โปรตีนสำหรับนักปั่นจักรยานยี่ห้อใหนดีครับ

สอบถามเทคนิคการฝึกซ้อม/สุขภาพ/อาหาร เชิญห้องนี้เลย
fusion
สมาชิก
สมาชิก

Re: โปรตีนสำหรับนักปั่นจักรยานยี่ห้อใหนดีครับ

โพสต์ โดย fusion »

nopharut เขียน:
kamolwat_t เขียน:ผมกิน เวย์ โง่ๆ ที่มีขายตามร้านขายอุปกรณ์ทำเค้กครับ กก. ละ 120 บาท....

อยากได้ วิตามิน รวมที่แบบยี่ห้อดังๆ กระปุกละ 1000 ก็กิน วิตามินรวมครับ ยี่ห้อ ที่บอกว่ามีตั้งแต่ A-Z นั้นแหละครับ

หลักๆมันเป็นเรื่องของการตลาดครับ

ผมไม่รู้เรื่องเด้อ ผมแค่ เรียนวิทย์กีฬามา แล้วก็มีพี่ที่ขี่ด้วยกัน เป็น foodsince พอดีแกก็ซื้อมาทำไอติมครับ 5555
อืม...เข้าท่าเหมือนกัน
เวย์ที่ว่าหน้าตาเป็นยังไงครับ จะได้ไปลองหาดูบ้าง
:lol: :lol: :lol:
รูปประจำตัวสมาชิก
kamolwat_t
ขาประจำ
ขาประจำ
team: amis
Bike: 16" Klein Pluse Comp '97 - 53 lemond zurich '97

โปรตีนสำหรับนักปั่นจักรยานยี่ห้อใหนดีครับ

โพสต์ โดย kamolwat_t »

กำลังถ่ายรูปให้ดูพอดีเลยครับ....

นำเข้าจากออสเตรเลียครับที่ฉลากเขาบอกไว้...รูปภาพ

เชียงใหม่ร้านหยกก็มีขายครับ...

Sent from my iPhone using Tapatalk
Sport Science 27' CPEC
fusion
สมาชิก
สมาชิก

Re: โปรตีนสำหรับนักปั่นจักรยานยี่ห้อใหนดีครับ

โพสต์ โดย fusion »

ขอบคุณครับ แล้วที่เมืองชลจะมีขายไหมเนี้ย :D :D
xander
ขาประจำ
ขาประจำ
Bike: GIANT TCR ISP , CAAD 12

โพสต์ โดย xander »

เวย์ มันมีหลายชนิดครับ
แล้วมันดีกว่า กินโปรตีนจากแหล่งอื่นยังไง
คำตอบก็คือ เอาแบบง่ายนะครับ เวย์ สามารถดูดซึมได้เร็วกว่า เมื่อเทียบกับโปรตีนธรรมชาติ
มีการ Test การนำไปใช้ ของโปรตีนจากแหล่งต่างๆ ว่า กินแล้วร่างกายนำไปใช้แล้วได้ประโยชน์แค่ใหน แล้วให้ออกมาเป็นคะแนน
โดย โปรตีน จากไข่ทั้งใบ(ไข่ขาว+ไข่แดง) คือ 100
เนื้อหมู เนื้อไก่ เนื้อวัวไร้มัน ไข่ขาว ประมาณ 80 กว่าๆ
แต่ เวย์โปรตีนได้ 104 (ถ้าจำไม่ผิด)
ไฮโดรไลท์เวย์ ถ้าจำไม่ผิดคือ 135 หรือ 140
จะเห็นว่า ร่างกายนำไปใช้ได้ดีกว่า (ตัวเลขกลมอาจผิดพลาดลองหาๆดูนะครับแต่ ลำดับคะเเนนประมาณนี้)
อ้าวเเล้วเวย์มีกี่ชนิด หลักๆจะแบ่งออกเป้น 3 ชนิดใหญ่
1.Concentrate
2.Isolate
3.Hydrolyze (ถ้าพิมพ์ผิดอย่าด่านะครับจพไม่ได้และ) สกัดแบบไม่ผ่านความร้อน
Concentrate กับ Isolate การนำไปใช้ พอๆกัน แต่ ความบริสุทจะต่างกันนิดหน่อย คือใน 100 กรัม Concentrate จะมีนำ้ตาลนมปน มาด้วยนิดหน่อย แต่ Isolate จะไม่มีเลย ส่วน Hydro ถือว่าเป็น ตัว TOP เลย คือ บริสุท และมีสายอะมิโนที่ยาวกว่า

คร่าวๆประมาณนี้ครับ สำหรับนักจักรยานผมว่า Concentrate น่าจะพอ แต่ถ้าแพ้นมคงต้อง Isolate หรือ Hydro
ส่วน Albumin (โปรตีนไข่ขาว) ค่าการนำไปใช้ จำได้ว่าไม่ต่างจาก เวย์เท่าไร น่าจะน้อยกว่านิดๆ แต่เด่นตรงที่ มีอะมิโนบางตัวทที่ทำให้กล้ามเนื้อคมชัด
ส่วน Soy ก็เป้นทางเลือกของคนกินมัง
นอกจากนี้ยังมีพวก Colostum (เวย์ที่สกัดมาจาก วัวสาว) Casien ( คล้ายๆเวย์ แต่ย่อยช้ากว่า) ผมว่าพวกนี้ราคาค่อนข้างแพง
ส่วนอันใหนดีกว่า ก็ลองพิจรณาดูแล้วกันครับ ว่า ยี่ห้อใหน มีอะไรเป้นส่วนประกอบ

