สำหรับท่านที่ประสบปัญหาไหปลาร้าหัก มาฟื้นฟูตนเองกันครับ

สอบถามเทคนิคการฝึกซ้อม/สุขภาพ/อาหาร เชิญห้องนี้เลย
Bank-iverson
ขาประจำ
ขาประจำ
ติดต่อ:

Re: สำหรับท่านที่ประสบปัญหาไหปลาร้าหัก มาฟื้นฟูตนเองกันครับ

โพสต์ โดย Bank-iverson »

ต๋องหม่อง เหมียวขื่อ เขียน:ผมกระดูกไหปลาร้าหัก สะบักหัก เบ้ารองหัวไหล่หัก จะเข้ารับการผ่าตัดใส่เหล็กดามเร็วๆ นี้ครับ พอดีผมจะลงแข่งไตรกีฬาปลายปี และมีลงมาราธอนไว้อีกหลายรายการ ลองอ่านๆ ดูแล้วต้องใช้เวลาอย่างน้อย 3 เดือนถึงกลับมาปั่นจักรยานได้ แล้วการออกกำลังอย่าง วิ่งหรือว่ายน้ำนี่สามารถทำได้ในช่วงไหนครับ ก่อน 3 เดือนหรือเปล่าครับ ขอบคุณครับ... :D :D :D
2 เดือน จะเริ่มปั่นจักรยานได้ครับ ( ปั่น trainer ใช้มือเดียวจับ อีกมือนึงห้อยไว้นะครับ อย่าขยับ

วิ่ง กับว่ายน้ำ คงต้องหลัง 3 เดือนไปแล้วครับ

ผมแนะนำให้ตอน 2 เดือน ให้ออกกำลังพวก เวท ไรพวกนั้น แต่หลักๆ คือ อย่าขยับ อย่ากระเทือน ทำให้ไหล่และแขนข้างที่หัก นิ่งที่สุดครับ

2 เดือน อดทนไว้ครับ แป๊บๆ ก็หาย
Natee.Sathorn
ขาประจำ
ขาประจำ
Tel: 0970604554
team: อิสระ
Bike: Trek 2.5 Nich L2
ติดต่อ:

Re: สำหรับท่านที่ประสบปัญหาไหปลาร้าหัก มาฟื้นฟูตนเองกันครับ

โพสต์ โดย Natee.Sathorn »

ผมกระดูกไหหักตั้งแต่ต้นปี55หักแบบสองแนวไม่ตรงกันหมอให้คล้องแขน3เดือน ปี56ใช้งานได้ แต่ไม่เหมือนเดิม ปี57มีอาการปวดไปหาหมอx-Rayดูกระดูกไม่ติดครับ ผมจะผ่าตัดใส่เหล็ก1กันยานี้ คำถามคือวันที่19ตุลานี้ผมจะปั่นจักรยานได้หรือไม่ และถ้าแผลผ่าตัดหายจะวิ่งออกกำลังได้ไหมครับ ขอขอบคุณสำหรับคำตอบครับ
ขาประจำ
ขาประจำ
ติดต่อ:

Natee.Sathorn เขียน:ผมกระดูกไหหักตั้งแต่ต้นปี55หักแบบสองแนวไม่ตรงกันหมอให้คล้องแขน3เดือน ปี56ใช้งานได้ แต่ไม่เหมือนเดิม ปี57มีอาการปวดไปหาหมอx-Rayดูกระดูกไม่ติดครับ ผมจะผ่าตัดใส่เหล็ก1กันยานี้ คำถามคือวันที่19ตุลานี้ผมจะปั่นจักรยานได้หรือไม่ และถ้าแผลผ่าตัดหายจะวิ่งออกกำลังได้ไหมครับ ขอขอบคุณสำหรับคำตอบครับ
ไม่น่าทันครับ เตรียมใจไว้เลย 1 เดือนกว่าๆ ไม่ทันแน่ๆ ครับ

