ข้อคิดดีๆสำหรับมือใหม่ในการปั่นจักรยาน ไม่ใช่เพื่อความเร็วอย่างเดียว

สอบถามเทคนิคการฝึกซ้อม/สุขภาพ/อาหาร เชิญห้องนี้เลย
รูปประจำตัวสมาชิก
titon7524
สมาชิก
สมาชิก
Tel: 0812659619
team: พอเพียงอย่างเพียงพอ
ตำแหน่ง: สภ.ปราสาท ต.กังแอน อ.ปราสาท จ.สุรินทร์ 32140

Re: ข้อคิดดีๆสำหรับมือใหม่ในการปั่นจักรยาน ไม่ใช่เพื่อความเร็วอย่างเดียว

โพสต์ โดย titon7524 »

ผมเองก็ต้องขออภัยทุกท่านที่ทำให้เกิดการโต้เถียง ซึ่งผมรู้สึกคับข้องใจที่ไม่สามารถหาข้อมูลมาอ้างอิงได้ทั้งหมด
จึงได้เปลี่ยนชื่อกระทู้เป็น ข้อคิดดีๆสำหรับมือใหม่ในการปั่นจักรยาน ไม่ใช่เพื่อความเร็วอย่างเดียว ซึ่งสำหรับผมก็ยังถือว่าเป็นมือใหม่อยู่
เพราะยังไม่เคยเข้าแข่งขันที่ไหนแล้วได้รางวัล แต่ก็เก่าสำหรับปั่นทางไกล และอึดเพราะพื้นฐานเดิมเป็นนักกีฬาบาสเกตบอล และโดยอาชีพต้องฝึกร่างกายให้แข็งแรงอยู่เสมอ(รับราชการตำรวจ สภ.ปราสาท จ.สุรินทร์)
ซึ่งถามว่าช้าไมก็ตามดูในกระทู้นี้ได้ครับ จะทดสอบให้ดูจากการฝึกขี่ทางไกลครับ เพราะมันน่าจะง่ายสำหรับมือใหม่ก่อนก้าวข้ามไปอีกขั้น

วันนี้ 11/08/2555 เวลา 06.00 น. ใช้เส้นทางปั่นจากบ้าน ไปสี่แยกโชคชัย-เดชอดุม ต่อด้วยเส้นทาง ปราสาท- สุรินทร์ ทางเรียบส่วนใหญ่ เจอแยก 1 จุด ขาไปตามลมขากลับสวนลมอย่างแรง อยากไปไกลกว่านี้แต่ยางรั่ว เพราะเส้นนี้วัยรุ่นชอบทิ้งขวดแก้วเยอะจริงๆ โชคดีพกสูบกับที่ปะไปด้วยเจอไป 2 รู เสียวๆเลยกลับมาโพสดีกว่า กลับมาที่ทำงาน ใช้เวลาทั้งหมด 1.50 ชัวโมง ใช้เวลาในไมล์ 1.38.04 ชัวโมง ได้ระยะทาง 45.45 กม. av 27.8 max 39.6

จักรยานที่ผมใช้ทุกวันนี้ เป็น araya es aluminum 7000 tange ตะเกียบ mosso ยาง แมกซิสโคลัมเบีย 26*1.25 ระบบ 16 เกียร์ เฟืองหลังsora 8 สปีด จานหน้าalivio 48-36 เอาจานเล็กสุดออก ใช้บันไดธรรมดา vp แบริ่ง รองเท้าลำลองพื้นแข็ง
ข้อมูลผู้ขี่ ผมเอง สูง 177 หนัก 95 อายุ 32 ปี หล่อเล็กน้อยถึงปานกลาง เป็นคนใจดี เข้ากับคนง่าย เป็นกันเอง ไม่ชอบทะเลาะเบาะแว้ง ถ้าเมียจะทะเลาะกับผม จะทำท่ายกมือไหว้ เมียบอกจะบ้าเหรอ ไม่ทะเลาะด้วยแล้ว สุขีสโมสรครับท่าน

