กระดูกคอเสื่อมครับ มีท่านใดเป็นบ้าง ช่วยแชร์วิธีรักษาที่ดีด้วยครับ

สอบถามเทคนิคการฝึกซ้อม/สุขภาพ/อาหาร เชิญห้องนี้เลย
ตอบกลับ
รูปประจำตัวสมาชิก
chaichoosit
ขาประจำ
ขาประจำ
team: ไบค์กาเอ
Bike: Jamis---Java---Mosso---S work

กระดูกคอเสื่อมครับ มีท่านใดเป็นบ้าง ช่วยแชร์วิธีรักษาที่ดีด้วยครับ

โพสต์ โดย chaichoosit »

ผมไปหาหมอมาเมื่อวาน ได้รับคำตอบว่ากระดูกคอเสื่อม หมอบอกว่าอย่าเกร็งคอหรือก้มเงยคอนิ่งๆ นานๆ และอย่าสะบัดคอแรงๆ เพราะกระดูกคอข้อที่ 5-6 มันเริ่มเสื่อม เลยทำให้ปวดสะบักหลัง จนทำให้แขนล้าและอ่อนกำลัง เท่าที่สังเกตุดูเวลาที่ผมขี่เสือหมอบ ออกทางยาวๆ มักต้องโก่งหลังและเงยหน้าเพื่อมองทาง พอกลับถึงบ้านแล้วมันปวดคอและหลังมาก จึงอยากทราบจากผู้ที่เป็นโรคนี้ ว่าปั่นจักรยาน แล้วกระดูกมันจะยิ่งเสื่อมไม๊ครับ :D :D :D
บรรดาผู้ที่เหน็ดเหนื่อยและแบกภาระหนัก จงมาหาเรา และเราจะให้ท่านทั้งหลายหายเหนื่อยเป็นสุข มัทธิว 11.28

พระเยซูรักท่าน ฮา เล ลู ยา
kamolwat_t
ขาประจำ
ขาประจำ
team: amis
Bike: 16" Klein Pluse Comp '97 - 53 lemond zurich '97

Re: กระดูกคอเสื่อมครับ มีท่านใดเป็นบ้าง ช่วยแชร์วิธีรักษาที่ดีด้วยครับ

โพสต์ โดย kamolwat_t »

อาการ จะชาลง ต้นแขนและหลังนิดๆหรือเปล่าครับ ตอนนี้ผมก็เป็นอยู่เลิกขี่หมอบครับ ขี่ MTB จ่ายกับข้าวไม่เร็วมากพอไหว

ผมเป็นหมอนรองหลังชาลงขา ผ่าตัดไปแล้ว ตอนช่วงที่รู้ว่าเป็น เลิกฝึกซ้อมและแข่งขันกีฬาทุกชนิดครับ เป็นตั้งแต่อายุ 20 ไปผ่าเอาตอน 25 ครับตอนนี้ 30 ยังมีอาการบ้างอยู่เลยขนาดระวังแล้ว

ถ้าอยู่ กทม ตรง อโศกฝั่งเพชรบุรี มีคลีนิคจัดกระดูกอยู่ครับ น้องที่รู้จักรถมอไซค์ชน เคยไปจัดแล้วหายครับ ข้างๆ ม. อะไรสักอย่าง ถ้าเป็นไปได้ผมจะไม่ผ่าตัดครับ นอนนิ่งๆห้ามนั่ง 6 เดือน พักฟื้นอีก 2 ปี อาการที่คออาจจะเบากว่า ออ ผมผ่าที่โรงบาลธนบุรีนะครับ จำชื่อ อ.หมอไม่ได้ครับ หลายๆคนแนะนำไปครับ

ถ้าเป็นไปได้เลิกกิจกรรมที่จะทำให้เกิดอาการกดทับครับ พี่เป็นที่หมอนรอง หรือว่า กระดูกเสื่อม แน่นะครับ หลายๆคนพูดผิดบ่อยครับ
Sport Science 27' CPEC
THE LECK
ขาประจำ
ขาประจำ
Tel: 089 991 8111
team: # 99 City Bike # ไม่ก็ฉายเดี่ยว
Bike: Gary fisher , Ellsworth
ติดต่อ:

