จริงหรือที่คนปั่นจักรยานโดนมลพิษทางอากาศมากกว่าขับรถ

สอบถามเทคนิคการฝึกซ้อม/สุขภาพ/อาหาร เชิญห้องนี้เลย
ตอบกลับ
รูปประจำตัวสมาชิก
ziasong
ขาประจำ
ขาประจำ
Bike: Trek Superfly 100 AL Elite '13, Trek 2.1 '10, Schwinn Town & Country (Trike), Alvlayz folding bike
ตำแหน่ง: Ramindra 34, Bangkok

จริงหรือที่คนปั่นจักรยานโดนมลพิษทางอากาศมากกว่าขับรถ

โพสต์ โดย ziasong »

ไปอ่านมาจากนี่ครับ เลยอยากมาแบ่งปัน ถ้าซ้ำขออภัย
http://www.bicyclenetwork.com.au/genera ... ing/11015/
ไม่แปลทั้งหมดนะครับ สรุปเอา
ผลการวิจัยที่ Sydney Australia เรื่องความเสี่ยงต่ออันตรายจากแก๊สพิษในอากาศ 5 ชนิดจากควันไอเสีย ได้แก่ benzene, toluene, ethylbenzene, xylene and nitrogen dioxide
พบว่าผู้ขับขี่ยานยนต์ มีโอกาสสูงสุด ที่จะได้รับแก๊สพิษทั้ง 4 อย่างยกเว้น nitrogen dioxide และคนขี่จักรยานได้รับ benzene น้อยกว่าคนขับรถยนต์นั่งอย่างเห็นได้ชัด
ตัวแปรสำคัญ คือ การรั่วไหลของระบบเชื้อเพลิงในรถ และมลพิษจากยานยนต์รอบข้าง
Dr Jan Garrard สรุปเพิ่มเติมว่า การออกกำลังเป็นประจำจะช่วยเพิ่มภูมิต้านทานต่อมลพิษเช่นกัน
เนื้อหาที่เหลือก็เคยผ่านๆตามาบ้างบน thaimtb
อุปสรรคยิ่งใหญ่ที่สุดของการเดินทางด้วยจักรยาน คือการตัดสินใจเริ่มต้น...
ZiaSong
boonch
ขาประจำ
ขาประจำ

Re: จริงหรือที่คนปั่นจักรยานโดนมลพิษทางอากาศมากกว่าขับรถ

โพสต์ โดย boonch »

น่าจะจริง เพราะคนปั่นจักรยานจะไม่จอดแช่ตรงจุดที่มีมลพิษนานๆเหมือนรถยนต์
Fisherman41
ขาประจำ
ขาประจำ
Tel: 089 6079161
team: Freelance
Bike: Ferrous/Metal Bikes
ตำแหน่ง: เกษตรศาสตร์ บางเขน กรุงเทพฯ

Re: จริงหรือที่คนปั่นจักรยานโดนมลพิษทางอากาศมากกว่าขับรถ

โพสต์ โดย Fisherman41 »

ข้อความโพสต์ขัดแย้งกับหัวข้อกระทู้อยู่บ้างนะครับ :)

เนื้อหาบอกว่าผู้ขับขี่ยานยนต์ (ก็แสดงว่าผู้ที่ใช้รถยนต์ จักรยานยนต์เป็นหลัก) ได้รับมลพิษมากกว่า แต่ตอนท้ายบอกว่าผู้ที่ออกกำลังเป็นประจำจะเพิ่มภูมิต้านทานมลพิษดีกว่า

...

