สงสัยเืรื่องแว่นถูกกะแพงคับ

สอบถามเทคนิคการฝึกซ้อม/สุขภาพ/อาหาร เชิญห้องนี้เลย
ALPRO
สมาชิก
สมาชิก

สงสัยเืรื่องแว่นถูกกะแพงคับ

โพสต์ โดย ALPRO »

แว่นแบบรูดี้โปรเจคโอคเล่ย์
ถ้าเทียบกับแว่น เมอร์ริด้า ลีโอพาร์ด ประมาณพวกนี้
มันแตกต่างกันเยอะมั๊ยครับ หมายถึงเลนส์
แตกต่างกันยังไงบ้าง คือผมอยากได้แว่นดีๆซักอัน แต่งบน้อย
ระหว่างว่าซื้อของดีๆไปเลยทีเดียว อาจจะต้องเก็บเงินนานหน่อย
หรือใส่พวกแว่นยี่ห้อจักรยาน 6-800 ก้อพอใช้ได้ถ้าแตกต่างกันไม่เยอะ
แล้วโพลีคา์บอนเนต เห็นในแว่นลีโอพาร์ดกับ อิลเรเดี้ยมของแว่นโอคเล่ย์ ต่างกันยังไงครับ

สรุปโดยรวมอันไหนใช้คุ้มเงินกว่าครับ
รูปประจำตัวสมาชิก
หน้าแง๊ว~*
ขาประจำ
ขาประจำ
Bike: wilier luna

Re: สงสัยเืรื่องแว่นถูกกะแพงคับ

โพสต์ โดย หน้าแง๊ว~* »

เพิ่งมีกระทู้กันไปมะวานนี้เอง :ugeek: http://thaimtb.com/forum/viewtopic.php?f=59&t=489070
(\_(\
(=' :')
(,(")(")
aircadet46
สมาชิก
สมาชิก
Bike: Trek 4300-2012

Re: สงสัยเืรื่องแว่นถูกกะแพงคับ

โพสต์ โดย aircadet46 »

มันต้องมีเหตุผลที่ราคาต่างบ้างแหล่ะครับ อย่างน้อยก็ค่าการตลาด ค่าโฆษณา
แต่ถ้าจะเทียบประสิทธิภาพจริงๆ คงไม่ได้ต่างกันมากเท่ากับราคาที่ต่าง
แต่ทั้งนี้ทั้งนั้น ก็ไม่สามารถวัดค่าออกมาเป็นตัวเลขได้
Think Big, Start Small and Do it now!!
merf
ขาประจำ
ขาประจำ
Tel: 0859121272
team: ไม่มี
Bike: Spider_Merf , MixZee_Merf
ติดต่อ:

โพสต์ โดย merf »

rudy กะ Oakley ยังพอวัดกันได้
มันก็แล้วแต่คนชอบ ราคาไม่หนีกันเท่าไหร่
แต่เท่าที่เล่นแว่นมา Oakley ขายต่อง่ายกว่าเยอะ :mrgreen:

ถ้าจะเอาสองตัวข้างบน มาเทียบกับ เมอร์ริด้า ,ลีโอพาร์ด
คงเทียบกันไม่ได้ครับ มันเหมือนมวยคนละรุ่นครับ
หรือไม่ก็ประมาณ รถเบนซ์ กัย โตโยต้า (ยาริส)
ซึ่งมันก็เป็นรถเหมือนกัน ขับได้ถึงที่หมายเหมือนกัน แต่ความเทห์ต่างกัน :mrgreen:

ส่วนเรื่อง Ird. ของแว่นแต่ละค่ายนั้น
ตอบไม่ถูกจริงๆครับ ว่าต่างกันยังไง
รู้แต่ว่าของพี่ OaK ทั้งเป็นรอยง่ายและร่อน/ลอก :lol:
ผมเวลาเจอแว่น Oak มือสอง ถ้าเลนส์ลอก/ร่อน (และราคาถูก) ผมรีบสอยก่อนเลย
เพราะว่ามันแท้แน่ ..ค่อยหาเลนส์มาเปลี่ยนเอา 555

