ขี่ที่ไร มีปัญหา กับหมา ทำไงดี

สอบถามเทคนิคการฝึกซ้อม/สุขภาพ/อาหาร เชิญห้องนี้เลย
tangent
ขาประจำ
ขาประจำ
Tel: 0882995538
team: Exersice Only
Bike: KHS alite 500
ตำแหน่ง: อ.ภูกามยาว จ.พะเยา

Re: ขี่ที่ไร มีปัญหา กับหมา ทำไงดี

โพสต์ โดย tangent »

ผมก็เคยเจอมันเหมือนกัน ใช้เทคนิคในนี้บ้าง
วันนั้นปั่นขึ้นไปพระธาตภูขวาง ครับ ขาขึ้น วิ่งไล่เลย จำได้ว่าชื่อไข่ตุ๋น เห็นน้องตัวเล็กๆๆ เรียกว่า อย่าไปไล่เขา

ผมจอดเลยครับ ตะโกนเฮ้ย มันหยุดครับ แต่ ไม่แค่นั้น พอคล้อยหลังปั่นมันตามมาอีกครับ หยุดอีก

สักสองรอบ มันยังตาม คราวนี้ กะจังหวะ พอวิ่งมาอีก ใส่ให้เลย ป้าบ ที่ปากมัน โห เสียง เอ๊ง ดังมาก

เด้กตัวเล็กๆ ก็ยังเรียก ไข่ตุ๋นอย่าไปทำเขา

พอขาลง คิดว่าต้องเจอแน่ๆ ชัดเลยน้องไข่ตุ๋น รออยู่ตีนพระธาตุ เลยปล่อยรถไหล ลงมา ความเร็วประมาณ 40 อัพ หละครับ

เจอเลยครับ น้องไข่ตุ่น ยืนรอเห่าอยู่เลย โดดมาดักหน้า ผมเบี่ยงจักรยาน แล้วใช้เท้าซ้าย ยันโครมเข้าให้ที่คอ ใกล้ๆ กับปากมัน

คราวนี้กระเด็นเลยครับ แลเห็นข้างหลัง เจ้าของยืนมองตาปริบๆๆ เลย มันจุก แล้ววิ่งต่อไม่ได้ ไม่รู้ว่าคอหักหรือเปล่าก็ไม่รู้

มาจนวันนี้ ยังไม่ผ่านไปแถวนั้นเลยครับ 555555555555 ไม่รู้ว่าน้องไข่ตุ๋น เป็นไงบ้าง เปิดเทอมว่าจะไปดูสักหน่อยนะครับ
บางครั้ง เราก็ไม่สามารถทำอะไรได้ ถึงแม้ ว่าอยากทำ ก็ตาม..... :lol:
รูปประจำตัวสมาชิก
snuff
ขาประจำ
ขาประจำ
Bike: mini touring / folding bike
ตำแหน่ง: กทม./สมุทรปราการ

Re: ขี่ที่ไร มีปัญหา กับหมา ทำไงดี

โพสต์ โดย snuff »

tangent เขียน:ผมก็เคยเจอมันเหมือนกัน ใช้เทคนิคในนี้บ้าง
วันนั้นปั่นขึ้นไปพระธาตภูขวาง ครับ ขาขึ้น วิ่งไล่เลย จำได้ว่าชื่อไข่ตุ๋น เห็นน้องตัวเล็กๆๆ เรียกว่า อย่าไปไล่เขา

ผมจอดเลยครับ ตะโกนเฮ้ย มันหยุดครับ แต่ ไม่แค่นั้น พอคล้อยหลังปั่นมันตามมาอีกครับ หยุดอีก

สักสองรอบ มันยังตาม คราวนี้ กะจังหวะ พอวิ่งมาอีก ใส่ให้เลย ป้าบ ที่ปากมัน โห เสียง เอ๊ง ดังมาก

เด้กตัวเล็กๆ ก็ยังเรียก ไข่ตุ๋นอย่าไปทำเขา

พอขาลง คิดว่าต้องเจอแน่ๆ ชัดเลยน้องไข่ตุ๋น รออยู่ตีนพระธาตุ เลยปล่อยรถไหล ลงมา ความเร็วประมาณ 40 อัพ หละครับ

