ขี่ที่ไร มีปัญหา กับหมา ทำไงดี

สอบถามเทคนิคการฝึกซ้อม/สุขภาพ/อาหาร เชิญห้องนี้เลย
รูปประจำตัวสมาชิก
snuff
ขาประจำ
ขาประจำ
Bike: mini touring / folding bike
ตำแหน่ง: กทม./สมุทรปราการ

ขี่ที่ไร มีปัญหา กับหมา ทำไงดี

โพสต์ โดย snuff »

ขอเล่าเรื่องราวคร่าวๆนะครับ

ซื้อรถพับ จีนมาคันนึง coyote ล้อ20 มีชุดเกียร์ชิมาโน่ 6สปีด
ปั่นออกจากซอยวัดด่าน ประมาณ 4-5 กิโล เพื่อไปขึ้น bts ไปตีแบตในวันหยุด
บางทีก้อปั่นไปโลตัสครีนครินทร์บ้าง
รถติดไฟหน้า+ท้าย ติดกระจกปลายแฮนด์ไว้มองหลัง พร้อมขับขี่อย่างปลอดภัยบนท้องถนน

ประเด็นคือ ขาไปช่วงเย็น ไม่มีปัญหาอะไร แต่พอขากลับ พลบค่ำ ตกดึกแล้ว
หมาครับ หมาวิ่งไล่!! มันวิ่งไล่จักรยาน ทั้งวิ่ง ทั้งเห่า เอาเป็นเอาตาย ที่สำคัญ ไม่ใช่ตัวเดียว

ครั้งแรกเจอชอคเสียสตินิดนึง
ขี่ชิดซ้ายอยู่ดีๆ เจอ3-4ตัวไล่อย่างบ้าคลั่ง เลยเบนออกกลางถนน หนีมา แต่มันก้อไล่ ตามมาอีกประมาณ3-4ร้อยเมตร จนละความพยายามไป

โชคดีที่ดึกแล้วไม่ค่อยมีรถ แต่ก้อโดนบีบแตร เตือน

ล่าสุดมะเย็นเลยครับ ไปโลตัสมา พระเจ้า รถเยอะ ผมไม่กล้าเบนออกขวาด้วย
มันไล่เร็วมาก ตอนแรกเห่าแค่ตัวเดียว หลังจากนั้น เหมือนมีผู้นำปลุกระดม มันตามมาอีก 5-6ตัว
มันมากระแทกรถด้วยครับ เซๆ เกือบล้ม
ปั่นหนีซอยน่องแทบเป็นตระคริว กว่าจะหลุดมาได้ ช็อคๆครับ ตกใจมาก

ปล.พี่ๆ เพื่อนๆ ช่วยแนะนำ วิธีดีๆ ที่จะจัดการกับสถานการณ์แบบนี้ให้หน่อยครับ
หากมันไล่ทันเราจิงๆ จะทำยังไงดีครับ ถ้าเกิดรถล้ม
ทำยังไงดี บอกตามตรงกลัวมากเลยยครับ T-T
phirayut
สมาชิก
สมาชิก
Tel: 0814585507
team: อิสระ
Bike: Bianchi JAB 7000
ตำแหน่ง: 387 ซ.หลังศาลแพ่ง-อาญากรุงเทพใต้ ถ.เจริญกรุง 63 แขวงยานนาวา เขตสาทร กรุงเทพฯ 10120
ติดต่อ:

Re: ขี่ที่ไร มีปัญหา กับหมา ทำไงดี

โพสต์ โดย phirayut »

