มีเทคนิคอย่างไรในการข้ามถนนสายใหญ่ๆ ตรงที่ไม่มีไฟแดง ไม่มีสี่แยก ไม่มีสะพานให้ลอดยูเทริน

สอบถามเทคนิคการฝึกซ้อม/สุขภาพ/อาหาร เชิญห้องนี้เลย
รูปประจำตัวสมาชิก
siwa01
สมาชิก
สมาชิก
team: ไม่มี
Bike: หาอยู่...

มีเทคนิคอย่างไรในการข้ามถนนสายใหญ่ๆ ตรงที่ไม่มีไฟแดง ไม่มีสี่แยก ไม่มีสะพานให้ลอดยูเทริน

โพสต์ โดย siwa01 »

ช่วยแชร์ประสบการณ์กันหน่อยครับ ตอนนี้ประสบปัญหาอยู่ บางที่ที่อยากไปมันดันต้องข้ามถนนซะงั้น จะขี่ตัดแล้วอุ้มข้ามเกาะกลางเลย หรือขี่ไปหาที่ยูเทรินของรถแล้วขี่ข้ามไปเลย หรือมีทริคอะไรมาแบ่งกันบ้างครับ ขอบคุณครับ
ใดๆในโลกล้วน อนิจจัง...
carefree
ขาประจำ
ขาประจำ
Tel: 0869602745
Bike: Bridgestone RL8

Re: มีเทคนิคอย่างไรในการข้ามถนนสายใหญ่ๆ ตรงที่ไม่มีไฟแดง ไม่มีสี่แยก ไม่มีสะพานให้ลอดยูเทริน

โพสต์ โดย carefree »

ยกขึ้นสะพานลอยเลยครับ :D ....แต่ผมยังไม่เคยทำนะ อิอิ
tossapon56
ขาประจำ
ขาประจำ
Tel: 088-971-8197
team: CMDF
Bike: STORCK Vision Light Matt Black

Re: มีเทคนิคอย่างไรในการข้ามถนนสายใหญ่ๆ ตรงที่ไม่มีไฟแดง ไม่มีสี่แยก ไม่มีสะพานให้ลอดยูเทริน

โพสต์ โดย tossapon56 »

ขึ้นสะพานยูเทินเลยครับ :D
น้องหนึ่ง
ขาประจำ
ขาประจำ
Tel: 0891441866
ตำแหน่ง: http://www.thaimtb.com/forum/viewforum.php?f=528
ติดต่อ:

โพสต์ โดย น้องหนึ่ง »

ลองนึกให้เหมือนชาวบ้านแถวนั้นครับ ลองนึกว่าเราเป็นคนเดินถนน ชาวบ้านแถวนั้นเค้าทำยังไง เราก็ทำตามเค้า
ถ้าบอกว่าตรงนั้นไม่มีบ้านคน ไม่มีใครข้ามตรงนั้น ก็แสดงว่าฝั่งโน้นก็ไม่ควรมีอะไรให้น่าข้ามไปเหมือนกันครับ
ร้านจักรยานฝีมือดี มาดึกๆได้

www.thaimtb.com/forum/viewforum.php?f=528
www.facebook.com/HomeMadeBicycle
DraftBeer
ขาประจำ
ขาประจำ
Tel: 0814461178
team: รั้งท้ายทีมลื่นไหล
Bike: Dale-Red, Venge-Red, Titanos-XX1, Tendem, CRF250X, MSX
ตำแหน่ง: 15 ซ.ผาสุก2 ถ.กาญจนวนิช อ.หาดใหญ่ จ.สงขลา 90110
ติดต่อ:

โพสต์ โดย DraftBeer »

ผมใช้วิธี ปั่นเข้าหาเกาะกลางถนนแล้วยกข้ามเกาะกลาง ลงเกาะกลางถนนเข็ญต่อเข้าข้างถนนครับ
>>ห า ด ใ ห ญ่ ลื่ น ไ ห ล ► ► ► ► ที ม เ ร า ไ ม่ ไ ด้ มี แ ค่ จั ก ร ย า น !