ที่เคยได้ผ่านตามาก็เป็นอย่างเนื้อหาครับ ว่า ผู้ที่ขี่จักรยานมีอัตราการขจัดพิษได้ดีกว่าคนอยู่ในรถ (นั่งอยู่ในรถติดแอร์) แต่ก็ยังสงสัยอยู่ว่า เราขี่อยู่ในมลพิษตลอด ไม่มีสิ่งห่อหุ้มป้องกัน ในขณะที่ผู้ที่อยู่ในรถมีรถป้องกัน อะไรจะขจัด หรือมีอัตรการรับเข้า ถ่ายออกของมลพิษหนักหน่วงกว่ากัน

ส่วนตัวรู้สึกเหนื่อย เพลียเมื่อขี่บนถนนในกรุงมากๆครับ ทั้งร้อน ทั้งฝุ่น ทั้งควัน ยังไม่นับรวมอุบัติเหตุที่เกิดได้ตลอด ทั้งหนักและเบา :)

อย่างน้อยก็ต้องใส่หน้ากาก คลุมผ้ากันฝุ่น กันแดดบ้างครับ ไม่ใช่เปลือยหน้าโล่งๆ ผมว่ารับเต็มๆครับ :)
Bike EVERYDAY

The only EZ day was YESTERDAY!
oopmtb
ขาประจำ
ขาประจำ
Tel: 08-0945-2251
team: จักรยานเพื่อสุขภาพไทย
Bike: เสือหมอบ
ตำแหน่ง: สุขสวัสดิ์

โพสต์ โดย oopmtb »

Fisherman41 เขียน:ข้อความโพสต์ขัดแย้งกับหัวข้อกระทู้อยู่บ้างนะครับ :)

เนื้อหาบอกว่าผู้ขับขี่ยานยนต์ (ก็แสดงว่าผู้ที่ใช้รถยนต์ จักรยานยนต์เป็นหลัก) ได้รับมลพิษมากกว่า แต่ตอนท้ายบอกว่าผู้ที่ออกกำลังเป็นประจำจะเพิ่มภูมิต้านทานมลพิษดีกว่า

...

ที่เคยได้ผ่านตามาก็เป็นอย่างเนื้อหาครับ ว่า ผู้ที่ขี่จักรยานมีอัตราการขจัดพิษได้ดีกว่าคนอยู่ในรถ (นั่งอยู่ในรถติดแอร์) แต่ก็ยังสงสัยอยู่ว่า เราขี่อยู่ในมลพิษตลอด ไม่มีสิ่งห่อหุ้มป้องกัน ในขณะที่ผู้ที่อยู่ในรถมีรถป้องกัน อะไรจะขจัด หรือมีอัตรการรับเข้า ถ่ายออกของมลพิษหนักหน่วงกว่ากัน

ส่วนตัวรู้สึกเหนื่อย เพลียเมื่อขี่บนถนนในกรุงมากๆครับ ทั้งร้อน ทั้งฝุ่น ทั้งควัน ยังไม่นับรวมอุบัติเหตุที่เกิดได้ตลอด ทั้งหนักและเบา :)

อย่างน้อยก็ต้องใส่หน้ากาก คลุมผ้ากันฝุ่น กันแดดบ้างครับ ไม่ใช่เปลือยหน้าโล่งๆ ผมว่ารับเต็มๆครับ :)
เห้นด้วยครับ เพราะเวลาเราขี่จนรู้สึกเหนี่อยเราจะหายใจแรงและเร็วเท่ากับว่าเราหายใจเอามลพิษเข้าไปเต็มๆ
ทางที่ดีควรหาหน้ากากหรือผ้าเช็ดหน้าปิดหน่อยก็พอจะช่วยได้ครับ (สำหรับผมปิดทุกครั้งที่ขี่ช่วยได้ดีทีเดียวครับ)
และที่สำคัญผมว่าขี่ตอนเช้าตรู่ได้สุขภาพ ได้บรรยากาศที่สดชื่น มลพิษก็น้อย เสี่ยงต่ออุบัติเหตุก็น้อยตามไปด้วยครับ....
umbabab
ขาประจำ
ขาประจำ
Bike: NEObike16 14 ,Giant escept3,Peugeot crique,BSroadman,giant revice

โพสต์ โดย umbabab »