Re: กระดูกคอเสื่อมครับ มีท่านใดเป็นบ้าง ช่วยแชร์วิธีรักษาที่ดีด้วยครับ

โพสต์ โดย THE LECK »

ของผมเริ่มมีอาการในช่วงเดือนพ.ย.53 ซ้อมหนักเตรียมไปแข่ง เสือทางเรียบที่ลำนารายณ์ ช่วงแรกมีอาการตึงเหมือนนอนตกหมอน หันคอลำบาก ต่อมามีอาการชาหลังแขนซ้าย ก่อนวันแแข่ง2วันชาถึงปลายนิ้ว แต่ก็ไปแข่ง

จบการแข่งเข้าโรงพยาบาลเอกชนแถวสีลม บอกอาการให้หมอฟัง หมอให้ไป x-rayคอ พบกระดูกคอเสื่อม ข้อที่6-7ทรุด กดทับเส้นประสาท มีอาการชาถึงปลายนิ้วก้อย กลาง นางข้างซ้าย หมอที่ตรวจบอกว่าผมไม่สามารถปั่นจักรยานได้อีกต่อไป หมอให้ยาและทำกายภาพบำบัด ผมพยายามถามหมอถึงเรื่องการปั่นจักรยานต่อเมื่ออาการดีขึ้น หมอบอกว่าไม่ได้เด็ดขาด ผมเปลี่ยนโรงพยาบาล เป็นโรงพยาบาลเอกชนแถวพระราม6 หาหมอคนใหม่ คำตอบของหมอดีขึ้นมาหน่อย แต่ไม่ถูกใจคนไข้ :lol: :lol: :lol: " ปั่นได้ครับ แต่หมอคิดอายุขนาดคุณเปลี่ยนไปเล่นกีฬาอย่างอื่นดีกว่าครับ " ผมแทบหมดกำลังใจกับการรักษา ผมเปลี่ยนโรงยาบาลอีกครั้ง ไปที่โรงพยาบาลเซ็นหลุย์ พบคุณคุณหมอ ธานินทร์ สันธนะวนิช หลังจากให้ดูฟิลม์ X-RAY และตรวจอาการแล้ว ผมก็ถามคำถามเดิมคือ ถ้าอาการดีขึ้นผมจะปั่นจักรยานได้อีกหรือไม่ คำตอบคือ " ได้ซิทำไมจะไม่ได้ (นี่คือคำตอบที่ผมอยากจะได้ยิน) แต่ถ้ามีอาการตึงหรือปวด คุณต้องหยุดพักทันที " กำลังใจในการรักษากลับมาเกินร้อย

คุณหมอให้ยาและให้ทำกายภาพ โดยการดึงคอ กระตุ้นด้วยไฟฟ้า ทำอัลต้าซาวด์ ประคบร้อน ช่วง6เดือนหลังผมย้ายมาทำกายภาพ ที่สหเวชศาสตร์ของจุฬา อยู่จุฬาซอย12 ติดกับมาบุญครอง ใช้เวลาในการรักษาประมาณ 8 เดือน ก็กลับมาปั่นได้ตามปรกติ แต่ถ้าวันไหนปั่นหนัก100โลอัพ ก็จะมีอาการตึงไหล่และคอ วันรุ่งขึ้นก็จะพักและก็ไปทำกายภาพ กลับมาปั่นได้พักเดียว ครามซวยก็มาเยือน กลับจากปั่นวันนั้นฝนตก เปียกทั้งตัว ออกจากลิฟท์ล้ม เข่ากับมือเจ็บอีก หมอตรวจพบกระดูกมือซ้ายมีอาการเคลื่อนเก่า (เคลื่อนมาหลายปีโดยไม่รู้) ต้องทำการผ่าแล้วร้อยด้วยเอ็น หยุดพักอีกเกือบ2เดือน