ถ้าฝืนคงได้ แต่อย่าเลยครับ คหสต
waranon1974
ขาประจำ
ขาประจำ
Bike: Super Six EVO Hi-Mod
ตำแหน่ง: 111/11 ถนนรัษฎา ตำบลทับเที่ยง อำเภอเมือง จังหวัดตรัง 92000
ติดต่อ:

โพสต์ โดย waranon1974 »

ขอสมัครเข้าชมรมด้วยคน :lol:
รูปประจำตัวสมาชิก
ต๋องหม่อง เหมียวขื่อ
สมาชิก
สมาชิก
Bike: Trek 1.1 2014

โพสต์ โดย ต๋องหม่อง เหมียวขื่อ »

ผมใส่เหล็กดามไว้ ล่าสุดเมื่อต้นเดือนหมอบอกว่า หมอไม่นัดตรวจแล้ว และให้ยาบำรุงกระดูกเพิ่ม ลืมถามหมอไปว่าเหล็กที่ใช้ดามนี่ต้องเอาออกมั้ย และอีกนานแค่ไหนถึงต้องเอาออก มีใครพอจะทราบมั้ยครับ...:3
ขาประจำ
ขาประจำ
ติดต่อ:

ต๋องหม่อง เหมียวขื่อ เขียน:ผมใส่เหล็กดามไว้ ล่าสุดเมื่อต้นเดือนหมอบอกว่า หมอไม่นัดตรวจแล้ว และให้ยาบำรุงกระดูกเพิ่ม ลืมถามหมอไปว่าเหล็กที่ใช้ดามนี่ต้องเอาออกมั้ย และอีกนานแค่ไหนถึงต้องเอาออก มีใครพอจะทราบมั้ยครับ...:3

1 ปีครับ ควรเอาออก

เพราะว่าถ้าไม่เอาออกเกิดล้มอีกที มันจะไปหักตรงที่ไม่ได้ ดามครับ คือ กระดูกเราจะไม่แข็งแรงเหมือนเดิม

โดนมากับตัวครับ หักอีกรอบ ตอน ครบ1 ปีพอดี ...บัดซบ จริงๆ
Zeemaiibuzzer
ขาประจำ
ขาประจำ
Bike: Scott Solace Premium
ติดต่อ:

โพสต์ โดย Zeemaiibuzzer »

เพิ่งขี่จักรยานตกร่องรอยต่อถนนล้มหักเมื่อ2อาทิตย์ที่แล้ว เซงสุดๆ เพื่อนๆ พี่ๆ น้องๆ อย่าได้หักกันเลยคับ ToT
chakchai_s
สมาชิก
สมาชิก
Bike: Trek Speed Concept 2.5

โพสต์ โดย chakchai_s »

ผมเพิ่งจักรยานล้มงานพัทยาไตรกีฬาเมื่อวันเสาร์ที่ 17 ต.ค. ที่ผ่านมา ไหปลาร้าหัก แต่หักแบบอยู่ในแนว ไม่รู้ว่าจะหายทันแข่ง 14 ก.พ. ปีหน้าหรือเปล่า ผมละเซ็งเลย :( :( :(

รูปภาพ

หักไหล่ซ้ายครับ

[youtube]https://www.youtube.com/watch?v=aXosy7PQ64I[/youtube]

อันนี้ภาพจาก GoPro
CanoePOLO
สมาชิก
สมาชิก
team: KaMeaJiMoy Cycling Jingle Bells
Bike: FOCUS CULEBRO SL 2.0

โพสต์ โดย CanoePOLO »

แจมด้วยคนครับ หักเมื่อเดือนที่แล้ว ยกสปริ๊นท์โซ่ขาดตอนกำลังยืนกระชากเต็มเหนี่ยว ได้ยินเสียงโป๊ะ ... หักเลย TT อดหมดงานปลายปี ขอให้พี่ ๆ ที่ประสบปัญหาอยู่หายเร็ว ๆ นะครับ :) :) :)
chakchai_s
สมาชิก
สมาชิก
Bike: Trek Speed Concept 2.5

โพสต์ โดย chakchai_s »

