+++ รวมพลคนอ้วนครับ +++

สอบถามเทคนิคการฝึกซ้อม/สุขภาพ/อาหาร เชิญห้องนี้เลย
thailand199709
สมาชิก
สมาชิก

Re: +++ รวมพลคนอ้วนครับ +++

โพสต์ โดย thailand199709 »

ผมมีข้อเสีย ชอบกินชาเย็นวันละ1ถุง ส่วนข้าวปลาอาหารทุกมื้อ ควบคุมตลอด จะเน้นผัก มากๆ ผมเริ่มปั่นจักรบานได้2เดือนแล้วคับ จากวันละ 5กม av 15 กม/ชมจนปัจจุบัน 40กม av 27 กม/ชม รอบขาส่วนใหญ่ ช่วง80รอบต่อนาที
ปั่นเดือนละ24วัน รวมปั่นมาแล้วประมาน48วัน เสื้อผ้าหลวม น่อง ขา มีกล้ามเนีิอ ร่างกายแข็งแรงกว่าเก่า
จนถึงวันนี้ น้ำหนักผม ยัง101กก กก อยู่เลยครับลงมาแค่1กกคับ ผมสูง 174ชม ผมต้องการลด นน ให้ได้ 74 กก
ขอคำชี้แนะหน่อยคับ
ปล ถ้าผมไม่ได้กินชาเย็น ผมจะรู้สึกเพลียๆคับ
รูปประจำตัวสมาชิก
soonchai
ขาประจำ
ขาประจำ

โพสต์ โดย soonchai »

thailand199709 เขียน:ผมมีข้อเสีย ชอบกินชาเย็นวันละ1ถุง ส่วนข้าวปลาอาหารทุกมื้อ ควบคุมตลอด จะเน้นผัก มากๆ ผมเริ่มปั่นจักรบานได้2เดือนแล้วคับ จากวันละ 5กม av 15 กม/ชมจนปัจจุบัน 40กม av 27 กม/ชม รอบขาส่วนใหญ่ ช่วง80รอบต่อนาที
ปั่นเดือนละ24วัน รวมปั่นมาแล้วประมาน48วัน เสื้อผ้าหลวม น่อง ขา มีกล้ามเนีิอ ร่างกายแข็งแรงกว่าเก่า
จนถึงวันนี้ น้ำหนักผม ยัง101กก กก อยู่เลยครับลงมาแค่1กกคับ ผมสูง 174ชม ผมต้องการลด นน ให้ได้ 74 กก
ปล ถ้าผมไม่ได้กินชาเย็น ผมจะรู้สึกเพลียๆคับ
คงต้องลดชาเย็นลงครับเพราะน้ำตาลมากมาย ต้องอดใจของหวานๆให้ได้ครับ ผมจะปั่นตอนเช้ามืดวันละประมาณ30-40โล จะไม่กินอะไรก่อนเลยครับ ก็ไม่เคยเป็นลมใดๆนะครับ แล้วมี HRM ไว้คอยดูควบคุมหรือยังครับ
สมาชิก
สมาชิก

soonchai เขียน:
thailand199709 เขียน:ผมมีข้อเสีย ชอบกินชาเย็นวันละ1ถุง ส่วนข้าวปลาอาหารทุกมื้อ ควบคุมตลอด จะเน้นผัก มากๆ ผมเริ่มปั่นจักรบานได้2เดือนแล้วคับ จากวันละ 5กม av 15 กม/ชมจนปัจจุบัน 40กม av 27 กม/ชม รอบขาส่วนใหญ่ ช่วง80รอบต่อนาที
คงต้องลดชาเย็นลงครับเพราะน้ำตาลมากมาย ต้องอดใจของหวานๆให้ได้ครับ ผมจะปั่นตอนเช้ามืดวันละประมาณ30-40โล จะไม่กินอะไรก่อนเลยครับ ก็ไม่เคยเป็นลมใดๆนะครับ แล้วมี HRM ไว้คอยดูควบคุมหรือยังครับ
Hrm ยังเลยคับ ผมดูๆอยู่คับ แต่ใจนึงผมก็คิดว่าโดยลักษนะคนอ้วน สับเท้าปั่น ยังไงก็คงยืนระยะ นานๆไม่เกิน100 รอบต่อนาที จึงยังคิดอยู่ว่าจะซื้อตัววัดดีรึป่าว ปกติปั่น จะรอบจะนิ่งอยู่ที่ช่วง80-100 จากการนับครึ่งนาทีคูนสอง ส่วนการเต้นของหัวใจก็ไปของเค้าเองคับ
YUNE
สมาชิก
สมาชิก
Bike: TREK4400