อ้ออย่าลืมดูรายการ “มาปั่นให้โลกเปลี่ยน” ทาง TPBS รายการที่น่าสนใจ มีประโยชน์กับทุกท่าน
http://www.pantip.com/cafe/social/topic ... 80585.html
ไฟล์แนบ
ขากลับ.jpg (68.21 KiB) เข้าดูแล้ว 1509 ครั้ง
ขาไป.jpg (75.41 KiB) เข้าดูแล้ว 1509 ครั้ง
2012-01-10 08.03.07.jpg
2012-01-10 08.03.07.jpg (51 KiB) เข้าดูแล้ว 1509 ครั้ง
2012-01-10 08.02.52.jpg
2012-01-10 08.02.52.jpg (51.42 KiB) เข้าดูแล้ว 1509 ครั้ง
การปั่นจักรยานคือการแข่งขัน แต่มันก็เป็นสิ่งที่สนุกด้วย
เสือพ่อลูกอ่อน
ขาประจำ
ขาประจำ
team: สุดทางที่ด่านซ้าย@เลย
Bike: มิรินด้า

Re: ข้อคิดดีๆสำหรับมือใหม่ในการปั่นจักรยาน ไม่ใช่เพื่อความเร็วอย่างเดียว

โพสต์ โดย เสือพ่อลูกอ่อน »

ดีครับ ผมได้เห็นหลากหลายความคิด ถึงจะขัดแย้งกันบ้าง แต่อย่าถึงกับไม่พูดคุยหรือถอดใจกันไปเลยแล้วกัน บทความหรือข้อแย้งต่างๆ จะเป็นประโยชน์ต่อผู้อื่นแน่นอนครับ ไม่มากก็น้อย เพราะเมื่อมีการทดลองปั่นจริงจะเห็นผลด้วยตัวเองครับ
ถึงจะจน แต่ก็ขี้เมา
bobay9
สมาชิก
สมาชิก
team: ไร้ทีม/ไร้สังกัด
Bike: Merida Big-Nine 900D 2013

โพสต์ โดย bobay9 »

สำหรับผมปั่นเพื่อสุขภาพ ไม่ซีเรียสเรื่องเร็ว-ช้า แต่ก็เก็บสถิติเอาไว้ดูเพื่อพัฒนาตัวเอง

รู้สึกดีครับที่ได้นั่งอยู่บนรถ ปั่นมองข้างทาง ในขณะที่สมองก็ได้คิดโน่น นั่น นี่

ไม่รู้ว่าผมปั่นโซนไหนเพราะไม่มี HR แต่ที่รู้สึกได้คือมีความสุขเมื่อปั่น

อาจจะปั่นอยู่ในโซนที่ร่างกายหลั่งสารแห่งความสุขออกมา

มีความสุขที่ได้มองรถแล้วนึกว่า จะซื้ออะไรมาเพิ่มหรือเปลี่ยนดี

ผมมือใหม่ปั่นได้ไม่นาน แต่ก็มีความสุขดี
Big-Nine Big-9

ปั่นจักรยานเพื่อสุขภาพ
thumnoon
ขาประจำ
ขาประจำ
Tel: 0898652936
team: korat
Bike: trek
ติดต่อ:

โพสต์ โดย thumnoon »

เสือหำห่อย หนองบุญมาก ปั่นตอนเช้า เจอกันไหมครับ
โยกทุกมอ ดันทุกเนิน
breeze
ขาประจำ
ขาประจำ
Tel: 0849407000
team: ยังไม่มีสังกัด แต่อยู่แถวพระราม 5 บางกรวย ครับ
Bike: Dahon Archer P18 , Anchor CX900

โพสต์ โดย breeze »

titon7524 เขียน: ข้อมูลผู้ขี่ ผมเอง สูง 177 หนัก 95 อายุ 32 ปี หล่อเล็กน้อยถึงปานกลาง เป็นคนใจดี เข้ากับคนง่าย เป็นกันเอง ไม่ชอบทะเลาะเบาะแว้ง ถ้าเมียจะทะเลาะกับผม จะทำท่ายกมือไหว้ เมียบอกจะบ้าเหรอ ไม่ทะเลาะด้วยแล้ว สุขีสโมสรครับท่าน
รู้สึกดี นานๆ จะเจอนักปั่นที่อายุน้อยกว่าตัวเอง