ผมใช้วิธีมองเห็นหมาแต่ไกล ก็ตั้งใจแผ่เมตตาเลย
"สัพเพ สัตตา อะเวรา โหนตุ
สัพเพ สัตตา อัพพะยาปัชฌา โหนตุ
สัพเพ สัตตา อะนีฆา โหนตุ
สัพเพ สัตตา สุขี อัตตานัง ปะริหะรันตุ"
เอาแค่บทบาลีไม่ต้องคำแปลก็ได้ครับ แล้วมองไปที่หมาเพื่อที่กระแสแห่งเมตตาของเราจะได้ไปโดนเป้าหมาย
ทีนี้พอเราเริ่มใกล้หมาก็ดูปฏิกิริยาของเขาก่อนว่าเขาเห่าแบบเบาลงหรือไม่ ถ้ายังเห่าด้วยอารมณ์ฉุนเฉียวอยู่ก็ให้เตรียมปั่นเร็วขึ้น ถ้าเขาเริ่มวิ่งไล่ เราก็ปั่นให้เร็วขึ้นแล้วตะโกนบอกเขาดีๆว่าขอผ่านทางหน่อย หรือตะโกนบอกเขาว่าใจเย็นๆ ผมไม่ทราบว่าเป็นวิธีที่ถูกต้องหรือไม่แต่ผมก็ใช้ได้ผลสัก 90% นะ ส่วน 10% ที่เหลือพอดีผมปั่นไปไกลแล้วเลยไม่ได้เห็นผลงานว่าพวกหมาๆเขาว่ายังไงกันบ้างน่ะ
ติดต่อสอบถาม: โทร. 08-1458-5507 (24 ช.ม. หากยังไม่ปิดมือถือ)
* หากติดต่อทางมือถือไม่ได้กรุณาส่งข้อความไว้แล้วจะติดต่อกลับ ขอบคุณครับ
โอนเงินเข้าบัญชี: พีระยุทธ์ ดิสระพงษ์
ธนาคารกสิกรไทย สาขายานนาวา เลขที่ 013-2-73841-6
ธนาคารกรุงเทพ สาขาสำนักงานใหญ่ สีลม เลขที่ 101-599011-0
phirayut
สมาชิก
สมาชิก
Tel: 0814585507
team: อิสระ
Bike: Bianchi JAB 7000
ตำแหน่ง: 387 ซ.หลังศาลแพ่ง-อาญากรุงเทพใต้ ถ.เจริญกรุง 63 แขวงยานนาวา เขตสาทร กรุงเทพฯ 10120
ติดต่อ:

Re: ขี่ที่ไร มีปัญหา กับหมา ทำไงดี

โพสต์ โดย phirayut »

ขอแถมอีกวิธีนึงนะครับ ถ้าเราปั่นหนีหมาแล้วหมายังวิ่งไล่มาใกล้เราให้เราตะโกนอะไรก็ได้ให้ดังๆ เช่น "หยุด" หมาก็จะชะงักสักครู่ ก็เป็นโอกาสให้เราหนีไปได้ไกลแล้ว แต่อย่าตะโกนด้วยถ้อยคำที่ดูเหมือนอาฆาตมาดร้ายนะครับ เพราะสำเนียงแบบนั้นจะดุดัน หมาเขาไม่ชอบ เดี๋ยวจะหาว่าเราไปท้าทายเขาอีก
ติดต่อสอบถาม: โทร. 08-1458-5507 (24 ช.ม. หากยังไม่ปิดมือถือ)
* หากติดต่อทางมือถือไม่ได้กรุณาส่งข้อความไว้แล้วจะติดต่อกลับ ขอบคุณครับ
โอนเงินเข้าบัญชี: พีระยุทธ์ ดิสระพงษ์
ธนาคารกสิกรไทย สาขายานนาวา เลขที่ 013-2-73841-6
ธนาคารกรุงเทพ สาขาสำนักงานใหญ่ สีลม เลขที่ 101-599011-0
Sutat99
สมาชิก
สมาชิก
Bike: giant iguana, Topone, Dahon Archer P8

โพสต์ โดย Sutat99 »

ผมเจอทุกคืนเหมือนกัน หาท่อพีวีซียาวซัก 2 ฟุต (หรือไม้แบตก็ได้) เวลามันเห่าและวิ่งเข้ามาให้ยกท่อขึ้น ทำท่าคล้ายจะตี มันจะวิ่งหนีครับ ต้องอย่ากลัวมัน พวกนี้ยิ่งหนีมันยิ่งไล่ เมื่อคืนบ้าขึ้นมา ปั่นจักรยานไล่มันเลย พวกมันวิ่งหนีกระเจิง อยากได้ประทัดชนิดที่ปาลงพื้นแล้วระเบิดเสียงดังเหมือนกัน เพราะหมาทุกตัวที่เคยเลี้ยงมากลัวเสียงดัง ทั้งประทัด พลุ ฟ้าผ่า กลัวหมด
แก้ไขล่าสุดโดย Sutat99 เมื่อ 22 พ.ค. 2012, 11:33, แก้ไขแล้ว 1 ครั้ง
Manathanya
สมาชิก
สมาชิก
Tel: 0818695808
team: ไม่มี ได้แต่ปั่นบ้าพลังไปวันๆ
Bike: Bianchi impulso

โพสต์ โดย Manathanya »

ใช้การฉีด น้ำใส่ครับ ได้ผลมาก 2-3 ครั้งแล้ว เวลาปั่นพยายามมองๆหน่อยจะรู้อยู่แล้วว่าตัวไหนพร้อมจะวิ่งครับ (มันจะเตรียมอย่างดีเลย จองรอไม่ขยับยีนเตรียม 4x100) เอาขวดน้ำเราออกมารอได้เลยครับเห็นคนอื่นเขาอยู่คุยกับหมาเลยแต่ผมไม่กล้า ><