ผมเลิกเล่นเวตมาสักพักแล้วข้อมูลอาจผิดพลาดใครรู้มาแก้ด้วยนะครับ
กางเกง แนว Cycling wear ทางนี้ครับ https://www.facebook.com/pages/Peloton- ... fref=photo
natanont
ขาประจำ
ขาประจำ
Tel: 0897709889
Bike: Cervélo S3

โพสต์ โดย natanont »

dymatizeคับ
ราคาไม่แพงมาก รสชาติดี(เทียบกับหลายๆยี่ห้อ)
kamolwat_t
ขาประจำ
ขาประจำ
Bike: 16" Klein Pluse Comp '97 - 53 lemond zurich '97

รสชาติ.... ผมเอามาปั่นกับยาคูลฮะ ไม่ก็โยเกิต

Sent from my iPhone using Tapatalk
pong212
ขาประจำ
ขาประจำ

โพสต์ โดย pong212 »

ผมกิน อะมิโน 10000 ครับ
tangent
ขาประจำ
ขาประจำ
Tel: 0882995538
team: Exersice Only
Bike: KHS alite 500
ตำแหน่ง: อ.ภูกามยาว จ.พะเยา

โพสต์ โดย tangent »

ผมกิน น้ำเต้าหู้จืด กับ ถั่วต้ม และ ถั่วปากอ้า นะครับ

ไม่รู้ เวริืค หรือเปล่า เนี้ยะ
บางครั้ง เราก็ไม่สามารถทำอะไรได้ ถึงแม้ ว่าอยากทำ ก็ตาม..... :lol:
sonatagalato
สมาชิก
สมาชิก
ตำแหน่ง: หนองจอก,กรุงเทพฯ
ติดต่อ:

โพสต์ โดย sonatagalato »

Nutrilite เหมือนกัน ไม่ค่อยเพลีย
kiat
ขาประจำ
ขาประจำ
Tel: 08-3255-4321
team: RANONGMTB
Bike: voodoo,mini zyden,ARAYA,JAVA X1

โพสต์ โดย kiat »

กินพวกวิตามินรวมดีมั๊ยครับ เช่น เซนทรั่ม หรือ อื่นๆคล้ายๆกัน
Anakee99
ขาประจำ
ขาประจำ
Tel: 089-XXXXXXX
Bike: ลืมหวะ555

โพสต์ โดย Anakee99 »

กินเวย์ มากๆ ไตจะพังปะครับ
>_<"" !!

" ลิขิตฟ้า หรือจะสู้ มานะตน " ^_^
KcPongsart
ขาประจำ
ขาประจำ
Bike: Giant LA แม่บ้าน Miyata Flamingoโบร๊าญ โบราญ
ตำแหน่ง: อ.เมือง จ.101

โพสต์ โดย KcPongsart »

Optimum ผมกินตัวนี้ :lol: แล้วก็หมดแล้ว :mrgreen:
ปั่นไปเรื่อยๆ เหนื่อยก็พัก หนักก็ยก :mrgreen:
Tidnheng
ขาประจำ
ขาประจำ
team: ซุ้มหมอบสับถัง
Bike: MTB GARY FISHER WAHOO , หมอบสับถังไร้สัญชาติ , TREX1.2 2013

โพสต์ โดย Tidnheng »

สนใจเหมือนกันครับโปรตีนผงสกัดเข้มข้น แต่ราคามันสูงเกินเอื้อม อย่างเก่งผมก็แค่น้ำเต้าหู้ข้นๆร้านประจำวันละ2ถุงใส่เครื่องด้วยจะได้แรงๆ คงพอได้โปรตีนบ้าง
เหล้าไม่กิน บุหรี่ไม่สูบ การพนันไม่เล่น เมียน้อยไม่มี
ขี่แต่จักรยาน

ขาแรงแท้หรือขาแรงเทียม วัดกันตอนขากลับ

FACEBOOK ซุ้มหมอบสับถัง https://www.facebook.com/groups/890058674368235/
kamolwat_t
ขาประจำ
ขาประจำ

Anakee99 เขียน:กินเวย์ มากๆ ไตจะพังปะครับ
มันอยู่ใน ไอติมอยู่แล้วครับ

kamolwat_t
ขาประจำ
ขาประจำ

Tidnheng เขียน:สนใจเหมือนกันครับโปรตีนผงสกัดเข้มข้น แต่ราคามันสูงเกินเอื้อม อย่างเก่งผมก็แค่น้ำเต้าหู้ข้นๆร้านประจำวันละ2ถุงใส่เครื่องด้วยจะได้แรงๆ คงพอได้โปรตีนบ้าง
เอาอร่อยนินา 5555

ตอบกลับ

กลับไปยัง “เทคนิคการฝึกซ้อม/สุขภาพ/อาหาร”