เจ็บตูด

สอบถามเทคนิคการฝึกซ้อม/สุขภาพ/อาหาร เชิญห้องนี้เลย
รูปประจำตัวสมาชิก
crazypig619
ขาประจำ
ขาประจำ
Bike: 20"only
ตำแหน่ง: รัชดา-ห้วยขวาง

เจ็บตูด

โพสต์ โดย crazypig619 »

อยากให้เพื่อนๆ เนะนำกางเกงสำหรับปั่นจักรยานให้หน่อยครับ คือตอนนี้ปัญหาคือ เจ็บตูบ กับแสบน้องชายมาก เวลาปั่นนานๆ
watdiy
ขาประจำ
ขาประจำ
Tel: 085 364 3049
team: HR & Nook Naan
Bike: Trek 3900 d & Yoshida vintage
ตำแหน่ง: 49/85 นวมินทร์ บึงกุ่ม
ติดต่อ:

Re: เจ็บตูด

โพสต์ โดย watdiy »

นั่นสิผมก็อยากรู้เหมือนกันด้วยว่าผมมือใหม่ แต่.. คิดเอาไว้ตอนนี้คืออยากได้แบบกางเกงในบ็อกเซอร์ เหตุผลไม่มีอะไรมากแค่อยากใส่กางเกงบ้าน ๆ ปั่นแค่นั้นเองครับ :D
มันส์ ๆ กับชีวิตได้ที่นี่ http://wathienddiy.blogspot.com/2010/03/f5-amp.html
amaroqe
ขาประจำ
ขาประจำ
Bike: GARRY FISHER wahoo n_n

โพสต์ โดย amaroqe »

กางเกงในบ็อกเซอร์ แบบมีเป้า ขามันสั้นไปหน่อย และไม่ค่อยกระชับ ปั่นไปนานๆมันเลื่อนตำแหน่ง และขามันร่นมาที่โคนขา
ผมชื่อพลครับ

ผมเป็นแค่ Novice
crazypig619
ขาประจำ
ขาประจำ

อยากได้แบบราคาไม่แรงอะครับ
bigdaddy
ขาประจำ
ขาประจำ
ติดต่อ:

โพสต์ โดย bigdaddy »

ฟันเกียร์ เป้า โปรเลยครับลงทุนทีเดียวคุ้มค่ามากครับ
เคยใใช้แบบถูกๆไม่นานก็เสียครับ
umbabab
ขาประจำ
ขาประจำ
Bike: NEObike16 14 ,Giant escept3,Peugeot crique,BSroadman,giant revice

โพสต์ โดย umbabab »

ส่วนตัวผมว่าการเจ็บก้นช่วงแรกๆ เกิดจากการช้ำในเพราะแรงกดทับในจุดที่เปราะบางไม่เคยโดนกระแทกมาก่อน
แนะนำว่า ไม่ควรรีบใช้กางเกงจักรยาน ควรฝึกก้นเปล่าๆให้ด้านเสียก่อนครับ ปั่นเป็นชม.ๆเมื่อไรค่อยใช้กางเกงจักรยาน
ให้ยืนปั่นล่วงหน้าเวลาอาจจะ ต้องกระแทกสิ่งต่างๆ หรือทางขรุขระมาก(ตรงนี้ถ้าเจ็บก้นมากๆ จะทำได้เองโดยไม่ต้องมีใครแนะนำ)
ให้เซ็ตรถ ให้น้ำหนักตัวเทไปที่มือ กับ ฝ่าเท้า ด้วย ไม่ลงที่ก้นที่เดียว แรงกดทับจะทำให้เนื้อไต้ผิวหนังช้ำ ต่อให้เบาะเจล หรือเป้าเจลก็กันไม่ได้
ให้วางตำแหน่งก้นบนเบาะให้ถูกต้อง จุดที่น้ำหนักเทลงเบาะควรจะเป็นกระดูกก้นกบกลางแก้มก้นทั้ง2ข้าง ไม่ใช่ง่ามขา กับ ร่องก้น ครับ
การวางตำแหน่งก้นผิด จะทำให้เกิดการเสียดสีจนแสบง่ามขาด้วย

ผมเองก็ไม่รู้ว่าฟอร์มปั่น กับ เซ็ตรถผมถูกหรือเปล่า ตัวผมเอียงไปหน้ามาก เวลากระแทกอะไรที ก้นผมก็ลอย แล้วก็ตกลงเบาะเบาๆ
เพราะน้ำหนักตัวช่วงบนไปอยู่ที่แฮนด์เยอะ น้ำหนักช่วงล่างก็ไปอยู่ที่บันไดเยอะ เลยไม่กดก้นให้กระแทกกับเบาะเท่าไร
ความเจ็บปวดของคุณ จะกลายเป็นตัวของคุณ
ลมรำเพย
ขาประจำ
ขาประจำ
ติดต่อ:

โพสต์ โดย ลมรำเพย »

