กะโหลกแม่บ้าน ผู้ไม่รู้ขอถามครับ

สอบถามเทคนิคการฝึกซ้อม/สุขภาพ/อาหาร เชิญห้องนี้เลย
ตอบกลับ
รูปประจำตัวสมาชิก
homism
ขาประจำ
ขาประจำ
Bike: Masi, Panasonic, Colnago, Bridgestone and Gios

กะโหลกแม่บ้าน ผู้ไม่รู้ขอถามครับ

โพสต์ โดย homism »

เกี่ยวกับจักรยานแม่บ้านครับ คือเป็นคันโปรดของผม เพราะทำให้ผมรักจักรยาน
แต่ผมอยากปรับปรุงให้เขาหล่อขึ้นมาหน่อย คือผมอยากเปลี่ยนชุดจาน โซ่ กะโหลกและเกียร์ดุมด้วย อยากทราบว่า กะโหลกจักรยานทุกรุ่นมีไซส์ขนาดเดียวกัน มาตรฐานเหมือนกันหมดไหมครับ? ต้องคำนึงเรื่องจำนวนข้อต่อโซ่ และจำนวนหยักๆ ของจานหน้าด้วยหรือไม่ครับ

นี่คือรุ่นเดียวกับจักรยานผม
รูปภาพ
By homism at 2012-07-17

คือผมอยากเปลี่ยนชุดกะโหลกให้เป็นอันนี้ครับ
รูปภาพ
By homism at 2012-07-17
Machonut
ขาประจำ
ขาประจำ
Tel: 0845355858
team: Bike Thailand & Novice Bkk
Bike: Phaesant ,Radac ,Ecciti
ตำแหน่ง: เสนานิคม1

Re: กะโหลกแม่บ้าน ผู้ไม่รู้ขอถามครับ

โพสต์ โดย Machonut »

ไช้ได้
รถแม่บ้านผมใส่ 68*110
TS57.3 CS35± AV28 LT240
kobfujar
ขาประจำ
ขาประจำ
Bike: Bridgestone DiamondRock ชมพู-ดำ(เก่าๆ)
ตำแหน่ง: ถ.ประชาชื่น ต.บางเขน อ.เมือง จ.นนทบุรี

Re: กะโหลกแม่บ้าน ผู้ไม่รู้ขอถามครับ

โพสต์ โดย kobfujar »

เพื่อให้เกิดความแน่ใจมากขึ้นอ่านนี่เสริมก็ได้ครับ.. :)
http://www.bikeloves.com/webboard/00169.shtml
Turtle-1
สมาชิก
สมาชิก
Tel: 0613210280
team: อิสระ. ปั่นเพื่อสุขสภาพ.
Bike: panasonic mountain cat...

โพสต์ โดย Turtle-1 »

ด้ายรับข้อมูลใหม่ ขอบคุณครับ ;)
line0612310280
homism
ขาประจำ
ขาประจำ
Bike: Masi, Panasonic, Colnago, Bridgestone and Gios

ขอบคุณทุกคำตอบครับผม มีประโยชน์มากเลย
เสือ Spectrum
ขาประจำ
ขาประจำ
Tel: -
team: 99 City Bike
Bike: LA Spectrum

โพสต์ โดย เสือ Spectrum »

ระบบขับเคลื่อน ปรับปรุงได้ "นิดหน่อย" ครับ แต่จากประสพการณ์เล่นรถจักรยานมือสอง พยายามปรับปรุงให้น้อยที่สุดหรือใช้ไปแบบเดิมๆ (ถ้าอุปกรณ์ทำงานปรกติ) จะดีกว่าครับ

กระโหลก - มีทางเลือก 2 วิธีคือ

1. ถ้าตรวจแล้วขาจานแน่น ไม่โยกไม่คลอนจากสาเหตุ "กระโหลกสึกหรือคลอน" แค่เอาไปให้ช่าง ปรับแต่ง ใส่จารบีใหม่ ก็ลื่นพอๆ กับกระโหลกแบริ่ง ที่คุณจะหามาเปลี่ยนครับ

2. เปลี่ยนเป็นกระโหลกชนิด Cartridge ตามรูปตัวอย่าง ก่อนซื้อวัดขนาดด้วยการถอดขาจานออกทั้ง 2 ข้าง (ต้องมีเครื่องมือถอดขาจานที่เรียกว่า "ตัวดูดขาจาน") ใช้เวอร์เนียวัดความยาวของแกนกระโหลก เอาตัวเลขที่ได้ไปเทียบกับกระโหลกชุดใหม่ หรือไม่ก็ถอดชุดกระโหลกเดิมออกมาซึ่งบางทีจะมีตัวเลขรายละเอียดทางเทคนิคพิมพ์ไว้ที่แกนกระโหลกครับ