โพสต์ โดย YUNE »

รบกวนปรึกษาเรื่อง HRM หน่อยครับ
พอดีสนใจตัว Sigma RC12.09 อยู่ครับ
ตัวนี้มันวัดหัวใจ และ ระยะทางได้ แต่ไม่ได้ใช้ GPS ครับ
เลยสงสัยว่าถ้าเราปั่นจักรยาน มันจะขึ้นระยะทางไหม
เพราะการเคลื่อนไหวมันไม่เหมือนกันการวิ่ง
ท่านใดที่เคยใช้รบกวนขอคำแนะนำด้วยครับ
ราคามันพอๆกันกับ Polar HT7 เลยครับ บางร้านที่ HT7 ถูกๆอาจแพงกว่าด้วยซ้ำ
ขอบคุณครับผม
:D
pongpolh
สมาชิก
สมาชิก
Bike: CAAD 10, Giant XTC

โพสต์ โดย pongpolh »

เริ่มปั่นจักรยานมา 1 ปี 4 เดือน (ตารางการปั่น ไม่แน่นอน แล้วแต่ความสะดวก)
ส่วนสูง 173 ซม.
จากน้ำหนัก 96 กก. ปัจจุบัน 88 กก. ครับ

แต่น้ำหนักยัง สวิงๆ อยู๋แถวๆ 88-90 เพราะนิสัยการกินยังแก้ไม่ได้ดีเท่าที่ควรครับ (ยังแอบทานของหวานบ้าง และกินจุ)

สู้ต่อไปครับ ต้องผอมให้ด้ายยยย :D
สมาชิก
สมาชิก

thailand199709 เขียน:
soonchai เขียน:
Hrm ยังเลยคับ ผมดูๆอยู่คับ แต่ใจนึงผมก็คิดว่าโดยลักษนะคนอ้วน สับเท้าปั่น ยังไงก็คงยืนระยะ นานๆไม่เกิน100 รอบต่อนาที จึงยังคิดอยู่ว่าจะซื้อตัววัดดีรึป่าว ปกติปั่น จะรอบจะนิ่งอยู่ที่ช่วง80-100 จากการนับครึ่งนาทีคูนสอง ส่วนการเต้นของหัวใจก็ไปของเค้าเองคับ
ผมสั่งเครื่องhrmแล้วคับ คงต้องปรับวิธี การ ลดน้ำหนักใหม่ วันนี้แข่งทางเรียบ30กม av 33กม/ชม
พี่ๆเริ่มแซวว่าเป็นขาแรงแล้ว แต่น้ำหนักผใแทบไม่ลดลง อย่างที่ควรเป็นเลย คงต้องลองปั่นแบบให้อยู่ในzone ที่จะลดน้ำหนักแล้ว
ผลเป็นประการใด เดือนหน้าจะมาแจ้งให้ทราบครับ
สมาชิก
สมาชิก

ตอนนี้95กก แล้วคับ ไม่สนใจไรแล้ว ปั่นไปเรื่อยๆ ไม่เครียด เวลากินก็เลือกของกินหน่อย ส่วนชาเย็น อวสาน ไปแล้วคับเลิกเลย
yakuzachub
สมาชิก
สมาชิก
Bike: merida
ตำแหน่ง: 120/22-26 ม.3 ถ.เชียงใหม่ - สันกำแพง ต.สันกลาง อ.สันกำแพง จ.เชียงใหม่ 50130

โพสต์ โดย yakuzachub »

