สงสัยเกี่ยวกับเรื่องการปั่นเสือหมอบขึ้นเขาครับ

สอบถามเทคนิคการฝึกซ้อม/สุขภาพ/อาหาร เชิญห้องนี้เลย
เสือกลัวหมา
ขาประจำ
ขาประจำ
team: หัวลาก กลุ่มหลุด

Re: สงสัยเกี่ยวกับเรื่องการปั่นเสือหมอบขึ้นเขาครับ

โพสต์ โดย เสือกลัวหมา »

ผมได้ เฟืองหลัง 10 speed 13/29 (เล็กสุด/ใหญ่สุด)
ส่วนจานหน้าเป็น compact 50/34

ขึ้นอีเหรอ เฉลี่ยแล้วจะชันกว่า วังน้ำเขียว ได้สบายๆ
สุภาษิต : ขิง ก็ รา ขา ก็ แรง
รูปประจำตัวสมาชิก
nop_master
ขาประจำ
ขาประจำ
team: 347
Bike: Evo SL3 Transistion Surly

Re: สงสัยเกี่ยวกับเรื่องการปั่นเสือหมอบขึ้นเขาครับ

โพสต์ โดย nop_master »

ผมปั่นไปได้ให้ 2 กิโล ก็เหนื่อยแล้วครับ
tune-bike
ขาประจำ
ขาประจำ
team: ASAP
Bike: DAHON , SURLY , BIANCHI

โพสต์ โดย tune-bike »

ผมพอเริ่มสโตรกยืน กล้ามเนื้อต้นขาก็ล้าไม่มีแรงทันทีครับ เลยกลับมานั่งปั่นกดลูกบันไดไปทีละขั้นๆอย่างทรมานมากๆแต่ก็สามารถดันไปจนถึงยอดเนินสุดได้โดยไม่ต้องเข็น...ตอนปั่นนั้นก็ควบคุมจังหวะการหายใจให้ดีครับ ยอมรับว่าต้องฝึกกันอีกมากครับสำหรับการฝึกปั่นเสือหมอบทางเขาให้เก่งๆ :roll: :) :) :)
SUTIPAN
ขาประจำ
ขาประจำ
Tel: 0850005431
team: คนชานเมือง
Bike: giant

โพสต์ โดย SUTIPAN »

เหมือนผมตอนขึ้นเขาใหญ่ครั้งแรกครับด่านเนินหอมถึงที่ทำการ จูงตลอด
ตอนนี้ปั่นขึ้นจนรู้จักแม่ค้าหมดแล้ว คือเสพติดเขาใหญ่แล้วครับ เวลาสูดเอาออกซิเจนบนเขาใหญ่มันสดชื่น บางครั้งมีกลิ่นเยี้ยวสัตว์ปนด้วยสงสัยอยู่ไม่ไกล
จากที่อ่านมาผมขอเพิ่ม 3 ข้อ
1 การวางเท้า การปั่นทางราบกับปั่นขึ้นเขามักจะมีวิธีวางเท้าไม่เหมื่อนกัน(ถ้าใช้หมอบ) คือหมอบเวลาใช้เกียร์เบาสุด แล้วแต่ความชัันมีสุง ดังนั้น แรงกดสูง รอบขาตำ
ต้องวางเท้าให้ปลายเท้าเชิดขึ้น แล้วดัน กด ดึง ยก การวางเท้าจะสัมพันกับรอบขา และ แรงกด (รายละเอียดมีคนเขียนแยาะแล้ว)
2 การหายใจ ถ้าชีพจรสุงเมื่อไรการหายใจจะสำคัญ
3 ชีพจร ถ้าเข้าสีแดงนานๆ ก็พัก เหอ
ตอบกลับ

กลับไปยัง “เทคนิคการฝึกซ้อม/สุขภาพ/อาหาร”