กล้ามเนื้อการหายใจไม่แข็งแรงเป็นปัญหาต่อการขี่จักรยาน

สอบถามเทคนิคการฝึกซ้อม/สุขภาพ/อาหาร เชิญห้องนี้เลย

Re: กล้ามเนื้อการหายใจไม่แข็งแรงเป็นปัญหาต่อการขี่จักรยาน

โพสต์ โดย ไอ้มดแดง » 15 ส.ค. 2012, 20:34

ปักข้อมูลดีๆครับ :)
ซ้อมตามเวลาที่มี แรงหรือไม่แรง ก็ตามเวลา ที่ได้ซ้อม...

เมื่อก่อน รถต้องเป๊ะๆ...แต่เดี๋ยวนี้อะไรก็ได้...ขอให้มีเวลาปั่นก็พอ...

วันนี้คุณใช้ชีวิตอย่างมีความสุขหรือยัง ?

คุยสนุกๆกับผมที่ https://www.facebook.com/profile.php?id ... ef=tn_tnmn

Re: กล้ามเนื้อการหายใจไม่แข็งแรงเป็นปัญหาต่อการขี่จักรยาน

โพสต์ โดย ปูเป้ » 15 ส.ค. 2012, 21:54

มงคล เขียน:ถ้าเครื่องมือหัดราคาหลายพัน
แนะนำให้มาหัดเป่าปี่ เป่าแซ็กโซโฟนครับ ซื้อเครื่องดนตรีดีกว่า พอเป็นแล้วเป่าสนุก ฝึกได้นานกว่าด้วย

เครื่องดนตรีประเภทเป่าพวกนี้มันเน้นลมออกครับ แต่เพาเวอร์บีท มันเน้นหายใจเข้า เพราะฉะนั้นเครื่องดนตรีประเภทเป่า
ก็น่าจะตรงกับข้อสอง (ผมคิดว่างั้นนะ)

ผิดถูกอย่างไร ขออภัยด้วยครับ

ตอนที่สาม
หลายคนสงสัยว่าการฝึกหายใจแบบไหนที่จะเกิดการพัฒนาที่ดีที่สุด อ้างอิงจากตำราต่างประเทศนะครับ
อันดับหนึ่ง การฝึกหายใจเน้นที่มีแรงเสียดทานตอนหายใจเข้าอย่างเดียว
อันดับสอง การฝึกหายใจเน้นที่มีแรงเสียดทานตอนหายใจออกอย่างเดียว
อัยดับสาม การฝึกหายใจเน้นที่มีแรงเสียดทานตอนหายใจเข้า และหายใจออก อันนี้ไม่พัฒนามากนัก เพราะเพราะกล้ามเนื้อทำงานมากเกินไป
ตื่นเช้าได้ปั่นหลาย ตื่นสายได้ปั่นน้อย

http://www.facebook.com/BikecafeThailand

โพสต์ โดย มงคล » 16 ส.ค. 2012, 12:45

เอ้อจริงด้วยเป็นข้อสอง งั้นมันจะได้ผลหรือเปล่าครับ
http://www.manager.co.th/SMEs/ViewNews. ... 0000074804

ปูเป้ เขียน:
มงคล เขียน:ถ้าเครื่องมือหัดราคาหลายพัน
แนะนำให้มาหัดเป่าปี่ เป่าแซ็กโซโฟนครับ ซื้อเครื่องดนตรีดีกว่า พอเป็นแล้วเป่าสนุก ฝึกได้นานกว่าด้วย

เครื่องดนตรีประเภทเป่าพวกนี้มันเน้นลมออกครับ แต่เพาเวอร์บีท มันเน้นหายใจเข้า เพราะฉะนั้นเครื่องดนตรีประเภทเป่า
ก็น่าจะตรงกับข้อสอง (ผมคิดว่างั้นนะ)