CanoePOLO เขียน:แจมด้วยคนครับ หักเมื่อเดือนที่แล้ว ยกสปริ๊นท์โซ่ขาดตอนกำลังยืนกระชากเต็มเหนี่ยว ได้ยินเสียงโป๊ะ ... หักเลย TT อดหมดงานปลายปี ขอให้พี่ ๆ ที่ประสบปัญหาอยู่หายเร็ว ๆ นะครับ :) :) :)
ขอให้หายไวๆนะครับ
Olmo
สมาชิก
สมาชิก
Tel: 0815713571
team: Pen9 Cycling Team

โพสต์ โดย Olmo »

ด้วยคนครับ หักได้ราวๆ 2 เดือนเต็ม หักครึ่งด้วยครับ ไม่ได้หักแบบร้าว
สำหรับคนที่หักมาแล้ว และกำลังหาข้อมูล ผมขออนุญาตแชร์ประสบการณ์สั้นๆแล้วกันนะครับ
(เคสผมไม่ได้ผ่าตัดนะครับ)
สาเหตุ เสือหมอบล้มครับเบียดกัน

1.ให้ลืมเรื่องออกกำลังกายไปก่อนนะครับ หากกลัวอ้วนก็ให้คุมอาหาร ช่วงแรกๆสำคัญมากหากกระทบกระเทือน ก็จะทำให้กระดูกติดช้ามาก ( ของผม 2 เดือนน้ำหนักคงที่ครับ มีจัดหนักบ้างเพราะมันหิว !! )

2.สายรั้ง ผมใส่ประจำไม่ได้ถอดครับ (ตอนอาบน้ำก็ใส่ แต่พยายามอย่าให้โดนสายรั้ง คิดว่าน่าจะพอรู้วิธีอาบอยู่นะครับ) รัดค่อนข้างแน่น เพราะหมอรัดให้แต่อย่าให้รัดแน่นจนแขนบวม หรือเกิดแผลนะครับ ผ่านไป 1 เดือนแรก ลองค่อยๆถอดสายรั้งทำความสะอาดบริเวณแผลและที่สายกดทับ และใส่กลับคืน ( ปกติผมจะใช้แป้งเด็กธรรมดาทาๆลูบๆหน่อยครับ แล้วค่อยใส่สายรั้ง )

3.อาหาร ผมดื่มนม + เม็ดแคลเซียมที่หมอให้ + อาหารปกติ 3 มื้อ + ผลไม้ + น้ำ ( ก็ทานปกติครับ แต่เสริมนม + แคลเซียม )

4. ช่วง 1 เดือนแรกทรมานหน่อยครับ พยายามอย่าขยับตัว แต่พอเข้าเดือนที่ 2 ก็เริ่มดีขึ้น จากที่หาข้อมูลบางคนก็เริ่มกายภาพบำบัดบ้าง ขยับแขนบ้าง ผมก็ลองทำไปบ้างครับ เบื้องต้น พยายามยกแขนให้ได้มากสุด ในแบบที่เราไหว (หลังจาก 45 วัน ผมเริ่มใช้เสือภูเขาปั่นลูกกลิ้งได้แล้วครับ ลองใช้เสือหมอบไม่ไหวเลยเอาเสือภูเขาแทนครับ แต่ผมพยายามถ่ายเทน้ำหนัก ไปแขนขวา ที่ไม่ใช่ข้างไหหัก วันละ 30 นาที สลับวันบ้าง และมีเดิน 7-10 กม.เดินวนๆรอบสวนสุขภาพ เดินนะครับ ไม่ใช่วิ่ง เดินช้าๆเอาแก้เซ็งครับ )

5. หมอบอกว่า ถ้าสูบบุรี่ และ ดื่ม L จะทำให้กระดูกติดช้า ซึ่งผมเองก็ไม่ได้ถามต่อว่าเพราะอะไรครับ แต่หมอบอกว่า เคสผมถือว่าดีขึ้นเร็ว (อีกอย่างคือเรื่องของอายุด้วยครับ ค่อนข้างมีผล)

