ทำไมรองเท้ากับคลีตต้องแยก หมอบ กับ ภูเขา ช่วยไขข้อข้องใจหน่อยครับ

สอบถามเทคนิคการฝึกซ้อม/สุขภาพ/อาหาร เชิญห้องนี้เลย
ตอบกลับ
jinker_foto
สมาชิก
สมาชิก
Bike: Merida Scultura 900 2014
ติดต่อ:

ทำไมรองเท้ากับคลีตต้องแยก หมอบ กับ ภูเขา ช่วยไขข้อข้องใจหน่อยครับ

โพสต์ โดย jinker_foto »

มันเกี่ยวถึงบันไดด้วยมั้ยครับ ทำไมต้องแยก ใช้ด้วยกันได้มั้ย หรือ
เอารองเท้าหมอบไปปั่นภูเขา เอารองเท้าภูเขามาปั่นหมอบ :?:

ขอบคุณมากครับ
มาปั่นให้โลกเปลี่ยนกันเถอะ
รูปประจำตัวสมาชิก
nummeter
ขาประจำ
ขาประจำ
Tel: 08-1632-4243
Bike: TREK

Re: ทำไมรองเท้ากับคลีตต้องแยก หมอบ กับ ภูเขา ช่วยไขข้อข้องใจหน่อยครับ

โพสต์ โดย nummeter »

สงสัยเหมือนกัน รองเท้าหมอบบางรุ่นมีรูน๊อตเผื่อไว้สองเเบบมันสามารถใส่คลีตได้ทั้งหมอบเเละภูเขา

หรือว่าเป็นเทคนิคการตลาดเอาไว้ดูดเงินผู้บริโภคมั๊งครับ :D
zerpier1001
ขาประจำ
ขาประจำ
Bike: specialized allez c2

Re: ทำไมรองเท้ากับคลีตต้องแยก หมอบ กับ ภูเขา ช่วยไขข้อข้องใจหน่อยครับ

โพสต์ โดย zerpier1001 »

รุ่นพี่ผมแต่ก่อนปั่นเสือภูเขา เดียวนี้ผมชวนมาปั่นหมอบก้อมาปั่นกันตามๆเอาบันไดกับครีฟ เสือภูเขามาเปลียนใส่ ก็เหงปั่นกันได้นิครับไม่เหงแปลกเลย (สำหรับผมนะ)
meeuwarn
ขาประจำ
ขาประจำ
team: -
Bike: Trex4300, merida901

โพสต์ โดย meeuwarn »

ผมก็ใช้บันได+ครีทภูเขากับหมอบ
ประหยัดครับ ใช้คู่เดียวได้ 2คัน

แต่เคยฟังขาแรง บอกว่าครีทหมอบถีบได้เต็มเท้ากว่า น่าเปลื่ยนไปใช้ :D :D

แต่ผมไม่เปลื่ยน ไม่มีอุปกรณ์ใดๆ เปลื่ยน ขากาก แบบผมเป็น ขาแรงได้ครับ :lol: :lol: :lol:
ลิขิตฟ้าหรือจะสู้มานะตน
jinker_foto
สมาชิก
สมาชิก
Bike: Merida Scultura 900 2014
ติดต่อ:

:mrgreen: :mrgreen:

ผมใช้ไฮบริด ปั่นในเมือง ออกบายพาสบ้าง
เลยไม่แน่ใจจะเปลี่ยนแบบไหนดี
เลยตั้งกระทู้นี้ขึ้นมา มีท่านสมาชิกใจดีแนะนำว่า

บันไดเสือหมอบ ออกแบบ เหมาะกับการปั่นยาวๆ ไม่ค่อยได้ลงเดิน จะลื่นเดินไม่ถนัด
บันไดเสือภูเขา ออกแบบ สำหรับการปั่นที่ต้องมีสลับ ลงเดินได้ด้วย ไม่ลื่น

เลยแยกประเภทออกจากกัน

ก็ประมาณเลือกใช้ตามแนวการปั่นของเราดีที่สุด
ท่านสมาชิกบอกว่า ไฮบริด ให้ใช้ Shimano PD-A530
ได้ทั้งคลีต ได้ทั้งปั่นแบบไม่ใช่คลีตก็ได้ ประมาณนั้นครับ
ake-van
ขาประจำ
ขาประจำ
Tel: 0899243003
team: ASAP
Bike: SL3, BF NWT, Swift
ตำแหน่ง: Phuket

โพสต์ โดย ake-van »

jinker_foto เขียน: บันไดเสือหมอบ ออกแบบ เหมาะกับการปั่นยาวๆ ไม่ค่อยได้ลงเดิน จะลื่นเดินไม่ถนัด
บันไดเสือภูเขา ออกแบบ สำหรับการปั่นที่ต้องมีสลับ ลงเดินได้ด้วย ไม่ลื่น
เลยแยกประเภทออกจากกัน
ตามนั้นล่ะครับ