ถึงพวกเราจะไม่นำหน้าสุด แต่ก็ไม่เคยหลุดจากขบวน............รั้งท้าย team
aekiji
ขาประจำ
ขาประจำ
Bike: TREK 3900 Black

โพสต์ โดย aekiji »

ปั่นออกถนนใหญ่บ่อยๆแล้วจะรู้เองว่าควรทำยังไง จริงๆนะ... ส่วนตัวผมหัดขี่ได้ไม่กี่เดือนก็เตาะแตะๆไปตามถนนใหญ่ได้สบาย แล้วแต่สถานการณ์ กรณีนี้ผมรอรถหลังว่างแล้วค่อยปั่นไปยกข้ามเกาะกลางแล้วมองรถก่อนเข้าริมถนนอีกทีเพื่อความปลอดภัย :lol: :lol: :lol:
pong2528
สมาชิก
สมาชิก
Bike: Merida Espresso

โพสต์ โดย pong2528 »

ผมยกข้ามสะพานลอยเลยครับ อายแต่กลัวตายเลยจำใจยก
MTB_Novice
สมาชิก
สมาชิก
team: N/A
Bike: Ellworth , Araya CX86, Merida

โพสต์ โดย MTB_Novice »

ข้ามแบบ คนข้ามถนนครับ

รถมาก ก็ จูงพร้อมคนข้าม ปลอดภัย ได้พักเหนื่อยด้วย
สนใจ ซื้อรถยนต์ Chevrolet, Mitsubishi MG โดยเฉพาะ MG6 ผมมีขายครับ
BoyMTB
ขาประจำ
ขาประจำ
Tel: 084-0222-910
team: Boy'z Bike
Bike: Giant Anthem,Giant XTC A1,Specialized Allez Alu/Carbon
ตำแหน่ง: เด็กดอนเมือง
ติดต่อ:

โพสต์ โดย BoyMTB »

คนข้ามแบบไหน เราก็ข้ามแบบนั้น

หรือเอาระยะอีกหน่อยไปหาไฟแดง สะพาน ชุมชน
สินค้า
Park Tool,Hope, Buff ,Shimano, Topeak,
Line @ BoyMTB
TSK
ขาประจำ
ขาประจำ
Tel: 053329167
Bike: MIYATA TRYCROSS

โพสต์ โดย TSK »

ลงจูงข้ามถนนครับ ปลอดภัยกว่าด้วยประการทั้งปวง
torchai
ขาประจำ
ขาประจำ
Tel: 086-8803243
team: อิสระ
Bike: จักรยานคนจน
ติดต่อ:

โพสต์ โดย torchai »

หลับตาแล้วกั้นหายใจ นับ123 ok...ข้ามมมม :lol: :lol: :lol: ล้อเล่นน่ะ
patiyut999
ขาประจำ
ขาประจำ
Tel: 0815679565
team: คปอ. ทีม
Bike: Trek3900 V. Trek 2.0 2013 ดาฮอน P18 ส้มๆ Fuel Ex.8 Trek ex8. 2011 เยอะนะ..*-*
ตำแหน่ง: ลาดพร้าว 38
ติดต่อ:

โพสต์ โดย patiyut999 »

ไม่มีสะพานลอย ไม่มียูเทิร์น ไม่มีไฟแดง คือทางโล่งๆ ตรงอย่างเดียวใช่มั้ยครับ :geek:

ผมเคยข้ามที่แถวบางพลีครับ เเบบนี้เลยครับ จำเป็นต้องข้ามจริงๆ ก็ค่อยๆ ครับจูงดีที่สุด มีไฟฉาย หรือ ผ้าหรือเสื้อก็ได้ โบกให้รถเห็นครับค่อยๆ ไปทีละเลน แต่น่าจะเลือกช่วงที่รถน้อยที่สึด ใจเย็นๆ นานหน่อยเเต่ ไม่ตาย :twisted: รถเร็วมากเสียวสุดๆ เเต่พอเค้าเห็นเราโบกผ้า ก็ชลอนะ แต่ต้องโบกให้เค้าเห็นจริงๆ แอ็คติ้งสุดๆ :lol: ให้เค้างง (มันอะไรของมันวะ :shock: )