ผมอายุ 50 สูง 173 หนัก ตอนเริ่มปั่น 105 ปั่นไปได้ซัก 3 เดือน น้ำหนักลงมาที่ 101 แต่ปัจจุบันดีดกลับมาที่ 111.7 ยิ่งปั่นยิ่งกิน
คงต้องควบคุมอาหารให้มากกว่านี้นะครับ :lol: :lol: :lol:

ผมมีอาการกระดูกทับเส้นประสาท หมอสั่งให้ลดน้ำหนักให้ลงมาที่ 95 กิโล โดยให้ลดเดือนละ 3 กิโล ใน 3 เดือนแรก เดือนต่อๆไป เดือนละ 1 โล ตอนนี้ผ่านมาแล้ว 3 อาทิตย์ปรากฏว่า ลงมาได้แค่ 1 โล ไม่เป็นไปตามเป้า สิ้นเดือนมีนัดพบคุณหมอ ไม่แคล้วโดนสวดอีกแน่ๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆ :mrgreen: :mrgreen: :mrgreen: :mrgreen:
Chavin Thipsit
สมาชิก
สมาชิก
Tel: 098-2465294
Bike: MTB, หมอบ

โพสต์ โดย Chavin Thipsit »

กระทู้นี้สุดยอดเลยครับ

ผมสูง 172 ซม. หนัก 96 กก. ก่อนปั่นหนัก 104 กก.เริ่มปั่นเมื่อ พฤศจิกายนปี 56
เริ่มแรกก็เสือภูเขา หลังจากนั้นก็ออกเสือหมอบอีกคันตามกิเลสครับ
ปั่นเสือภูเขาวันธรรมดาช่วงเช้าก่อนไปทำงาน 4 วันระยะทางประมาณ 30-40 กม. วันหยุดปั่นหมอบกับกลุ่มเพื่อนๆระยะยาว 70-80 กม.
ช่วงเย็นเล่นเวทที่บ้าน คือซื้อม้านอน บาร์เบล ดัมเบล อีซี่บาร์ ไว้เล่นที่บ้านเพราะไม่มีเวลาไปยิม เล่นประมาณ 1.30 ชม. 7-8 ท่า 4 วันต่อสัปดาห์
อาหารทานปกติ แต่เน้นโปรตีน และผัก ส่วนแป้งทานเป็นขาวกล้อง เช้า 2.5 ทัพพี กลางวัน 1.5 ทัพพี เย็น 1 ทัพพี ( เย็นต้องทานแป้งเพราะจะได้มีแรงเล่นเวท )

น้ำหนักลดลงไม่มาก แต่สัดส่วนนี่เปลี่ยน เพราะมีกล้ามเนื้อแทนไขมัน เอวจาก 42 นิ้ว ลงเหลือ 38 นิ้ว ข้อดีของการเล่นเวทคือเวลาปั่นจักรยานถ้าช่วงแขนไหล่แข็งแรงจะไม่ค่อยเจ็บมือแขน และสามารถลงน้ำหนักไปที่มือได้เต็มที่ ยิ่งถ้าขี่ MTB จะสนุกมาก
ตอนนี้ผมเซทโปรแกรมใหม่ 6 เดือนตั้งเป้าหมายให้ลดได้ 75 กก. สู้ต่อไปและเป็นกำลังใจให้เพื่อนๆ ที่ปั่นจักรยานเพื่อลดน้ำหนักและสุขภาพครับ
soonchai
ขาประจำ
ขาประจำ

thailand199709 เขียน:ตอนนี้95กก แล้วคับ ไม่สนใจไรแล้ว ปั่นไปเรื่อยๆ ไม่เครียด เวลากินก็เลือกของกินหน่อย ส่วนชาเย็น อวสาน ไปแล้วคับเลิกเลย
ดีจังครับตั้งใจต่อไปครับ อย่าพึ่งเป็นขาแรงเลยครับ ชมนกชมไม้ไปก่อนจนกว่าจะผอมแล้วค่อยเป็นขาแรงครับ
soonchai
ขาประจำ
ขาประจำ

yakuzachub เขียน:ผมอายุ 50 สูง 173 หนัก ตอนเริ่มปั่น 105 ปั่นไปได้ซัก 3 เดือน น้ำหนักลงมาที่ 101 แต่ปัจจุบันดีดกลับมาที่ 111.7 ยิ่งปั่นยิ่งกิน
คงต้องควบคุมอาหารให้มากกว่านี้นะครับ :lol: :lol: :lol:

ผมมีอาการกระดูกทับเส้นประสาท หมอสั่งให้ลดน้ำหนักให้ลงมาที่ 95 กิโล โดยให้ลดเดือนละ 3 กิโล ใน 3 เดือนแรก เดือนต่อๆไป เดือนละ 1 โล ตอนนี้ผ่านมาแล้ว 3 อาทิตย์ปรากฏว่า ลงมาได้แค่ 1 โล ไม่เป็นไปตามเป้า สิ้นเดือนมีนัดพบคุณหมอ ไม่แคล้วโดนสวดอีกแน่ๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆ :mrgreen: :mrgreen: :mrgreen: :mrgreen:
ถ้าปวดหลังขอให้เน้นๆออกกำลังกายส่วนหลังเลยครับผมเอง ก็ปวดหลังนะครับ อายุน้อยกว่าคุณ 3 ปี ตอนนี้ปวดหลังผมหายเกือบสนิท ผมเน้นๆออกกำลังกายหลังตรงๆเป็นพิเศษเลยครับ พอกล้ามเนื้อหลังแข็งแรง ปั่นสบายๆเลย ก้มหมอบก็ได้ดีด้วยครับ ปั่นไปกินไป ผมว่าคงไม่มีทางลดได้แน่นอนครับ บางทีอุปทานว่าออกปั่นแล้วต้องกินชดเชย แถมกินเข้าไปมากกว่าที่เอาออกไปอีก ผมปั่นระดับ1-2 ช.ม สปอนเซอร์ ผมยังไม่กินเลยครับ
อยากให้ตั้งใจเรื่องการกินให้มากกว่านี้ครับ เราไม่ได้ทำเพื่อใครทำเพื่อตัวเราเอง พอเป็นโรคแล้วมันโครตทรมาณเลย ผมเข้าใจหัวอกคนที่ฆ่าตัวตายเพราะเป็นโรคเลย ว่าเขาคงทรมาณมากๆ ยิ่งถ้าเขาจนด้วยยิ่งไปกันใหญ่
vigoboy007
ขาประจำ
ขาประจำ
team: N/A
Bike: Baibchi KUMA 26.2

โพสต์ โดย vigoboy007 »

ขออณุญาติ แสดงความคิดเห็นน่ะครับ โดย รวมสรุป จากความเห็นข้างต้นด้วย

การปั่นจักรยาน ลดน้ำหนัก สำหรับคนอ้วน ให้ลองใช้เทคนิค ที่ผมใช้ดู น่ะครับ อาจจะออกแนว มั่วไม่มี วิชาการบ้างก็ขออภัย

วิชาการ : เครดิตจาก เสือเฒ่า ให้ลอง อ่านดู ให้ จบ มีประโยชน์มากๆ =>http://www.bikeloves.com/board_qa/show_ ... p?qID=6704

อุปกรณ์ที่จำเป็น ต้องมีครับ คือ : ตัววัด HRM

หลักการ : 1. ออกกำลังให้ อัตราการเต้นของหัวใจ อยู่ ใน โซน 2 หรือ 3
2. ออกกำลัง สัปดาห์ล่ะ 3 วัน ครั้งล่ะ ไม่ต่ำกว่า 40 นาที
3. ไม่ต้องสนใจความเร็วหรือ ระยะทาง สนใจ แต่ HRM กับ เวลาที่ใช้ไป
4 มีการ วอมอัพ และ คูลดาวน์
5. ถ้ามีโอการ ลองเล่นเวท เทรนนิ่ง อาทิตย์ ล่ะวัน วันล่ะ 1 ชม ก็พอ
6. ให้ทานตามปรกติ ครับ อยากกินกินไป
เพราะเป็นเฟสแรก เอากำลังให้อยู่ตัว
ทำให้เป็นนิสัย สัก 3 เดือน แล้ว มาประเมิลกัน

