ปั่นนานๆแล้วปวด เมื่อย บริเวณคอ เกิดจากอะไรครับ

สอบถามเทคนิคการฝึกซ้อม/สุขภาพ/อาหาร เชิญห้องนี้เลย
ตอบกลับ
PaOPaE
สมาชิก
สมาชิก

ปั่นนานๆแล้วปวด เมื่อย บริเวณคอ เกิดจากอะไรครับ

โพสต์ โดย PaOPaE »

ผมใช้ MTB LA ธรรมดา ไม่ทราบไซส์
ปั่นบ่อยๆเข้ารู้สึกปวดคอครับ ไม่ทราบเป็นที่อะไร
เหมือนจะเมื่อยแบบว่า ต้องเงยหน้าปั่นนานๆครับ

ปล.เสือหมอบนี่ไม่เมื่อยหรอครับ ต้องเงยหน้ามากกว่าอีก
รูปประจำตัวสมาชิก
kobfujar
ขาประจำ
ขาประจำ
Bike: Bridgestone DiamondRock ชมพู-ดำ(เก่าๆ)
ตำแหน่ง: ถ.ประชาชื่น ต.บางเขน อ.เมือง จ.นนทบุรี

Re: ปั่นนานๆแล้วปวด เมื่อย บริเวณคอ เกิดจากอะไรครับ

โพสต์ โดย kobfujar »

ก็เพราะว่าเกร็งคอมากเวลาปั่นมั๊งครับเลยเมื่อย...ตั้งแต่ปั่นมายังไม่เคยเมื่อยคอเลยครับ
อีกอย่าง ควรออกกำลังกายในส่วนอื่นๆของร่างกายด้วย ไม่ใช่ปั่นจักรยานแล้วก็ออกแต่ส่วนขาครับ อาจจะช่วยได้ :)
chirawat
ขาประจำ
ขาประจำ
team: เสือขอนกว้าง อุดร
Bike: LA BLACKLINE ปี2004

Re: ปั่นนานๆแล้วปวด เมื่อย บริเวณคอ เกิดจากอะไรครับ

โพสต์ โดย chirawat »

อานสูงไปหรือเปล่าครับ ลองลดอานลงหน่อย ปั่นเสือภูเขาจะไปก้มมากๆเหมือนเสือหมอบไม่ดีนะครับ
โจ้ ขอนกว้าง
punya467
ขาประจำ
ขาประจำ
team: Rayong road bike, On/Off cycling
Bike: NICH LTD

โพสต์ โดย punya467 »

น่าจะเพราะต้องเงยหน้าดูทางล่ะมั๊ง เดี๋ยวก็คงชิน
ลูกเผลอแล้วเจอกัน
เสือ Spectrum
ขาประจำ
ขาประจำ
Tel: -
team: 99 City Bike
Bike: LA Spectrum

โพสต์ โดย เสือ Spectrum »

ถ้าแน่ใจว่าปรับความสูงของอานไว้ถูกต้อง ไม่สูงหรือต่ำเกินไป ต้องปรับแก้ไขที่ระดับความสูงของแฮนด์ให้สูงเท่ากับอานหรือมากกว่าครับ เอาสายวัดวัดความสูงของอานจากพื้นดินถึงผิวเบาะที่เรานั่ง เทียบกับความสูงของแฮนด์จากพื้นดินถึงกึ่งกลางแฮนด์ พอเห็นตัวเลขก็จะเทียบเคียงได้เองครับว่า(แฮนด์)สูงไปหรือต่ำไป

ส่วนวิธีปรับหาอ่านตามกระทู้น่าจะมีคนตอบไว้ครับ เช่นเดียวกับเรื่องปรับความสูงของเบาะที่เป็นจุดเริ่มต้น ถ้าตั้งต้นไม่ถูกมันจะพาลรวนไปหมดครับ
เมื่อพ้นไปจากการ "แพ้" หรือ "ชนะ" เราก็จะได้อยู่ในที่ที่ไม่มี "ความทุกข์ใจ"
kamolwat_t
ขาประจำ
ขาประจำ
team: amis
Bike: 16" Klein Pluse Comp '97 - 53 lemond zurich '97

โพสต์ โดย kamolwat_t »

ถ้าปั่นออกกำลังกาย ก็ไม่ต้องเซ็ทรถแบบเดียวกับ รถแข่งหรอกครับ คอสูง แฮนด์ยกขี่สบายกว่านะครับผมว่า

