ขี่ที่ไร มีปัญหา กับหมา ทำไงดี

สอบถามเทคนิคการฝึกซ้อม/สุขภาพ/อาหาร เชิญห้องนี้เลย
รูปประจำตัวสมาชิก
เขาควง
ขาประจำ
ขาประจำ
Tel: 0826831737
team: KHAOKHUANGBIKE <KKB>
Bike: TREK 3 9 0 0 TREK 6000 2012 ฟ้าดำ
ตำแหน่ง: 119/161ม.9ต.ทับใต้ อ.หัวหิน จ.ประจวบคีรีขันธ์

Re: ขี่ที่ไร มีปัญหา กับหมา ทำไงดี

โพสต์ โดย เขาควง »

พกปืนเลยครับ
ฝึกซ้อมดี ปั่นดีดี ไม่มีแพ้
ฝีเท้าแย่ ปั่นดีดี ดีขึ้นได้
ฝีเท้าดี ปั่นดีดี เราดีใจ
ฝึกเต็มที่ ปั่นดีดี มีชัยเอย

ทุกทุกสิ่งมีทั้งกล้ามีทั้งกลัว
อย่าก้มหัวยอมแพ้ต่ออุปสรรค
แม้บางครั้งจะผ่านไปไม่ยากนัก
ต้องตระหนักมีสติติดตัวไป
คำว่า"แพ้"สาเหตุอยู่ที่ตัวเรา
ไม่ใช่เขาคนอื่นคนไหนๆ
ความมุ่งมั่นกำลังกายกำลังใจ
ขาดไม่ได้เพราะว่ามันนั้นสำคัญ
ความผิดหวังสอนให้คนนั้นเข้มแข็ง
ความยากเย็นสอนให้คนแก้ปัญหา
อุปสรรคสอนให้คนใข้ปัญญา
ทุกปัญหาแก้ได้ที่ตัวเรา
Tidnheng
ขาประจำ
ขาประจำ
team: ซุ้มหมอบสับถัง
Bike: MTB GARY FISHER WAHOO , หมอบสับถังไร้สัญชาติ , TREX1.2 2013

Re: ขี่ที่ไร มีปัญหา กับหมา ทำไงดี

โพสต์ โดย Tidnheng »

กำลังคิดออกแบบที่พกไม้หรือท่อพีวีซี4หุน ยาวสัก60ซม. เผื่อได้ใช้ตอนโดนหมาวิ่งไล่ เดี๋ยวทำเสร็จจะเอารูปมาลงให้ดูครับ
ที่ผ่านมาเวลาหมามันจะวิ่งไล่ จะมีอยู่ตัวเดียวที่เป็นหัวโจกพอมันเห็นเรามันจะจ้องพร้อมแยกเขี้ยวเตรียมจะพุ่งออกหาเราตอนที่เราผ่านตัวมัน ผมใช้วิธีเบนหัวรถเข้าหามันก่อนเลย มันก็จะตกใจที่ไม่เป็นดั่งที่มันคิดว่าเราจะหนี แล้วเราก็เตรียมถีบให้เต็มแรงเล็งให้เข้าข้างกกหู (อย่าไปถีบเข้าปากมันล่ะ) พอไอ้หัวโจกร้องตัวอื่นก็ไม่กล้าแล้ว
มันอาจจะแค้นหรืออาฆาตก็จริงแต่มันก็จะไม่กล้ากับเราอีก หมาเป็นสัตว์หน้าขนถ้าไม่ใช่เจ้าของคงผูกมิตรกับมันลำบาก
เหล้าไม่กิน บุหรี่ไม่สูบ การพนันไม่เล่น เมียน้อยไม่มี
ขี่แต่จักรยาน