หลังจาก 3 เดือน ให้ ทำเหมือนเดิม แต่ มี การ ควบคุมอาหาร ครับ

เป้าหมายเราคือ 9 เดือน ขึ้นไป ครับ แล้วค่อยมาประเมิล ( ออกแบบโปรแกรม ใหม่ อาจ เพิ่ม วันเล่นเวท)

เครดิต : เสือเฒ่า จาก Bikeloves.com และ ความคิดเห้นของทุกท่านก่อนหน้ากระทู้ผม
-- คนเราต้นทุนชีวิตไม่เท่ากัน --
ร่วมกันรณรงค์ การพิมพ์ภาษาไทย ให้ถูกต้องเถอะครับ เราคนไทย มีภาษาเป็นของตัวเอง จงภูมิใจ
soonchai
ขาประจำ
ขาประจำ

vigoboy007 เขียน:ขออณุญาติ แสดงความคิดเห็นน่ะครับ โดย รวมสรุป จากความเห็นข้างต้นด้วย

การปั่นจักรยาน ลดน้ำหนัก สำหรับคนอ้วน ให้ลองใช้เทคนิค ที่ผมใช้ดู น่ะครับ อาจจะออกแนว มั่วไม่มี วิชาการบ้างก็ขออภัย

วิชาการ : เครดิตจาก เสือเฒ่า ให้ลอง อ่านดู ให้ จบ มีประโยชน์มากๆ =>http://www.bikeloves.com/board_qa/show_ ... p?qID=6704

อุปกรณ์ที่จำเป็น ต้องมีครับ คือ : ตัววัด HRM

หลักการ : 1. ออกกำลังให้ อัตราการเต้นของหัวใจ อยู่ ใน โซน 2 หรือ 3
2. ออกกำลัง สัปดาห์ล่ะ 3 วัน ครั้งล่ะ ไม่ต่ำกว่า 40 นาที
3. ไม่ต้องสนใจความเร็วหรือ ระยะทาง สนใจ แต่ HRM กับ เวลาที่ใช้ไป
4 มีการ วอมอัพ และ คูลดาวน์
5. ถ้ามีโอการ ลองเล่นเวท เทรนนิ่ง อาทิตย์ ล่ะวัน วันล่ะ 1 ชม ก็พอ
6. ให้ทานตามปรกติ ครับ อยากกินกินไป
เพราะเป็นเฟสแรก เอากำลังให้อยู่ตัว
ทำให้เป็นนิสัย สัก 3 เดือน แล้ว มาประเมิลกัน

หลังจาก 3 เดือน ให้ ทำเหมือนเดิม แต่ มี การ ควบคุมอาหาร ครับ

เป้าหมายเราคือ 9 เดือน ขึ้นไป ครับ แล้วค่อยมาประเมิล ( ออกแบบโปรแกรม ใหม่ อาจ เพิ่ม วันเล่นเวท)