6.หมอบอกให้รักษาตัวอีก 1 เดือนเศษๆ แล้วค่อยกลับไปปั่นจักรยาน ซึ่งรวมๆ ก็ 3 เดือนครับเพื่อความชัวร์ เพราะถ้ากระดูกยังไม่ติดแน่นดี แล้วกระทบกระเทือน กระดูกหลุด ขยับ ไม่ติด ก็งานเข้าครับ อาจได้ผ่าตัด (หมอบอก)
ปล. ณ ตอนนี้ผมเพิ่งครบ 2 เดือน

7. ภาพแรก คือภาพตอนล้มใหม่ๆครับ หักครึ่งมีระยะห่างพอสมควร ........... ส่วน 2 ภาพหลังแนวกระดูกเริ่มติดดีขึ้นครับ สังเกตว่ามันชิดๆกันแล้ว เคยถามหมอว่าทำไมไม่ได้ผ่าตัด หมอบอก ถ้ามันแตกละเอียด เป็นเศษ หรือกระดูกแทงออกมานอกผิวหนัง ก็ต้องทำ ....และหากกระดูกไม่ติดจากการรักษา ก็ต้องผ่าตัด // ไหปลาร้าผมไม่ได้ติดสวยเหมือนเดิม มันอยู่ในลักษณะนูนขึ้นครับ ถ้าเอามือลูบ หรือส่องกระจกจะเห็นได้ชัด ก็คงต้องระวังเรื่องการยกของหนัก และอื่นๆ แต่หมอบอกสักพักก็จะแข็งแรง เหมือนเดิมครับผม สามารถใช้งานได้ปกติ

หมดละครับโดยรวมประมาณนี้กรณีของผมนะครับ
ไฟล์แนบ
m1.PNG (283.85 KiB) เข้าดูแล้ว 2322 ครั้ง
m2.PNG (272.13 KiB) เข้าดูแล้ว 2322 ครั้ง
m3.PNG (288.75 KiB) เข้าดูแล้ว 2322 ครั้ง
ติดต่อสอบถามได้ตลอดเวลานะครับ ^ ^ หากตอบช้าขออภัยครับติดงานอยู่ pm ไว้ได้เลย :D
sure
สมาชิก
สมาชิก
Tel: 08-18645944
Bike: Bianchi impulso105,Giant talon6000

โพสต์ โดย sure »

คนที่เจอเคส ให หัก หลุด เศร้าครับ

ผมพึ่งจะโดนมา เมื่อ 20/11/59 นี่เองจากรายการแข่งหมอบ ที่ อรัญ คันหน้า เบียดกันแล้วล้ม ผมคันตามก็เบรคและชนตัวลอยขึ้นและตกลงมา ดีที่เก็บคอทัน ทำให้ ใหล่กระแทกถนน เต็มๆ ผลคือ เอ็นยึดกระดูกให ช่วงใหล่ แยกออกจากกันตอนนี้คล้องแขนอย่างเดียว ไม่ได้ผ่าตัด หมอบอกว่า ผ่านไปซัก1อาทิตย์ ค่อย ปั่นเทรนเนอร์ แบบจับดุมได้ แต่ก็ห้ามใช้แรงกับแขนฝั่งที่ กระดูกใหหลุด

จะรอดูว่า เมื่อเวลาผ่านไป ซัก1เดือน จะเป็นอย่างไรบ้าง

รายงานผล ครั้งที่ 1.

ผ่าน 9 วัน หมออนุญาตให้ ปั่น เทรนเนอร์ แบบจิกดุมได้ แต่ยังแขวน สลิงผ้าอยู่ และหมอนัด อีก2สัปดาห์ ติดตามผล
ช่วงนี้ เลย จัด เอนดูนานซ์ หัวใจ โซน 2-3 ครั้งละ 2ชม. 3วัน และ อินเทอรวอล 105% FTP 1ครั้ง ต่อสัปดาห์

ข้อสังเกตุ หัวใจจะ ขึ้นสูงกว่าเดิม ประมาณ 5-10 ครั้งต่อนาที อินเทอวอล ทำจำนวน ยกได้แค่ครึ่งเดียว หัวใจ รีคอฟเวอรี ช้ากว่าเดิม