ขาแรงแท้หรือขาแรงเทียม วัดกันตอนขากลับ

FACEBOOK ซุ้มหมอบสับถัง https://www.facebook.com/groups/890058674368235/
ไอ้มดแดง
ขาประจำ
ขาประจำ
Tel: 083-000 2260
team: DINO BIKE ...กาฬสินธุ์
Bike: กำ-ลัง-มอง-หา-อยู่
ตำแหน่ง: ธนันชัย พูนสุขศิริวัฒนะ 152/30 ถ.กาฬสินธุ์ อ. เมือง จ. กาฬสินธุ์ 46000
ติดต่อ:

โพสต์ โดย ไอ้มดแดง »

...ทำให้มันเจ็บครังนึงแล้วมันจะไม่กล้ามายุ่งอีกเลย :idea:
ซ้อมตามเวลาที่มี แรงหรือไม่แรง ก็ตามเวลา ที่ได้ซ้อม...

เมื่อก่อน รถต้องเป๊ะๆ...แต่เดี๋ยวนี้อะไรก็ได้...ขอให้มีเวลาปั่นก็พอ...

วันนี้คุณใช้ชีวิตอย่างมีความสุขหรือยัง ?

คุยสนุกๆกับผมที่ https://www.facebook.com/profile.php?id ... ef=tn_tnmn
ฤชา ขวัญตา
ขาประจำ
ขาประจำ
Tel: 0816399334
team: เสือ..กลิ้ง โตโยต้าสุวินทวงศ์
Bike: PRINCIPIA Msle Pro ,BIANCHI nirone หางคาร์บอน แล้วมาเป็น SEMPRE

โพสต์ โดย ฤชา ขวัญตา »

ผมปั่นไปเป็นกลุ่ม เจอหมารออยู่ข้างหน้า ผมก็เอามือชี้บอกมันว่า ข้างหลังยังมีอีกหลายคัน มันก็เลยไปกวดคันด้านหลัง...หมาแว๊นซ์ :lol: :lol: :lol:
e21smn
ขาประจำ
ขาประจำ
Tel: JACK
team: Shinozawa Team
Bike: Salsa Ala Carte , Fourteen , Dahon Boardwalk , Winspeed LR II

โพสต์ โดย e21smn »

ผมใช้วิธีเมื่อเห็นหมาอยู่ข้างทางจะชลอรถแล้วมองหน้ามันดูท่าที ถ้ามันทำท่าตั้งหลักจะวิ่งใส่เราจะรู้แล้วผมจะตะโกนดังๆใส่มันมันจะชงักเล็กน้อยแล้ววิ่งใส่ครับ ผมก็จะไม่ปั่นหนีครับก็ปั่นช้าๆแล้วมองหน้ามันแบบเสียวๆตลอดเพราะคิดว่ายิ่งปั่นหนีเร็วมันจะวิ่งตามเร็วมากขึ้น ตอนนี้แหละถ้าใจไม่แข็งพอหัวใจวายแน่พอไกลเขตมันสักนิดมันก็จะหยุดแล้วถ้ามีตัวอื่นอยู่บ้านถัดไปมันก็จะรับต่อแบบ 4x100 เมตรผมก็ยังใช้วิธีเดิมอยู่
จากสถิติใช้มาน่าจะประมาณมากกว่า 10 ครั้งยังไม่เสียน่องให้มันครับแต่ทั้งนี้ขึ้นอยู่กับแต่ละบุคคลว่าจะสามารถใช้ได้ผลขนาดใหน สาเหตุหลักที่ไม่ปั่นหนีเพราะผมคิดว่าผมคงสปริ้นท์ได้ไม่นานนักแรงคงหมดดังนั้นทำใจดีสู้หมาไว้ก่อน
ขณะที่เจอเหตุการณ์อย่างนั้นผมคิดแค่ว่าถ้าโดนกัดผมจะเอาเรื่องเจ้าของถึงที่สุดแน่และผมจะเอาค่าชดเชยที่ไม่สามารถทำงานได้ที่สูญเสียรายได้ต่อวัน ไม่สามารถปั่นจักรยานได้ทำให้สูญเสียโอกาสการออกกำลังกายแม้ว่ากว่าคดีจะสิ้นสุดใช้เวลานานเท่าไรก็ตามผมจะทำให้เป็นคดีตัวอย่างครับ
พม่าตรึงใจ ธค 2559
http://www.thaimtb.com/forum/viewtopic.php?f=56&t=1559891
สบายดีหลวงพระบาง กพ 59
http://www.thaimtb.com/forum/viewtopic.php?f=56&t=1407851
umbabab
ขาประจำ
ขาประจำ
Bike: NEObike16 14 ,Giant escept3,Peugeot crique,BSroadman,giant revice

