ขี่ที่ไร มีปัญหา กับหมา ทำไงดี

สอบถามเทคนิคการฝึกซ้อม/สุขภาพ/อาหาร เชิญห้องนี้เลย
รูปประจำตัวสมาชิก
phirayut
สมาชิก
สมาชิก
Tel: 0814585507
team: อิสระ
Bike: Bianchi JAB 7000
ตำแหน่ง: 387 ซ.หลังศาลแพ่ง-อาญากรุงเทพใต้ ถ.เจริญกรุง 63 แขวงยานนาวา เขตสาทร กรุงเทพฯ 10120
ติดต่อ:

Re: ขี่ที่ไร มีปัญหา กับหมา ทำไงดี

โพสต์ โดย phirayut »

HS6LZI เขียน:หมากัดท่านไม่ได้ครับผม
ไม่ได้มีคาถาอะไร ฟังอธิบายก่อนนะครับ
รถเคลื่อนที่ ขาก็เคลื่อนที่
ทำใ้ห้ หมาไม่สามารถ เล็งจุดที่กัดได้ ถ้ากัดไปจะกัดปากตัวเอง
หมาจะไม่กัดขณะที่ตัวมันวิ่ง มันจะกัดขณะที่มันหยุด
:mrgreen:
วิธีการคือทำใจให้นิ่ง อย่าตกใจกลัว
แล้วค่อยๆขี่ต่อไป มันกัดไม่ได้
แต่อย่าให้ล้ม จะโดนกัด

ระวังเวลามันมากันหลายตัว จะไปชนมันล้มแค่นั้นครับ :?

:idea:
กรณีนี้ที่จริง เจ้าของหมาผิดนะครับ
ถ้าเราขี่รถบนถนนสาธารณะ เจ้าของต้องดูแลไม่ให้หมาที่ตัวเองเลี้ยง
มาทำร้ายคน มีการฟ้องมาแล้วได้ประมาณ สี่หมื่น ครับ UP จักรยานคันใหม่ได้เลย :D
อืม ผมว่ามีเหตุผลนะที่ว่าเวลามันวิ่งแล้วงับไม่ได้เนี่ย งั้นผมก็คิดว่าแผ่เมตตาให้สรรพสัตว์ เพื่อนร่วมโลกล่ะกัน
ติดต่อสอบถาม: โทร. 08-1458-5507 (24 ช.ม. หากยังไม่ปิดมือถือ)
* หากติดต่อทางมือถือไม่ได้กรุณาส่งข้อความไว้แล้วจะติดต่อกลับ ขอบคุณครับ
โอนเงินเข้าบัญชี: พีระยุทธ์ ดิสระพงษ์
ธนาคารกสิกรไทย สาขายานนาวา เลขที่ 013-2-73841-6
ธนาคารกรุงเทพ สาขาสำนักงานใหญ่ สีลม เลขที่ 101-599011-0
ลมรำเพย
ขาประจำ
ขาประจำ
ติดต่อ:

Re: ขี่ที่ไร มีปัญหา กับหมา ทำไงดี

โพสต์ โดย ลมรำเพย »

ผมเปลี่ยนวิกฤต ให้เป็นโอกาสครับ.... :mrgreen:
เดียวนี้ พอจะผ่านทางที่โดนหมาเจ้าประจำไล่ ผมเปลี่ยนเกียร์รอไว้เลย ถ้าเห็นคู่กรณีนอนอยู่ ก็ชะลอ .....
พอเข้าใกล้ได้ระยะ ยืนสปรินท์เลยครับ :lol: :lol: มันไล่อย่างเก่งก็ไม่เกิน 40-50 เมตร เพราะจะเลยรัศมีทำการของมันครับ :mrgreen: :lol: :lol: :lol:
ข้อควรระวังถ้าจะทำแบบผม...
ต้องมั่นใจในฝีเท้าตัวเองพอสมควร และอย่าไปกลัวที่จะโดนหมาไล่นะครับ สำคัญที่สุดคือห้ามล้ม
ปั่นไปตามปกติทำเป็นไม่รู้ไม่ชี้ พอได้ที่ ยืนสปรินท์หนีมันเลย ได้ซ้อมสปรินท์ไปในตัว.... :mrgreen:
เชื่อไหม กับเจ้าหมาตัวเดียวกันนี้ มีวันนึงผมเคย ปั่นวนกลับมา ให้มันไล่แล้วสปรินท์หนี 2 รอบ พอรอบที่ 3 มันไม่ยอมไล่ สงสัยเหนื่อย แต่ถ้ารอบแรก มันไล่ใจขาดเลย แต่ไม่เคยไล่ทันผมซักที :lol: :lol: :lol:
ปั่นให้เป็น เย็นเรื่อยไป อย่าให้ใครแซง....
Legend
ขาประจำ
ขาประจำ
Bike: Specialized, Giant
ตำแหน่ง: Suphanburi, Thailand