คุณ Titon7524 ไม่ต้องคิดมากครับ ที่นี้เราพูดคุยกันแบบพี่น้องอยู่แล้วครับ

ผมเองก็ไม่อยาก ย้อนข้อความเก่า แต่จะบอกกับท่านที่มีปัญหาท่านนั้นนะ ว่า

ที่อ้างถึงกระทู้ ถามเรื่องเฟืองทัวริ่ง เท่าที่ผมติดตามบอร์ดนี้ประจำ ก็มีกระทู้ของผมนี่ละ ที่มี หน้าแง๊ว เขามาตอบด้วย

http://www.thaimtb.com/forum/viewtopic. ... 9&t=512421

แล้วถ้าถามผม ว่า อ่านแล้ว รู้สึกยังไงกับหน้าแง๊ว เฉยๆ มากครับ
อย่างหน้าแง๊ว มาตอบในกระทู้นี้ สำหรับผม "หยอกล้อ" ไม่ใช่ "แหนบแนม" ครับ

ที่ผมต้องติ ในกระทู้ เพราะ สาเหตุคือ เราต้องคุยกับด้วยเหตุและผล ในขณะเดียวกัน ต้องศึกษาและเข้าใจผู้อื่นด้วย

ซึ่ง ต้นฉบับนั้น ลองใครไปเถียงท่านเจ้าของต้นฉบับด้วยเหตุผลให้ตายยังไง ท่านก็ไม่ยอม ท่านเชื่อของท่านอย่างนั้น ผมถึงกล้าพูดว่า ท่านนั้นเสียอย่างเดียว คือ "ทิฐิแรงไป" "ความยึดมั่น" "อัตตา" สูงเกินไป

แค่นั้นจริงๆ ที่เหลือ พี่เขาดีหมดทุกอย่าง

------------------------------------------------------------------------

ส่วนประเด็นในกระทู้ ไม่รู้ท่าน Titon7524 ได้อ่านกระทู้ผมหรือยัง "บันทึกเสือมือใหม่" ลองอ่านดูครับ

ความรู้ดีๆ จากพี่เสือทุกท่านเข้ามาช่วยแชร์ให้น้องใหม่เพียบ

เรื่องการวางแผนการฝึก หรือเรื่องหัวใจ ก็มีพูดไว้หมด

ลองอ่านดูนะครับ
breeze
ขาประจำ
ขาประจำ
Tel: 0849407000
team: ยังไม่มีสังกัด แต่อยู่แถวพระราม 5 บางกรวย ครับ
Bike: Dahon Archer P18 , Anchor CX900

โพสต์ โดย breeze »

เสือพ่อลูกอ่อน เขียน:ดีครับ ผมได้เห็นหลากหลายความคิด ถึงจะขัดแย้งกันบ้าง แต่อย่าถึงกับไม่พูดคุยหรือถอดใจกันไปเลยแล้วกัน บทความหรือข้อแย้งต่างๆ จะเป็นประโยชน์ต่อผู้อื่นแน่นอนครับ ไม่มากก็น้อย เพราะเมื่อมีการทดลองปั่นจริงจะเห็นผลด้วยตัวเองครับ
เพราะเมื่อมีการทดลองปั่นจริงจะเห็นผลด้วยตัวเอง

ขอเน้นครับ
titon7524
สมาชิก
สมาชิก
Tel: 0812659619
team: พอเพียงอย่างเพียงพอ
ตำแหน่ง: สภ.ปราสาท ต.กังแอน อ.ปราสาท จ.สุรินทร์ 32140

โพสต์ โดย titon7524 »

breeze เขียน:
เสือพ่อลูกอ่อน เขียน:ดีครับ ผมได้เห็นหลากหลายความคิด ถึงจะขัดแย้งกันบ้าง แต่อย่าถึงกับไม่พูดคุยหรือถอดใจกันไปเลยแล้วกัน บทความหรือข้อแย้งต่างๆ จะเป็นประโยชน์ต่อผู้อื่นแน่นอนครับ ไม่มากก็น้อย เพราะเมื่อมีการทดลองปั่นจริงจะเห็นผลด้วยตัวเองครับ
เพราะเมื่อมีการทดลองปั่นจริงจะเห็นผลด้วยตัวเอง