โพสต์ โดย umbabab »

ถ้าหมาไล่ในชุมชน มันจะคล้าย ซอมบี้ปี2000 คือจะวิ่งไล่เป็นฝูง
แต่ถ้านานๆไปก็ชินไปเองหละครับ โดยเฉพาะถ้าคุณเลี้ยงหมา คุณจะเข้าใจจิตใจมันไม่ยากเท่าไร
มหาส่วนใหญ่เห่าไม่กัด แต่หมาที่ตรงเข้ามาหน้าตายโดยไม่เห่านี่สิ น่ากลัว

ส่วนใหญ่หมาพวกนี้ จะแพ้ เหตุการณ์ที่คาดไม่ถึงครับ ถ้าเราเห็นว่าหมาน่าจะไล่เราก็จะมีตัวเลือกให้ทำ
1 เบรคแรงๆ ให้รถหยุดกิ้ก หรือ เอี้ยด
2 ตะคอกมันดังๆ (เช่น โอ้ โฮ่ง เหวย ฟัค)แต่อย่ากร่าง เดี๋ยวคนรอบข้างจะอารมณ์เสีย(โดยเฉพาะเจ้าของหมา)
3 เล่นท่าโชว์ เช่นยกล้อ บันนี่ฮอบ ทวิส
4 เบรค แล้วมองหน้ามัน
5 จอดแล้ว ลงจากรถ เดินตรงไปหามัน

หมาจะงง แล้วก็วิ่งหนีไปครับ
ความเจ็บปวดของคุณ จะกลายเป็นตัวของคุณ
By_PoM
ขาประจำ
ขาประจำ

โพสต์ โดย By_PoM »

วันนี้ตอนเย็นสดๆร้อนๆเลยครับ รอบแรกผมปั่นมามันไล่จะกัดผม
รอบที่สอง ผมถอดครีตรอแล้วปั่นใกล้ๆแล้วจัดการสัก1ที
เสียงดัง...เอ๊ง!!!! :lol: :lol:
ma_noang
ขาประจำ
ขาประจำ
Tel: 089-8017534
team: :)
Bike: POLYGON, KHS , LA,TRIGON,GIANT,HARO

โพสต์ โดย ma_noang »

ยังไม่เคยเจอกัด(จากการขี่จักรยาน)
วิธ๊ที่เคยใช้ได้ผล ฉีดนำเข้าหน้ามัน กะระยะให้พอดี บีบเลย หยุดทุกตัว
ถ้าน้ำหมด ตะโกนครับ หยุด เฮ้ย xxx บ้างครั้งก็โฮ่งๆๆก็มี 555
เคยพกปืนแก๊บก็เวริค์นะ แต่หาแก็บยากเลยเลิกใช้
ชะลอ ไม่ปั่นหนีนะ ดูท่าทีมันก่อน ถ้าเอาแน่ ใช้วธีการข้างบนจากเบา ไปหนัก ไม่หยุด ใช้ไม้สุดท้ายคือผมชะลอ ให้มันใกล้ระยะขา แล้วจัดเลย เตะไป 2 ตัวตั้งแต่นั้นไม่เคยออกมาไล่อีกเลย
"ปั่นแล้วไปไหน......."
(ปั่นไป ที่ชอบ ที่ชอบ)
H2Ohm
ขาประจำ
ขาประจำ
Tel: 084-XXX-4415
Bike: รถพับแก่ๆ/MATTS 40D ทางเรียบ/impulso 105 เซเลตเต้
ตำแหน่ง: ลาดพร้าว

โพสต์ โดย H2Ohm »