แต่ว่าแว่น Rudy , Oakley กะ เมอร์ริด้า ,ลีโอพาร์ด
วัสดุเฟรมต่างกันแน่ครับ
เท่าที่ติดตามดู เฟรม เมอร์ริด้า ,ลีโอพาร์ด มีหักให้เห็นอยู่เนืองๆครับ
Devas
สมาชิก
สมาชิก
Bike: Trek 8500

โพสต์ โดย Devas »

แว่นแพงๆ ไม่ทราบครับ แต่ผมใช้แว่น Leopard Laser อยู่ ตอนใส่เลนส์ใสขี่จักรยานกลางคืนพอเจอแสงจากหลอดไฟแล้วแสบตามากครับ ไฟมันสะท้อนแสงเป็นแฉกๆ เป็นทางยาวเลย
เลนส์ทำจากพลาสติกใสธรรมดามากครับ แถมเป็นรอยขูดขีดง่ายเหมือนพลาสติกทั่วไปด้วย

กะลังคิดจะเปลี่ยนแว่นอยู่ ไปลองของแพงๆดู แต่กลัวหนีเสือปะจระเข้ :?
Meow-Meow
ขาประจำ
ขาประจำ
Bike: Cinelli Xperiance;Giant Yukon ปี2000

โพสต์ โดย Meow-Meow »

แว่นถูกกับแว่นแพง ต่างกันตรงที่
- ความคมชัดเที่ยงตรง ไม่หลอกตา : แว่นแพงจะมีค่าความเบี่ยงเบนของแสงน้อยมากครับ ยิ่งแพงๆ แทบจะไม่หักเหเมื่อผ่านเลนส์แว่นเลย ส่วนแว่รนถูกบางอันดี บางอันไม่ดี เลนส์เพีัยนหลอกตา พื้นลอย
- สีไม่เพี้ยน : แว่นถูกๆ เคยใส่แล้วมองสีแล้วเพี้ยน เพี้ยนไปจากสีเดิมเลย
- แสงไม่ฟุ้กระจาย : แว่นแพงๆ ใส่แล้วแสงจะไม่กระจายอย่างเช่นเมื่อมองไปที่หลอดไฟที่เปิดอยู่ จะเหนแสงเปนแนวไม่ฟุ้งให้แสบตาครับ
- ความทนทานของวัสดุครับ : อันนี้คงไม่ต้องอธิบายมาก อย่าง ESS ที่ผมใช้อยู่ เปน military grade ทนแรงระเบิด หรือลูกปืนเล็ก อย่าง .22 ,9mm ได้ ถ้าหัก หรือแตก(ในบริเวณที่ไม่ใช่บานพับ) เปลี่ยนให้ฟรีครับ

ไม่ใช่ว่าของถูกๆนั้นไม่ดี ไอ้ที่ดีๆ มันก้อมีแต่ ... หายากโคตรๆ แถมต้องวัดดวงอีก
มอญ_304ปราจีน
ขาประจำ
ขาประจำ
Tel: 0830159764
team: 304bikeปราจีน
Bike: ไม่มีปั่น ขายกินหมดแล้ว

โพสต์ โดย มอญ_304ปราจีน »

Meow-Meow เขียน:แว่นถูกกับแว่นแพง ต่างกันตรงที่
- ความคมชัดเที่ยงตรง ไม่หลอกตา : แว่นแพงจะมีค่าความเบี่ยงเบนของแสงน้อยมากครับ ยิ่งแพงๆ แทบจะไม่หักเหเมื่อผ่านเลนส์แว่นเลย ส่วนแว่รนถูกบางอันดี บางอันไม่ดี เลนส์เพีัยนหลอกตา พื้นลอย
- สีไม่เพี้ยน : แว่นถูกๆ เคยใส่แล้วมองสีแล้วเพี้ยน เพี้ยนไปจากสีเดิมเลย
- แสงไม่ฟุ้กระจาย : แว่นแพงๆ ใส่แล้วแสงจะไม่กระจายอย่างเช่นเมื่อมองไปที่หลอดไฟที่เปิดอยู่ จะเหนแสงเปนแนวไม่ฟุ้งให้แสบตาครับ
- ความทนทานของวัสดุครับ : อันนี้คงไม่ต้องอธิบายมาก อย่าง ESS ที่ผมใช้อยู่ เปน military grade ทนแรงระเบิด หรือลูกปืนเล็ก อย่าง .22 ,9mm ได้ ถ้าหัก หรือแตก(ในบริเวณที่ไม่ใช่บานพับ) เปลี่ยนให้ฟรีครับ