จานหน้าเปลี่ยนขนาดให้ใหญ่ขึ้นได้ แต่จะเป็นจำนวนกี่ฟันขึ้นอยู่กับว่ามีจานขนาดใหนบ้างที่มีขายในท้องตลาดเวลานี้

เปลี่ยนจานหน้าใหญ่ขึ้นอาจจะปั่นฯ หนักแรงขึ้นมาก แลกกับความเร็วที่เพิ่มชึ้น "เล็กน้อย" และจะทำให้ติดบังโซ่ไม่ได้ครับ

ส่วนระบบเกียร์ดุมไม่ค่อยมีของใหม่ขายในท้องตลาด หรือหากมีการเปลี่ยนจากเกียร์ดุม 3 Speed ไปเป็น 7 หรือ 8 Speed (ของใหม่) ใช้เงินประมาณหมื่นกว่าบาทขึ้นไปครับ

แนะนำให้ปรับเปลี่ยนหลักอาน (ถ้าเป็นขนาด Size ที่หาไม่ยากเช่น 25.4 มม.) ปรับปรุงแฮนด์และอุปกรณ์ตกแต่งเล็กน้อยจะดีกว่าครับ
เมื่อพ้นไปจากการ "แพ้" หรือ "ชนะ" เราก็จะได้อยู่ในที่ที่ไม่มี "ความทุกข์ใจ"
homism
ขาประจำ
ขาประจำ

เสือ Spectrum เขียน:ระบบขับเคลื่อน ปรับปรุงได้ "นิดหน่อย" ครับ แต่จากประสพการณ์เล่นรถจักรยานมือสอง พยายามปรับปรุงให้น้อยที่สุดหรือใช้ไปแบบเดิมๆ (ถ้าอุปกรณ์ทำงานปรกติ) จะดีกว่าครับ

กระโหลก - มีทางเลือก 2 วิธีคือ

1. ถ้าตรวจแล้วขาจานแน่น ไม่โยกไม่คลอนจากสาเหตุ "กระโหลกสึกหรือคลอน" แค่เอาไปให้ช่าง ปรับแต่ง ใส่จารบีใหม่ ก็ลื่นพอๆ กับกระโหลกแบริ่ง ที่คุณจะหามาเปลี่ยนครับ

2. เปลี่ยนเป็นกระโหลกชนิด Cartridge ตามรูปตัวอย่าง ก่อนซื้อวัดขนาดด้วยการถอดขาจานออกทั้ง 2 ข้าง (ต้องมีเครื่องมือถอดขาจานที่เรียกว่า "ตัวดูดขาจาน") ใช้เวอร์เนียวัดความยาวของแกนกระโหลก เอาตัวเลขที่ได้ไปเทียบกับกระโหลกชุดใหม่ หรือไม่ก็ถอดชุดกระโหลกเดิมออกมาซึ่งบางทีจะมีตัวเลขรายละเอียดทางเทคนิคพิมพ์ไว้ที่แกนกระโหลกครับ

จานหน้าเปลี่ยนขนาดให้ใหญ่ขึ้นได้ แต่จะเป็นจำนวนกี่ฟันขึ้นอยู่กับว่ามีจานขนาดใหนบ้างที่มีขายในท้องตลาดเวลานี้

เปลี่ยนจานหน้าใหญ่ขึ้นอาจจะปั่นฯ หนักแรงขึ้นมาก แลกกับความเร็วที่เพิ่มชึ้น "เล็กน้อย" และจะทำให้ติดบังโซ่ไม่ได้ครับ

ส่วนระบบเกียร์ดุมไม่ค่อยมีของใหม่ขายในท้องตลาด หรือหากมีการเปลี่ยนจากเกียร์ดุม 3 Speed ไปเป็น 7 หรือ 8 Speed (ของใหม่) ใช้เงินประมาณหมื่นกว่าบาทขึ้นไปครับ

แนะนำให้ปรับเปลี่ยนหลักอาน (ถ้าเป็นขนาด Size ที่หาไม่ยากเช่น 25.4 มม.) ปรับปรุงแฮนด์และอุปกรณ์ตกแต่งเล็กน้อยจะดีกว่าครับ
ละเอียดดี ขอบคุณมากๆครับ
ตอบกลับ

กลับไปยัง “เทคนิคการฝึกซ้อม/สุขภาพ/อาหาร”