เวลาผมปั่นเช้ามืดปั่นสบายๆไม่ต้องพึ่งอะไร อากาศไม่มีมลพิษมาก
แต่ตอนเย็นกลับบ้าน เลวร้ายมากครับ ทั้งๆที่รถไม่ติด แต่รถใหญ่ เก่าๆโทรมๆบ้านเราปล่อยควันพิษรุนแรงมาก
1 ควันที่รถปล่อยมา ร้อน และ แห้ง มากๆครับ จมูก ปอด คอ เราจะเหมือนกับโดนรมควันครับ คอ จมูก ปอด แห้งผาก ร้อน แสบไปหมด
2 ฝุ่น และ น้ำมัน ที่ปล่อยมากับควันพิษ พวกนี้ ทำให้ระคายเคืองระบบหายใจ กลิ่นเหม็น ติดจมูก ติดลำคอ ติดไปยันนอน
สองอย่างนี้ ยังดี ที่ไส่หน้ากากกรอง กันเอาไว้ได้ แลกมากับ สายตาชาวบ้านที่ ดูแคลนสมเพชเวทนาเราว่าดิ้นรนจะมาปั่นทำไมในเมืองควันพิษ
แต่ พวก สารพิษ 4ประเภทบนที่เจ้าของกระทู้ที่ว่านี่ ผมว่าเอาจริงๆ หน้ากากกรองควันพิษเอาไม่อยู่ครับ
ยิ่งใช้ออกซิเจนเยอะ ยิ่งหายใจถี่ แรงเท่าไร ก็ยิ่งรับมากเท่านั้น ถึงจะน้อยกว่า คนที่ได้แต่นั่งรับชะตากรรมบนรถเมล์ก็เถอะ
ความเจ็บปวดของคุณ จะกลายเป็นตัวของคุณ
Naughty Bike
ขาประจำ
ขาประจำ
team: ปั่นมินิ (แดก)มาราธอน
Bike: trek 1.9, jamis full sus
ตำแหน่ง: สุขุมวิท ซอย 3

โพสต์ โดย Naughty Bike »

Fisherman41 เขียน:ข้อความโพสต์ขัดแย้งกับหัวข้อกระทู้อยู่บ้างนะครับ :) :)
อยู่ที่ว่าปั่นที่ไหนด้วยครับ :D :D :D ปั่นในเมือง Hawaii กับ ปั่นในเมืองกทม ก็คงมีผลต่างกันอีก
ปั่น มินิ แดก มาราธอน
ziasong
ขาประจำ
ขาประจำ
Bike: Trek Superfly 100 AL Elite '13, Trek 2.1 '10, Schwinn Town & Country (Trike), Alvlayz folding bike
ตำแหน่ง: Ramindra 34, Bangkok

โพสต์ โดย ziasong »

Fisherman41 เขียน:ข้อความโพสต์ขัดแย้งกับหัวข้อกระทู้อยู่บ้างนะครับ :)

...

ใช่ครับเจตนาของผม ข้อความโพสต์ แย้งกับคำถามในหัวข้อกระทู้ ฝุ่นละอองคาร์บอน ขี่มอเตอร์ไซค์กับปั่นจักรยานรับเต็มๆอยู่แล้วครับ แต่ผลวิจัยนี้วิเคราะห์เฉพาะสิ่งที่กรองผ้าธรรมดาเอาไม่อยู่

ผมก็เคยสงสัยว่า เราอยู่ในรถเป็นชั่วโมง เปิดแอร์ ปิดช่องรับอากาศภายนอกเพราะเหม็นควันข้างนอก หายใจเอาอ๊อกซิเจนเข้า ปล่อยคาร์บอนไดออกไซด์ออก แล้วเรารับอากาศใหม่จากไหน
อุปสรรคยิ่งใหญ่ที่สุดของการเดินทางด้วยจักรยาน คือการตัดสินใจเริ่มต้น...
ZiaSong
Fisherman41
ขาประจำ
ขาประจำ
Tel: 089 6079161
team: Freelance
Bike: Ferrous/Metal Bikes
ตำแหน่ง: เกษตรศาสตร์ บางเขน กรุงเทพฯ

