไม่ค่อยไหว
แต่ถ้าปั่นติดต่อกันทุกวัน ก็จะไม่มีอาการปวดเลย มีใครเป็นแบบผมบ้างครับ
ผมไม่ปั่นนานๆจะมีบ้างแต่ไม่มาก เว้นแต่ขับรถมากๆ หรือ อากาศเย็นๆ แต่ถ้าอากาศเย็นๆ

ผมจะใส่ผ้ารัดเข่าไว้ครับ จริงๆผมว่าถ้าเป็นขนาดนั้นน่าจะหาพวกพยุงเข่ามาใส่ช่วยไว้บ้างน่าจะดี

แต่ก่อนผมเป็นหนักใส่ไว้เหมือนกัน ช่วยได้พอควรแต่เดินมากๆร้อนรำคาญ

ว่าแต่ใส่กางเกงขาสั้นรึเปล่าครับ ถ้าใช่ลองใส่ขายาวแทนปิดเข่าไว้
kiat
ขาประจำ
ขาประจำ
Bike: voodoo,mini zyden,ARAYA,JAVA X1

Tom VW เขียน:
kiat เขียน:ไม่รู้เป็นอะไร พอไม่ได้ปั่นติดกันซักสองสามวันจะมีอาการปวดเข่า บางทีปวดจนเดินไม่ค่อยไหว
ผมไม่ปั่นนานๆจะมีบ้างแต่ไม่มาก เว้นแต่ขับรถมากๆ หรือ อากาศเย็นๆ แต่ถ้าอากาศเย็นๆ

ผมจะใส่ผ้ารัดเข่าไว้ครับ จริงๆผมว่าถ้าเป็นขนาดนั้นน่าจะหาพวกพยุงเข่ามาใส่ช่วยไว้บ้างน่าจะดี

แต่ก่อนผมเป็นหนักใส่ไว้เหมือนกัน ช่วยได้พอควรแต่เดินมากๆร้อนรำคาญ

ว่าแต่ใส่กางเกงขาสั้นรึเปล่าครับ ถ้าใช่ลองใส่ขายาวแทนปิดเข่าไว้
ขอบคุณสำหรับคำแนะนำครับ ส่วนใหญ่ผมก็ใช้พวกยานวดร้อน ทาๆถูๆพอจะบรรเทาได้บ้างครับ
บรรศักดิ์
ขาประจำ
ขาประจำ
Bike: Araya Excella Race, Tern Clutch, Splading, Bridgestone Grandtech

baiku เขียน:kal-G โปรตีนบำรุงข้อดีมั้ยค่ะ ว่าจะหามากินดูอะคะ ใครเคยลองบ้างค่ะ :roll:
kal-G แฟนผมกินเป็นสิบกระป๋อง แต่แฟนผมเป็นโรคข้อรูมาตอยด์ ข้อเข่่าโดนกินไปเยอะ กินไปแล้วอาจดีขึ้นก็ได้แต่เนื่องจากเป็นมากก็เลยไม่เห็นผลชัดเจน ตอนนี้มากินกลูโคซามีนบำรุงพวกข้อ กินมาได้ครึ่งปีแล้วผลก็คงเหมือน kal-G ผลทางกายยังไม่เห็นแต่คงมีผลทางใจ
kiat
ขาประจำ
ขาประจำ

บรรศักดิ์ เขียน:
kal-G แฟนผมกินเป็นสิบกระป๋อง แต่แฟนผมเป็นโรคข้อรูมาตอยด์ ข้อเข่่าโดนกินไปเยอะ กินไปแล้วอาจดีขึ้นก็ได้แต่เนื่องจากเป็นมากก็เลยไม่เห็นผลชัดเจน ตอนนี้มากินกลูโคซามีนบำรุงพวกข้อ กินมาได้ครึ่งปีแล้วผลก็คงเหมือน kal-G ผลทางกายยังไม่เห็นแต่คงมีผลทางใจ
สอบถามแล้วกระป๋องนึง 720 บาท แพงเหมือนกันนะครับ :D
บรรศักดิ์
ขาประจำ
ขาประจำ

