สงสัยเกี่ยวกับเรื่องการปั่นเสือหมอบขึ้นเขาครับ

สอบถามเทคนิคการฝึกซ้อม/สุขภาพ/อาหาร เชิญห้องนี้เลย
dekchaiash
ขาประจำ
ขาประจำ
Tel: 081-655-9584

สงสัยเกี่ยวกับเรื่องการปั่นเสือหมอบขึ้นเขาครับ

โพสต์ โดย dekchaiash »

เมื่อสุดสัปดาห์ที่ผ่านมามีโอกาสไปวังน้ำเขียวครับ เรยเอาเสือหมอบไปปั่นด้วย คือเป็นมือใหม่ครับไม่เคยปั่นทางเขามาก่อน ปกติปั่นทางเรียบก็พอได้นะครับ ซ้อมที่สุวรรณภูมิ ทางเรียบรอบละประมาณ 15 กิโล ปั่น 3 รอบ ความเร็วเฉลี่ย 30 กม ต่อชม ครับ เรยอยากลองทางเขาดูบ้างครับ ปรากฎว่า ไม่ไหวครับ ปั่นได้วันละ 10 กิโลก็จอดแร้วครับ คือทางมันชันมาก และยาวมาก ขึ้นเนิน 3 เนินก็ไม่ไหวแร้วครับ ทางลงปล่อยไหลความเร็ว max 56 กม.ต่อชม. นี่คือชันมากหรือเปล่าครับ สงสัยว่าพวกขาแรงนี่ปั่นกันไหวไหมครับ ทางแบบนี้ หรือผมมันอ่อนนน เอง ครับบบ
สงสัยอีกอย่างคือเรื่องการใช้เกียร์ในทางแบบนี้ครับ ควรจะอัดมาขึ้นไปเรยเร็ว ๆ หรือปั่นเลี้ยงๆ ไป ยังไงดีครับ รบกวนผู้รู้หน่อยครับ
รูปประจำตัวสมาชิก
jeremy roy
ขาประจำ
ขาประจำ
Tel: 0819756452
team: ก๋องแก๋ง Bike
Bike: มีขี่คงดีกว่าเดิน

Re: สงสัยเกี่ยวกับเรื่องการปั่นเสือหมอบขึ้นเขาครับ

โพสต์ โดย jeremy roy »

:lol: :lol: ปั่นขึ้นเขาต้องค่อยๆ ซอยรอบขาครับ ให้สม่ำเสมอกรณี ฝึกซ้อมปั่นธรรมดา

ถ้าถึงจุดชัน ก็ต้องยืนโยกครับ รักษาความเร็วให้คงที่ 10 15 20 กม./ชม. แล้วแต่เนิน แล้วแต่เขา (โปรเค้าขึ้นกันหนักกว่านี้

ครับ) ใช้หน้าใบเล็ก หลังใบใหญ่ เสือหมอบต้องเลื่อนถ้านั่งมาทางหลังอานหน่อย

สุดท้ายถ้าไม่ไหวก็ให้ลงจูงครับ :lol: :lol: :lol:

รอโปรเข้ามาตอบนะครับ
เสือกลัวหมา
ขาประจำ
ขาประจำ
team: หัวลาก กลุ่มหลุด

Re: สงสัยเกี่ยวกับเรื่องการปั่นเสือหมอบขึ้นเขาครับ

โพสต์ โดย เสือกลัวหมา »

ซ้อมอีกสักหน่อย ก็ปั่นผ่านได้สบายมาก
เส้นทางนี้เป็นเนินซึมๆ ไม่ชัน
หากมีชัน (ระดับ 6-8%) บ้างแต่ระยะสั้นๆ ไม่ถึงกับชันยาวเป็นกิโล
ที่ชันเกิน 10% ไม่น่าจะมี

หากแถวบ้านไม่มีเนินให้ซ้อม ก็หาสะพาน สูงๆ ปั่น ไป - กลับ
ซ้อมสัก 1 เดือน คงเห็นผล
แถวเรียบมอเตอร์เวย์ พระรามเก้า มีหลายสะพานอยู่

จ้องดูใน ห้องชวนปั่น นี้
มักจะมีจัดบ่อยๆ เส้นนี้ก็ มีทริปมาเป็นระยะๆ
มาร่วมทริป ทำให้มีแรงมากขึ้นกว่าปั่นคนเดียว

ผมเคยออกจากวัดแสงธรรม แถวเขาสลัดได ปั่นเดี่ยว
เข้าแยก 79 เส้นวังน้ำเขียว ผ่านเขาแผงม้า วังหมี
ไปหน้าด่าน เขาใหญ่ ฝั่งปากช่อง
ใช้เวลา 4 ชม 80 กม+

