ขอแนวทางการฟื้นฟูกำลังขาครับ

สอบถามเทคนิคการฝึกซ้อม/สุขภาพ/อาหาร เชิญห้องนี้เลย
ตอบกลับ
รูปประจำตัวสมาชิก
tsta88dx
ขาประจำ
ขาประจำ
Tel: 0833143431
team: อิด-สะ-หระ
Bike: จักรยานโครโมโทรม ๆ โง่ ๆ คันหนึ่ง
ตำแหน่ง: สะพานพุทธ

ขอแนวทางการฟื้นฟูกำลังขาครับ

โพสต์ โดย tsta88dx »

ก่อนอื่นคงต้องขอแนะนำตัวเองก่อน
ผมชื่อเฟิรสท์นะครับ เคยมีโพสขายของมือสองบ้างนาน ๆ ที
รายละเอียดรูปพรรณ: สูงประมาณ ๑๖๘ เซนติเมตร, น้ำหนักแกว่งอยู่ที่ ๔๕ - ๕๐ กิโลกรัม
สูบบุหรี่บ้างครับ แต่ไม่มาก พยายามลดแล้ว จนเหลือสัปดาห์ละประมาณ ๓ - ๔ ตัว จากที่ปกติดูดสัปดาห์ละซอง

รถจักรยานที่ขี่ใช้ขี่อยู่ตอนนี้คือรถมินิจาวาคานเฉียงสีขาว, วงล้อ ๒๐ นิ้ว

ลักษณะนิสัยการขี่จักรยาน
ผมจะเพิ่มเกียร์ทุก ๆ ครั้งเมื่อได้ความเร็ว ๕ - (๑), ๑๐ - (๒), ๑๕ - (๓), ๒๐ - (๔), ๒๕ - (๕), ๓๐ - (๖), . . .
ความเร็วปกติที่ผมขี่ได้เมื่อก่อนอยู่ที่ประมาณ ๒๕ - ๓๐ กิโลเมตรต่อชั่วโมง
ความเร็วสูงสุดที่เคยทำได้อยู่ที่ ๕๐ กิโลเมตรต่อชั่วโมง
ไม่ได้ใช้คลีตนะครับ และต้องบอกก่อนว่าความเร็วที่โพสท์ลงมานี้ ไม่ได้มีเจตนาอวดโอ้นะครับ
แต่ที่ลงไว้เพื่อให้ผู้มีประสบการณ์มากกว่าผมทุกคน ช่วยวิเคราะห์และแนะนำแนวทางการฝึกซ้อมครับ

ปัญหาของผมตอนนี้คือ
รู้สึกเหมือนไม่ค่อยมีแรงครับ ทั้ง ๆ ที่ไม่ได้เปลี่ยนแปลงอะไรรถเลย
ความเร็วปกติที่ขี่ได้ร่วงลงมาเหลือที่ ๑๕ - ๒๐ กิโลเมตรต่อชั่วโมง
ความเร็วสูงสุดที่ทำได้เหลือประมาณ ๔๐ กิโลเมตรต่อชั่วโมง
คิดว่าน่าจะเป็นมาประมาณ ๑ - ๒ เดือนแล้ว ไม่ทราบเหมือนกันว่าเป็นเพราะอะไร
ช่วงหลังขี่ได้ระยะทางไม่ไกลมากนักก็โดนตะคริวเล่นงาน
ทั้ง ๆ ที่ผมก็ดื่มน้ำอยู่บ่อยและค่อนข้างเยอะ

อยากจะขอคำแนะนำจากพี่ ๆ ในบอร์ดด้วยครับ ผมควรจะทำยังไง
แรงหายไปจนจะเริ่มใจหายตามละครับ
วิธีการซื้อขาย
ขอเป็นการนัดพบในพื้นที่กรุงเทพมหานคร (ผมอยู่แถวสะพานพุทธ)
ผู้ใดต้องการขายของข้างต้นโปรด pm
ขาวอวบ
ขาประจำ
ขาประจำ
Tel: -
team: BPMTB
Bike: MERIDA ONE-TWENTY , Bike Friday
ตำแหน่ง: ประชาอุทิศ