กลับมาปั่นใหม่ คราวนี้ก้มีอาการปวดตึงคออยู่บ้าง ช่วงหลังนักกายภาพที่ดูแลผมมาดดยตลอดลาออก ผมได้พบกับอาจารย์มณฑกาณต์ เข้ามาดูแลผมต่อ อาจารย์แนะนำให้เล่นเวทหลัง โดยเริ่มจากเบาๆ จนถึงทุกวันนี้กลับมาปั่นหนักๆ ได้แบบไม่ต้องกังวลมาก ช่วงหลังไม่ต้องทำกายภาพแล้ว การกลับมาปั่นหลังจากอาการดีขึ้น ผมทำลายสถิติการปั่นทริปที่ไกลสุดของผมด้วยระยะทาง260กิโล และกลับมาลงแข่งเสือภูเขาทางเรียบได้อีกครั้ง

แต่ตอนนี้เดี้ยงอยู่จากอุบัตเหตุ งานแข่งที่บางคนที กระดูกมือขวาหัก :lol: :lol: :lol: มือซ้ายที่ผ่าตัดไปก็ไม่หายขาด ตอนนี้สองมือเลยครับ :cry:

อย่าถ้อถอย กับความเจ็บปวด สักวันหนึ่งมันจะดีขึ้น ถ้าเรารู้จักดูแลรักษาให้ถูกต้อง ที่สำคัญต้องมีความหวังครับ
http://www.thaitattoo.net

INSTAGRAM tattoo_thailand
chaichoosit
ขาประจำ
ขาประจำ
Bike: Jamis---Java---Mosso---S work

kamolwat_t เขียน:อาการ จะชาลง ต้นแขนและหลังนิดๆหรือเปล่าครับ ตอนนี้ผมก็เป็นอยู่เลิกขี่หมอบครับ ขี่ MTB จ่ายกับข้าวไม่เร็วมากพอไหว

ผมเป็นหมอนรองหลังชาลงขา ผ่าตัดไปแล้ว ตอนช่วงที่รู้ว่าเป็น เลิกฝึกซ้อมและแข่งขันกีฬาทุกชนิดครับ เป็นตั้งแต่อายุ 20 ไปผ่าเอาตอน 25 ครับตอนนี้ 30 ยังมีอาการบ้างอยู่เลยขนาดระวังแล้ว

ถ้าอยู่ กทม ตรง อโศกฝั่งเพชรบุรี มีคลีนิคจัดกระดูกอยู่ครับ น้องที่รู้จักรถมอไซค์ชน เคยไปจัดแล้วหายครับ ข้างๆ ม. อะไรสักอย่าง ถ้าเป็นไปได้ผมจะไม่ผ่าตัดครับ นอนนิ่งๆห้ามนั่ง 6 เดือน พักฟื้นอีก 2 ปี อาการที่คออาจจะเบากว่า ออ ผมผ่าที่โรงบาลธนบุรีนะครับ จำชื่อ อ.หมอไม่ได้ครับ หลายๆคนแนะนำไปครับ

ถ้าเป็นไปได้เลิกกิจกรรมที่จะทำให้เกิดอาการกดทับครับ พี่เป็นที่หมอนรอง หรือว่า กระดูกเสื่อม แน่นะครับ หลายๆคนพูดผิดบ่อยครับ

ก่อนอื่นต้องขอขอบคุณมากๆเลยนะครับที่เข้ามาแชร์ อาการของผมคุณหมอบอกว่าเป็นอาการของกระดูกเสื่อมครับ ผมก็เลยลองเข้าไปศึกษาในเวปดู อาการที่เป็นก็ตรงตามที่ในเวปไซส์บอกทุกประการเลยครับ มันจะรู้สึกเมื่อยคอตลอดเวลา และจะเมื่อยและระบมที่สะบักหลังและเอวไกล้ๆกระดูกสันหลังครับ นี่ผมก็กะจะเปลี่ยนแฮนหมอบให้เป็นแฮนตรงเผื่ออาการมันจะดีขึ้น ยังไงก็ขอขอบคุณอีกครั้ง และขอให้คุณหายจากโรคที่เป็นอยู่นะครับ :D :D
บรรดาผู้ที่เหน็ดเหนื่อยและแบกภาระหนัก จงมาหาเรา และเราจะให้ท่านทั้งหลายหายเหนื่อยเป็นสุข มัทธิว 11.28

chaichoosit
ขาประจำ
ขาประจำ

THE LECK เขียน:ของผมเริ่มมีอาการในช่วงเดือนพ.ย.53 ซ้อมหนักเตรียมไปแข่ง เสือทางเรียบที่ลำนารายณ์ ช่วงแรกมีอาการตึงเหมือนนอนตกหมอน หันคอลำบาก ต่อมามีอาการชาหลังแขนซ้าย ก่อนวันแแข่ง2วันชาถึงปลายนิ้ว แต่ก็ไปแข่ง