แต่อย่าดืมให้หมดซะหละ ไม่งั้นก็ต้องปั่นแข่งกัน
pong212
ขาประจำ
ขาประจำ

โพสต์ โดย pong212 »

ผมใช้สูบพกพาครับ เอาเหน็บไว้ตรงกางเกงด้านหลัง ถ้ามันวิ่งเข้ามาจะงับก็หวดเข้าเลยครับ รับรองวิ่งทุกตัว 555
Winnie the Liverpool
ขาประจำ
ขาประจำ
team: Good Morning Na Korn In
Bike: รถพับ --> เสือภูเขา --> Cannondale SC600 --> Trek Madone 3.1 2013 --> e5 2013-->BMC SLR01&eMonda 2015

โพสต์ โดย Winnie the Liverpool »

ผมไปถามมาในบอร์ดขียว เหมือนกันครับ

ได้แนวทาง เยอะเลยครับ
crazy_B
ขาประจำ
ขาประจำ
Bike: มีไรก็ปั่น

โพสต์ โดย crazy_B »

ผมใช้วิธีหยุดแล้วลงจากรถ

แล้วบอกว่า เก่งจริงมึ..เข้ามา

มันก็วิ่งหนีไปเห่าอยู่ในบ้านต่อ :lol:
HS6LZI
ขาประจำ
ขาประจำ
Tel: Pm ครับไม่รับโทร
Bike: trek4400

โพสต์ โดย HS6LZI »

หมากัดท่านไม่ได้ครับผม
ไม่ได้มีคาถาอะไร ฟังอธิบายก่อนนะครับ
รถเคลื่อนที่ ขาก็เคลื่อนที่
ทำใ้ห้ หมาไม่สามารถ เล็งจุดที่กัดได้ ถ้ากัดไปจะกัดปากตัวเอง
หมาจะไม่กัดขณะที่ตัวมันวิ่ง มันจะกัดขณะที่มันหยุด
:mrgreen:
วิธีการคือทำใจให้นิ่ง อย่าตกใจกลัว
แล้วค่อยๆขี่ต่อไป มันกัดไม่ได้
แต่อย่าให้ล้ม จะโดนกัด

ระวังเวลามันมากันหลายตัว จะไปชนมันล้มแค่นั้นครับ :?

:idea:
กรณีนี้ที่จริง เจ้าของหมาผิดนะครับ
ถ้าเราขี่รถบนถนนสาธารณะ เจ้าของต้องดูแลไม่ให้หมาที่ตัวเองเลี้ยง
มาทำร้ายคน มีการฟ้องมาแล้วได้ประมาณ สี่หมื่น ครับ UP จักรยานคันใหม่ได้เลย :D
อนิจจัง ทุกขัง อนัตตา
godsid
ขาประจำ
ขาประจำ
Bike: Trek,Bianchi
ติดต่อ:

โพสต์ โดย godsid »

ใช้วิธีผูกมิตรจะเป็นอะไรที่ยั่งยืนครับ ดีกว่าพยามยามทำร้ายมัน เดี๋ยวมันจะอาฆาต แล้วจะมาลอบทำร้ายเราเวลาเผลอ
ถ้าต้องผ่านประจำผมแนะนำให้ พูกจากับมันดีๆครับ
ถ้าวันไหนผ่านหาซื้อของกินติดไปด้วยครับ เช่นลูกชิ้น พอใกล้ถึงเป้าหมายก็ลงจูงจักรยาน แล้วเอาของกินที่เตรียมมาให้มันครับ
ทำซัก 2-3 ครั้ง เพราะสุนัขถ้าเราให้อาหารมัน 3 ครั้ง มันจะจำและซื่อสัตย์กับเราจนวันตายเลยครับ
thor
ขาประจำ
ขาประจำ
Tel: 081-8704123
team: BPMTB,C&C,TOURBIKE,BF

โพสต์ โดย thor »

8-) อย่ากลัว !!! เมื่อเรากลัวจะมีสารอย่างหนึ่งหลั่งออกกมา หมาจะได้กลิ่นนั้น เมื่อมันรู้ว่าเรากลัว มันก็จะวิ่งไล่กัดเรา

:mrgreen: ทุกครั้งที่ผมเจอมาวิ่งออกมาไล่..ผมจะตะโกนดังๆ เหมือนเราเป็นนายมันว่า "ไป" "ไปเข้าบ้าน" "ไป" หมาจะหยุดชะงัก วิ่งกลับเข้าบ้านทันที