หากปั่นเป็นกลุ่ม คงใช้เวลาน้อยกว่านี้

นอกจากร่างกายแล้ว ใจมุ่งมั่น ก็มีส่วนให้ผ่านได้ทุกเนิน

ปล. ยังไม่ใช่โปร รอให้โปร มาตอบ อีกที
สุภาษิต : ขิง ก็ รา ขา ก็ แรง
DNA-
ขาประจำ
ขาประจำ
Tel: 0896796313
ตำแหน่ง: ถนน หน ทาง

โพสต์ โดย DNA- »

ใจเย็น ๆ ครับ คงใช้เกียร์หนักหรือเปล่า

เห็นบางท่านไม่เปลี่ยนเกียร์เลย ตั้งแต่ออกตัว สงสารเงิน ที่ใช้ไปกับชุดเกียร์จัง งั้นน่าเปลี่ยนเอาเฟืองที่ไม่ได้ใช้ออกเถอะ ;p

ผมปั่นออกตัวก็ใช้เกียร์เบา แล้วไล่ ๆ ตามความเร็วไปสุดที่ความเร็วที่เหมาะสม ถ้าต้องการเร็วขึ้นก็เร่งรอบ แล้วปรับเกียร์ช่วย ก็จะไปได้ไวขึ้นในระยะสั้น ๆ

อาศัยเทคนิคนี้ไปใช้กับรถยนต์แล้วแซงสบาย ๆ :mrgreen:

แต่ตอนลงเขา ผมไม่ค่อยเร่งนะ ประคอง ๆ ในความเร็วที่รถไม่ส่าย
KcPongsart
ขาประจำ
ขาประจำ
Bike: Giant LA แม่บ้าน Miyata Flamingoโบร๊าญ โบราญ
ตำแหน่ง: อ.เมือง จ.101

โพสต์ โดย KcPongsart »

ผมก็มาเก็บความรู้เหมือนกัน

ผมว่ามันบอกยากนะ เรื่องขึ้นเขา ถ้ารถมันเริ่มช้าให้ลุกขึ้นโยก

ผมว่า หาเพื่อนที่ขึ้นเขาเก่งๆมาสอน รับรองเป็นเร็วครับ :D
ปั่นไปเรื่อยๆ เหนื่อยก็พัก หนักก็ยก :mrgreen:
lotus
ขาประจำ
ขาประจำ
team: รวมมิตร
Bike: Wheeler Ti, CSK หมอบ
ติดต่อ:

โพสต์ โดย lotus »

คิดว่าคงไม่ใช้เกียร์หนักหรอกครับ แต่เกียร์หมดมากกว่าครับ อีกอย่างคนไม่เคยปั่นขึ้นเขา กล้ามเนื้อขึ้นเขาไม่มีหรือไม่แข็งแรงครับ

ทางแก้ เปลี่ยนจานหน้าเป็นแบบ compact 50/34 เฟืองหลังใบใหญ่ระดับ 29 ครับ รับรองปั่นขึ้นได้ ใช้เกียร์เบาสุดๆ เลยครับ รักษาความเร็วไว้แค่ 7-10 พอครับ ไม่ต้องรีบ ถ้าชันมากๆ ก็ต้องยืนโยกครับ เพื่อถ่ายน้ำหนักให้มากขึ้น

เคยเอาขึ้นดอยสุเทพ ก็ใช้วิธีการแบบนี้แหละครับ ช่วง 100 เมตรสุดท้ายหักโค้งชัน นั่งไม่ได้ ต้องลุกขึ้นมาโยกปั่นครับ
หน้าแง๊ว~*
ขาประจำ
ขาประจำ
Bike: wilier luna

โพสต์ โดย หน้าแง๊ว~* »

ปั่นไปเรื่อยๆซอยรอบขาไปเรื่อยๆสิ
เมื่อวานเก๊าเพิ่งไปขึ้นเขาใหญ่มา ก็ไม่ยากอะไร ไปเรื่อยๆเดี๋ยวก็ถึง :mrgreen:
โค้ชประจำตัวบอกว่านั่งปั่น ให้คอยเปลี่ยนเกียร์เพื่อรักษารอบขา กดหนักไปขาก็ล้าเร็ว ซอยรอบมากไปชีพจรก็พุ่งเกินร่างกายจะรับได้
ยืนโยกเพื่อรักษาความเร็ว แต่ยังยืนไม่ได้เบย :lol:

ปล.เก๊าใช้ 52/42/30 + 12/27 นะ :lol: :lol:
(\_(\
(=' :')
(,(")(")
dekchaiash
ขาประจำ
ขาประจำ