จบการแข่งเข้าโรงพยาบาลเอกชนแถวสีลม บอกอาการให้หมอฟัง หมอให้ไป x-rayคอ พบกระดูกคอเสื่อม ข้อที่6-7ทรุด กดทับเส้นประสาท มีอาการชาถึงปลายนิ้วก้อย กลาง นางข้างซ้าย หมอที่ตรวจบอกว่าผมไม่สามารถปั่นจักรยานได้อีกต่อไป หมอให้ยาและทำกายภาพบำบัด ผมพยายามถามหมอถึงเรื่องการปั่นจักรยานต่อเมื่ออาการดีขึ้น หมอบอกว่าไม่ได้เด็ดขาด ผมเปลี่ยนโรงพยาบาล เป็นโรงพยาบาลเอกชนแถวพระราม6 หาหมอคนใหม่ คำตอบของหมอดีขึ้นมาหน่อย แต่ไม่ถูกใจคนไข้ :lol: :lol: :lol: " ปั่นได้ครับ แต่หมอคิดอายุขนาดคุณเปลี่ยนไปเล่นกีฬาอย่างอื่นดีกว่าครับ " ผมแทบหมดกำลังใจกับการรักษา ผมเปลี่ยนโรงยาบาลอีกครั้ง ไปที่โรงพยาบาลเซ็นหลุย์ พบคุณคุณหมอ ธานินทร์ สันธนะวนิช หลังจากให้ดูฟิลม์ X-RAY และตรวจอาการแล้ว ผมก็ถามคำถามเดิมคือ ถ้าอาการดีขึ้นผมจะปั่นจักรยานได้อีกหรือไม่ คำตอบคือ " ได้ซิทำไมจะไม่ได้ (นี่คือคำตอบที่ผมอยากจะได้ยิน) แต่ถ้ามีอาการตึงหรือปวด คุณต้องหยุดพักทันที " กำลังใจในการรักษากลับมาเกินร้อย

คุณหมอให้ยาและให้ทำกายภาพ โดยการดึงคอ กระตุ้นด้วยไฟฟ้า ทำอัลต้าซาวด์ ประคบร้อน ช่วง6เดือนหลังผมย้ายมาทำกายภาพ ที่สหเวชศาสตร์ของจุฬา อยู่จุฬาซอย12 ติดกับมาบุญครอง ใช้เวลาในการรักษาประมาณ 8 เดือน ก็กลับมาปั่นได้ตามปรกติ แต่ถ้าวันไหนปั่นหนัก100โลอัพ ก็จะมีอาการตึงไหล่และคอ วันรุ่งขึ้นก็จะพักและก็ไปทำกายภาพ กลับมาปั่นได้พักเดียว ครามซวยก็มาเยือน กลับจากปั่นวันนั้นฝนตก เปียกทั้งตัว ออกจากลิฟท์ล้ม เข่ากับมือเจ็บอีก หมอตรวจพบกระดูกมือซ้ายมีอาการเคลื่อนเก่า (เคลื่อนมาหลายปีโดยไม่รู้) ต้องทำการผ่าแล้วร้อยด้วยเอ็น หยุดพักอีกเกือบ2เดือน