ผ่าน 3 สัปดาห์ หมออนุญาตให้ ปั่น ลงถนนได้ แต่ห้ามออกแรงแขน จนเจ็บ ช่วงนี้ หัวใจ ลงมาปกติแล้ว หมอบอกว่าช่วงบาดเจ็บร่างกายฟื้นฟูตัวเอง ระบบหัวใจจะ สูง และ ลงช้ากว่าปกติครับ

สภาพภายนอก ห้วใหล่จะตก มองเห็น กระดูกไห นูนขึ้นกว่าเดิม ถ้าปล่อยแขนลง จะเห็นต่างกัน ประมาณ 2 ซม.
หมอนัดอีก 2 สัปดาห์ตามผล จะรายงานให้ทราบต่อไปครับ

รายงานครั้งที่2.

หลังจาก หมออนุญาต ให้ออกถนนได้ 26วัน ก็ ออกถนน เอ็นดูรานซ ไป 2.30 ชม. ระยะทาง62 กม. ไม่หยุดพัก ผลโอ ครับ หัวใจเฉลี่ย โซน 3 ของ mHR. เจอทางขุขระ ต้องยกแขน ข้างที่ป่วย หรือ พาดเฉยๆ เพื่อลดการกระแทก

ครบ 4สัปดาห์ พอดี ก็ขึ้นเขาใหญ่ ฝั่งปราจีน ไปถึงจุดกางเตนท์ ลำตะคองแล้ว กลับทางเดิม มีเจอ ช้างบ้าง กลับถึงที่พัก มี ปวดนิดๆ ตรงจุดเอ็นยืดครับ แต่โดยรวมถือว่าผ่าน

ทั้งนี้ ยังออกแรงในการยกของ หรือดัน เกิน 2 กก. ไม่ได้ครับ (เทียบจากการหิ้ว ขวดน้ำ) หมอนัดอีกที่ สัปดาห์ ที่ 5 แล้วจะมารายงานผลให้ทราบต่อไปครับ

รายงานครั้งที่3
วันนี้ 5/1/60 รวมระยะเวลา เริ่มต้น ที่บาดเจ็บถึงวันนี้ได้ 6 สัปดาห์ 2วัน ซ้อมปั่นได้ตามปกรติแล้วครับ แต่อาการเจ็บที่ข้อต่อให กับใหล่ ยังปวดตึงๆอยู่ครับ ค่อยๆเพิ่มการออกแรง กายภาพตามหมอแนะนำ แต่การออกแรงดึง ยก หิ้ว ยังได้ไม่เกิน 4 กก. ครับ ถ้าเกินจะปวดจิ้ด ที่เอ็นข้อต่อทันที
แก้ไขล่าสุดโดย sure เมื่อ 05 ม.ค. 2017, 22:24, แก้ไขแล้ว 4 ครั้ง
P'Eak Preecha Yawichai
สมาชิก
สมาชิก
ติดต่อ:

โพสต์ โดย P'Eak Preecha Yawichai »

สวัสดีครับ ผมแข็นหัก ไหปลาร้าหักด้วย หนึ่งเดือนแล้วยังยกแข็นไม่ได้เลยครับเป็นเพราะอะไร ผมจะพิการหรือปล่าว
sure
สมาชิก
สมาชิก
Tel: 08-18645944
Bike: Bianchi impulso105,Giant talon6000

โพสต์ โดย sure »

P'Eak Preecha Yawichai เขียน:สวัสดีครับ ผมแข็นหัก ไหปลาร้าหักด้วย หนึ่งเดือนแล้วยังยกแข็นไม่ได้เลยครับเป็นเพราะอะไร ผมจะพิการหรือปล่าว
ตอนนี้ อาการเป็นไงบ้างครับ คุณ ปรีชา แต่ยังงัยก็หายครับผู้ที่ออกกำลังกายเป็นประจำ จะหายเร็ว ช่วงนี้ก็เป็นการฟื้นฟูร่างกายไป ก่อน
ตอบกลับ

กลับไปยัง “เทคนิคการฝึกซ้อม/สุขภาพ/อาหาร”