ทำไมปวดข้อมือทั้งสองข้างครับ

สอบถามเทคนิคการฝึกซ้อม/สุขภาพ/อาหาร เชิญห้องนี้เลย
ตอบกลับ
took took
สมาชิก
สมาชิก
team: -เขาทุ่งนา
Bike: -specialized

ทำไมปวดข้อมือทั้งสองข้างครับ

โพสต์ โดย took took »

ปวดข้อมือทั้งสองข้างหลังปั่นเสร็จครับมีใครเป็นบ้างครับรบกวนแนะนำด้วยครับ สูง 164 ซม. รถไซน์ 15.5 แฮนร์ตรงครับ
รูปประจำตัวสมาชิก
punya467
ขาประจำ
ขาประจำ
team: Rayong road bike, On/Off cycling
Bike: NICH LTD

Re: ทำไมปวดข้อมือทั้งสองข้างครับ

โพสต์ โดย punya467 »

ผมว่าน่าจะเป็นเรื่องน้ำหนักที่มันมาลงที่ข้อมือเวลาขี่นะครับ โดยเฉพาะรถที่เบาะสูงกว่าแฮนด์มากๆ วิธีแก้ก็คงต้องพยายามสลับสับเปลี่ยนท่าจับไปหลายๆ แบบ
ลูกเผลอแล้วเจอกัน
zefer111
ขาประจำ
ขาประจำ
ติดต่อ:

Re: ทำไมปวดข้อมือทั้งสองข้างครับ

โพสต์ โดย zefer111 »

ปั่นหมอบ หรือเสือภูเขาครับ ถ้าทางขุขระมีหลุมมีบ่อมาก โดยไม่มีการซับแรงกระแทกจากโช๊ค หรือถุงมือเจล ก็จะปวดข้อมือได้ครับ
ถ้าปั่นทางเรียบแล้วปวดข้อมือ แสดงว่าน้ำหนักมาลงที่มือมากเกินไป แนะนำให้เซ็ตรถใหม่ครับ
และสำหรับคนที่เพิ่งเริ่มปั่นใหม่ๆจะเจ็บข้อมือได้เหมือนกันครับ นานๆไปจะแข็งแรงและชินไปเอง
Endurance & Durable !!!~~
ppsafari
ขาประจำ
ขาประจำ
Tel: 0863122xxx

โพสต์ โดย ppsafari »

ถ้าเสือภูเขาโช้คอาจจะแข็งไป เสือหมอบต้องปรับตัวสักพัก ;) ;)
Jerry
สมาชิก
สมาชิก
Bike: Trek MTB

โพสต์ โดย Jerry »

เบาะกับแฮนด์ไม่ Balance กันกับสรีระของผู้ขี่
ผมเองก็เป็น ต้องไป setting หรือลองปรับดูจนรู้สึกสบายครับ
ผมเพิ่งไป setting เสือหมอบมา เห็นเขาบอกว่าน้ำหนักควรลงที่ก้น 60% มือ 40% ครับ
took took
สมาชิก
สมาชิก
team: -เขาทุ่งนา
Bike: -specialized

โพสต์ โดย took took »

ผมปั่นเสือภูเขาครับ ขอบคุณทุกท่านครับ
O'Pern
ขาประจำ
ขาประจำ
Tel: 081-813-6627
team: Authentic Bike Packer / Travelling Solo
Bike: ธนูไฟ
ตำแหน่ง: Bkk, TH
ติดต่อ:

โพสต์ โดย O'Pern »

อย่าตกใจไป ไม่มีอะไร

ก่อนขี่วอร์มและยืดเส้น หมุนๆ ข้อมือ ศอก และทั่วร่างกาย

ขี่เสร็จก็ยืดเส้นอีกรอบ

สักพักก็จะอยู่ตัวเองครับ
fear is a mind killer
Pajero
ขาประจำ
ขาประจำ
team: TCC.
Bike: ANCHOR
ตำแหน่ง: นนทบุรี
ติดต่อ:

โพสต์ โดย Pajero »

ผมมือใหม่ สูง 165 ใกล้เคียงกัน ใช้ trek size 16" ไปทริปจ.ตราด กับ TCHA ยังไม่มีถุงมือ ไม่มีปัญหา ปวดมือ หรือมือช้า
ลองปรับ ตำแหน่งดูใหม่ครับ รถน่าจะถูก size แล้วครับ
แมวป่า Pajero
ตอบกลับ

กลับไปยัง “เทคนิคการฝึกซ้อม/สุขภาพ/อาหาร”