กลับมาปั่นใหม่ คราวนี้ก้มีอาการปวดตึงคออยู่บ้าง ช่วงหลังนักกายภาพที่ดูแลผมมาดดยตลอดลาออก ผมได้พบกับอาจารย์มณฑกาณต์ เข้ามาดูแลผมต่อ อาจารย์แนะนำให้เล่นเวทหลัง โดยเริ่มจากเบาๆ จนถึงทุกวันนี้กลับมาปั่นหนักๆ ได้แบบไม่ต้องกังวลมาก ช่วงหลังไม่ต้องทำกายภาพแล้ว การกลับมาปั่นหลังจากอาการดีขึ้น ผมทำลายสถิติการปั่นทริปที่ไกลสุดของผมด้วยระยะทาง260กิโล และกลับมาลงแข่งเสือภูเขาทางเรียบได้อีกครั้ง

แต่ตอนนี้เดี้ยงอยู่จากอุบัตเหตุ งานแข่งที่บางคนที กระดูกมือขวาหัก :lol: :lol: :lol: มือซ้ายที่ผ่าตัดไปก็ไม่หายขาด ตอนนี้สองมือเลยครับ :cry:

อย่าถ้อถอย กับความเจ็บปวด สักวันหนึ่งมันจะดีขึ้น ถ้าเรารู้จักดูแลรักษาให้ถูกต้อง ที่สำคัญต้องมีความหวังครับ

ได้อ่านข้อความของคุณ the leck ผมมีความรู้สึว่าขนลุกซู่เลยครับ อ่านแล้วทำให้มีกำลังใจขึ้นมาอีกเยอะเลยครับ เพราะอาการของผมยังไม่ถึงขั้นชาที่ปลายนิ้ว
ขอให้หายจากอาการที่เป็นอยู่โดยเร็ววันครับ ขอบคุณมากครับ :D

THE LECK
ขาประจำ
ขาประจำ
Tel: 089 991 8111
team: # 99 City Bike # ไม่ก็ฉายเดี่ยว
Bike: Gary fisher , Ellsworth
ติดต่อ:

โพสต์ โดย THE LECK »

เพิ่มเติมนิดนึง

อาการของผมเริ่มจากคอเหมือนคนนอนตกหมอน แล้วมาตึงที่บริเวณสะบักหลัง อีกไม่กี่วันต่อมาก็ชาที่หลังแขน ไม่นานก็ชาถึงปลายนิ้ว หลังจากการแข่งที่ลำนารายณ์แล้ว ไม่สามารถปั่นได้เลย แค่ขึ้นนั่งคร่อมจักรยาน ก็จะมีอาการวิ่งแปล็บถึงปลายนิ้วทันที

การรักษาทำทุกวิถีทาง ที่มีคนบอกว่าดีลองหมด ฝั่งเข็ม ไปหาหมอจัดกระดูก ความเห็นของผม ทำกายภาพดีที่สุดครับ

หลังจากดีขึ้น ผมเล่นเวทหลัง บ่า ไหล่ อันนี้ผมว่าช่วยได้เยอะ แต่ต้องค่อยเริ่มจากนำ้หนักเบาๆก่อนครับ

ส่วนสาเหตุ คุณหมอทั้งสามท่านออกความเห็นเหมือนกันคือ อุบัติเหตุ กับการเล่นคอม โดยเฉพาะ NOTE BOOK

สำหรับกรณีของผมน่าจะมาจากอุบัติเหตุ ปลายเดือนพ.ค.ปี53 เกิดอุบัตติเหตุ ปั่นเสือภูเขาความเร็วประมาณ30กว่าๆ ตามลมพายุฤดูร้อน แล้วอัดเข้ากับกิ่งไม้ที่หักลงมาพอดี ตีลังกา ลงมานอนบนพื้นถนน ครั้งนั้นมีบาดแผลถลอกเล็กน้อย ไม่ได้ไปโรงพยาบาล เพราะคิดว่าไม่ใช่เรื่องใหญ่ หลังจากเกิดทราบว่ากระดูกคอทรุดแล้ว กลับมาตรวจดูหมวกที่ใส่ในวันนั้น พบรอยแตกด้านใน(ส่วนที่เป็นโฟม) ส่วนด้านนอกไม่มีร่องรอยเลยครับ
http://www.thaitattoo.net

INSTAGRAM tattoo_thailand
ตอบกลับ

กลับไปยัง “เทคนิคการฝึกซ้อม/สุขภาพ/อาหาร”