แต่รถผมเซ็ท คอต่ำกว่าเบาะเกือบ 2 นิ้วอ่ะ :twisted:
Sport Science 27' CPEC
PaOPaE
สมาชิก
สมาชิก

โพสต์ โดย PaOPaE »

คอกับเบาะ สูงเท่ากันครับ

สำหรับระยะจากอานถึงแฮนนี่ไม่ทราบต้องวัดกับตัวยังไงให้พอดีครับม

เวลาปั่นรู้สึกเหมือนต้องขยับก้นไปนั่งเบาะหลังๆหน่อย ไม่รู้เกี่ยวกันรึเปล่าครับ
เสือ Spectrum
ขาประจำ
ขาประจำ
Tel: -
team: 99 City Bike
Bike: LA Spectrum

โพสต์ โดย เสือ Spectrum »

ถ้าอย่างนั่นอาจจะเป็นประเด็นที่คุณ kobfujar พูดถึงครับ บางทีเราเกร็งมากเกินไปเวลาปั่นฯ มันก็ปวดคอได้เหมือนกัน
สำหรับระยะจากอานถึงแฮนนี่ไม่ทราบต้องวัดกับตัวยังไง
วัดระยะคร่าวๆ ใช้ระยะจากแฮนด์ถึงปลายหลักอาน เสร็จแล้วไปเทียบกับระยะที่ได้จากเวปที่มีบริการคำนวน Size จักรยานครับ
เวลาปั่นรู้สึกเหมือนต้องขยับก้นไปนั่งเบาะหลังๆหน่อย
ถ้าต้องขยับไปนั่งท้ายเบาะแสดงว่าระยะเอื้อมแคบไป ซึ่งจริงๆ แล้วประกอบกับเหตุผลอื่นท่านั่งน่าจะก้มค่อนข้างน้อยซึ่งไม่ทำให้ปวดคอเท่ากับท่าที่ก้มมากๆ ครับ

ผมว่าลองนั่งท่าปั่นฯ บนจักรยานแล้วให้เพื่อนถ่ายรูปมาลงให้ดูน่าจะเห็นรายละเอียดมากกว่าเล่าอย่างเดียวครับ
เมื่อพ้นไปจากการ "แพ้" หรือ "ชนะ" เราก็จะได้อยู่ในที่ที่ไม่มี "ความทุกข์ใจ"
nuitsm
ขาประจำ
ขาประจำ

โพสต์ โดย nuitsm »

เคยเป็นเหมือนกันครับ เกิดจากก้มมากไป ให้ปรับเบาะต่ำลง และลดระยะเอื้อมอย่าให้ตึง ถ้าเซ็ทพอดี เวลามองทาง
ต้นคอจะไม่ปวด มีวิธีช่วยบริหารครับ อันนี้นักกายภาพบำบัดสอนให้ทำ และก็ได้ผล

1. นั่งตัวตรง คอตรง เอามือขวาดันด้านหลังศีรษะ ตรงตำแหน่ง 1400 น. แล้วดันศีรษะไปทางซ้าย กดทำมุม 45 องศา
อย่ากดหนักมาก ให้กดพอตึงต้นคอ จะช่วยลดการปวดต้นคอด้านซ้าย

2. ในทางกลับกัน เอามือซ้ายดันด้านหลังศีรษะ ตรงตำแหน่ง 10.00 น. แล้วดันศีรษะไปทางขวา กดทำมุม 45 องศา
จะลดการปวดต้นคอด้านขวา

3. ดันด้านข้างของศีรษะไปฝั่งตรงข้าม นับ 1-10 กดพอตึงต้นคอ สลับกันทั้งซ้ายขวา

อีกอย่างหนึ่งที่ช่วยได้ก็คือ ใช้แฮนด์ยกที่มีมุม sweep เข้าหน่อยๆ (sweep หมายถึงมุมที่ปลายแฮนด์
ลาดเอียงเข้ามาหาตัวคนขี่) ยิ่งใช้แฮนด์สั้น แคบ และถ้าเซ็ทเบาะสูงไป จะปวดต้นคอง่ายเนื่องจากต้องเกร็งไหล่
เพื่อบังคับรถ และเกร็งคอ เพื่อเงยดูทางครับ
ตอบกลับ

กลับไปยัง “เทคนิคการฝึกซ้อม/สุขภาพ/อาหาร”