โพสต์ โดย Legend »

เจ้าของหมามันมักง่าย สร้างความเดือดร้อนให้ผู้อื่น พูดให้ตายคนพวกนี้มันคิดไม่ออกหรอก สมองมันน้อย
S-WORKS
joomgt
ขาประจำ
ขาประจำ
ติดต่อ:

โพสต์ โดย joomgt »

พอปั่นผ่านถิ่นหมาให้ใช้ความเร็ว 35-40 กิโลเมตร ต่อชั่วโมงครับ อัตราความเร็วสูงสุดของหมาอยู่ที่ประมาณ 30 กิโลเมตรต่อชั่วโมงครับ หมาจะพยามวิ่งไล่แต่ไม่เห่าเพราะเหนื่อย ทำหลายครั้งหมาจะเบื่อไม่ยอมไล่ แต่ถ้าเจ้าของมันยืนอยู่แถวนั้นก็ตะโกนถามด้วยเป็นห่วง ปล่อยหมาหาพ่อง :lol:
ขาแรงเชิญทางอื่น ขาหื่นเชิญทางนี้ อิอิ
ลมรำเพย
ขาประจำ
ขาประจำ
ติดต่อ:

โพสต์ โดย ลมรำเพย »

joomgt เขียน:พอปั่นผ่านถิ่นหมาให้ใช้ความเร็ว 35-40 กิโลเมตร ต่อชั่วโมงครับ อัตราความเร็วสูงสุดของหมาอยู่ที่ประมาณ 30 กิโลเมตรต่อชั่วโมงครับ หมาจะพยามวิ่งไล่แต่ไม่เห่าเพราะเหนื่อย ทำหลายครั้งหมาจะเบื่อไม่ยอมไล่ แต่ถ้าเจ้าของมันยืนอยู่แถวนั้นก็ตะโกนถามด้วยเป็นห่วง ปล่อยหมาหาพ่อง :lol:
:lol: :lol: :lol: ทีนี้แหละ จะมีปัญหากับเจ้าของหมาแทน.... :lol: :lol: :lol:
ปั่นให้เป็น เย็นเรื่อยไป อย่าให้ใครแซง....
aekiji
ขาประจำ
ขาประจำ
team: ไม่มี
Bike: TREK 3900 Black

โพสต์ โดย aekiji »

joomgt เขียน:พอปั่นผ่านถิ่นหมาให้ใช้ความเร็ว 35-40 กิโลเมตร ต่อชั่วโมงครับ อัตราความเร็วสูงสุดของหมาอยู่ที่ประมาณ 30 กิโลเมตรต่อชั่วโมงครับ หมาจะพยามวิ่งไล่แต่ไม่เห่าเพราะเหนื่อย ทำหลายครั้งหมาจะเบื่อไม่ยอมไล่ แต่ถ้าเจ้าของมันยืนอยู่แถวนั้นก็ตะโกนถามด้วยเป็นห่วง ปล่อยหมาหาพ่อง :lol:

ผมก็ใช้วิธีนี้ครับ ความเร็ว 28+ เวลาผ่านพวกสี่ขา จริงๆเป็นคนรักหมาเลยไม่อยากตี แต่อันหลังสุดนี่น่าด่ามากครับถ้าหมามีเจ้าของ แต่กับหมาจรจัดแถวนั้นไม่รู้จะไปลงที่ใคร :lol: :lol: :lol:
ลุงภพ
ขาประจำ
ขาประจำ
team: ปั่นไปเรื่อยๆ เหนือยก็พัก
Bike: สองล้อเก่าๆ

โพสต์ โดย ลุงภพ »

ที่สำคัญ ถ้าหมาไล่ อย่าปั่นหนีครับ ยิ่งปั่นเร็วยิ่งอันตราย ล้ม ชน

พอหมาเริ่มจะไล่ ให้จอดทันที เอารถบังตัวไว้ ตะโกนไล่ ทำเสียงขู่หมาไว้

คอยๆ เดินต่อไป แบบระมัดระวังครับ

หมาจะไม่วิ่งมากัดคุณหรอกครับ หมาจะทำเสียง แยกเขี้ยวขู่ คุณเท่านั้นเอง

อย่าไปกลัวมัน เดี่ยวมันเลิกลาเองแหละ

ผมใช้วิธีนี้ ตลอดครับ ได้ผลเสมอ ครับ
อยู๋ด้วยปัญญา ปัญหาไม่มี

กิจกรรมปั่นจักรยาน ลุงภพ
http://www.facebook.com/lungpob
Legend
ขาประจำ
ขาประจำ
Bike: Specialized, Giant
ตำแหน่ง: Suphanburi, Thailand