เดี๋ยวก็ชิน ทนๆเอาหน่อย :mrgreen:
ปั่นให้เป็น เย็นเรื่อยไป อย่าให้ใครแซง....
crazypig619
ขาประจำ
ขาประจำ

เวลาปั่นๆไป แล้วมาฉี่ ออกอาการแสบๆขัดๆ นิดๆเลยครับ
TSK
ขาประจำ
ขาประจำ
Tel: 053329167
Bike: MIYATA TRYCROSS

โพสต์ โดย TSK »

crazypig619 เขียน:เวลาปั่นๆไป แล้วมาฉี่ ออกอาการแสบๆขัดๆ นิดๆเลยครับ

ผมสังเกตจากตัวเองจะเกิดอาการแบบนี้เมื่อดื่มน้ำน้อยและขี่นานๆ โดยไม่ปัสสาวะเลย ลองดื่มน้ำให้มากจนต้องปัสสาวะทุกชั่วโมงแล้วไม่มีอาการอีกเลยครับ
ZeRoHero
ขาประจำ
ขาประจำ
Tel: 0836084250
team: DZG : Dream Zone Generation
Bike: RockMan slate3 bike
ตำแหน่ง: 90 โชคชับ 4 (54) ลาดพร้าว กรุงเทพ
ติดต่อ:

โพสต์ โดย ZeRoHero »

อันดับแรก หาเป้ามาใส่ครับ จะเป็นกางเกงบ๊อกเซอร์หรือกางเกงปั่นเลยก็ได้ครับ จะช่วยได้ระดับนึง (ผมเองใช้แต่กางเกงบ๊อกเซอร์เพราะชอบใส่กางเกงลำลองขี่)

อันดับ2 ให้เปลี่ยนท่านั้งควบไปด้วยครับ เพราะถ้าหากนั้งปั่นอยู่ท่าเดียวน้ำหนังจะกดลงที่เดียวให้เปลี่ยนท่านั้งเพื่อให้เลือดลงมาเลี้ยงที่ก้น
(บางท่านอาจจะงง เปลี่ยนท่าหมายถึงเปลี่ยนตำแหน่งที่น้ำหนักจะกดลงบนก้นเราครับ)

อันดับ3 ถ้าปั่นเป็นเวลานานๆ สำหรับมือใหม่ควรจะพักครับ ปั่นซัก15โลพอประมาณก็พักเข้าเซเว่น กินน้ำกินขนมอะไรพวกนี้ครับ

อันดับสุดท้ายต่อให้ใส่เป้ายังไงก็ยังคงเจ็บก้นเหมือนเดิมครับ ถ้าเป้ามันเริ่มแบนแล้ว :lol: :lol: :lol:
Life Cycles DZG

"All in or Nothing"

crazypig619
ขาประจำ
ขาประจำ

ได้ความรู้มากๆเลยครับ ขอบคุณเพื่อนๆทุกคนเลยครับ ใครมีเทคนิคยังไงก็ช่วยบอกต่อกันมั้งนะครับผม
kerksu750
ขาประจำ
ขาประจำ
Tel: 0865112613
team: Free ride
Bike: Trek 3900_08

โพสต์ โดย kerksu750 »

crazypig619 เขียน:ได้ความรู้มากๆเลยครับ ขอบคุณเพื่อนๆทุกคนเลยครับ ใครมีเทคนิคยังไงก็ช่วยบอกต่อกันมั้งนะครับผม
1.ปรับจมูกเบาะให้ก้มลง 1-2 มิล ลดอาการน้องชายชาได้
2.กางเกงสำหรับปั่นจักรยาน ถูกสุดก็ราคาไม่ต่ำกว่า 500 บาท แต่พอใช้ได้
3.ขอบกางเกงในทำให้แสบง่ามขา ลองใช้วาสลีนทาง่ามขาก่อนปั่น ช่วยลดอาการแสบได้

ท้ายที่สุด ก็ยังเจ็บก้นอยู่ดีสำหรับมือใหม่ แนะนำว่าฝึกปั่นกันให้ก้นด้านไปเลย :lol:
ppsafari
ขาประจำ
ขาประจำ
Tel: 0863122xxx

โพสต์ โดย ppsafari »

สำหรับผมกางเกงอะไรก็ได้เบาะต้อง fi'zi:k gobi เท่านั้น
nuri
ขาประจำ
ขาประจำ
team: ชมรมจักรยานวันอาทิตย์ เชียงใหม่, Street Fighter
Bike: Merida Matt 40D, Trek 1.2
ตำแหน่ง: เชียงใหม่

โพสต์ โดย nuri »

ผมใช้ของfunkier แต่มีปัญหาคือ เวลาปั่นทริปไกลมีจะเกิดการเสียดสีบริเวณขอบเบาะใกล้กระดูกก้นกบจนเป็นตุ่มน่ำขึ้นมา
ต่อมาเปลี่ยนไปใช้เบาะแมงมุมผมเซตหน้ายกนิดๆตอนนี้ ผมเป็นแผลบริเวณผิวหนังอัณฑะด้านซ้ายล่าง คล้ายกับอาการเป็น
แผลในปากแสบมากเพราะเวลาเดินเสียดสีกับแผล เริ่มเป็นหลังจากปั่นขึ้นดอย
neomagic
ขาประจำ
ขาประจำ
Bike: Giant XTC 2012, หมอบ Nashbar CR4

