การฝึกปัั่นคนเดียวบ่อยมีประโยชน์มั้ยครับ

สอบถามเทคนิคการฝึกซ้อม/สุขภาพ/อาหาร เชิญห้องนี้เลย
รูปประจำตัวสมาชิก
อ๊อด ตร
ขาประจำ
ขาประจำ
Tel: 0878346903
team: ตนบ่อไร่
Bike: specialized
ตำแหน่ง: 22/1 ม.1ต.หนองอิรุณ อ.บ้านบึง จ.ชลบุรี

การฝึกปัั่นคนเดียวบ่อยมีประโยชน์มั้ยครับ

โพสต์ โดย อ๊อด ตร »

คือผมทำงานเป็นกะนะครับเลยออกคนเดียวบ่อยๆ ตอนนี้รอบขาเริ่มได้แล้วครับปั่นเสือภูเขา ความเร็วที่ 28-33 กม/ชม.ได้นานพอควรครับ แต่ที่ไม่พอใจคือเพื่อนบอกว่าปั่นคนเดียวอย่างผมมันไรประโยชน์ :evil: :evil: มันน่าโมโหมากครับ ผมคิดว่าซักวันจะแรงแซงเพื่อนให้ได้เลยครับ
สมาชิก
Tel: 0852734652
Bike: TREK 1.2 2013 ,,TURBO MTB จีนแดง55
ตำแหน่ง: 36 หมู่5 บ้านสวนปาล์ม ห้อง 9412 ถ.พหลโยธิน ต.คลองหนึ่ง อ.คลองหลวง ปทุมธานี 12120

Re: การฝึกปัั่นคนเดียวบ่อยมีประโยชน์มั้ยครับ

โพสต์ โดย points »

ปั่นคนเดียวหรือปั่นเป็นกลุ่มก็ต้องมีประโยชน์ สิครับ

ผมว่าดีกว่าปั่นเป็นกลุ่มอีกแต่ไม่สนุกเท่าไร :lol:
อีกอย่างปั่นคนเดียวก็ต้องเอาชนะตัวเองให้ได้ :twisted:
ซีแบน,ดุม ใครต้องการ ติดต่อเน้อ

[youtube]KEdK7o52-pQ&NR=1[/youtube]
smartpoe
ขาประจำ
ขาประจำ
team: ทีมไหนไปทางที่อยากไปก็จะไปแจมด้วย
Bike: Trek Madone 3.1

Re: การฝึกปัั่นคนเดียวบ่อยมีประโยชน์มั้ยครับ

โพสต์ โดย smartpoe »

ปั่นคนเดียวได้แรงมากกว่าแน่นอนเพราะโดนลมต้านตลอดไม่มีโอกาสหลบไปดูดคนอื่น

แอบซุ่มซ้อมให้มากเข้าไว้ วันหลังถ้ามีโอกาสไปกับเพื่อนคนนี้ก็บอกว่าอย่ามาเอาเปรียบกันด้วยการดูด ปั่นขึ้นหน้ามาลากด้วยกันสิ ทำตัวเป็นประโยขน์หน่อย

....สะใจกว่ากันเย้อออะ :lol: :lol:
อ๊อด ตร
ขาประจำ
ขาประจำ
ตำแหน่ง: 22/1 ม.1ต.หนองอิรุณ อ.บ้านบึง จ.ชลบุรี

smartpoe เขียน:ปั่นคนเดียวได้แรงมากกว่าแน่นอนเพราะโดนลมต้านตลอดไม่มีโอกาสหลบไปดูดคนอื่น

แอบซุ่มซ้อมให้มากเข้าไว้ วันหลังถ้ามีโอกาสไปกับเพื่อนคนนี้ก็บอกว่าอย่ามาเอาเปรียบกันด้วยการดูด ปั่นขึ้นหน้ามาลากด้วยกันสิ ทำตัวเป็นประโยขน์หน่อย

....สะใจกว่ากันเย้อออะ :lol: :lol:
ครับผม :) ช่วงผมว่าจะเข้าที่มีเนินเยอะครับ เหมือนช่วงวันแม่ครับโดนไปเป็นสิบกว่าเนินครับ เนินแบบนี้ครับ เนิน 4 เนินโมกบ้านบึง ชลบุรีครับ :mrgreen:
ไฟล์แนบ
a1 (640x482).jpg
a1 (640x482).jpg (95.07 KiB) เข้าดูแล้ว 2602 ครั้ง
a.jpg (106.49 KiB) เข้าดูแล้ว 2602 ครั้ง
อ๊อด ตร
ขาประจำ
ขาประจำ

points เขียน:ปั่นคนเดียวหรือปั่นเป็นกลุ่มก็ต้องมีประโยชน์ สิครับ

ผมว่าดีกว่าปั่นเป็นกลุ่มอีกแต่ไม่สนุกเท่าไร :lol:
อีกอย่างปั่นคนเดียวก็ต้องเอาชนะตัวเองให้ได้ :twisted:
ใช่เลยครับ ผมถึงโมโหเพื่อนผมเลยครับ หาว่าว่าไม่มีประโยชน์ได้ไงนี่ :mrgreen: :mrgreen:
smartpoe
ขาประจำ
ขาประจำ
team: ทีมไหนไปทางที่อยากไปก็จะไปแจมด้วย
Bike: Trek Madone 3.1