เจอเลยครับ น้องไข่ตุ่น ยืนรอเห่าอยู่เลย โดดมาดักหน้า ผมเบี่ยงจักรยาน แล้วใช้เท้าซ้าย ยันโครมเข้าให้ที่คอ ใกล้ๆ กับปากมัน

คราวนี้กระเด็นเลยครับ แลเห็นข้างหลัง เจ้าของยืนมองตาปริบๆๆ เลย มันจุก แล้ววิ่งต่อไม่ได้ ไม่รู้ว่าคอหักหรือเปล่าก็ไม่รู้

มาจนวันนี้ ยังไม่ผ่านไปแถวนั้นเลยครับ 555555555555 ไม่รู้ว่าน้องไข่ตุ๋น เป็นไงบ้าง เปิดเทอมว่าจะไปดูสักหน่อยนะครับ
พี่โหดได้ใจมาก
สงสัย หมาตัวนั้น กลายเป็นน้องไข่แตก 555
thepeepo
ขาประจำ
ขาประจำ
Bike: จักรยานแกนหล่อน

โพสต์ โดย thepeepo »

หมาแถวบ้านตอนนี้รบอยู่กับมันทุกวันจนชินและครับ

ช่วงแรกๆ มันเห่าจะไล่ ผมกลัว อาศัยลงจากรถเข็นเอา เอารถบังไว้ แต่ก็ไล่เหมือนเดิมทุกวัน

ไปมาเริ่มทนไม่ไหว พอเจอมัน ผมลงจากรถ จูงรถใส่มัน ทำหน้าโหดเหี้ยม เข็นรถเร็วๆ วิ่งใส่มันเลยครับ สรุปคือมันกลัว และวิ่งหนีไปเลย

ทุกวันนี้ จากที่ผมต้องลงไปเข็นรถเผื่อให้ผ่านมันไป กลายเป็นเวลาม้นเจอผม มันต้องวิ่งหนีแทนครับ

แต่ก็ไม่ทุกครั้ง เวลามันอยู่ใกล้ กับเจ้าของ มันจะเห่าเหมือนเดิมแต่ก็ไม่กล้าไล่เหมือนครั้งแรกๆ

เริ่มจับจุดได้ว่า หมาพวกนี้ รู้ว่าท่าเรากลัวมันจะยิ่งไล่ ผ่านมาไม่นาน ล่าสุด เจอหมาข้างทางไล่ เห่าเสียงดังเกรี้ยวกราด

ผมชลอรถ ไม่ปั่นหนี ง้างขารอเข้ามาใกล้ๆ ซันโว ไป 1 ทีเข้าก้านคอเต็มๆ เสียงเห่าเปลี่ยนเสียงเป็นเสียงครวญเอ๋งๆ ทันที

อยู่เฉยๆผมคงไม่ไปเตะมัน แต่มาไล่เราแล้วโดนกัดนี่ไม่คุ้มครับ เลยต้องป้องกันตัวไว้ก่อน
joomgt
ขาประจำ
ขาประจำ
ติดต่อ:

โพสต์ โดย joomgt »