โพสต์ โดย Fisherman41 »

เห็นด้วยครับ

แต่คนส่วนใหญ่คิดว่าปลอดภัยกว่าข้างนอก อย่างน้อยก็ไม่เจอควันตรงๆ หรือแดด ฯลฯ แต่ก็ลืมคิดไปว่าสิ่งที่มองไม่เห็นคือ อากาศที่หายใจ มันไม่มีอากาศใหม่หมุนเวียนเข้ามาในรถ ระยะยาวคงไม่ดี

นั่งรถทีไร ผมหลับทุกทีครับ (แต่ถ้าขับ หลับไม่ได้ :lol: )

...
หน้ากากกันมลพิษ เคยใช้แล้วเหนื่อยมากครับ มันอึดอัด ยิ่งกรองมาก ยิ่งหายใจลำบาก เพราะเราต้องออกแรงปั่น ต้องการอากาศเข้าและปล่อยออกด้วย

เหนื่อยมากๆครับ ปั่นในเมืองหลวงบ้านเรา :(
Bike EVERYDAY

The only EZ day was YESTERDAY!
ตี๋เล็ก-เด็กรังสีฯ
ขาประจำ
ขาประจำ
Tel: 08-1280-2385
team: ชุมชนคนใช้จักรยานจังหวัดตาก
Bike: ฺBianchi , CHARLENGER , TREK SLR

โพสต์ โดย ตี๋เล็ก-เด็กรังสีฯ »

งั้นผมก็โชคดี ที่ปั่นอยู่บ้านนอก มลพิษยังไม่มากเท่าไร ป่าไม้ยังพอมี รถลาก็ยังไม่มากนัก จะมีก็แต่นักบิดประจำหมู่บ้าน ที่ทำให้อึดอัดเป็นบางเวลา... :lol:
noengnong
ขาประจำ
ขาประจำ
Bike: sempre,,cadd 10

โพสต์ โดย noengnong »

ผมว่าคงมีข้อดีมากกว่าเสียน่ะครับ :D
รักจะบู๊ ต้องไม่ป๊อด
เสือรถพ่วง
ขาประจำ
ขาประจำ
Tel: 0819555673
team: SAHAKIJ JOHO..KORATBIKE... P.C.S.Clycling Team Korat
Bike: KONA KHS TREK GIANT SCOTT ANCHOR

โพสต์ โดย เสือรถพ่วง »

ของผมก็โดนทุกวันแหละครับ มลพิษ เพราะว่าผมซ้อมกับรถพ่วงครับ :lol: :lol:
neomagic
ขาประจำ
ขาประจำ
Bike: Giant XTC 2012, หมอบ Nashbar CR4

โพสต์ โดย neomagic »

จากบ้านผมไปจุดปั่น ยังไงก็ต้องผ่านชุมชม อยู่ช่วงนึง

ตอนปั่นในชุมชนเมืองผมก็อึดอัดครับ ทั้งฝุ่น ควัน รถรา แต่พอปั่นพ้นชุมชนเมืองไปแล้ว สดชื่นมากๆเลย

ชอบอากาศตอนเช้ามากครับ รถราก็น้อย แต่นอนดึก ทำให้ไม่ตื่นเช้า
รถประจำตัว: Giant XTC 2012, หมอบ Nashbar CR4
rutcha01
สมาชิก
สมาชิก
team: มิสเตอร์ไบค์ซิเคิล
Bike: Merida HFS1000 D, Merida matt 90
ตำแหน่ง: จ.แพร่
ติดต่อ:

โพสต์ โดย rutcha01 »

บ้านผมอยู่บ้านนอก อากาศบริสุทธิ์แต่ไม่ค่อยมีเวลาปั่นสักเท่าไหร่ :D
ตอบกลับ

กลับไปยัง “เทคนิคการฝึกซ้อม/สุขภาพ/อาหาร”