โพสต์ โดย smartpoe »

อ๊อด ตร เขียน:
smartpoe เขียน:ปั่นคนเดียวได้แรงมากกว่าแน่นอนเพราะโดนลมต้านตลอดไม่มีโอกาสหลบไปดูดคนอื่น

ครับผม :) ช่วงผมว่าจะเข้าที่มีเนินเยอะครับ เหมือนช่วงวันแม่ครับโดนไปเป็นสิบกว่าเนินครับ เนินแบบนี้ครับ เนิน 4 เนินโมกบ้านบึง ชลบุรีครับ :mrgreen:

ขันแบบนี้เแทบรียกได้ว่าเป็นเขาลูกย่อมๆแล้วครับพี่ เห็นแล้วรับประกันได้กว่าเดิมว่าซ้อมเดี่ยวแบบนี้ "แรงแน่นอน"
เด็กราดรีขี่4300
ขาประจำ
ขาประจำ
Tel: 081-9951152
team: LoveBike
Bike: จักรยานเก่าๆ

โพสต์ โดย เด็กราดรีขี่4300 »

เนินขึ้นลงแบบนี้ขี่สนุก มันมีแรงส่งช่วยขึ้นเนิน

เวลาขึ้นจัดหนักขึ้นไปเลย อย่าให้รอบตก

เรื่องปั่นคนเดียวไร้ประโยชน์นี่ ไม่จริงหรอก ยิ่งปั่นคนเดียวยิ่งแข็งแรงสิ

เค้ากลัวพี่จะแรงสิถึงพูดแบบนั้น :lol: ขี่จักรยานยังไงก็ดีกว่าไม่ขี่อยู่แล้ว

ต่อให้แรงแค่ไหนถ้าไม่ซ้อมก็สู้คนขี่ทุกวันไม่ได้

หาตารางฝึกมาขี่แก้เบื่อจะช่วยให้แข็งแรงขึ้นไปอีก
Rosso
ขาประจำ
ขาประจำ
team: Korat Bike
Bike: cannondale

โพสต์ โดย Rosso »

ปั่นเป็นกลุ่มต่องกัดฟัน อย่าหลุด อย่าหลุด ทรมานมาก :o :oops: :evil:
nopharut
ขาประจำ
ขาประจำ
team: อิสระ
Bike: S Work Tarmac SL4
ตำแหน่ง: 1/1
ติดต่อ:

โพสต์ โดย nopharut »

แค่เริ่มปั่นจักรยานก็มีประโยชน์แล้วครับ จะเดี่ยวจะกลุ่มมันก็สนุกคนละแบบ ส่วนผมแค่ได้ปั่นจักรยานก็เป็นสุขใจแล้ว ช้าบ้างเร็วบ้างไปตามแรงที่มี
"แสงสว่าง"ไม่อาจซ่อนในที่มืด
pongpang6212
สมาชิก
สมาชิก
Tel: 0937373177
team: ป๋องแป๋ง
Bike: แม่ซื้อให้

โพสต์ โดย pongpang6212 »

อ๊อด ตร เขียน:

ขอเสียมารยาทถามพี่ๆหน่อยนะครับว่าถ้าเจอทางชันๆแบบในภาพมือใหม่อย่างผมต้องมีวิธีปรับเกียร์ยังไงบ้างครับ

ขอบคุณพี่ๆที่ชี้แนะน้องตัวดำๆมากครับ :D
แม่บอกว่า "จักรยานเค้ามีไว้ออกกำลังกาย ไม่ใช่มีไว้เพื่ออวดคนอื่นนะลูก"
Red Lion
ขาประจำ
ขาประจำ
team: WBC + 99 City + 331 NM + OSK Cycling
Bike: GT AV 3.0 + BC B4P

โพสต์ โดย Red Lion »

บังเอิญ ที่พักผมอยู่ในป่า ตรงตำแหน่งที่ถ่ายรูป เนินนี้ ห่างไปประมาณ 500 เมตร

ใหม่ๆ ก็ หน้าเล็กสุด หลังใหญ่ สุด -- ขาขึ้น
หน้าใหญ่สุด หลังเล็ก สุด -- ขาลง

นานๆเข้า เริ่ม ใช้เกียร์หนัก ขึ้นได้ ตามกำลังที่ดีขึ้น

แต่เอาไม่เหนื่อย เนียนๆ ก็เกียร์เบา แล้วใช้รอบขามากหน่อย
วันไหน นึกอยากกด อยากโยก ก็ใส่เกียร์หนัก ขึ้นเนิน