คลีทหมอบจะกดได้เต็มกว่า แน่นกว่า พวกแข่งขันจะเซ็ตดลีทแน่นมาก เน้นไปที่รอบขาเลย
รองเท้าและคลีทภูเขาอเนกประสงค์กว่า
ผมเห็นมีรองเท้าลำลองสามารถใส่คลีทภูเขาได้ด้วย เห็นยี่ห้อ KEEN
Suphot
ขาประจำ
ขาประจำ
Tel: 081-288-1122
team: โรงเจลำปาง
Bike: Fuji Roubaix - Merida HFS
ติดต่อ:

โพสต์ โดย Suphot »

ผมเคยใช้บันไดเสือภูเขา ใส่กับจักรยานเสือหมอบ ใช้ไปซักระยะแล้วไปลอง ใส่บันไดเสือหมอบกับรองเท้าเสือหมอบ ทดสอบแล้วเห็นความแตกต่างได้ด้วยตนเองครับ

บันไดเสือหมอบ+รองเท้า มีน้ำหนักเบากว่า อีกทั้งบันไดที่แป้นกว้าง ทำให้เวลาใส่รองเท้าเตะหรือรองเท้าธรรมดาที่พื้นไม่แข็งปั่นนั้น ให้ความรู้สึกดีกว่าตอนใส่บันไดเสือภูเขามาก

บันไดเสือภูเขา+รองเท้า ดีตรงคลีตใส่ได้ทั้งสองหน้า และพื้นรองเท้าออกแบบให้เดินบนพื้นถนนธรรมดาได้ดีกว่า แต่ก็มีน้ำหนักมากกว่าครับ
กินให้พร้อม ซ้อมให้หนัก พักให้เป็น มีวอร์มอัฟ-มีคูลดาวน์
jinker_foto
สมาชิก
สมาชิก
ติดต่อ:

เข้าใจกระจ่างแจ้งเลยครับ ตอนนี้

ขอบคุณทุกๆ ความเห็นที่เข้ามาแชร์ความรู้ครับ
Jr1
ขาประจำ
ขาประจำ
Tel: 0830311474
Bike: Raly

โพสต์ โดย Jr1 »

ใส่ของหมอบไปลงแทรคเจอโคลนปลดไม่ออก

อีกอย่างในแต่ละทริปต้องปลดเข้าออกไม่รู้กี่รอบถ้าใส่ของหมอบรองเท้าอาจพังกับหินภูเขาอีกทั้งของหมอบลื่นมาก

ส่วนของหมอบแน่นดีเอาของภูเขาใส่จะเสียแรงไปกว่า 30% เพราะไม่เต็มเท้า
lemonvet64
ขาประจำ
ขาประจำ
Tel: 084-0995963
Bike: NICH L1 ส้นตึก

โพสต์ โดย lemonvet64 »

รองเท้าเสือภูเขาสามารถให้ตัวชยับได้มากกว่าและปลดได้ง่ายกว่าเสือหมอบซึ่งเป็นข้อดีเวลาลงแทรค เมื่อตกใจสบัดข้อเท้านิดเดียวก็หลุดแล้ว
ส่วนรองเท้าหมอบนั้นมันถูกออกแบบไม่ต้องถอดบ่อย ไม่เน้นเดินไปมา ขยับได้น้อยกว่าเสือภูเขา แต่ให้ความรูสึกกระชับมากกว่าเสือภูเขา ;)
วันนี้คุณมีเพื่อนคู่ใจให้คร่อมหรือยัง
bobay9
สมาชิก
สมาชิก
team: ไร้ทีม/ไร้สังกัด
Bike: Merida Big-Nine 900D 2013

โพสต์ โดย bobay9 »

อยากติดเหมือนกัน แต่ตัวใหญ่กลัวล้มแล้วจะเจ็บหนัก

เอาไว้ลดน้ำหนักได้มากกว่านี้จะซื้อมาลองใช้ดู :D :D :D
Big-Nine Big-9

ปั่นจักรยานเพื่อสุขภาพ
clpl
ขาประจำ
ขาประจำ
team: ไร้สังกัด โดดเดี่ยว...
Bike: MERIDA
ตำแหน่ง: บางเลน นครปฐม

โพสต์ โดย clpl »

อย่างนี้นี่เอง ผมล่ะเบื่อใส่คลิทจริงๆ ล้มคว่ำหัวเหอแตก :D
ปล่อยนก ปล่อยปลา เป็นร้อย เป็นพัน ก็ไม่สุขใจเท่ากับการปล่อยวาง
วัชรินทร์ wiwein
สมาชิก
สมาชิก
team: เสือหอบ
Bike: เสือหมอบ

โพสต์ โดย วัชรินทร์ wiwein »

ใส่บันไดหมอบกับรองเท้าคลีต วันแรก ล้มเลย ...2 ครั้ง ซ้ายที ขวาที ..แฮนด์เบี้ยว ดีไม่เจ็บมาก เพราะ นน.น้อย.
แต่รู้สึกแน่นดีค่ะ คงปั่นทางไกลได้มันส์กว่า..สะบัดแรงๆ หลุดไม่ยาก ที่ล้มเพราะล๊อคก่อนออกตัว..คิดว่าต้องปั่นจนได้ความเร็วแล้วกดล๊อค..
ตอบกลับ

กลับไปยัง “เทคนิคการฝึกซ้อม/สุขภาพ/อาหาร”