สวัสดีครับมือใหม่ขอคำแนะนำ

สอบถามเทคนิคการฝึกซ้อม/สุขภาพ/อาหาร เชิญห้องนี้เลย
ตอบกลับ
Suchat
สมาชิก
สมาชิก
Bike: Trek Livestrong FX

สวัสดีครับมือใหม่ขอคำแนะนำ

โพสต์ โดย Suchat »

สวัสดีครับ ผมเพิ่งจะอายุ18ปี สูง172 หนัก55 ดรอปเรียนไว้1ปี ตอนนี้มีเวลาว่างทุกวัน เนื่องจากเกิดอุบติเหตุกลางปีที่แล้วจึงทำให้ขาซ้าย เล็กข้างนึง ข้อเท้าผิดรูป ตอนนี้ผ่าตัดมาแล้ว2ครั้ง หมอแนะนำให้ออกกำลังกายโดยการว่ายน้ำหรือปั่นจักรยาน ผมเลือกจักรยานมาแล้ว อยากทราบว่าผมต้องฝึกยังไงให้ขากลับมาเท่ากัน ให้ขาขวาเล็กเท่าขาซ้ายหรือไม่ก็ขาซ้ายใหญ่เท่าขาขวาก็ได้ แต่จุดมุ่งหมายที่แท้จริงคือความแข็งแรง อยากให้พี่พี่ช่วยแนะนำโปรแกรมฝึกหน่อยครับ ผมปั่นคนคนเดียวทางเรียบน่ะครับ ขอบคุณสำหรับคำตอบล่วงหน้าครับ
Thipakorn
ขาประจำ
ขาประจำ

Re: สวัสดีครับมือใหม่ขอคำแนะนำ

โพสต์ โดย Thipakorn »

เริ่มต้นเซตรถใด้เรียบร้อยก่อนนะครับ
ระยะแรกให้เริ่มจากเกียร์เบาที่สุดเท่าที่ขาข้างที่ลีบจะปั่นได้
จากนั้นค่อยๆเพิ่มเกียร์ให้หนักขึ้นเรื่อยๆ หนักเท่าที่จะหนักได้ (ของข้างที่ลีบนะครับ)เอาให้ได้สัก 20 รอบ
แล้วปรับให้เบาลง ลงมาพักขาที่เกียร์เบาลง แล้วค่อยกลับไปหนักใหม่

น่าจะพอใช้ได้นะครับ
Suchat
สมาชิก
สมาชิก
Bike: Trek Livestrong FX

Re: สวัสดีครับมือใหม่ขอคำแนะนำ

โพสต์ โดย Suchat »

20รอบต่อนาทีที่เกียร์หนักหรือเปล่าครับ วันนี้ผมลองไปปั่น80rpm เกียร์2/3ดูไหวอยู่ เพิ่งปั่นวันที่2น่ะครับ
รูปประจำตัวสมาชิก
kobfujar
ขาประจำ
ขาประจำ
Bike: Bridgestone DiamondRock ชมพู-ดำ(เก่าๆ)
ตำแหน่ง: ถ.ประชาชื่น ต.บางเขน อ.เมือง จ.นนทบุรี

โพสต์ โดย kobfujar »

ดูที่ลายเซนต์ด้านล่างของผมครับ.. :)
ตอบกลับ

กลับไปยัง “เทคนิคการฝึกซ้อม/สุขภาพ/อาหาร”