โอ๊ย............................ปวดมากครับ

สอบถามเทคนิคการฝึกซ้อม/สุขภาพ/อาหาร เชิญห้องนี้เลย
ตอบกลับ
rincon
สมาชิก
สมาชิก
team: ขาดเเนวร่วม (บินเดี่ยวหรือปั่นคนเดียวนั้นเเหละ)
Bike: merida TFS 500

โอ๊ย............................ปวดมากครับ

โพสต์ โดย rincon »

เรื่องมีอยู่ว่าผมซื้อจักรยานมาปั่นได้ไม่เท่าไร ก็ไม่มีเวลามาปั่นเพราะงานเยอะมากเเละเสียดายจักรยานที่ซื้อมาหลังจากนั้นผมก็ทำงาน งกๆๆๆ
ไปเรื่อยๆเเละมีอาการปวดหลังมากจึงไปพบเเพทย์ เเละคำตามที่หมอบอกผมทำเอาผมลมเเทบจับ เพราะว่าเขาเเจ้งว่าผมข้อกระดูกสันหลังเสื่อม
สามข้อทำให้ผมกังวลมากว่านี้ขนาดอายุไม่เท่าไร(36 ปี) ยังไปเเล้ว สามข้อเเละทุกวันนี้ถ้าไม่กินยาจะปวดมากก็เลยอยากถามท่านผู้รู้เเละมีวิธีการรักษา
อย่างไรช่วยกรุณาบอกให้ทราบที่นะครับว่าทำอย่างไรบ้าง ขอให้ท่านที่บอกวิธีการรักษาเเละวิธีการดูเเลตัวเอง จงมีสุขภาพที่เเข้งเเรงสดชื่นทุกคืนวันครับ
รูปประจำตัวสมาชิก
tamvader
ขาประจำ
ขาประจำ
team: 99 Craft / storm bike / CMDF line: tamvader
Bike: TREK BIANCHI

Re: โอ๊ย............................ปวดมากครับ

โพสต์ โดย tamvader »

อยากทราบว่ามันเสื่อมจากสาเหตุไรครับ
บริการบ้านพัก@เกาะสีชัง
http://thaimtb.com/forum/viewtopic.php? ... 8#p4561448
โยชูวา
ขาประจำ
ขาประจำ
Tel: 0834169645
team: FREEDOM

Re: โอ๊ย............................ปวดมากครับ

โพสต์ โดย โยชูวา »

ลองสำรวจดูกระทู้ที่หน้าเวปนี้ดูครับ อยู่ด้านบนนะครับ หมอไก่ เขาให้คำแนะนำดีครับ ลองเข้าไปถามเขาดู

http://www.thaimtb.com/forum/viewtopic. ... 4&t=326141
temse04
ขาประจำ
ขาประจำ
Tel: 029694675
team: ไม่มี
Bike: จักรยานธรรมดา and 2.4 remix

โพสต์ โดย temse04 »

จะเป็นคล้ายกับ ดร.วรภัทร หรือเปล่าครับ คือ
ทำแต่งาน ไม่ได้ออกกำลังกาย อาการคล้ายกันมาก
ยังไงลองค้นหาข้อมูล ของดร.วรภัทร ใน YouTube ก็มี
ฤชา ขวัญตา
ขาประจำ
ขาประจำ
Tel: 0816399334
team: เสือ..กลิ้ง โตโยต้าสุวินทวงศ์
Bike: PRINCIPIA Msle Pro ,BIANCHI nirone หางคาร์บอน แล้วมาเป็น SEMPRE

โพสต์ โดย ฤชา ขวัญตา »

ถ้างานมันทำให้สุขภาพเราเป็นแบบนี้ ...หางานที่มันมีเวลาว่างๆดีกว่ามั๊ย :D
nuitsm
ขาประจำ
ขาประจำ

โพสต์ โดย nuitsm »

วิธีผมนะครับ ทำงานจนไม่มีเวลาดูแลตัวเอง เงินทองที่ได้มา กลับต้องเอามารักษาตัวเองหมด

อารมณ์ ความเครียด เป็นสาเหตุหลักๆที่ส่งผลถึงอวัยวะต่างๆของร่างกาย
ทุกสิ่งทุกอย่างมันเกิดจากภายในครับ

แนะนำว่าให้จัดเวลาตัวเอง ไม่จำเป็นต้องขี่จักรยานก็ได้ถ้าไม่มีเวลาจริงๆ
แต่หาเวลาทำให้สมอง มันว่าง บ้างครับ ลดความเครียดของตัวเองลง
ถ้านั่งทำงานนานๆ ซัก 1-2 ชั่วโมงให้เปลี่ยนอิริยาบท ไปเดินดูต้นไม้ใบหญ้า
ท้องฟ้า หรือนั่งหลับตาฟังเพลงเบาๆซัก 5 นาที