ขอวิเคราะห์โดยหลักฟิสิกส์นะครับ (มั่วๆ เอาอย่าซีเรียสครับ)
ผมใช้ต่อสู้แบบหลีกเลี่ยงการประทำครับ โดยจะชะลอทุกครั้งครับที่ผ่านพี่เบิ๊มที่ไม่คุ้นเคย จากประสพการณ์เราจะรู้ล่วงหน้าไม่เกิน 3-5 เมตร เท่านั้นว่าหมาตัวนั้นจะไล่เราหรือไม่ และเรามีระยะเวลาติดสินใจอยู่แค่ประมาณ 1:27 วินาที (จากการวิจัยของผมเอง :lol: ในกรณีที่คุณชะลอที่ความเร็ว 20-25) ว่าคุณจะหยุดหรือจะสปรินท์หนี แรกๆ ก็ใช้วิชาบู๊ใส่เกียร์หมาหนีตลอดครับ (คอนเฟิร์มว่าถ้าคุณสปรินท์ได้ถึง 35 ภายในระยะ 25-30 เมตรคุณรอดแน่ๆ ครับ จากการวิจัยของผมอีกครั้ง :mrgreen: ) แต่มีครั้งนึงโดนงับ (เนื่องจากพลาดไม่ได้ลดเกียร์ต่ำไว้จึงสปรินท์หนีไม่ทัน) โชคยังดีครับที่โดนรองเท้า (เพราะฉะนั้นยืนยันว่าหมากัดได้ในขณะที่วิ่งอยู่ครับ) ต่อมาจึงใช้่วิธีบุ๋นแทนโดยปลดคลีตรอ ถ้ามันไล่ก็กำเบรคจึกพร้อมกลับหันไปตะโกนว๊ากภาษาอะไรก็ได้ใส่มันครับ แล้วทำตาดุใส่มันประมาณว่าถ้ามึงแน่ก็เข้ามา มันจะหยุดแล้วถอยไปตั้งหลักไม่ว่ามันจะมากี่ตัวก็ตาม (เคยเจอเยอะสุด 4 ตัวพร้อมกัน) วิธีนี้ใช้ได้ผลแม้กระทั่งตอนใส่แว่นดำเลนส์ฉาบปรอทครับ มันเหมือนจะมีรังสีอัมหิตออกมาด้วย ซึ่งวิธีหลังนี่ผ่านพี่เบิ๊มมา 10 กว่าด่านก็ยังไม่เคยพลาดครับ

ป.ล. หมาจะไล่เฉพาะหมาตัวผู้ครับ ถ้ามองใกลๆ แล้วเป้นตัวเมียสบายใจได้ครับ ไม่เคยเจอมันไล่ซักที ;)
"Life is like riding a bicycle. To keep your balance you must keep moving." Albert Einstien
vimmy
สมาชิก
สมาชิก
Bike: Trek Fuel EX8

โพสต์ โดย vimmy »

e21smn เขียน:ผมคิดแค่ว่าถ้าโดนกัดผมจะเอาเรื่องเจ้าของถึงที่สุดแน่และผมจะเอาค่าชดเชยที่ไม่สามารถทำงานได้ที่สูญเสียรายได้ต่อวัน ไม่สามารถปั่นจักรยานได้ทำให้สูญเสียโอกาสการออกกำลังกายแม้ว่ากว่าคดีจะสิ้นสุดใช้เวลานานเท่าไรก็ตามผมจะทำให้เป็นคดีตัวอย่างครับ
:o ขอคารวะครับพี่
น๊อต
ขาประจำ
ขาประจำ
Bike: GIANT

โพสต์ โดย น๊อต »

วิธีผมคือเร็งความเร็วไปเลยครับไม่เกิน 5 วินทีหลุดแล้ว
thor
ขาประจำ
ขาประจำ
Tel: 081-8704123
team: BPMTB,C&C,TOURBIKE,BF

โพสต์ โดย thor »