โพสต์ โดย Legend »

ครับ ผมก็ด่า คนพวกนี้ผมไม่สนใจ ถ้าอยากมีเรื่องก็ได้ ผมก็ชอบมีเรื่องกับคนมักง่ายด้วยสิ เลี้ยงหมาบนถนน คนผ่านไปผ่านมาโดนไล่ โดนกัด ไม่มีหัวคิด

หมาจรจัดก็เหมือนกัน สาเหตุก็มาจากความมักง่ายของคน เลี้ยงทิ้งๆขว้างๆ หมามันก็ได้กันข้างถนน ออกลูกมาเป็นพรวน สุดท้ายก็เป็นหมาข้างถนนไม่มีเจ้าของ ไม่มีคนรับผิดชอบ

ลองคิดดูเอาเถิดครับ เรื่องหมาๆนี้ มาจากความมักง่ายของคนทั้งนั้น เรื่องนี้ผมใส่อารมณ์เต็มที่ เพราะเกือบตายเพราะหมาข้างถนนมาแล้วครับ
S-WORKS
ozsza
สมาชิก
สมาชิก
Tel: 0896012252
Bike: Trek Madone 3.1

โพสต์ โดย ozsza »

ลมรำเพย เขียน:ผมเปลี่ยนวิกฤต ให้เป็นโอกาสครับ.... :mrgreen:
เดียวนี้ พอจะผ่านทางที่โดนหมาเจ้าประจำไล่ ผมเปลี่ยนเกียร์รอไว้เลย ถ้าเห็นคู่กรณีนอนอยู่ ก็ชะลอ .....
พอเข้าใกล้ได้ระยะ ยืนสปรินท์เลยครับ :lol: :lol: มันไล่อย่างเก่งก็ไม่เกิน 40-50 เมตร เพราะจะเลยรัศมีทำการของมันครับ :mrgreen: :lol: :lol: :lol:
ข้อควรระวังถ้าจะทำแบบผม...
ต้องมั่นใจในฝีเท้าตัวเองพอสมควร และอย่าไปกลัวที่จะโดนหมาไล่นะครับ สำคัญที่สุดคือห้ามล้ม
ปั่นไปตามปกติทำเป็นไม่รู้ไม่ชี้ พอได้ที่ ยืนสปรินท์หนีมันเลย ได้ซ้อมสปรินท์ไปในตัว.... :mrgreen:
เชื่อไหม กับเจ้าหมาตัวเดียวกันนี้ มีวันนึงผมเคย ปั่นวนกลับมา ให้มันไล่แล้วสปรินท์หนี 2 รอบ พอรอบที่ 3 มันไม่ยอมไล่ สงสัยเหนื่อย แต่ถ้ารอบแรก มันไล่ใจขาดเลย แต่ไม่เคยไล่ทันผมซักที :lol: :lol: :lol:
ผมเจอหมาที่มันไม่กัดแต่พยายามวิ่งไล่แข่งกับเรา หน้าตาเอาจริงเอาจังมาก พยายามสบตากับมัน มันไม่มองเราเลย ความเร็วประมาณ 40-45 สุดท้ายมันก็หมดแรงไปเองที่ระยะ 100 เมตร ส่วนคนหมดแรงไปตั้งแต่ 50 เมตรแล้ว ฮ่าๆๆ
ozsza™
I am going to race IRONMAN 70.3
Nun_98
ขาประจำ
ขาประจำ
team: Thai airways
Bike: Trek

โพสต์ โดย Nun_98 »

ผมเคยโดนกัดไปทีครับ ครั้งแรกเลย ไม่รู้อะไร ปั่นไม่คิดชีวิตเลยครับ แต่มันโดนงับทัน กางเกงขาดเลย :lol: :lol: หลังจากทีโดนกัดผมตะโกงดังๆไปทีนึง มันก้อวิ่งหนีไป
pmv2008
ขาประจำ
ขาประจำ
team: เสือบางไทร "Bangsai cycling club"
Bike: Giant TCR composite,Giant Anthem GT,ภูเขาทัวร์ริ่ง
ตำแหน่ง: 51 หมู่ 3 ต.ห่อหมก อ.บางไทร จ.อยุธยา
ติดต่อ:

โพสต์ โดย pmv2008 »