ร้านอาหารตามสั่ง แถวบ้านเลี้ยงล๊อตไวเลอร์ 2 ตัวบักเอ๊บ พร้อมสมุนหมาอีก 2-3 ตัว ร้านอยู่ในซอยเอาถาดใส่อาหารหมามาวางซะริมให้อาหารกันริมถนน พอผมปั่นจักรยานแบบแม่บ้านผ่านมา แบบช้าๆ เจ้าล๊อตไวเลอร์ มันวิ่งไล่ น่ากลัวมาก เห็นเขี้ยวมันด้วย เสียงดังฮื่อๆ รีบกระโดดจอดรถเอาจักรยานยกกันหมา ตัวมันใหญ่สีดำ กลัวมันกัด ปากก็ตะโกน ไปๆไปๆเฮ้ย เห็นป้าเจ้าของหมามันยืนอยู่แถวนั้น ผมตะโกนบอก เฮ้ย... เลี้ยงหมายังไง ไล่กัดอยุ่เนี่ยะ....เหวอ ไล่มันซิ..เก็บหน่อย เจ้าของมันบอก ไปเถอะ มันไม่กัดหรอก โบ้....เข้าบ้านลูก เข้าบ้าน ตอบยังงี้ก็สวย ผมกลับถึงบ้านซึ่งเลยไปประมาณ 200 เมตรเอง คิดในใจ ไล่ตรูใช่ไหม ลูกเมียตรูจะไปเดินเล่นในซอยก็ไม่กล้ากลัวหมา ฮึ่ม โบ้ใช่ไหม ดุดีนัก เจอตรูหน่อย คราวนี้ขับtoyota วีโก้กระบะ วนไปอีกซอยนึง อย่างช้ารอดูลาดเลาหน้าปากซอย เปิดแอร์เย็นๆ พร้อมเพลงฟัง.รักกันเบาๆ ของซิงกูลาร์ รอเวลา ซักแป๊บนึงเห็นมันเดินออกมาดมอะไรฟื๊ดๆ อยู่แถวกลางถนน อ่า เข้าแผนโฉดตรูละ ค่อยๆขับไปแบบช้า พอใกล้ได้ระยะ ฮึ่ม เหยียบแบบฟื้ดสส......... ล้อปัดเลย โดนน้องหมาเสียงดัง ชนโครม........เอ๋ง...ๆๆๆๆๆ มันหลบทัน แค่กันชนเฉี่ยวแถวสะโพก ยังไม่โดนเต็ม แค่สั่งสอนพอให้มันตกใจ แค่นั้นวิ่งเข้าบ้านหางจุกตูดส์..สะใจไป อีกวันแม่เอารถไปตลาดกลับมาบ้านถามผมว่า แปลกจัง...เมื่อกี้ขับผ่านร้าน หมามันเห็นรถแม่ แต่ไกลมันวิ่งหนีกันกระเจิงทั้งแก็งค์หมาเลย ไม่รู้ทำไม อิอิ :lol: :lol:
ขาแรงเชิญทางอื่น ขาหื่นเชิญทางนี้ อิอิ
เบรคเหล็ก
สมาชิก
สมาชิก
Tel: 0815466999

โพสต์ โดย เบรคเหล็ก »

แม่ผมเพิ่งโดนหมากัดเมื่อวานครับ
แกปั่นไปตลาดเช้าแถวบ้าน
มันมีสองตัว
ปกติผมปั่นผ่านประจำ ก็เสียวๆอยู่ แต่เห็นวิ่งไล่แต่มอเตอร์ไซค์
เลยเข้าใจว่ามันคงมีความหลังกับมอเตอร์ไซค์ อะไรสักอย่าง
ผมซ้อนแฟนปั่นผ่านมันก็ไม่ทำอะไร
มาเมื่อวานแม่แกปั่นไปตลาดคนเดียว มันวิ่งมาสองตัวแกเป็นคนกลัวหมาอยู่แล้ว
ทำอะไรไม่ถูก มันวิ่งกระโดดงับก้นเลยครับ ไม่งับขาด้วย
แกรีบประคองรถจักรยานเข้าข้างทางกลัวรถล้ม บอกกลัวจักรยานถลอก แกรักจักรยานแกมากครับ
คนแถวนั้นเป็นร้านกาแฟก็มาช่วยไล่ บอกว่าไม่รู้หมาใคร มันมานอนอยู่หน้าบ้านเสมอ
เคยให้ข้าวกิน แต่ตอนหลังมันไล่กัดคนเลยไม่ให้แล้ว แต่มันยังไม่ไป