เครดิต : เสือเฒ่า จาก Bikeloves.com และ ความคิดเห้นของทุกท่านก่อนหน้ากระทู้ผม
ดีครับผมแต่ผมว่าเวลามันนานเกินไปครับ คนน้ำหนักท้อและเลิกก่อนครับ ส่วนใหญ่ที่ต้องการลดเขาต้องการเห็นผลเลยตรงนี้แหละเป็นกำลังใจถ้าเดือนแรกไม่ลดนี่โครตจะท้อแท้เลย ผมเคยเป็นมาแล้วแทบเลิกครับ ขนาดปั่นทุกวันๆละ1ช.ม ไม่ใช่40 นาทีเสียด้วย และเรื่องกินถ้าอยากกินๆไป ยังไงก็ไม่ลดครับ การลดถ้าไม่กินเข้าไปไม่ออกกำลังกายยังลดเลยครับ ถ้ากินเข้าไปมากกว่าที่เอาออกยังไงก็ไม่มีทางลดครับ ดูนักปั่นขาแรงๆซิครับ ปั่นไกลๆหัวใจอยู่ในโซนทั้งนั้น ปั่นกันทีเป็น100-200โล แต่พุงเขาใหญ่มาก ผมเคยถามเขานะ เขาบอกว่าปั่นไปกินไปครับ ปั่นเพื่อความสุข ก็เลยปั่นไปแวะกินไปแบบจัดเต็ม ปั่นเผาไป1000แคล แต่จัดเต็ม 1500 แบบนี้มันลดไหมครับ
ผมว่าถ้าตั้งใจออกจริงๆวันละช.มด้วยการปั่น บวกกับ กินให้น้อยลงหน่อย ของหวานงด 3 เดือนนี่ได้เป็น 10 โลแล้วครับ คนอ้วนที่หันมาออกกำลังกายแล้วเลิกเพราะว่า เขารอนานเป็นหลายๆเดือนไม่ได้ครับ เขาคิดว่าไม่เห็นผล จึงเลิกเพราะมันโครตจะเหนื่อยเลย
vigoboy007
ขาประจำ
ขาประจำ
team: N/A
Bike: Baibchi KUMA 26.2

โพสต์ โดย vigoboy007 »

สวัสดีครับ ผม มองต่างนิดนึงครับ

เดือนแรก สิ่งที่เราลดไปนั้นไม่ใช่เป็นมวลไขมันอย่างที่ต้องการ แต่สิ่งที่สูญเสียที่ดูเหมือนน้ำหนักลด ก็การสูญเสียน้ำครับ
และที่สำคัญ คือ ถ้าเราลดน้ำหนักลงอย่างรวดเร็วเกินไป สุดท้ายแล้วร่างกายจะปรับสภาพทำให้น้ำหนักไม่ลดในเวลาต่อมา สุดท้ายนั้นจะทำให้ท้อมากกว่าเดิม เพราะทำอย่างไรก็ไม่ลดแล้ว
และที่นี้หละ เผลอกินเพียง
หน่อยล่ะก็ เพิ่มขึ้นมาเป็นเท่าตัว ที่เรียกว่าโย โย่ งัยครับ
ดังนั้น เรื่องการลดน้ำหนักโดยเฉพาะคนที่น้ำหนักค่อนข้างมากต้องค่อยเป็นค่อยไป ตามคำแนะนำ เดือนนึง ก็ควรลดลงประมาณ 0.5 kg ก็พอน่ะครับ

และต้องใช้เวลา บวกใจที่เด็ดเดี่ยว คือ คุณไม่ต้องแข่งกับใคร แข่งกับใจตัวเองก็พอ ..........การทำให้น้ำหนักหาย นั้นไม่ยาก แต่จะทำให้มันยืนระยะได้นี่สิท้าทายมากกว่า ........

สรุป ต้องใจเย็น ต้องใช้เวลา และ ต้องยึดมั่น ........ผม จาก 96 kg ลดลงมาได้ 76 kg แต่ยืนระยะไม่ได้ ซูบไม่มีแรง โหย ห่อเหี่ยว สุดท้าย มาคง ที่ที่ 82 kg

ให้กำลังใจ ครับ
-- คนเราต้นทุนชีวิตไม่เท่ากัน --
ร่วมกันรณรงค์ การพิมพ์ภาษาไทย ให้ถูกต้องเถอะครับ เราคนไทย มีภาษาเป็นของตัวเอง จงภูมิใจ
mrkaj
สมาชิก
สมาชิก
Tel: 0870484646
Bike: Bianchi

โพสต์ โดย mrkaj »

สูง 172 หนัก 82 ตั้งเป้า ไว้ 75 ภายใน 2 เดือน ดูแลอาหาร และ คำนวณ calories in-out ด้วย excel อย่างง่าย 1 สัปดาห์ ลดไป 1 โล ปักหมุดที่นี่เพื่อเป็นกำลังใจให้ตัวเอง และผู้ตั้งใจลดทุกท่านครับ
รูปภาพ
Life is like riding a bicycle.
ตอบกลับ

กลับไปยัง “เทคนิคการฝึกซ้อม/สุขภาพ/อาหาร”