ตอนนี้ผมมาพบกับคำตอบของอาการปวดหลังปวดไหล่อีก 1 อย่างครับ ไม่น่าเชื่อก็ต้องเชื่อ

รองเท้าแตะ

เมื่อก่อนชอบใส่รองเท้าแตะแฟชั่น พื้นแบนๆ ทำจากยางซิลิโคน แต่สิ่งที่ตามมาก็คือ
อาการปวดหลัง ปวดต้นคอ เป็นทุกวัน ก็ใช้วิธียืดกล้ามเนื้อตัวเอง หายบ้าง ไม่หายบ้าง
บางทีก็ทาน norgisic แก้ปวด หรือประคบร้อน

แต่พอเปลี่ยนมาใช้รองเท้าแตะที่มี support เท้า การใช้ชีวิตปกติเช่นเดิมแต่อาการที่ปวดประจำวัน หายไป
สังเกตุมาเกือบเดือนแล้วครับ เพราะน้ำหนักฝ่าเท้าที่กดลงพื้น มันได้รับการ support จากรองเท้า
ไม่ให้กดลงมากเกินไป ซึ่งส่งผลถึงกล้ามเนื้อหลังและไหล่ ต้นคอ

ผมเชื่อเรื่องหมอจีน ที่รักษาโรคจากการฝังเข็มที่เท้า มันส่งผลถึงอวัยวะร่างกายจริงๆแล้วครับ
mbssta
ขาประจำ
ขาประจำ
team: ปากน้ำตลิ่งชัน
Bike: BS Radac CrMo
ตำแหน่ง: เขตตลิ่งชัน กรุงเทพฯ

โพสต์ โดย mbssta »

เห็นด้วยครับ รองเท้าก็มีส่วนนะครับ สมัยก่อนไม่ได้คิดเรื่องนี้เลย หลังจากแฟนซื้อ รองเท้ายี้ห้อดังที FI... ให้ใส่ อาการปวดหลังก็ดีขึ้นมากครับ

ตอนแรกเห็นทรงของรองเท้าแล้วไม่กล้าใส่ มันสูงมาก แต่พอลองใส่แล้วตานี้ติดเลยครับ :D
ค น คุ้ น เ ค ย
gloaming
ขาประจำ
ขาประจำ
team: LAMPLAIMAT BIKE CLUB
Bike: TREK Madone 5.2 Nich Atem56
ตำแหน่ง: อ.ลำปลายมาศ จ.บุรีรัมย์

โพสต์ โดย gloaming »

ความคิดเห็นส่วนตัวนะครับ

คำว่า "ไม่มีเวลา" จริงๆ แล้วไม่มีอยู่จริงนะครับ สาเหตุ น่าจะมาจากการจัดการตารางเวลาในแต่ละวันยังไม่ถูกต้องมากกว่า
ลองเขียนลงไปในกระดาษดูว่า แต่ละวันทำอะไรบ้าง เอาความจริงนะครับอย่าหลอกตัวเอง แล้วเราจะพบว่า ในแต่ละวัน มีช่วงไหนบ้าง
ที่ใช้เวลาไปในเรื่องที่ไม่ถูกต้องบ้าง ความสำคัญอะไรมากกว่า จัดลำดับ ก่อนหลังให้ดี แล้วเวลาว่าง มันก็จะออกมาเอง ได้แค่ไหน
ก็ออกกำลังแค่นั้นแหละครับ
ที่สำคัญ งานให้เงินก็จริง แต่ถ้าร่างกายพัง ก็หาเงินไม่ได้นะครับ เรื่องเงินไม่ใช่เรื่องที่สำคัญที่สุดในชีวิตเรานะครับ :mrgreen:
เมืองปราสาทหิน ถิ่นภูเขาไฟ ผ้าไหมสวย รวยวัฒนธรรม
TSK
ขาประจำ
ขาประจำ
Tel: 053329167
Bike: MIYATA TRYCROSS

โพสต์ โดย TSK »

ไปพบแพทย์ที่เชี่ยวชาญทางเวชศาสตร์ฟื้นฟูครับ

การบำบัดอาการปวดจากสาเหตุแบบนี้ ขั้นต้นจะเริ่มจากการบริหารกล้ามเนื้อเพื่อช่วยพยุงกระดูกสันหลังก่อนครับ หากไม่ได้ผลจึงจะไปใช้วิธีการอื่นต่อไป ส่วนใหญ่มักจะได้ผล ข้อนี้ผมยืนยันได้จากประสบการณ์ของตัวเอง และจากที่เคยแนะนำให้เพื่อนร่วมงานสองสามราย

หมอหลายรายที่ผมเคยเจอไม่มีความรู้หรืออาจจะรู้แต่ไม่เชื่อเรื่องการบริหารกล้ามเนื้อ จะให้การรักษาด้วยการจ่ายยาซึ่งไม่ได้แก้ปัญหาอะไร ลงท้ายคนไข้มักจะต้องผ่าตัดเพื่อดามกระดูกสันหลัง ซึ่งมีความเสี่ยงสูง หมอประเภทนี้เฮงซวยครับ แต่บังเอิญมีเยอะเสียด้วย
ตอบกลับ

กลับไปยัง “เทคนิคการฝึกซ้อม/สุขภาพ/อาหาร”