มันเป็นของคู่กัน ไม่มีหมามาไล่ตาม เห่าตาม ก็แสดงว่าปั่นอยู่ในบ้านเท่านั้นเอง ผมโดนไล่ทุกวันปั่นทางเดิม ตัวเดิม ไล่เหมือนเดิม เปลี่ยนไปอีกทาง ก็มีฝูงใหม่มาเห่ามาไล่เหมือนเดิม ถ้าจะให้ไม่มีหมาไล่คงต้องไปปั่นบนทางด่วนแล้วล่ะครับ ทำใจวางเฉย แค่คอยระวังก็พอครับ
http://www.facebook.com/pramotev
zone 1 99-119
zone 2 119-139
zone 3 139-158
zone 4 158-178
zone 5 178-198
ต้น4300
ขาประจำ
ขาประจำ
team: กลุ่มรวมมิตร
Bike: specialized allez sport X2

โพสต์ โดย ต้น4300 »

หมากัดได้นะครับ ทั้งที่เราขี่อยู่นี่แหละ โดนมาแล้วเป็นรอยข่วนยาว ๆ พอโดนตามกลับไปไล่เตะมันเลย น้ำฉีดลองแล้วได้ผล ตะโกนเสียงดังลองแล้วได้ผลแต่ไม่ร้อยเปอร์เซ็นต์ หมาตัวเดียวกันกลางวันไม่ดุ ไม่กวด แต่ตอนกลางคืนอย่างกะคนล่ะตัว เคยลองปั่นให้มันกวดเล่น ๆ มันวิ่งได้อยู่ที่ประมาณ 34 กมต่อชั่วโมง แต่ขี้เกียจแล้ว ใช้วิธีไปเร็ว ๆ แล้วเบรคหยุดมันก็จะงง ๆ อันนี้ก็ได้ผลเหมือนกัน มันสนุกที่ได้กวดมากกว่าครับเพราะมันเป็นนักล่าตามสัญชาติญาณ ยิ่งหนีมันยิ่งตาม แต่ถ้าเราไม่กลัวมันแสดงให้เห็นว่าเราเหนือกว่ามัน มันก็ไม่ไล่แล้ว
MrK2PF
สมาชิก
สมาชิก
Bike: เสือ VenZo , พับ Java Fit

โพสต์ โดย MrK2PF »

ปร..าจำ :oops: จนต้องนึกว่ากระผมได้ไปทำอะไรไว้แต่ปางไหน...เนื่องจากอยู่ต่างจว..ถนนส่วนใหญ่เลนสวนกัน บ้านไหนรู้ว่ามี/หรือเคยโดน ผมจะข้ามไปปั่นอีกฝั่งอย่างช้าๆและเตรียมพร้อม อย่างน้อยระยะจะห่างขึ้นและอีกอย่างถ้ามันจะข้ามมามันจะระแวงรถบนถนนด้วย ซึ่งเป็นการถ่วงเวลา แล้วยื่งตอนมีรถมาผมก็นีกในจะหวะนั้นว่าแน่จริงข้ามมาสิ :twisted: จนเลยรัศมีทำการ
ปล.บางทีรัศมีทำการของมันก็ไม่แน่นอนเพราะแถวนั้นเป็นบ้านบรรดาญาติๆเจ้าของหมาทั้งนั้น เคยปั่นหนีจนไม่รู้ว่าลิ้นมันหรือลิ้นเรายาวกว่ากัน :lol: 5555
...
เราไม่รีบ... เชิญท่านก่อน... เดี๋ยวตามไป
...
raiarj
ขาประจำ
ขาประจำ
Tel: 086-797 8949
Bike: รถเหล็ก สนิ่มสนิ่ม สีเดิมเดิม

โพสต์ โดย raiarj »

1 สำคัญที่สุด ห้ามกลัวเขา ไม่งั้นเขาจะได้กลิ่นรู้ว่าเรากลัว
2 หยุดรถ
3 ลงจากรถ
4 เดินไปใกล้ๆเขา
5 ง้างตีนข้างที่ถนัดที่สุด แล้วปล่อยใส่เขา
aekiji
ขาประจำ
ขาประจำ
team: ไม่มี
Bike: TREK 3900 Black

โพสต์ โดย aekiji »

raiarj เขียน:1 สำคัญที่สุด ห้ามกลัวเขา ไม่งั้นเขาจะได้กลิ่นรู้ว่าเรากลัว
2 หยุดรถ
3 ลงจากรถ
4 เดินไปใกล้ๆเขา
5 ง้างตีนข้างที่ถนัดที่สุด แล้วปล่อยใส่เขา

เหมือนจะรักหมาอ่ะ :lol: :lol: :lol:
ตอบกลับ

กลับไปยัง “เทคนิคการฝึกซ้อม/สุขภาพ/อาหาร”