จริงๆ ก็อยากรู้เหมือนกัน ว่าจะใช้ประโยชน์ จากภูมิประเทศอย่างนี้ซ้อม อย่างไรดี
หรือ อาจจะต้องไปถาม น้าเป้ ห้องร้อยรอบ

เส้นทางเป็นเนิน ประมาณ 10-12 กม
มีเนิน ความชัน 3-8 % ขึ้นลง ต่อเนื่องเป็นลูกคลื่น รวมประมาณ 15 เนิน
เฉลี่ยเนินประมาณ 300-800 เมตร (หาคนใช้ Garmin มาจับ Profile อยู่)

เมื่อเช้า ก็ได้มา 1 รอบ จับเวลาดีขึ้นนิดหน่อย
ได้ซ้อมภูมิประเทศ แบบนี้ ไม่ต้องง้อการปั่นเป็นกลุ่ม
RSRS = RIDE SMART RIDE SAFE
aekiji
ขาประจำ
ขาประจำ
team: ไม่มี
Bike: TREK 3900 Black

โพสต์ โดย aekiji »

อิจฉาคนมีเนินไว้ซ้อมเป็นของตัวเอง :lol: :lol: :lol:
Yajokkung
ขาประจำ
ขาประจำ
team: ปั่นทำงานครับ ไม่มีอะ
Bike: เศษเหล็ก เชียงกง

โพสต์ โดย Yajokkung »

คนกรุงต้องพึ่งสะพานแทนเนิน 555+
Max Speed 21km/h /// AV 13km/h /// Longest Distance 40 km
Ultimate Big Fat Noob 125 Kg
อ๊อด ตร
ขาประจำ
ขาประจำ

Red Lion เขียน:บังเอิญ ที่พักผมอยู่ในป่า ตรงตำแหน่งที่ถ่ายรูป เนินนี้ ห่างไปประมาณ 500 เมตร

เส้นทางเป็นเนิน ประมาณ 10-12 กม
มีเนิน ความชัน 3-8 % ขึ้นลง ต่อเนื่องเป็นลูกคลื่น รวมประมาณ 15 เนิน
เฉลี่ยเนินประมาณ 300-800 เมตร (หาคนใช้ Garmin มาจับ Profile อยู่)

เมื่อเช้า ก็ได้มา 1 รอบ จับเวลาดีขึ้นนิดหน่อย
ได้ซ้อมภูมิประเทศ แบบนี้ ไม่ต้องง้อการปั่นเป็นกลุ่ม
ว่างๆอาจได้เจอกันครับ ผมอยู่โรงไม้อัดครับ ^___^
watdiy
ขาประจำ
ขาประจำ
Tel: 085 364 3049
team: HR & Nook Naan
Bike: Trek 3900 d & Yoshida vintage
ตำแหน่ง: 49/85 นวมินทร์ บึงกุ่ม
ติดต่อ:

โพสต์ โดย watdiy »

แรก ๆ ผมก็ปั่นคนเดียวครับฝึกตัวเองไปในตัว จะขึ้นเนินลงเนิน ต้านลมหรือลมส่งก็โหดหินทั้งนั้น หลัง ๆ เริ่มรู้จักมักคุ้นเริ่มมีกลุ่มมีก้อน ก็ปั่นกลุ่มมั่งปั่นเดี่ยวเหมือนเดิมมั่ง ดีคนละอย่างครับ ปั่นเดี่ยวบ่อย ๆ นาน ๆ เข้าปั่นเข้ากลุ่มนี่สบายมากเลยครับยิ่งดูด ๆ หมก ๆ เนี่ยสบายเห็น ๆ เหนื่อยเท่าเดิมความเร็วเพิ่มขึ้น

มีเนินอย่างในรูปน่าสนุกนะครับ ส่วนผมอยู่กรุงเทพ ฯ ถ้าไม่ออกทริปปีนเขาคงไม่มีโอกาส ก็ใช้สะพานยกระดับไปพลาง ๆ ขาขึ้นหน้า 2 หลัง 5 ขาลงนึกสนุกปั่นส่ง หน้า 3 หลัง 8 ได้ความเร็ว 50 กว่า ๆ ...โคตรมันขอบอก ...55
มันส์ ๆ กับชีวิตได้ที่นี่ http://wathienddiy.blogspot.com/2010/03/f5-amp.html
ตอบกลับ

กลับไปยัง “เทคนิคการฝึกซ้อม/สุขภาพ/อาหาร”