;) ลองนำไปใช้ดูครับ
"Tail wind to you."
ปั่นไปตามใจสองเรา(มวกเหล็ก) http://thaimtb.com/forum/viewtopic.php?f=116&t=116097
ปั่นตามใจสองเรา ล่องใต้ http://thaimtb.com/forum/viewtopic.php?f=56&t=273645
ปั่นตามใจสองเรา ลำปาง http://thaimtb.com/forum/viewtopic.php?f=56&t=337277
Inlovebike_ja
ขาประจำ
ขาประจำ
team: All Team
Bike: เก่าๆ

โพสต์ โดย Inlovebike_ja »

หยุดเลยครับอย่าปั่นต่อเด็ดขาด
แล้วตะโกนดังๆครับ รับรองได้ผล
สูงส่งแต่ไม่เย่อหยิ่ง ชนะแต่ไม่ลำพอง
ปราดเปรื่องแต่รู้จักลงเวที เข้มแข็งแต่มีความอดกลั้น…
Taweesak007
ขาประจำ
ขาประจำ
Tel: 0863541010
team: smile_club@novice_team
Bike: GT 200

โพสต์ โดย Taweesak007 »

ชี้หน้ามันครับ มันก็จะตกใจ
no pain no gain.
ՏʍíӀҽ ϲӀմБ
patiyut999
ขาประจำ
ขาประจำ
Tel: 0815679565
team: คปอ. ทีม
Bike: Trek3900 V. Trek 2.0 2013 ดาฮอน P18 ส้มๆ Fuel Ex.8 Trek ex8. 2011 เยอะนะ..*-*
ตำแหน่ง: ลาดพร้าว 38
ติดต่อ:

โพสต์ โดย patiyut999 »

-พ่อผมใช้ MTB ปั่นแถวบ้านออกกำลังกาย พกไม้ยาวประมาณเมตรนึง (ต้องเเข็งแรงพอที่จะทุบหัวมันเเล้วไม้ไมหักนะ) :evil: แกว่งๆไปไม่กล้าเข้าหรอก
-ไม่ปั่นหนี ยิ่งหนียิ่งไล่
-ประทัด (กระจับ)เห็นตอนปีใหม่ หมาจ่าฝูงเทห์ ๆ หล่อๆ เจอพลุไป วิ่งหนีหางจุกตูด เเต๋วแตกไปเลยครับ*****
-เจอหมาหมู่ก็ลงเดิน ระวัง หน้าหลังดีๆ มันชอบเข้าข้างหลัง อันนี้ผมว่ามาคราวหน้าต้องเอาของมาเซ่นครับ เเต่ต้องให้คนแถวนั้นเห็นด้วยนะว่าเราให้ข้าวหมา ไม่ได้วางยาเบื่อ เดี๋ยวเค้าเห็นเราให้อาหาร เเล้วหมาตายซวยอีก หมาดุย่อมมีคนไม่พอใจครับ เดี๋ยวเค้าเอาผิดคนยุ่งอีก
-ทุกข้อ ใช้ไม่ได้กับ หมาใหญ่ ของนอก(โอ้ยสยอง)แต่เออออออ ข้อ1 น่าจะได้นะเล็งตรงท้ายทอย เอาให้อยู่ :shock: (ถ้าทันนะ)
ใครมีเฟรม เเมมบ้า 29 er. ไซด์ 19 2012-2013 สีดำ....สนใจ อยากได้อะครับ.
Model7hyperblack
ขาประจำ
ขาประจำ
team: ไม่มี
Bike: GT Aggressor Expert 27.5

โพสต์ โดย Model7hyperblack »

เวลาผมซ้อมแถวบ้าน เมื่อก่อนโดนมันงับน่องเลยครับ โชคดีที่งับไม่เข้า และเวลามันไล่มันจะมากันเป็นพรวนเลยครับ 5-6 ตัว แรกๆก็ไม่ค่อยอยากผ่าน กลัวเหมือนกันครับ มานั่งคิดดูว่าถ้าเราไม่ผ่านทางนี้ แล้วเราจะไปทางไหน ก็เลยตัดสินใจผ่านทางเดิม มันก็ยังไล่อยู่ จนผ่านไปหลายวัน อยู่ดีๆมันก็หยุดไล่เฉยเลยครับ คงเป็นเพราะผมปั่นผ่านมันทุกวัน มันคงเบื่อวิ่งไล่ผม ทุกวันนี้สบายเลยครับ ปั่นผ่านมัน มันก็นั่งมองหน้าผม ผมผ่านมันสบายเลยครับ
ตอบกลับ

กลับไปยัง “เทคนิคการฝึกซ้อม/สุขภาพ/อาหาร”