แม่แกกลับมาบ้าน บอกผมว่าหมากัดก็เดือดเหมือนกัน
ก้นเป็นรอยเขี้ยวเลือดออกสองรูเลย แล้วก็มีรอยฟันเป็นรูปปากเลย
เลยให้น้่องชายพาแม่ไปฉีดยาเพราะเค้าเป็นเภสัช ผมก็เอาไม้กระบองขนาดเหมาะมือปั่นจักรยานอีกคันไปจุดเกิดเหตุเลย
มันยังนอนอยู่ เลยดีดกระดิ่งไป 1 ที มันลุกขึ้นมาเห่า แล้วทำท่าวิ่งเข้ามาทั้งสองตัว เลยฟาดด้วยไม้กระบองเสีย 1 ที
วงแตกครับ ไม่รู้ถูกตัวไหน ไอ้เจ้าของร้านกาแฟได้แต่มองตาปริบๆ เลยตะโกนถามว่า
"ตัวไหนกัดแม่ผม"
มันรีบชี้ไปที่ตัวผู้ ผมบอกไอ้เจ้าของร้านระวังให้ดีก็แล้วกัน
ผมก็ปั่นจักรยานตามหมาเลยครับ ดีดกระดิ่งไปด้วย ตามไปเป็นกิโลเลย
มันก็ย้อนกลับอีกฟากถนนกลับทางเดิม ผมก็ย้อนกลับตามไปอีก
เห็นมันเลี้ยวเข้าซอยไปก็เลยตามไป แต่ไม่เจอแล้ว มันคงหลบที่ไหนสักที่

เช้านี้เลยไปใหม่ไม่เห็นแล้วทั้งสองตัว
เดี๋ยววันนี้ตอนเย็นจะไปอีกที

ผมต้องการให้มันจำครับว่าเราก็เอาจริงมันจะได้ไม่ทำอีก เวลาคนปั่นจักรยานผ่านมาจะได้ไม่ทำอะไรเค้าอีก
รวมทั้งไอ้เจ้าของหมาๆที่ไม่มีความรับผิดชอบครับ
ตัวนี้อยู่ใกล้บ้านด้วยต้องเอาให้เข็ด

ปกติผมจะพกหนังสติ๊กติดไว้ที่หน้าแฮนด์ประจำ
ถ้าโดนหมาไล่ก็จะจอดเล้วหาก้อนหินจัดการเลยครับ
ถ้าไอ้เจ้าของมันเห็น มันจะเรียกหมาเข้าบ้าน
ผมจะเข้าไปคุยพร้อมทั้งมือที่ถือหนังสติ๊กกับลูกหินก้อนใหญ่ๆให้มันเห็น
และตั้งแต่นั้นไำม่เห็นมันปล่อยออกมาอีกเลยครับ

ตอนนี้อยากจะหาประทัดที่โยนแรงๆแล้วมันแตกดังๆ มาเป็นลูกกระสุน
เพราะมันจะทำให้หมากลัวมากเลยครับ
นักล่า AV
ขาประจำ
ขาประจำ
Tel: 0803828259
team: ชมรมจักรยานถลาง
Bike: Giant F16 carbon

โพสต์ โดย นักล่า AV »

อย่าคิดมากครับ คิดว่าเป็นตัวฝึกรอบขาของเรา ถ้าช้าเราโดนกัด ฝีกรอบขาไว้ครับ ;)
ถีบชีวิตไปข้างหน้า...ด้วยจักรยาน
เสือกลัวหมา
ขาประจำ
ขาประจำ
team: หัวลาก กลุ่มหลุด

โพสต์ โดย เสือกลัวหมา »

:D :D :) :) ;) ;)
สุภาษิต : ขิง ก็ รา ขา ก็ แรง
sawasdee
ขาประจำ
ขาประจำ
team: อิสระไบค์
Bike: Pinarello f8
ตำแหน่ง: 88/209 หมู่ 8 หมู่บ้านสิวารัตน์ 10 ต.บางแขม อ.เมือง จ.นครปฐม 73000

โพสต์ โดย sawasdee »

crazy_B เขียน:ผมใช้วิธีหยุดแล้วลงจากรถ

แล้วบอกว่า เก่งจริงมึ..เข้ามา

มันก็วิ่งหนีไปเห่าอยู่ในบ้านต่อ :lol:
ผมใช้วิธีเดียวกับพี่เลยคับ
ใช้กับพวกหมาบ้านทั้งหลาย หลายขนาด
แต่ถ้าผมเจอพวกหมาฝรั่งตัวใหญ่ๆ
อย่าง ร๊อตไวเรอร์ พิทบูล

ผมจะปั่นหนีมันให้เร็วที่สุด
ตอบกลับ

กลับไปยัง “เทคนิคการฝึกซ้อม/สุขภาพ/อาหาร”