มีปัญหาตอนปั่นครับ รบกวนขอคำแนะนำทีครับ

สอบถามเทคนิคการฝึกซ้อม/สุขภาพ/อาหาร เชิญห้องนี้เลย
ตอบกลับ
รูปประจำตัวสมาชิก
Meow-Meow
ขาประจำ
ขาประจำ
Bike: Cinelli Xperiance;Giant Yukon ปี2000

มีปัญหาตอนปั่นครับ รบกวนขอคำแนะนำทีครับ

โพสต์ โดย Meow-Meow »

คือปวดเอวขณะปั่นครับ ปวดเอวด้านหลัง ขณะปั่น พอปั่นไปได้สัก 20 km ก้อจะเริ่มปวดครับ จนต้องหยุดแล้วบิดตัวไปมาก้อเบาปวดลงไป

อย่างนี้พอจะแก้ไขอย่างไรได้บ้างครับ

ลดความยาวของ stem ยกแฮนด์ขึ้น จะพอแก้ได้ไม๊ครับ ตอนนี้ใช้แฮนด์ตรง stem ยก 7 ยาว 100 ครับ

Sent from my Dell Streak using Tapatalk 2
เสือ Spectrum
ขาประจำ
ขาประจำ
Tel: -
team: 99 City Bike
Bike: LA Spectrum

Re: มีปัญหาตอนปั่นครับ รบกวนขอคำแนะนำทีครับ

โพสต์ โดย เสือ Spectrum »

ลองจอดจักรยานข้างๆ กระจกหน้าร้านหรือรถยนต์ก็ได้ครับ จับแฮนด์เหมือนตอนปั่นฯ แล้วดูท่าทางขณะที่อยู่บนจักรยาน หลังอาจจะก้มมากไปครับ ถ้าไม่ได้แข่งขันความเร็ว มุมก้มของหลังสัก 45 องศาก็พอแล้วครับ เกินกว่านั้น (องศาน้อย) เอาไว้แข่งขันความเร็ว ท่าปั่นฯ หลบ-ลู่ลม แต่ถ้ากล้ามเนื้อหน้าท้อง/หลัง ไม่แข็งแรงก็จะมีอาการปวดหลังได้ครับ

วิธีแก้ก็อย่างที่คุณบอกมาคือปรับเสต็มให้สั้นลง หรือยกแฮนด์ให้สูงขึ้น

ปรับเสต็มสั้นลงบางทีอาจจะไปกระทบกับเรื่องหัวไหล่ครับ หากน้ำหนักตกที่แขนมากขึ้นเนื่องจากเสต็มสั้นลงก็อาจจะหันไปปวดร้าวที่หัวไหล่แทน
เมื่อพ้นไปจากการ "แพ้" หรือ "ชนะ" เราก็จะได้อยู่ในที่ที่ไม่มี "ความทุกข์ใจ"
Meow-Meow
ขาประจำ
ขาประจำ
Bike: Cinelli Xperiance;Giant Yukon ปี2000

Re: Re: มีปัญหาตอนปั่นครับ รบกวนขอคำแนะนำทีครับ

โพสต์ โดย Meow-Meow »

เสือ Spectrum เขียน:ลองจอดจักรยานข้างๆ กระจกหน้าร้านหรือรถยนต์ก็ได้ครับ จับแฮนด์เหมือนตอนปั่นฯ แล้วดูท่าทางขณะที่อยู่บนจักรยาน หลังอาจจะก้มมากไปครับ ถ้าไม่ได้แข่งขันความเร็ว มุมก้มของหลังสัก 45 องศาก็พอแล้วครับ เกินกว่านั้น (องศาน้อย) เอาไว้แข่งขันความเร็ว ท่าปั่นฯ หลบ-ลู่ลม แต่ถ้ากล้ามเนื้อหน้าท้อง/หลัง ไม่แข็งแรงก็จะมีอาการปวดหลังได้ครับ

วิธีแก้ก็อย่างที่คุณบอกมาคือปรับเสต็มให้สั้นลง หรือยกแฮนด์ให้สูงขึ้น

ปรับเสต็มสั้นลงบางทีอาจจะไปกระทบกับเรื่องหัวไหล่ครับ หากน้ำหนักตกที่แขนมากขึ้นเนื่องจากเสต็มสั้นลงก็อาจจะหันไปปวดร้าวที่หัวไหล่แทน
งั้นถามต่อครับ ถ้าจะลองเปลี่ยน stem ดู จะคำนวณความยาว มุมยก ไดอย่างไรบ้างครับ ไม่ต้องถึงขนาดเป๊ะๆ แต่อย่างน้อยให้ใกล้เคียง จะได้ไม่ต้องเปลี่ยนแบบเดาสุ่มครับ

Sent from my Dell Streak using Tapatalk 2
เสือ Spectrum
ขาประจำ
ขาประจำ
Tel: -
team: 99 City Bike
Bike: LA Spectrum

Re: มีปัญหาตอนปั่นครับ รบกวนขอคำแนะนำทีครับ

โพสต์ โดย เสือ Spectrum »

สูตรที่ใช้เองนะครับ (เหมาะสำหรับปั่นฯ ทั่วไป ไม่ใช่สูตรเอาไว้แข่งขันความเร็ว )

หาบาร์เดี่ยวแบบที่ใช้ชกมวยทะเล ขึ้นไปคร่อม เอา 2 มือจับบาร์ สมมุติว่าเป็นตำแหน่งแฮนด์ เลื่อนมือออกจากตัวทีละน้อย ระยะไกลที่สุดที่ "ก้มแล้วทนได้นานๆ" โดยยังคงความสามารถในการมองไปข้างหน้าได้โดยไม่ต้องขยับคอก้มหรือเงย แค่" เหลือบตา" ก็เห็นทางข้างหน้าแล้ว นั่นคือ "ระยะเอื้อม" ที่เหมาะสมกับตัวเราครับ

ระยะเอื้อมนี้เท่ากับความยาวของท่อบน(วัดแบบ Eff.) + ความยาวเสต็มบนจักรยานครับ

ได้ระยะแล้วให้เพื่อนวัดตำแหน่งบนท่อจากตำแหน่งที่เรานั่งไปหาตำแหน่งที่มือกำ เสร็จแล้วเอาระยะมาเทียบปรับแต่งบนจักรยาน ถ้ายังรู้สึกไม่ค่อยสบายเวลาไปปั่นฯ จริง ค่อยปรับเรื่องความสูงของแฮนด์ อย่างเช่นปรับแก้ให้แฮนด์สูงกว่าตำแหน่งเบาะสัีกเล็กน้อยก็จะปั่นฯ สบายขึ้นครับ แต่ถ้าต้องการเรื่องความเร็วก็เปลี่ยนเป็นให้แฮนด์อยู่ต่ำกว่าเบาะแทนครับ

ถ้าหาบาร์เดี่ยวไม่ได้นั่งบนพื้นราบก็ได้ครับ แต่การวัดระยะอาจทำได้ยากและมีความคลาดเคลื่อนพอสมควรครับ
เมื่อพ้นไปจากการ "แพ้" หรือ "ชนะ" เราก็จะได้อยู่ในที่ที่ไม่มี "ความทุกข์ใจ"
ตอบกลับ

กลับไปยัง “เทคนิคการฝึกซ้อม/สุขภาพ/อาหาร”