ขอเน้นครับ
ขอบคุณครับพี่ breeze ที่เป็นห่วง ส่วนตัวเป็นคนสนุกสนานครับ ไม่เหมือนเจ้าของบทความซักนิดเลยครับ สำหรับบันทึกเสือมือใหม่ จักน้อมไว้มาปรับใช่กับตัวเองในหลายๆอย่างครับ
การปั่นจักรยานคือการแข่งขัน แต่มันก็เป็นสิ่งที่สนุกด้วย
JADE555
ขาประจำ
ขาประจำ
Tel: อยากรู้ให้โทรมาถาม (- -")
team: CARBON ASS!!!
Bike: เหล็กมาร

โพสต์ โดย JADE555 »

ปั่นโซนไหนก็ปั่นไป ส่วนผมปั่นโซนเหลืองเกือบส้มครับ สามจังหวัดเริ่มลามมาหาดใหญ่แล้ว :x
ปั่นต่อไป จนกว่าตูดจะไหม้เป็นเถ้าถ่าน CARBON ASS TEAM

เฟรมบุบกลาง ยางก็แบน แฮนด์ก็หลุด
โซ่สะดุด ล้อสะบัด เฟืองก็แหลม
ยางนอกโล้น ขอบล้อแตก ยางในแพลม
สนิมแจม ลูกปืนร้าว รองเท้าพัง!!
เสืออิฐ คนหลังอาน
ขาประจำ
ขาประจำ
Tel: ๐8๖-๕8๑-๑2๔2
team: ฅน...ครยก
Bike: Blue Treker (Trek๓๙๐๐) ปี ๐๘ , Red Davil (Trek ๒.๑) ปี ๑๒
ตำแหน่ง: ไม่เป็นหลักแหล่ง: นครนายก, พะเยา, เชียงราย

Re: ข้อคิดดีๆในการปั่นจักรยาน ไม่ใช่เพื่อความเร็วอย่างเดียว

โพสต์ โดย เสืออิฐ คนหลังอาน »

breeze เขียน:พระพุทธเจ้าสอนไว้ว่า

กาลามสูตรกังขานิยฐาน 10
หมายถึง วิธีปฎิบัติในเรื่องที่ควรสงสัย หรือหลักความเชื่อ ที่ตรัสไว้ในกาลามสูตร

1.อย่าปลงใจเชื่อ ด้วยการฟังตามกันมา (มา อนุสฺสเวน)
2.อย่าปลงใจเชื่อ ด้วยการถือสีบๆกันมา (มา ปรมฺปราย)
3.อย่าปลงใจเชื่อ ด้วยการเล่าลือ (มา อิติกิราย)
4.อย่าปลงใจเชื่อ ด้วยการอ้างตำรา หรือคัมภีร์ (มา ปิฏกสมฺปทาเนน)
5.อย่าปลงใจเชื่อ เพราะตรรก (มา ตกฺกเหตุ)
6.อย่าปลงใจเชื่อ เพราะอนุมาน (มา นยเหตุ)
7.อย่าปลงใจเชื่อ ด้วยการคิดตรองตามแนวเหตุผล (มา อาการปริวิตกฺเกน)
8.อย่าปลงใจเชื่อ เพราะเข้าได้กับทฤษฎีที่พินิจไว้แล้ว (มา ทิฏฐินิชฺฌานกฺขนฺติยา)
9.อย่าปลงใจเชื่อ เพราะมองเห็นรูปลักษณะน่าจะเป็นไปได้ (มา ภพฺพรูปตาย)
10.อย่าปลงใจเชื่อ เพราะนับถือว่า ท่านสมณะนี้เป็นครูของเรา (มา สมโณ โน ครูติ)

---------------------------------------------------------------
+++ อนุโมทนา...สาธุ ด้วยครับ พี่ทิด "breeze" +++ (ท่าทางจะอยู่วัดมาหลายพรรษานะเนี่ยะ) :mrgreen:

...ชอบครับ นักปั่นมีธรรมะในจิตใจ ;) :D

ปล.สำหรับบทความ ผมก็ติดตามผลงานพี่เค้ามานานแล้วหล่ะ อ่านกี่ทีๆ ก็รู้สึกว่า "เข้าตัว" เหมือนกันนะ :D :lol: แต่ไม่เป็นไร บางทีผมอาจจะเกิดมาเพื่อส่ิงนี้ :mrgreen: :lol: :lol: :lol: :lol:
"นักรบ...ย่อมมีบาดแผล"

เสืออิฐ คนหลังอาน

>>> สำนักฝึกวิชาห้อง 100 รอบ ยินดีต้อนรับ <<<
mathician
สมาชิก
สมาชิก
Bike: Cannondale Trail SL 4

โพสต์ โดย mathician »

เวลาผมปั่น แล้วรู้สึกเหนื่อย ผมจะฝืนไปอีกนิดนึง จะไม่หยุดเดี่ยวนั้นเลย, แต่ก็จะไม่ฝืนจนหนักเกินไป
ผมคิดว่าถ้าทำอย่างที่เจ้าของกระทู้ว่ามา มันจะไม่มีความก้าวหน้าสักเท่าไหรนะ ไม่งั้นก็ช้ามาก
ร่างกายแต่ละคนไม่เหมือนกัน แน่นอนจะต้องฝึกไม่เหมือนกัน
Cycling-Order
ขาประจำ
ขาประจำ
Tel: 0994294292
team: LINE : ekalak-tui

โพสต์ โดย Cycling-Order »

breeze เขียน:
titon7524 เขียน: ข้อมูลผู้ขี่ ผมเอง สูง 177 หนัก 95 อายุ 32 ปี หล่อเล็กน้อยถึงปานกลาง เป็นคนใจดี เข้ากับคนง่าย เป็นกันเอง ไม่ชอบทะเลาะเบาะแว้ง ถ้าเมียจะทะเลาะกับผม จะทำท่ายกมือไหว้ เมียบอกจะบ้าเหรอ ไม่ทะเลาะด้วยแล้ว สุขีสโมสรครับท่าน
รู้สึกดี นานๆ จะเจอนักปั่นที่อายุน้อยกว่าตัวเอง

คุณ Titon7524 ไม่ต้องคิดมากครับ ที่นี้เราพูดคุยกันแบบพี่น้องอยู่แล้วครับ

ผมเองก็ไม่อยาก ย้อนข้อความเก่า แต่จะบอกกับท่านที่มีปัญหาท่านนั้นนะ ว่า

ที่อ้างถึงกระทู้ ถามเรื่องเฟืองทัวริ่ง เท่าที่ผมติดตามบอร์ดนี้ประจำ ก็มีกระทู้ของผมนี่ละ ที่มี หน้าแง๊ว เขามาตอบด้วย

http://www.thaimtb.com/forum/viewtopic. ... 9&t=512421

แล้วถ้าถามผม ว่า อ่านแล้ว รู้สึกยังไงกับหน้าแง๊ว เฉยๆ มากครับ
อย่างหน้าแง๊ว มาตอบในกระทู้นี้ สำหรับผม "หยอกล้อ" ไม่ใช่ "แหนบแนม" ครับ

ที่ผมต้องติ ในกระทู้ เพราะ สาเหตุคือ เราต้องคุยกับด้วยเหตุและผล ในขณะเดียวกัน ต้องศึกษาและเข้าใจผู้อื่นด้วย

ซึ่ง ต้นฉบับนั้น ลองใครไปเถียงท่านเจ้าของต้นฉบับด้วยเหตุผลให้ตายยังไง ท่านก็ไม่ยอม ท่านเชื่อของท่านอย่างนั้น ผมถึงกล้าพูดว่า ท่านนั้นเสียอย่างเดียว คือ "ทิฐิแรงไป" "ความยึดมั่น" "อัตตา" สูงเกินไป