ไม่ใช่ว่าของถูกๆนั้นไม่ดี ไอ้ที่ดีๆ มันก้อมีแต่ ... หายากโคตรๆ แถมต้องวัดดวงอีก

+100 ครับ

ผมเสริมนิดหนึ่งครับ

ตอนผมเริ่มเล่นจักรยานใหม่ๆ ก็เร่มใช้แว่นตาราคาถูกเหมือนกันครับ เอาราคาไม่เกิน 600
คิดในใจว่ามันหาย แล้วเราก็ไม่เสียดาย ปรากฎว่ามันหายจริงๆครับ หายแล้วหายอีก เนื่องจากผมเป็นคนขี้ลืม
ไม่คอ่อยคิดมาก หายแล้วก็ซื้อใหม่....ไม่ค่อยถนอม ไม่คอยสนใจ

พอเริ่มมีตังที่พอจะซื้อแว่นได้ ก็เริ่มเล่นของแพงเลย โอกเล่ย์จาบอน โพโลไรค์ ซื่อมาเกือบ 9000
ค่อยๆใส่ ล้างถูกครั้งหลังใส่ เริ่มถนอม ใส่มาเกือบ 2 ปี ไม่เคยหาย ไม่เคยตก แฟนมาจับไม่ถูกวิธีเน๊ยะผมบ่นแหลก

ทำให้ผมคิดว่าคุณภาพของถูกของแพง ไม่ไม่ต่างกันมากครับ ถ้าของชิ้นนั้นมันใส่แล้วสายตาเราเข้ากับมันได้
แต่เงินที่เราทุ่มซื้อมันไปต่างหากที่เป็นตัวแปร มันทำให้ผมรู้ซึ่งถึงคุณค่าของมัน (มันแพงห้ามทำหายเด็ดขาด)

เว้นเสียแต่ท่านมีเงิน
Deva
สมาชิก
สมาชิก
Bike: Mosso

โพสต์ โดย Deva »

แว่นดีๆเลนส์จะเคลือบ Anti Fog ไม่เป็นฝ้า
ลองเป่าลมหายใจใส่แว่นดู ถ้าฝ้าไม่หายในทันที แสดงว่าไม่มีเคลือบกันฝ้ามาให้ครับ
ยศและลาภ หาบไป ไม่ได้แน่
มีเพียงแต่ ต้นทุน บุญกุศล
ทรัพย์สมบัติ ทิ้งไว้ ให้ปวงชน
แม้ร่างตน เขาก็เอา ไปเผาไฟ
เมื่อเจ้ามา มีอะไร มาด้วยเจ้า
เจ้าจะเอา แต่สุข สนุกไฉน
เจ้ามามือเปล่า เจ้าจะ เอาอะไร
เจ้าก็ไป มือเปล่า เหมือนเจ้ามา

สมเด็จพุฒาจารย์ โต พรหมรังสี
Meow-Meow
ขาประจำ
ขาประจำ
Bike: Cinelli Xperiance;Giant Yukon ปี2000

เรื่งฝานี่ ถ้าอากาศชื้นต่อให้โคตร anti-fog กอเอาไม่อยู่ครับ ของผมกอเคลือบกันฝ้ามา พอจอดติดไฟแดงนี่ฝ้ามาทันที แต่พอออกตัว ลมผ่านแว่นฝ้าก้อหายครับ

Sent from my Dell Streak using Tapatalk 2
tossapon56
ขาประจำ
ขาประจำ
Tel: 088-971-8197
team: CMDF
Bike: STORCK Vision Light Matt Black

โพสต์ โดย tossapon56 »

รูปภาพ
กัดฟันซื้อดีดีไปเลยครับ :twisted:
GOBBS
ขาประจำ
ขาประจำ
Bike: Lefty Ocho TB
ติดต่อ:

โพสต์ โดย GOBBS »

แล้วควรเลือกตัวไหนครับ แว่นเนี่ย
ผมดุ SH+ ไม่แน่ใจว่าดีไหม
Facebook "นพดล ฤกษ์โรจี"
089-0288749 เบอร์เดียวครับ
Meow-Meow
ขาประจำ
ขาประจำ