ผิดถูกอย่างไร ขออภัยด้วยครับ

ตอนที่สาม
หลายคนสงสัยว่าการฝึกหายใจแบบไหนที่จะเกิดการพัฒนาที่ดีที่สุด อ้างอิงจากตำราต่างประเทศนะครับ
อันดับหนึ่ง การฝึกหายใจเน้นที่มีแรงเสียดทานตอนหายใจเข้าอย่างเดียว
อันดับสอง การฝึกหายใจเน้นที่มีแรงเสียดทานตอนหายใจออกอย่างเดียว
อัยดับสาม การฝึกหายใจเน้นที่มีแรงเสียดทานตอนหายใจเข้า และหายใจออก อันนี้ไม่พัฒนามากนัก เพราะเพราะกล้ามเนื้อทำงานมากเกินไป
มีสติรู้ทันการหลงชอบหลงชัง

โพสต์ โดย aro189 » 22 ส.ค. 2012, 17:12

ขอบคุณมากครับ

แล้ว ถ้าใส่ผ้าบัฟ (จะหายใจลำบากขึ้นอีกนิด) แบบนี้ถือว่าได้ฝึกหรือป่าวครับ :?: :?:

โพสต์ โดย bank » 22 ส.ค. 2012, 19:00

aro189 เขียน:ขอบคุณมากครับ

แล้ว ถ้าใส่ผ้าบัฟ (จะหายใจลำบากขึ้นอีกนิด) แบบนี้ถือว่าได้ฝึกหรือป่าวครับ :?: :?:

ยังไม่มีงานวิจัยออกมากนะครับ ถ้ามีผลก็คงน่้อยมากๆ

โพสต์ โดย Suphot » 23 ส.ค. 2012, 08:57

ขอบคุณสำหรับ บทความ ที่ให้ความรู้ครับ :)
กินให้พร้อม ซ้อมให้หนัก พักให้เป็น มีวอร์มอัฟ-มีคูลดาวน์

โพสต์ โดย iViewfinder » 28 ส.ค. 2012, 18:14

กระทู้ความรู้ มีประโยชน์มากๆ ขอบคุณมากๆครับ :D :D :D

โพสต์ โดย อนันต์ สุขนวล » 31 ส.ค. 2012, 16:06

ขอบคุณครับสําหรับข้อมูลดีๆ :D :D :D
ใจสู้หรือเปล่า ไหวไหมบอกมา
โอกาสของผู้กล้า ศรัทธาไม่มีท้อ

โพสต์ โดย carabao09 » 23 ก.ย. 2012, 08:08

เยี่ยมครับ
ฝันให้ไกล ไปให้ถึง พึ่งตัวเอง

โพสต์ โดย เสือเฉื่อย » 11 ธ.ค. 2012, 01:29

เยี่ยมมากเลยครับ
ถ้าเอาแต่มองสิ่งที่เราขาด แล้วเมื่อไหร่จะมองเห็นสิ่งที่เรามี

ชีวิตเราสั้นนัก ชีวิตมันเป็นของเราใช้ซะ อย่างคุ้มค่าและอย่างถูกต้อง

โพสต์ โดย aroma_GG » 22 เม.ย. 2014, 20:56

กำลังจะหามาเป่าอยู่ครับ จะให้ไปปั่นหนักเอาเองก็ทำมั้งไม่ทำมั้งปั่นหนักเจ็บอีก(เปาะเป็นบ้ากายหยาบอ้วนๆอันนี้) มีทีมขาแรงก็เวลาไม่ตรงเค้า ผมว่าจะหาเครื่องทุ้นแรงล่ะ ขอบคุณครับสำหรับบทความครับ

โพสต์ โดย soonchai » 26 เม.ย. 2014, 05:36

จริงแล้วถ้าของพวกนี้ได้ผลผมว่าน่าชื้อมาฝึกเพื่อพัฒนาน่าจะดีกว่าไปชื้ออะไหล่มาเปลี่ยนนะครับ ผมทุกวันนี้หายใจไม่ค่อยได้ดีเพราะเป็นภูมิแพ้เป็นประเภทกินยาก็ไม่หายออกกำลังก็ไม่หาย จมูกจะพลัดกันตันที่ละข้างทำให้การหายใจเข้าลดลง