kiat เขียน:
บรรศักดิ์ เขียน:
สอบถามแล้วกระป๋องนึง 720 บาท แพงเหมือนกันนะครับ :D
720 บาทเป็นราคาที่ไม่ใส่หมวกกันน๊อค ถ้าใส่หมวกกันน๊อคราคาจะเหลือห้าร้อยกว่าบาท แนะนำให้ซื้อแถวหน้ารพ.ศิริราช ขยันเดินถามหลายๆร้านหน่อย พอได้ร้านที่ถูกสุดแล้วค่อยซื้อ ต่อไปพอรู้ราคาแล้วซื้อที่ไหนก็ต่อราคาให้ได้ใกล้เคียงกับที่เคยซื้อ ถ้าอยู่แถวพระโขนง แนะนำร้านยารุ่งโรจน์ ในซอยอ่อนนุช จากถนนใหญ่เดินเข้าไปไม่เกิน 200 เมตรร้านอยู่ทางขวามือ ถ้าแถวบางจากก็ร้านขายยาตรงป้ายรถเมล์หน้าปิยรมย์สปอร์ตคลับ สุขุมวิท 101/1 มีสองร้านติดกัน แต่จำชื่อไม่ได้ (ไม่ใช่ร้านคลังยานะครับ ร้านคลังยาค่อนข้างแพง ลูกจ้างขายลดราคาไม่ได้ เอาตามคอมพิวเตอร์เป๊ะ) ร้านนี่ผู้ชายคนจีนอายุ 40 กว่าเป็นคนขาย เป็นเจ้าของร้าน ราคาไม่แพงเลยครับ อาจมีลดให้อีกนิดหน่อย ลองดูนะครับ
C wanchai
ขาประจำ
ขาประจำ

ผมว่า....การรับประทานอาหารให้ครบ ๕ หมู่
ออกกำลังกาย ให้เหมาะสม คือ สัปดาห์ละ ๕ ครั้ง ไม่ต่ำกว่า ๔๕ นาที
ทำจิตใจให้สบาย ปลอดโปร่ง
เข้าสังคม...หามิตรที่ชอบเหมือนกัน
รักษาสุขภาพ...อย่าหักโหม
เท่านี้ชีวิตก็เป็นสุขแล้ว... :twisted: :evil:
C wanchai
ขาประจำ
ขาประจำ

การดูแลสุขภาพตนเองให้พร้อม.....กับการออกกำลังกายของแต่ละคน ย่อมแตกต่างกันฉันใดก็ฉันนั้น
เมื่อธรรมชาติสร้างให้เราแตกต่างงจากคนอื่น จึงจำเป็นต้องปฏิบัติตนตามที่ได้รับการรักษา เช่น คำแนะนำ
ของแพทย์ ออกกำลังพอเหมาะ ไม่สร้างความเครียด และมองโลกในแง่ดี
............ :geek:
bambi
ขาประจำ
ขาประจำ
team: คก.รก.ขก. (คนแก่รถเก่าขอนแก่น)
Bike: สับถังเหล็ก Raleigh(84), โครโมลี่ Panasonic(LesMaillot Order), อลู Canondale(CAAD7), คาร์บอน Focus(Cayo)

โพสต์ โดย bambi »

กลูโคซามินนี่ ตามข้อมูลของ ม.มหิดล(http://www.pharmacy.mahidol.ac.th/thai/ ... o.php?id=3) ต้องกินกันเป็นปีเลยนะครับจึงจะเห็นผล และเนื่องจากมันต้องกินกันยาวขนาดนี้ ความเห็นจากหมอก็จะแบ่งเป็น 2 พวก พวกหนึ่งจะบอกเลยว่าไม่คุ้มที่จะจ่ายยานี้โดยเฉพาะหมอฝั่งอเมริกา ที่บอกว่ารอเป็นเยอะหน่อยแล้วผ่าตัดเปลี่ยนข้อเข่าเลยดีกว่า แต่อีกพวกหนึ่งจะเห็นว่า การทำให้คุณภาพชีวิดของคนแก่ดีขึ้นโดยไม่ต้องทำศัลยกรรม(ที่ค่อนข้างแพง)นี่มันก็คุ้มทั้งนั้นแหละ ก็แล้วแต่จะเชื่อใครละครับ ....
TERRANO
ขาประจำ
ขาประจำ
Tel: 086 7687188

โพสต์ โดย TERRANO »

ขอเก็บไว้อ่านนะครับ ถ้าไม่ปั่นซักสามวัน ปวดเขามากเลยครับ
ตอบกลับ

กลับไปยัง “เทคนิคการฝึกซ้อม/สุขภาพ/อาหาร”