Re: Re: สงสัยเืรื่องแว่นถูกกะแพงคับ

GOBBS เขียน:แล้วควรเลือกตัวไหนครับ แว่นเนี่ย
ผมดุ SH+ ไม่แน่ใจว่าดีไหม
ถ้าแว่นยี่ห้อจักรยานนี่ผมว่ามันก้อคือๆกันหมด แนะนำว่าลองหาแว่นของพวกใส่ยิงปืน อย่าง ESS Revision ดูครับ ราคาไม่สูงมากจนเกินไป design อาจจะไม่สวยบาดใจ แต่เรื่องความคมชัดของเลนส์ ความแข็งแรงทนทาน นี่หายห่วง อย่างผมก้อใช้ ESS CDI , Crossbow อยู่ ครับ

ดวงตาจะต้องอยู่กับเราไปทั้งชีวิต ตัดใจจ่ายครั้งเดียวให้จบสามถึงสี่พันบาท ดีกว่าจ่ายไม่กี่ร้อยบาท แล้วไม่จบ ปีๆนึงเปลี่ยนไปห้าถึงหกอัน ก้อพันกว่าแล้ว ดีไม่ดี ทำสายตาเสียอีก

ปอลิง งบไม่หนาทุนไม่ถึง ลองดูยี่ห้อ Smith& Wesson ก้อดีครับไม่ถึงพัน

Sent from my Dell Streak using Tapatalk 2
Ton TWS
ขาประจำ
ขาประจำ
team: TWS/Korat Bike
Bike: TREK
ตำแหน่ง: NAKHONRATCHASIMA

โพสต์ โดย Ton TWS »

:D
ohiyostudio
สมาชิก
สมาชิก
Bike: visp 720

โพสต์ โดย ohiyostudio »

merf เขียน:rudy กะ Oakley ยังพอวัดกันได้
มันก็แล้วแต่คนชอบ ราคาไม่หนีกันเท่าไหร่
แต่เท่าที่เล่นแว่นมา Oakley ขายต่อง่ายกว่าเยอะ :mrgreen:

ถ้าจะเอาสองตัวข้างบน มาเทียบกับ เมอร์ริด้า ,ลีโอพาร์ด
คงเทียบกันไม่ได้ครับ มันเหมือนมวยคนละรุ่นครับ
หรือไม่ก็ประมาณ รถเบนซ์ กัย โตโยต้า (ยาริส)
ซึ่งมันก็เป็นรถเหมือนกัน ขับได้ถึงที่หมายเหมือนกัน แต่ความเทห์ต่างกัน :mrgreen:

ส่วนเรื่อง Ird. ของแว่นแต่ละค่ายนั้น
ตอบไม่ถูกจริงๆครับ ว่าต่างกันยังไง
รู้แต่ว่าของพี่ OaK ทั้งเป็นรอยง่ายและร่อน/ลอก :lol:
ผมเวลาเจอแว่น Oak มือสอง ถ้าเลนส์ลอก/ร่อน (และราคาถูก) ผมรีบสอยก่อนเลย
เพราะว่ามันแท้แน่ ..ค่อยหาเลนส์มาเปลี่ยนเอา 555

แต่ว่าแว่น Rudy , Oakley กะ เมอร์ริด้า ,ลีโอพาร์ด
เท่าที่ติดตามดู เฟรม เมอร์ริด้า ,ลีโอพาร์ด มีหักให้เห็นอยู่เนืองๆครับ

ถ้า rudy , Oakley เหมือนเบนซ์
แล้ว เมอร์ริด้า ,ลีโอพาร์ด เหมือนยารีส

แล้ว ford mastang จะเหมือนแว่นยี่ห้ออะไรครับ???
atip_u
ขาประจำ
ขาประจำ

โพสต์ โดย atip_u »

Ird คือะไรหรือครับ
แล้วร่อนลอกนี่คือส่วนไหนครับ
พอดีใช้ Radar Lock Polarized รู้สึกแพงมากจะได้คอยระวัง
merf เขียน:rudy กะ Oakley ยังพอวัดกันได้

ตอบกลับ

กลับไปยัง “เทคนิคการฝึกซ้อม/สุขภาพ/อาหาร”