Re: ขอแนวทางการฟื้นฟูกำลังขาครับ

โพสต์ โดย ขาวอวบ »

เหมือนอ่อนซ้อมซะมากกว่า กล้ามเนี้อไม่แข็งแรงก็เป็นตะคริวได้ครับ ดืมน้ำดีครับแต่เลี่ยงๆน้ำROไว้จะดีกว่าครับ ให้ดีเติมเกลือแร่หรือเกลือแกงไปซักนิดจะดีมาก เพราะเงื่อที่เราเสียไปมีเกลือแร่ออกมาด้วย
knot
ขาประจำ
ขาประจำ
Tel: 0896-02-0896 เท่านั้น!!
team: Bangsaray bike team บางเสร่ไบค์
Bike: Trek4400 => Orbea'Lanza' => S-work Stumpjumper[M5],KTM Strada RC 1.0
ตำแหน่ง: 125/3 ม.1 ต.บางเสร่ อ.สัตหีบ จ.ชลบุรี 20250
ติดต่อ:

Re: ขอแนวทางการฟื้นฟูกำลังขาครับ

โพสต์ โดย knot »

ขี่บ่อยไหม

แต่ละครั้งขี่ระยะทางเท่าไหร่ ใช้เวลาในการขี่เท่าไหร่

และอีกอย่าง การเปลี่ยนเกียร์แบบนั้นไม่ใช่ว่าถูกครับ การเปลี่ยนเกียร์จะสัมพันธ์กับรอบขาไม่ใช่ความเร็วครับ
sportivo
ขาประจำ
ขาประจำ
Bike: Kuma & Sempre

โพสต์ โดย sportivo »

ผมว่าเกิดจากการฝึกซ้อมไม่ถูกวิธีครับ ผมเคยเป็นเหมือนกัน ปั่นซ้อมเองหนักๆตามถนนอยู่ 3-4 เดือนแรงก็ไม่ได้พัฒนาขึ้นเลยจนสงสัยหาข้อมูลไปเรื่อยๆ ได้คำแนะนำว่าอย่าเพิ่งไปใจร้อนจะฝึกเอาแรงอย่างเดียวมันไม่ค่อยได้ผล ผู้รู้แนะนำว่าฝึกช่วงแรกถ้าเราไปช้าๆก่อนจะยิ่งไปได้เร็วในตอนหลัง หมายความว่าต้องมีพื้นฐานที่ดีเสียก่อน ทั้งการหายใจ การเต้นของหัวใจ รอบขา แรงกดกล้ามเนื้อขา ฯลฯ ซึ่งต้องมีเครื่องมือและวิธีการที่ถูกต้องในการฝึก ลองศึกษาได้จากกระทู้ 100 รอบในลายเซ็นผมด้านล่างครับ

ผมเริ่มฝึกมาประมาณ 2 เดือนพัฒนาขึ้นชัดเจน สามารถผ่านทริปไกลๆ 100 กม.ได้ สามารถปั่นที่ความเร็วสูงแช่อยู่ได้นานๆ ร่างกายมันค่อยๆแข็งแรงขึ้นอย่างเป็นระบบ เท่าที่อ่านของจขกท.ดูผมว่าคุณโหมหนักไป ใช้รถเล็กแต่ทำความเร็วถึง 40-50 มันหนักมากสำหรับรถประเภทนี้ ผมว่าร่างกายคุณยังไม่พร้อมเลยรับไม่ไหวครับ
แก้ไขล่าสุดโดย sportivo เมื่อ 06 มิ.ย. 2012, 00:14, แก้ไขแล้ว 1 ครั้ง
adaaugusta
ขาประจำ
ขาประจำ
team: อิสระ
Bike: Mongoose rockadile
ตำแหน่ง: ไว้จะบอกอีกทีนะ
ติดต่อ:

โพสต์ โดย adaaugusta »

กำลังอยากรู้เรื่องพวกนี้พอดีเลยครับ

พอดีว่าหยุดปั่นไปนาน กะจะกลับมาปั่นอีกที

หลังๆงานชุก เลยไม่ค่อยมีเวลาปั่นเลยเศร้า
kokozero
ขาประจำ
ขาประจำ
Bike: Trek / Merida
ติดต่อ:

โพสต์ โดย kokozero »

ระวัง เรื่องกล้ามเนื้ออักเสบ ด้วยนะครับ :)
Puchong Chengwelling
BANK OF AYUDHYA 319-1-37935-2 สาขา เชียงใหม่
TSK
ขาประจำ
ขาประจำ
Tel: 053329167
Bike: MIYATA TRYCROSS

โพสต์ โดย TSK »

แนะนำไม่ได้มากเพราะข้อมูลน้อยไป

อาการของคุณเหมือนจะเป็นแบบที่ฝรั่งเรียกว่า burn out คือซ้อมมากเกินไป

ลองพักผ่อนดูสักระยะหนึ่ง หมายถึงว่าหยุดจริงๆ เลยนะครับ สัก 7 วัน
curfew race-bike
ขาประจำ
ขาประจำ
team: bike-samin
Bike: vintage
ตำแหน่ง: กรุงเทพ

โพสต์ โดย curfew race-bike »

ขาดการบำรุงรักษารถจักรยานหรือเปล่าครับ.
taizukey
ขาประจำ
ขาประจำ
team: One Sby
Bike: Tarmac SL3 S-works

โพสต์ โดย taizukey »

ผมขอเดาว่า... ไม่กินน้อยไป ก็นอนน้อยไปนะครับ
ก่อนปั่นจักรยานคนเรามักไม่ค่อยกินให้พอก่อนปั่น พอปั่นไปสักพักก็หมดแรง
ส่วนเรื่องนอนน้อยผมว่าชัดมาก ตะคริวถามหาไวมากๆ
umbabab
ขาประจำ
ขาประจำ
Bike: NEObike16 14 ,Giant escept3,Peugeot crique,BSroadman,giant revice

โพสต์ โดย umbabab »

ผมก็เป็นครับ ผมไ่ม่ใช่ขาแรง อัดจาวาฟิต สปีทสูงสุดเคยได้48k/h ทุกวันนี้เหลือแค่38 อัดยังไงก็ไม่ขึ้น เพราะจักรยานมีหลายคันขึ้น 14 16 26 700c แต่ละคันก็ดีไซด์ต่างกัน ท่านั่ง ระยะเอื้อมก็ต่างกัน วิธีปั่นก็ต่างกัน
ปั่นเปลี่ยนไปมาแล้ว คันเก่งเรามันไม่ได้ฟอร์มปั่นเดิม จำท่าปั่นประจำตัวที่ดีสุดบนคันนี้ไม่ได้ จำความสูงหลักอานที่ใช้ประจำไม่ได้ ควงขาได้ไม่สมบูรณ์ถ่ายแรงได้ไม่เต็มที่
แถมผ่านไป2ปี ดุมมันฝืดสนิดเลย ไม่ได้เซอวิสเสียที ตอนนี้จักรยานแม่บ้านดุมยังลื่นซะกว่า
ความเจ็บปวดของคุณ จะกลายเป็นตัวของคุณ
น้ำน้อยหาดใหญ่
ขาประจำ
ขาประจำ
Tel: 0816952649
team: ชมรมจักรยานเพื่อสุขภาพกองทัพอากาศ
Bike: giant rincon / trek 4400

โพสต์ โดย น้ำน้อยหาดใหญ่ »

ขอแจมครับ ผมก็ไม่ค่อยมีความรู้เกี่ยวกับเรื่องรอบขาสักเท่าไหร่ ก็เลยอยากถามท่านผู้รู้ว่า เขาวัดรอบขากันอย่างไรหรือต้องมีเครื่องจับเวลา(ประมาณนั้น) หรือต้องคิดคำนวณเอาตามหลักวิชาการ ขอบคุณครับ. สำหรับเรื่องปั่น จกย.นั้นผมก็ตามเขาไปหละครับ 50 โล 100 โล ก็ไปไหว แต่พอขึ้นเขาปักทีไร ไปทุกที :lol: :lol: :lol: :lol: :lol:
ตอบกลับ

กลับไปยัง “เทคนิคการฝึกซ้อม/สุขภาพ/อาหาร”