แค่นั้นจริงๆ ที่เหลือ พี่เขาดีหมดทุกอย่าง

------------------------------------------------------------------------

ส่วนประเด็นในกระทู้ ไม่รู้ท่าน Titon7524 ได้อ่านกระทู้ผมหรือยัง "บันทึกเสือมือใหม่" ลองอ่านดูครับ

ความรู้ดีๆ จากพี่เสือทุกท่านเข้ามาช่วยแชร์ให้น้องใหม่เพียบ

เรื่องการวางแผนการฝึก หรือเรื่องหัวใจ ก็มีพูดไว้หมด

ลองอ่านดูนะครับ
ผมก็สนับสนุนหน้าแง๊วครับ บางคำถาม ไม่มีคนตอบ ไม่มีใครช่วยได้ ก็คนนี้หละครับ
โพสกระทู้ ตอบกระทู้ ไ่ม่ใช่เรียนหนังสือ ส่งการบ้านคุณครูครับ บัีงคับกันไม่ได้ครับ

ส่วนตัวเรื่องปั่นไกลแต่ช้า ผมก็เคยตั้งแต่เริ่ม 120 กิโล จนถึง 320 กิโล เป็นประจำสุดสัปดาห์
ผมว่ามันเป็นการทรมานร่างกายครับ ถ้าเทียบกับปั่นเช้าเร็วๆๆๆ 60 กิโล ผมว่าผมรู้สึกร่างกายแข็งแรงดีกว่าเก่าเยอะเลยครับ
แต่ถามว่าจะเลิกปั่นไกลมั้ยก็ไม่นะครับ มันก็คนละอารมณ์กันครับ
stem pro vibe 7s OD2 สำหรับ giant + canyon
ติดต่อ Line : ekalak-tui , โทร 099-4294292 ตุ้ย
BlackBody
ขาประจำ
ขาประจำ
team: ปั่นเล่นชิวๆ เช้าๆ ณ เขายายเที่ยง
Bike: เสือหมอบเก่าๆ
ตำแหน่ง: KORAT

โพสต์ โดย BlackBody »

ทุกวันนี้ผมถือคติที่ว่า ปั่นไปเถอะ ปั่นไปเรื่อยๆ เหนื่อยก็พัก แล้วค่อยปั่นต่อ..... มีความสุขกับการปั่น :D
ใกล้ที่ไหน ปั่นที่นั่น
Suranaree University of Technology
neungkung
ขาประจำ
ขาประจำ
team: 74 bike
Bike: Giant TCR Advance 2014
ติดต่อ:

โพสต์ โดย neungkung »

ขอบคุณครับ ข้อมูลเป็นประโยชน์อย่างสูงครับ
https://www.facebook.com/74bikeFC
Our Memories trip
https://www.youtube.com/playlist?list=P ... djUmHfEACQ
56' - ปั่นทะลุเมฆ #5 ภูทับเบิก, ปั่นเสือสู้ฟ้า ท้าภูทับเบิก #1
57' - ปั่นจักรยานพิชิตอินทนนท์#7
58' - ท้าพิชิตอินทนนท์ คนพันธุ์อึด#8
drinkTG
สมาชิก
สมาชิก
Tel: 0825298337
team: SMF
Bike: trek 1.1

โพสต์ โดย drinkTG »

อยู่ที่ว่าจะปั่นแบบไหนมากกว่าครับ จะมาบอกว่าปั่นช้าดีกว่าก็ไม่ได้

คงไม่มีใครเอาเสือหมอบมาปั่นชมวิวหรอกนะครับ
Assassinate
ขาประจำ
ขาประจำ
Tel: -
team: -
Bike: LA ALFA 260

โพสต์ โดย Assassinate »

BlackBody เขียน:ทุกวันนี้ผมถือคติที่ว่า ปั่นไปเถอะ ปั่นไปเรื่อยๆ เหนื่อยก็พัก แล้วค่อยปั่นต่อ..... มีความสุขกับการปั่น :D

ตามนั้นครับ :D
ขอแค่มีไว้ปั่นออกกำลังกายก็พอ ^ ^
ตอบกลับ

กลับไปยัง “เทคนิคการฝึกซ้อม/สุขภาพ/อาหาร”