โพสต์ โดย neomagic »

kerksu750 เขียน: 1.ปรับจมูกเบาะให้ก้มลง 1-2 มิล ลดอาการน้องชายชาได้
2.กางเกงสำหรับปั่นจักรยาน ถูกสุดก็ราคาไม่ต่ำกว่า 500 บาท แต่พอใช้ได้
3.ขอบกางเกงในทำให้แสบง่ามขา ลองใช้วาสลีนทาง่ามขาก่อนปั่น ช่วยลดอาการแสบได้

ท้ายที่สุด ก็ยังเจ็บก้นอยู่ดีสำหรับมือใหม่ แนะนำว่าฝึกปั่นกันให้ก้นด้านไปเลย :lol:
ถ้าจขกท นน.ตัวเกินมาตรฐานไปมาก ซัก 15-20โลแบบผมนะ ส่วนคนที่นน.ตัวมาตรฐานจะใช้หลักคิดนี้ไม่ได้เสมอไป

การปรับ จมูกเบาะเอียงต่ำลง

ตามประสบการณ์ส่วนตัว:

ผมว่าไม่ดีเท่าไร ครับ ตัวเราจะไหลมาด้านหน้าตรงส่วนปลายจมูกที่ยื่นออกมา เวลาปั่นๆไป ทำให้ปั่นไม่ถนัด
ผมว่าปรับเบาะตรงน่าจะถูกหลักกว่า เพราะเบาะเค้าออกแบบมาให้ตั้งตรงๆ ไม่เอียงจมูกลง หรือเชิดจมูกขึ้น ไม่ต้องกลัวน้องชายเจ็บ เพราะเบาะที่ออกแบบมามาตรฐาน มันจะมีร่องกลางให้วางน้องชายเราอยู่แล้ว

แล้ว หาเบาะ ที่นุ่มก้นหน่อย พวก Selle Royal

คือ คนที่นน.เกินมาตรฐานไปเยอะ สัก 15-20โล นั้น ขึ่ยังไงก็ต้องเจ็บก้น บางทีถ้าขี่นานไปก็เป้าชา ถ้าถ่ายนน.ตัวมาข้างหน้า ก็ชามือ ไม่มีทางเลี่ยงครับ เพราะเรานน.เกินมาตรฐานไปมาก ไม่ว่าจะขี่ไปอีกหลายเดือน ถ้านน.ตัวไม่ลด ยังไงจักรยานหนักๆที่คุณต้องแบกไว้มากกว่าคนอื่นเขาอีกคันนึง(15-20โล) ถ้าเทียบกับคนปกติ ยังไง มันก็จะส่งผลให้คุณเจ็บก้น หรือไม่ก็มือชา! แล้วแต่ว่าคุณจะปรับรถให้ถ่ายนน.ตัวไปทางไหน

ทางแก้ที่ถูกต้อง คือหาเบาะเจล มาใช้ครับ ช่วยได้เยอะมากครับ(แต่คงไม่มีผลกับคนผอม หรือคนปกติ)

ผมจากเดิม ที่ขี่เบาะเดิมติดรถไปซัก 2-2.5 ชั่วโมง แล้วเจ็บก้นไป 2-3 วัน ยิ่งขี่นานยิ่งเจ็บ และจะตามมาด้วยอาการเป้าชา น้องชายหาย แก้ไงก็ไม่หาย ใส่กางเกงจักรยานก็ไม่หายหรอกครับ ผมใส่มาตั้งแต่วันแรกที่ซื้อจักรยานเลย

ผมลองซื้อเบาะเจลมาใช้ดู นั่นใช่เลยครับ อาการปวดก้นทุเลาลงมากแบบ เกือบหายเป็นปลิดทิ้งครับ คือตอนปั่นไกลๆ ยังเจ็บอยู่บ้าง แก้โดยการยืนให้รถไหลไปบ้างเวลาเจ็บก้น แต่พอถึงบ้านก็หายเจ็บเลยครับ รับรองว่าแก้ตรงจุดที่สุดแล้ว

ช่วงที่เรานน.เกิน ก็ใช้เบาะเจลไปก่อน ถึงมันทำให้รถหนักขึ้นอีก 4 ขีด แต่อย่างที่บอกครับ หายปวดก้นจริงๆ
พอเราลดนน.จนเหมือนคนปกติแล้ว ค่อยหาเบาะ เบาๆ มาใช้ ทีหลังก็ยังไม่สาย
รถประจำตัว: Giant XTC 2012, หมอบ Nashbar CR4
ตอบกลับ

กลับไปยัง “เทคนิคการฝึกซ้อม/สุขภาพ/อาหาร”