ผมใช้วิธีนี้นะ แต่ไม่จำเป็นอย่าบ่อยครับ 100 ครั้งอาจ พลาด 1 ครั้ง
บางคนอายที่จะยกรถข้ามสะพาน แต่ผมว่า ยกได้ก็ดีครับ ชัวววว ไม่โดนรถชนแน่ ออกกำลังกายด้วย ถ้าอายก็อายตั้งแต่ปั่นกลางถนนแล้วล่ะครับ กลางแดดเปรี้ยงๆ ร้อนๆ ควันรถ มาปั่นจักรยานทำไมนี่ :geek:

เห็นคนยก trek3900 แถวรัชดาก็ทักบ้างนะครับ :lol:
ใครมีเฟรม เเมมบ้า 29 er. ไซด์ 19 2012-2013 สีดำ....สนใจ อยากได้อะครับ.
เสือ Spectrum
ขาประจำ
ขาประจำ
Tel: -
team: 99 City Bike
Bike: LA Spectrum

โพสต์ โดย เสือ Spectrum »

ถ้าไม่มีทางเลือกเรื่องตัวช่วย (สะพานลอย/ไฟสัญญาณจราจร/U-Turn) สนับสนุนการเข็นจักรยานข้ามถนนอีกหนึ่งเสียงครับ

การปั่นจักรยาน ตัดกระแสการจราจร ด้วยความเร็วต่ำเป้น "ความเสี่ยง" ครับ ผมเคยใช้จักรยานปั่นฯข้ามถนน ปรากฏว่าเลนซ้ายสุดฝั่งตรงข้ามมีมอเตอร์ไซด์แซงเลาะมาตามแนวรถติดอย่างรวดเร็ว (ต่อเนื่องหลายคัน) ตัดหน้าและไม่ยอมชลอให้จักรยาน ในขณะที่รถยนต์ได้ "ไฟเขียว" พอดี ในสถานะการณ์ลักษณะนี้เมื่อเราเบรคก็จะเสียการทรงตัว หรือตัดสินใจตัดหน้าก็จะเกิดอุบัติเหตุกับมอเตอร์ไซด์ ซึ่งเหตุการณ์แบบนี้จะไม่เกิดหรือไม่รู้สึกว่าสถานการณ์ "รุนแรง" ในกรณีที่เราเข็นจักรยานข้ามถนนครับ
เมื่อพ้นไปจากการ "แพ้" หรือ "ชนะ" เราก็จะได้อยู่ในที่ที่ไม่มี "ความทุกข์ใจ"
crazypig619
ขาประจำ
ขาประจำ
Bike: 20"only
ตำแหน่ง: รัชดา-ห้วยขวาง

โพสต์ โดย crazypig619 »

รอดูดไปกับรถเก๋งครับ
siwa01
สมาชิก
สมาชิก
Bike: หาอยู่...

โพสต์ โดย siwa01 »

ขอบคุณสำหรับทุกความเห็นครับ ผมก็เพิ่งมานึกได้เหมือนกันว่า จูงข้ามถนนน่าจะปลอดภัยและเสี่ยงน้อยที่สุด สามารถยกรถข้ามฟุตบาทได้เลย ถ้าขี่ข้ามเราต้องเสียจังหวะในการลงจากรถอีกซึ่งจังหว่ะก็น่าจะมีไม่มาก จูงข้ามแบบคนเดินข้ามน่าจะเป็นทางเลือกที่ดีที่สุดครับ
ใดๆในโลกล้วน อนิจจัง...
ตอบกลับ

กลับไปยัง “เทคนิคการฝึกซ้อม/สุขภาพ/อาหาร”