:( อย่าไปตีหรือทำร้ายมันเลยครับ..มันจะจำและเกลียดพวกขี่จักรยาน..วันหน้ามันเจอคนขี่จักรยานมันก็ไล่กัดเขาอีก
"Tail wind to you."
ปั่นไปตามใจสองเรา(มวกเหล็ก) http://thaimtb.com/forum/viewtopic.php?f=116&t=116097
ปั่นตามใจสองเรา ล่องใต้ http://thaimtb.com/forum/viewtopic.php?f=56&t=273645
ปั่นตามใจสองเรา ลำปาง http://thaimtb.com/forum/viewtopic.php?f=56&t=337277
next-x
สมาชิก
สมาชิก

โพสต์ โดย next-x »

ของผม มีหมาตัวเล็กเป็นจ่าฝูงพอขี่ผ่านบ้านมันปุ๊บออกมาต้อนรับเลยครับแล้วตัวอื่นๆก็ตามมา เล่นเอาเกื่อบล้มด้วยความแค้นใจกลับบ้านไปเอาปืนแล้วขี่กลับมาอีกรอบตามสูตรออกมาต้อนรับอีกตามเคยเจ้าของยืนมองผมไม่สนใจ คราวนี้ผมมีปืนโดนหมดแม็กครับร้องวิงเข้าบ้าน ตัวอื่นๆเตรียมจะออกหันลังกับเข้าบ้านแทบไม่ทัน แล้วที่นี้เงียบสนิท :mrgreen: ไม่มีออกมาให้เห็นอีกเลย.....55555 เดี๋ยวจะหาว่าผมโหด ปืนที่ยิง bbgun นะจ๊ะ... อิอิอิ :lol:
shamankings
ขาประจำ
ขาประจำ
Bike: Merida Crossway 300D

โพสต์ โดย shamankings »

thor เขียน::( อย่าไปตีหรือทำร้ายมันเลยครับ..มันจะจำและเกลียดพวกขี่จักรยาน..วันหน้ามันเจอคนขี่จักรยานมันก็ไล่กัดเขาอีก
เจอกับตัวเลยครับวันนี้ ปั่นมาดีๆ เห็นมันตั้งท่าจะไล่แล้ว ไอเราก็ชินแล้วโดนไล่บ่อย แต่ไอตัวนี้มันมาแปลกเทคนิคมันสูงครับ มันวิ่งไล่ซักพักแล้วมันคงคิดว่าไอคนปั่นคนนี้ทำไมมันไม่กลัว(วะ) แล้วหมามันก็วิ่งมาขวางหน้ารถผม ประมาณว่าเอาตัวมันเองมาบังรถเอาไว้ ผมชนเข้าจังๆ คลีทนี่ไม่ต้องปลดเลยครับ กระเด็นออกจากรถ ล้มไม่เป็นท่าได้แผลถลอกที่แขน เสื้อขาด รองเท้าถลอก ไฟท้ายกระจาย ผ้าพันแฮนด์ขาด ส่วนหมาไม่ร้องซักเอ๋งแถมเดินเล่นสบายใจ เจ้าของก็เข้ามาขอโทษใหญ่เลย เข็ดเลยครับวันหลังปั่นเจอหมาอีกจะปั่นห่างๆ มัน :x
snuff
ขาประจำ
ขาประจำ
Bike: mini touring / folding bike
ตำแหน่ง: กทม./สมุทรปราการ

โพสต์ โดย snuff »

ขอบคุณ ที่พี่ๆมาแชรไอเดียหลีกเลี่ยงเจ้าสี่ขาหน้าขนพวกนี้นะครับ

เห้นส่วนใหญ่วิธีก้อน่าสนใจทั้งนั้นเลย แต่ไม่รุจะกล้าไหมในขณะนั้น

เด่วอาทิตย์นี้ขี่ ถ้าเจออีกจะลองใช้เสียงตะโกนขู่ดูครับ

ขอบคุณค้าบบบ :P
ตอบกลับ

กลับไปยัง “เทคนิคการฝึกซ้อม/สุขภาพ/อาหาร”