เกียร์หมดจิงจิงครับ 555 แต่รู้สึกว่ามันกล้ามเนื้อคนละที่จริงจริงครับ ถ้าปั่นทางเรียบจะไม่รู้สึกเมื่อยตรงนั้นอ่ะครับ
slipknot
ขาประจำ
ขาประจำ
Bike: : D

โพสต์ โดย slipknot »

จานหน้าเล็ก ส่วนหลัง 27 หรือ 25 แล้วซอยขาไปเรื่อยๆไม่ต้องสนใจความเร็วอย่ากระแทกลูกบันไดให้ควงขา
ปลายทาง
dekchaiash
ขาประจำ
ขาประจำ

จานผมเป็น 50-34 หลัง 12-25 อ่ะครับ มันไม่เหมาะกับการขึ้นเขาหรือเป่าครับ เพื่อนผมบอกว่าเวลาขึ้นให้ปั่นซิกแซ็กนิดนึงเพื่อลดแรงต้าน จิงมั้ยครับ
lotus
ขาประจำ
ขาประจำ
team: รวมมิตร
Bike: Wheeler Ti, CSK หมอบ
ติดต่อ:

โพสต์ โดย lotus »

ไม่เหมาะสำหรับมือใหม่ครับ มือใหม่ควรมีหลัง 29 ครับ แต่ถ้าขึ้นบ่อยๆ ก็จะทำได้ครับ

การปั่นซิกแซกช่วยได้ แต่อันตราย รถสวนครับ แนะให้ปั่นตรง ใช้เกียร์ 34/25 เบาสุดแต่แรกเลยครับ เหนื่อยก็พัก แล้วปั่นต่อครับ
O'Pern
ขาประจำ
ขาประจำ
Tel: 081-813-6627
team: Authentic Bike Packer / Travelling Solo
Bike: ธนูไฟ
ตำแหน่ง: Bkk, TH
ติดต่อ:

โพสต์ โดย O'Pern »

ผมตอบไม่ตรงคำถาม

ผมความรู้น้อย งบต่ำ เล่นแบบลูกทุ่ง คือการอัปเกรดตัวเอง

ถ้าอยากแกร่งในทางขึ้นเขา ก็ต้องทำให้ระบบการหายใจ ปอด และความอึดทนของกล้ามเนื้อ ฝึกได้ด้วยการวิ่งครับ
fear is a mind killer
JADE555
ขาประจำ
ขาประจำ
Tel: อยากรู้ให้โทรมาถาม (- -")
team: CARBON ASS!!!
Bike: เหล็กมาร

โพสต์ โดย JADE555 »

ฝึกปั่นขาเดียว ขึ้นเนิน อาจทำให้แกร่งขึ้นอีกหลายเปอร์เซ็นต์เลย
ปั่นต่อไป จนกว่าตูดจะไหม้เป็นเถ้าถ่าน CARBON ASS TEAM

เฟรมบุบกลาง ยางก็แบน แฮนด์ก็หลุด
โซ่สะดุด ล้อสะบัด เฟืองก็แหลม
ยางนอกโล้น ขอบล้อแตก ยางในแพลม
สนิมแจม ลูกปืนร้าว รองเท้าพัง!!
mustsumoto
ขาประจำ
ขาประจำ
Bike: Trek 4300 2012, Trek Chromoly Road Bike, Trek Madone 3.1 2013

โพสต์ โดย mustsumoto »

ผมเคยขึ้นวังน้ำเขียวแล้วครับ ความเร็วคาไมล์เลย 4 - 5 กม./ชม. ดีครับที่เอาเสือภูเขาไปเฟืองเบอร์เล็กสุดหน้า 32 หลัง 34 เหนื่อยแทบตายครับ
อย่าว่าแต่จะเลือกยี่ห้อที่ต้องการ รุ่นที่ชอบ สีที่ถูกใจเลย แค่มีไซส์ให้ปั่นก็พอใจแล้ว -*-
dekchaiash
ขาประจำ
ขาประจำ

หรือว่าวังน้ำเขียวมันโหดไปสำหรับมือใหม่ครับ :lol: ผมขี่เสือหมอบนะครับ ถ้าอยากปั่นขึ้นเขาก็ควรมีเฟืองอีกชุดเหรอครับ และแต่ละเฟืองห่างกันเท่าไหร่ รบกวนถามเป็นความรู้ครับ (ยังไม่มีตังค์) :lol:
ตอบกลับ

กลับไปยัง “เทคนิคการฝึกซ้อม/สุขภาพ/อาหาร”